[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

the winds

Xe hơi
Câu này thì đúng là sự ham muốn thêm 2 gian nhà đã làm mờ sự hiểu biết và lý trí của cụ - 1 ông xưng là trưởng rồi.
Em nói thẳng còn gì? Em muốn xây 5 gian, em thừa nhận việc đó, vì muốn nhà trưởng to đẹp và đủ diện tích cho cả nhà về tụ tập, có sân cho các cháu nhỏ chơi, có chỗ để xe cho mọi ng mà ko phải gửi nhờ hàng xóm, có gian thờ riêng, gian ở riêng, có chỗ làm cơm làm cỗ mỗi khi có giỗ trong nhà. Còn cụ đánh giá là tham thì em không nói nữa ok? Còn tư tưởng của em thì nhà trưởng cũng chỉ là nơi để thờ cúng các cụ, nơi cả gia đình tập trung quây quần chứ ko phải nơi bán đi lấy tiền, để tính toán về mặt vật chất, nhưng các cụ lại cứ lấy suy nghĩ của mình áp vào cho em là em tham ở rộng, tham tiền, em cũng chán giải thích luôn

the winds

Xe hơi
Cụ đã nói là cụ chẳng quan tâm lắm vì cụ không coi đất bằng tình cảm, vậy em lan man vài dòng lủng củng cái tâm ý của cụ:

Em chả hiểu cụ cay cái gì ? Cụ bảo các chú, cô lật cụ cái gì ?

1. Ông nội để lại thì bố cụ được 3 gian, chú thứ 2 được 2 gian, chú út gian bếp ==> Vậy là bố cụ đã được hơn phần, 1 bác gái, 1 cô không có phần !
2. Khi Bố cụ còn, các chú bảo không lấy, nhưng tất cả đều không giấy tờ, kể cả di chúc,... mà bố cụ vẫn sử dụng tất cả 5 gian, đó cũng có thể là sự tình cảm của anh em bố cụ.
3. Bố cụ mất, thì các chú làm theo di chúc của ông cụ, và bảo cho cụ 2 gian = mồm, ông chú bảo cụ là ông cho cụ 2 gian còn lại, nhưng chờ 1 thời gian vì sợ cụ không có con trai, ==> vậy là em đoán họ muốn giữ lại 2 gian phòng trường hợp cụ chỉ có con gái thì họ không còn đất hương hỏa nội tộc, hoặc họ nghĩ cứ để cụ làm, đất chưa sang tên thì họ có về cũng có sự thoải mái hơn vì đó là còn phần đất của họ,.. em nghĩ chắc là thế,...

Tâm trí cụ là muốn được sang tên nhận cả 5 gian luôn ==> nên cụ sinh cay cú, cụ coi là các chú lật cụ,... ==> em nghĩ, chưa có gì gọi là lật, mồm nói nay cho, chưa chính thức giấy tờ, mai nghĩ lại thôi, bảo để còn xem thái độ,... đó là chuyện bình thường, chẳng qua đó là do cái sự ham, sự muốn có ngay của cụ mà ra,...

Em mà là chú cụ em cũng giữ lại 2 gian chờ cụ có con giai nối dõi, sự xứng đáng làm Trưởng của cụ được khẳng định,... thì mới cho bằng giấy tờ chính thức để cho chắc,... he he he

Cụ đã nói trọng tình cảm, và giờ thì các chú cụ cũng chỉ làm theo di chúc của Ông nội cụ, cũng không đòi chia đều,... nhẽ đúng cụ cũng chỉ được hưởng theo di chúc của ông nội cụ,...

Vậy hãy buông bỏ, hưởng những gì chính thức được hưởng, các chú có cho thì cũng phải là tự nguyện và chính thức,.... mọi lời nói hứa hẹn chỉ là câu chuyện mồm, đều chưa phải của mình trên danh chính ngôn thuận về pháp lý, sở hữu,,...

Làm trưởng họ thì cần hiểu chuyện, biết tâm lý và rộng rãi đúng bổn phận, đừng tham cái chưa thực sự là của mình,... thì mới được sum vầy, vui vẻ dài lâu,...
Đầu tiên là cảm ơn cụ
Thứ nữa là em cũng mạn phép giải thích nốt lần này cho nhẹ lòng thôi, chứ tranh luận mạng thì chẳng chiều ai được cả,
1. là các Bác và cô em từ chối quyền thừa kế để giữ lại diện tích thờ trưởng cho rộng rãi, cái này thì bác và cô em rất okie luôn
2. Bố em ko ở đấy, lúc cụ gần mất cụ mới về với mong muốn đc ra đi ở nhà, không có chuyện sử dụng 5 gian như cụ nói
3. Em đã trình bày trong bài nhiều lần, em chỉ ấm ức vì gia đình lật lọng, họp kín sau lưng em, khi bố em còn thì nói là ko lấy đất, bản thân các chú cũng đc cấp đất riêng, nhưng khi bố em mất thì lại 1 miệng mấy lời, và em cay là cay vụ nói em không có con trai thôi
Em thì đánh giá là các chú cư xử như thế thì không đáng để em tôn trọng, nên em chưa buông bỏ đc việc này xuống

the winds

Xe hơi
Với cái thái độ thằng cháu dư này thì đảm bảo các chú cụ éo bao giờ sang tên sổ cho 2 gian nhà của họ được chia đâu, họ bảo mới cho bằng mồm, chưa làm giấy ra chính quyền vì còn xem cái thái độ, khả năng làm trưởng của cụ được không nữa đấy, hiểu chưa ?
Giờ có làm giấy cho em em cũng ko nhận chứ đừng nói là muốn cho là được, bát nước hắt đi lại muốn em liếm, xin lỗi cụ đi
Còn tranh luận trên diễn đàn cụ dùng từ như này thì em miễn tiếp cụ, chắc cụ đã sống tử tế hơn đc em?

kvboto

Xe container
Em nói thẳng còn gì? Em muốn xây 5 gian, em thừa nhận việc đó, vì muốn nhà trưởng to đẹp và đủ diện tích cho cả nhà về tụ tập, có sân cho các cháu nhỏ chơi, có chỗ để xe cho mọi ng mà ko phải gửi nhờ hàng xóm, có gian thờ riêng, gian ở riêng, có chỗ làm cơm làm cỗ mỗi khi có giỗ trong nhà. Còn cụ đánh giá là tham thì em không nói nữa ok? Còn tư tưởng của em thì nhà trưởng cũng chỉ là nơi để thờ cúng các cụ, nơi cả gia đình tập trung quây quần chứ ko phải nơi bán đi lấy tiền, để tính toán về mặt vật chất, nhưng các cụ lại cứ lấy suy nghĩ của mình áp vào cho em là em tham ở rộng, tham tiền, em cũng chán giải thích luôn
Cụ muốn to đẹp là mong muốn chính đáng của cái suy nghĩ của cá nhân cụ thôi.

Nhưng ở đây cụ nói là họ lật lọng, rồi cay cú họ khi họ chưa sang tên cho cụ theo ý cụ,... chỉ ngụy biện thôi

Đầu tiên là cảm ơn cụ
Thứ nữa là em cũng mạn phép giải thích nốt lần này cho nhẹ lòng thôi, chứ tranh luận mạng thì chẳng chiều ai được cả,
1. là các Bác và cô em từ chối quyền thừa kế để giữ lại diện tích thờ trưởng cho rộng rãi, cái này thì bác và cô em rất okie luôn
2. Bố em ko ở đấy, lúc cụ gần mất cụ mới về với mong muốn đc ra đi ở nhà, không có chuyện sử dụng 5 gian như cụ nói
3. Em đã trình bày trong bài nhiều lần, em chỉ ấm ức vì gia đình lật lọng, họp kín sau lưng em, khi bố em còn thì nói là ko lấy đất, bản thân các chú cũng đc cấp đất riêng, nhưng khi bố em mất thì lại 1 miệng mấy lời, và em cay là cay vụ nói em không có con trai thôi
Em thì đánh giá là các chú cư xử như thế thì không đáng để em tôn trọng, nên em chưa buông bỏ đc việc này xuống
Cụ đem vấn đề lên diễn đàn, kêu gọi tư vấn gì, để làm gì ?

Có phải để mọi người tham gia, bàn luận, đưa ý kiến với các khía cạnh, góc nhìn, suy nghĩ khác nhau,... để cụ tham khảo, tĩnh tâm xem lại cái suy nghĩ cá nhân của mình đã hợp lý chưa ? hay chỉ là than vãn, mong chờ mọi người vào vỗ tay hùa theo cụ, bẩu cụ đúng rồi ? và mọi ý kiến khác ý nghĩ, suy tính của cụ thì đều không đúng, không hiểu, không biết, không thông cảm cho cái suy nghĩ vốn chỉ là của cá nhân cụ ?

hài, tham cái chưa phải chính thức là của mình, bảo thủ, ngụy biện,...

Chỉnh sửa cuối:

Giangsdbg

Xe đạp
Dĩ hoà vi quý, cái gì bỏ qua được thì cứ bỏ thôi. Em thấy nhiều vụ anh em cầm dao đuổi nhau lắm rồi bác ạ, sau lại thành thiệt thòi ấy

sonthuy42

Xe tải
E lại thấy cụ chủ lấy đủ phần mình rồi mà ko được phần ông chú hứa cho nên hơi hụt hững,

kvboto

Xe container
Giờ có làm giấy cho em em cũng ko nhận chứ đừng nói là muốn cho là được, bát nước hắt đi lại muốn em liếm, xin lỗi cụ đi
Còn tranh luận trên diễn đàn cụ dùng từ như này thì em miễn tiếp cụ, chắc cụ đã sống tử tế hơn đc em?
éo liên quan nhé.

Mang chuyện nhà, cá nhân ích kỷ lên diễn đàn, người ta tham gia, bóc mẽ,... éo biết điều im mồm rút lui, còn bày đặt dỗi, còn muốn chứng minh mình tử tế, mình đúng, còn bác, chú, cô thì sai, thì kg tử tế,... hài.

bomon

Xe tăng
Đầu tiên là cảm ơn cụ
Thớt vẫn không muốn hiểu tâm tư các tiền bối, chuyện có con trai là rất quan trọng với các cụ, chờ 1 thời gian cũng là để hàng trên yên tâm trong khoảng 40 năm tới vẫn còn người thờ họ thôi. Có thể nói là trẻ người non dạ, hiếu thắng vì sự việc xảy ra không như ý muốn, bụng hơi hẹp vì để trong đó câu "nhỡ mày không có con trai", đấy là ông chú nói thật sự thẳng thắn, theo cụ thớt phải ngoằn ngoèo thế nào cho phải phép với ông cháu ? Nói thẳng căng ra là có con trai không phải cứ muốn là được, ai dám mạnh miệng.
May quá cụ thớt lại có con trai rồi, chờ 1 thời gian là chờ tới lúc đó thôi, vậy mà cụ không chờ được ? Nói chung thớt không tham thì cũng ứng xử kém, không có ý muốn đặt mình vào địa vị người khác, hiểu tâm tư người ta nghĩ gì.

kvboto

Xe container
Bảo sao, bao vụ đất cát gia đình, dòng tộc chia chác, thừa kế dẫn đến xích mích nhau, chửi nhau, từ mặt nhau, thậm chí chém giết nhau,... nguyên nhân cũng chỉ do:
1- di chúc thừa kế, chia chác bằng mồm
2- hội họp, tụ tập gia đình hứng lên chém gió, hứa hẹn nói với nhau bằng mồm
3- cái chưa phải thật sự là của mình mà vẫn cứ muốn nhận, muốn coi là của mình
4- éo ai cũng muốn nhận hơn và nhận nhiều hơn người khác

faceid15

Xe buýt
Em tỉnh mà cụ :)), em tham thì em cứ xây luôn cả 5 gian, sau ra sao thì ra cụ nhỉ :))
Cụ mà xây cả 5 gian giờ chả có cơ hội kể chuyện ngày mưa đâu. Phúc đến đây vui vẻ mà nhận lấy. Còn lời nói bỏ qua được thì bỏ không bỏ được thì quên cmn đi cho đỡ đau đầu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thứ nhất. Nếu cụ xây để ở thì xây trên phần đất của mình. Hai gian của ông chú làm khuôn viên. Trồng cây cối cho mát.
Thứ hai. Nếu xây làm nhà thờ thì cũng chỉ xây 3 gian, hai gian của ông chú làm khuôn viên trồng cây cho mát.
Thứ ba: Nếu cụ có ý định muốn trưởng họ thật sự mua lại của ông chú theo giá thỏa thuận. Cả hai chú luôn còn nếu không thì thôi

Quy Lão

Xe tăng
Em fun tí nhưng ông nội cụ cũng khéo thật. Chia nhà cho các con mà lại chia theo gian thì không khác nào đẩy con cháu vào cảnh cãi nhau.
Chuyện này thì mỗi nhà mỗi cảnh chẳng ai nói hay được. Bằng mặt bằng lòng nhưng sau lưng lại đủ chuyện. Sau ông chú có bà thím, sau bà cô lại có đứa em dâu :)) có điểm chỉ đâu mà không lật kèo

thanhlt1979

Xe tải
Em lăn tăn ảnh hưởng thế hệ F1, F2 sau này thôi, chứ mấy ông chú thế thì em coi như không có rồi
Quan điểm của em, nếu cụ định xây làm từ đường, thì mời các chú ra xã, làm cái công chứg, xây từ đường dòng họ bắt đầu từ đời thứ "n" là xong

lo1vtn

Xe buýt
E như Cụ chủ giỗ tết éo tiếp khách :)). Chứ quê E thằng đít nhôm nó to đùng. Các Chú thầy cúng khi Cụ mất nó còn ko hỏi tên:D. Mà nó hỏi thằng đít nhôm có hay ko. :D

muamua

Xe buýt
Cụ chủ bảo thủ vãi. khăng khăng theo ý mình mà k đứng ở vị trí người khác.

Trưởng thế này thì chỉ gây mất đoàn kết chả bảo đc ai.

Nva057

Xe buýt
cảm ơn cụ đã đọc ạ, em lăn tăn là nên bỏ qua vụ này không hay là kệ mạnh ai người lấy sống
Anh em trong nhà tốt nhất nên bỏ qua ạ. Ng ta ko có ý tranh đất. Chỉ lo cụ ko có ctrai thì đất chia cho cháu gái-> mất đất ông cha để lại. Đấy là suy nghĩ của các cụ ngày xưa có sao đâu ạ. Cụ coi như ng ta bảo cho cụ vs điều kiện cụ có ctrai đi ;)

cucsat123

Xe tăng
Em đọc qua đọc lại thấy cụ chủ cũng hơn 3 chục rồi.mấy chuyện này lôi lên đây làm gì lại 3 miệng 4 lời thêm đau đầu.cụ lôi mấy chuyện vui ra chém thôi.còn mấy cụ lớn tuổi e nghĩ cũng nói hơi nặng cháu nó.cứ chỉ trích cháu nó cháu nó cãi lại có phải dở hơi không.em là em ủng hộ xóa topic tạo cái topic ..ái chém cho nó vui

nguyenx

Xe điện
Em đọc qua đọc lại thấy cụ chủ cũng hơn 3 chục rồi.mấy chuyện này lôi lên đây làm gì lại 3 miệng 4 lời thêm đau đầu.cụ lôi mấy chuyện vui ra chém thôi.còn mấy cụ lớn tuổi e nghĩ cũng nói hơi nặng cháu nó.cứ chỉ trích cháu nó cháu nó cãi lại có phải dở hơi không.em là em ủng hộ xóa topic tạo cái topic ..ái chém cho nó vui
Hầy, buông bỏ dc tham sân si thì chỉ có . . .ái.

fanmu1234

Xe container
Nhiều vụ anh em chú cháu đánh chém nhau vì tài sản ông cha để lại rồi. Gần nhất vụ Nguyễn Văn Đông ở Đan Phượng chỉ vì mâu thuẫn gia đình..
Cụ đọc bài thơ này và phân tích để suy tính:

Bố chết con đừng chôn ngang
Bây giờ tấc đất tấc vàng con ơi!
Ngửa mặt nhìn chỉ thấy trời
Chôn dọc cho bố nhìn đời thẳng cong

Để mà thấu rõ đục trong
Biết ai gan ruột thật lòng với ai
Và ai trong cuộc đứng ngoài
Lựa màu gió thổi đậm phai sắc hồng

Ai về sau bão sau giông
Những hòn máu đỏ nuôi không nên người
Ai từ muôn dặm trùng khơi
Trở về ban phát nụ cười cho quê

Kìa ai nửa tỉnh nửa mê
Trắng tay còn một câu thề chặt đôi
Đất đai giờ đã lên ngôi
Tình người đồng kẽm buông xuôi giữa đời

Đất đai đã hóa vàng mười
Chôn ngang tốn đất cho người chết sau
Sống thì làm khổ lẫn nhau
Bố không mong có kiếp sau luân hồi.
( Thơ của cụ Phạm Xuân Trường.)

Kể cả đưa ra Toà án phân xử, rồi người tham lam họ vẫn ấm ức phát điên, liệu có an tâm mà sống hay luôn phải đề phòng?
Lỗi của người có tài sản, không chịu làm di chúc rõ ràng. Lỗi thứ 2 là cứ ưu tiên con trưởng, con thứ chỉ còn 1/3 đến 1/4. dẫn đến việc anh em mất lòng nhau vì tỵ nạnh.

Trong thời buổi đất đai lên giá thế này, chuyện gia đình xào xáo, trở mặt với nhau vì chia của sẽ còn nhiều.