[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

the winds

Xe hơi
Tôi đâu bảo cậu tham! Tôi nói là cậu xuy nghĩ nông cạn chỉ nghĩ cho mình mà không nghĩ cho tâm tư người khác. Tầm như cậu bây giờ đã đi tìm chỗ hậu sự chưa? Nhưng cha chú cậu người ta lo cái đó lâu rồi đấy. Chết người ta còn biết gì nữa không? Nhưng sao họ vẫn phải lo và chỉ lo phần hương hỏa thờ cúng? Lớn thêm rồi cậu sẽ hiểu!
Cũng chính xác là cháu có nông cạn, thời điểm đó chắc khoảng hơn 30 chút, nhưng cháu nghĩ người không nông cạn họ cũng ko đẩy gia đình vào cảnh chú cháu không nhìn nhau, anh em cũng không thân thiết như bây giờ, gia đình như bây giờ hóa ra là lỗi của cháu?

yourdalink

Xe container
Nhiều lúc cũng muốn buông bỏ mà em chưa buông được cụ ạ, vẫn còn sân si quá, mình chẳng sai gì tự nhiên đi cầu hòa em chưa làm được
Nếu là em thì em sẽ làm hòa với các chú. Đàn ông k nên vì câu nói mà chấp nhặt nhau làm gì. Còn chia thế là được rồi. Chú ấy nói thế cũng k có gì quá đâu. Nếu cụ có đất, nhà nơi khác thì mấy chỗ hương hỏa làm nhà thờ họ thì chú ấy sẽ thoải mái hơn. Còn k thì cứ chia ra theo tỷ lệ mà ở. Các chú ấy k vin vào cái chuyện k có di chúc mà đòi cụ cả là may rồi.

Trục

Xe ba gác
Nếu là em thì em sẽ làm hòa với các chú. Đàn ông k nên vì câu nói mà chấp nhặt nhau làm gì. Còn chia thế là được rồi. Chú ấy nói thế cũng k có gì quá đâu. Nếu cụ có đất, nhà nơi khác thì mấy chỗ hương hỏa làm nhà thờ họ thì chú ấy sẽ thoải mái hơn. Còn k thì cứ chia ra theo tỷ lệ mà ở. Các chú ấy k vin vào cái chuyện k có di chúc mà đòi cụ cả là may rồi.
Theo đúng luật, Cụ chủ thì thuộc hàng thứ 2, lúc làm thừa kế thì đương nhiên tài sản được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất. (và chả có mét nào)
Họ đang tôn trọng thân sinh của họ, tôn trọng di chúc mồm của ông Cụ đấy thôi.
Còn việc hứa giữa hai anh em ông con thì chả có giá trị gì, lúc anh còn sống thì lòng tin của ông em, hoặc ít ra là Quyền huynh thế phụ, nên họ muốn giao lại để có nơi rộng rãi để thờ cúng. Anh mất rồi, họ muốn giữ lại, sợ ông cháu quý tử làm mất, thì sau này, đứng ngoài bái vọng vào chắc. :D

• Vodka
Reactions: QAZ

Lexus 717

Xe điện
Cũng chính xác là cháu có nông cạn, thời điểm đó chắc khoảng hơn 30 chút, nhưng cháu nghĩ người không nông cạn họ cũng ko đẩy gia đình vào cảnh chú cháu không nhìn nhau, anh em cũng không thân thiết như bây giờ, gia đình như bây giờ hóa ra là lỗi của cháu?
Chả lỗi của ai cả! Suy nghĩ thoáng đi nó sẽ nhẹ đầu. Cậu muốn xây cho thoáng đãng tốt thôi nhưng chưa xác nhận chủ quyền cậu không xây cũng chả ai phản đối. Ông chú kia cũng vậy, không xác định được người nội tộc cùng máu mủ chuyển giao chủ quyền liệu có rủi ro hơn là cậu bỏ chút tiền xây nhà không? Tài sản là của tổ phụ họ như tôi nói ở trên mục đích họ cũng chỉ muốn dùng thờ cúng trên chính mảnh đất đó nhưng cậu không có con trai sau này dĩ nhiên con gái con rẻ là kẻ ngoại tộc nó hưởng thì cậu có nghĩ đến tổ phụ của cậu không? Tôi biết nhiều người quan chức hẳn hoi nhưng thời trẻ nghèo khó thoát ly lên HN làm ăn giờ tiền bạc địa vị đều có cả nhưng mảnh đất tổ phụ ngày xưa nghèo đói bán rồi giờ quay về quê muốn chuộc lại bằng rất nhiều tiền nhưng người mua không bán vậy theo cậu phải làm sao????

Trục

Xe ba gác
Bố em vẫn nói một câu mà em nhớ mãi đến bây giờ:
"Người ta sống vì mồ vì mả chứ không ai sống vì cả bát cơm"
Hoàn cảnh nói ra câu đó thì em không nhớ rõ, chắc là tại lần nào đó em không kịp về thắp hương mộ ông nội em vào dịp 30 Tết. :)
Dù sao, các cụ sống vẫn có hậu hơn thế hệ về sau.
Chả lỗi của ai cả! Suy nghĩ thoáng đi nó sẽ nhẹ đầu. Cậu muốn xây cho thoáng đãng tốt thôi nhưng chưa xác nhận chủ quyền cậu không xây cũng chả ai phản đối. Ông chú kia cũng vậy, không xác định được người nội tộc cùng máu mủ chuyển giao chủ quyền liệu có rủi ro hơn là cậu bỏ chút tiền xây nhà không? Tài sản là của tổ phụ họ như tôi nói ở trên mục đích họ cũng chỉ muốn dùng thờ cúng trên chính mảnh đất đó nhưng cậu không có con trai sau này dĩ nhiên con gái con rẻ là kẻ ngoại tộc nó hưởng thì cậu có nghĩ đến tổ phụ của cậu không? Tôi biết nhiều người quan chức hẳn hoi nhưng thời trẻ nghèo khó thoát ly lên HN làm ăn giờ tiền bạc địa vị đều có cả nhưng mảnh đất tổ phụ ngày xưa nghèo đói bán rồi giờ quay về quê muốn chuộc lại bằng rất nhiều tiền nhưng người mua không bán vậy theo cậu phải làm sao????

yourdalink

Xe container
Em cũng nghĩ vậy. Nói chung là em thì em sẽ sang làm lành. Sống cho vui.

Nhà em còn đểu hơn. Bà nội em còn sống có 1 cái nhà nhỏ, mua lại của cô ruột em rồi xây nhà, giá trị chả đáng là bao. Khi mua ông già em là trai cả k đồng ý vì bà già rồi, nhưng bà vẫn muốn ở riêng (khoảng 15 năm trước, còn minh mẫn). Cô em bán cho bà em, lấy tiền rồi, nhưng giấy lại viết cho chú em (hđ có xác nhận của xã).

Giờ chú em mất, bà thím nảy nòi đòi bán. Mấy cô chú còn lại cũng coi như k biết, k quan tâm. Ông già em thì cay vì mẹ còn sống mà các con đòi bán tài sản của mẹ đi. Rồi mưu mô từ trước. Bà em giờ lẫn và điếc nên k hỏi được, nhưng tính bà thì còn lâu mới cho ai.

Phần của ông già em trong đó rất nhỏ, chả đủ mua cái gương ô tô của ổng. Nhưng ổng nhất quyết k đồng ý việc đó. Thích chia thì bà em mất rồi chia theo pháp luật. Nhưng về giấy tờ thì họ lại có hợp đồng, giờ k ai công nhận đấy là nhà của bà em nữa.

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh.

Theo đúng luật, Cụ chủ thì thuộc hàng thứ 2, lúc làm thừa kế thì đương nhiên tài sản được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất. (và chả có mét nào)
Họ đang tôn trọng thân sinh của họ, tôn trọng di chúc mồm của ông Cụ đấy thôi.
Còn việc hứa giữa hai anh em ông con thì chả có giá trị gì, lúc anh còn sống thì lòng tin của ông em, hoặc ít ra là Quyền huynh thế phụ, nên họ muốn giao lại để có nơi rộng rãi để thờ cúng. Anh mất rồi, họ muốn giữ lại, sợ ông cháu quý tử làm mất, thì sau này, đứng ngoài bái vọng vào chắc. :D

Trục

Xe ba gác
Kết luận trong việc của cụ chủ đang đề cập thì hai ông Chú đang làm những việc hợp tình, hợp lý.
Em cũng nghĩ vậy. Nói chung là em thì em sẽ sang làm lành. Sống cho vui.

Nhà em còn đểu hơn. Bà nội em còn sống có 1 cái nhà nhỏ, mua lại của cô ruột em rồi xây nhà, giá trị chả đáng là bao. Khi mua ông già em là trai cả k đồng ý vì bà già rồi, nhưng bà vẫn muốn ở riêng (khoảng 15 năm trước, còn minh mẫn). Cô em bán cho bà em, lấy tiền rồi, nhưng giấy lại viết cho chú em (hđ có xác nhận của xã).

Giờ chú em mất, bà thím nảy nòi đòi bán. Mấy cô chú còn lại cũng coi như k biết, k quan tâm. Ông già em thì cay vì mẹ còn sống mà các con đòi bán tài sản của mẹ đi. Rồi mưu mô từ trước. Bà em giờ lẫn và điếc nên k hỏi được, nhưng tính bà thì còn lâu mới cho ai.

Phần của ông già em trong đó rất nhỏ, chả đủ mua cái gương ô tô của ổng. Nhưng ổng nhất quyết k đồng ý việc đó. Thích chia thì bà em mất rồi chia theo pháp luật. Nhưng về giấy tờ thì họ lại có hợp đồng, giờ k ai công nhận đấy là nhà của bà em nữa.

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh.
Liên quan đến thừa kế, gia sản, bao nhiêu gia đình mất đi tình cảm với nhau rồi.

yourdalink

Xe container
Kết luận trong việc của cụ chủ đang đề cập thì hai ông Chú đang làm những việc hợp tình, hợp lý.

Liên quan đến thừa kế, gia sản, bao nhiêu gia đình mất đi tình cảm với nhau rồi.
Em cũng nghĩ như cụ. Nói chung cũng là quá trình tiếp cận văn minh. Sau cứ di chúc rõ ràng là lành, còn k theo luật. Còn với những tài sản mang tính truyền đời như nhà thờ họ, nhà hương hỏa thì nên có những chế định kiểu tụi tây, nó gọi là quỹ tín thác hay trust gì đó. Thỏa thuận với nhau 1 luật chơi mới mong gìn giữ được. Nhưng ở mình là khó vì ngay nghĩa trang một ngày đẹp trời còn thành chung cư thì k có gì là mãi mãi.

Như nhà cụ chủ, rủi lỡ cụ ấy có con gái thôi. Cụ ấy cũng hứa miệng là sau cháu truyền cho cháu trai chú. Nhưng một ngày đẹp trời cụ ấy toạch hay đơn giản là k thích thì sao.

Còn nhẹ đầu thì cứ chia. Mọi thứ k đem theo đc. Chết là hết.

kienvinh

Xe lăn
Ái chà,lại chuyện đất.
Nhà em thì ông bà có nhõn hai con.Bố em thì đã có chỗ ở riêng.Bà cô bỏ chồng về sống cùng bố mẹ.Lúc hai cụ còn minh mẫn,ra nhà em ý kiến cho em một nửa đất của các cụ(em cháu trưởng).Phần còn lại cho bà cô,nhưng bà ấy không chịu mà đòi cả.
Ấy thế là chiến tranh liên miên đúng hai chục năm(1999-2019),đến khi hai cụ quy tiên.Gườ thì tình nghĩa bằng không.
Đất chiến tranh 20 năm mới phân thắng bại thì chắc cũng có nhiều uẩn khúc. Chứ bình thường nếu ông bà có toàn quyền thì thích cho ai thì cho.

lexus315

Xe điện
Cụ ấy muốn gợi lại câu chuyện cụ của cụ ấy chia đất không rõ ràng.
Em không thấy ông chú bác của cụ chủ sai gì!
Vì thực ra,đất thừa tự, thờ cúng, người ta sợ cụ có sổ đỏ cụ bán đi
Có chăng là cách nói, chữ nghĩa làm nhau đau thôi.
Mà cái việc đất bị chia không rõ ràng, rõ ràng cũng không phải lỗi của cô gì chú bác của cụ chủ!
Cho nên về pháp luật, các ông chú bà bác không sai, mà về việc lo xa rằng cụ chủ hoặc thế hệ thứ 2 của cụ đem bán mất đất thừa tự, thì cũng là việc có thể thông cảm được

QAZ

Xe container
Em không thấy ông chú bác của cụ chủ sai gì!
Vì thực ra,đất thừa tự, thờ cúng, người ta sợ cụ có sổ đỏ cụ bán đi
Có chăng là cách nói, chữ nghĩa làm nhau đau thôi.
Mà cái việc đất bị chia không rõ ràng, rõ ràng cũng không phải lỗi của cô gì chú bác của cụ chủ!
Cho nên về pháp luật, các ông chú bà bác không sai, mà về việc lo xa rằng cụ chủ hoặc thế hệ thứ 2 của cụ đem bán mất đất thừa tự, thì cũng là việc có thể thông cảm được

Thì từ nguyên bản cụ tổ đã muốn chia 3/2 rồi, đến vòng cuối mấy bà cô ông chú quay lại chính phương án 3/2 ấy thôi.

Bạn thớt tâm tư là muốn ăn cả 2 gian kia. Giờ chỉ cần đẻ thằng con trai là ông chú sang tên sổ đỏ ngay luôn.

bimbim71

Xe điện
Đất chiến tranh 20 năm mới phân thắng bại thì chắc cũng có nhiều uẩn khúc. Chứ bình thường nếu ông bà có toàn quyền thì thích cho ai thì cho.
Về pháp lý ok từ đầu mà cụ(em đã nhận sổ luôn).

Tommy79

Xe máy
Thực ra cụ chủ cay mỗi quả chưa có thằng cu bị ông chú nói thôi :)

Nhưng mà ở quê thì... chưa có thằng cu chắc còn nói mãi :)

Đại Ba

Xe điện
Bố em bị các cô chú tranh hết đất ông nội để lại mà em cũng phải ngậm tăm đây. :)
Thôi thì thế hệ trước như vậy, thì mình giữ cho thế hệ sau nhìn thấy cái sự nhường nhịn của bố em mà không có sự tranh giành.
Việc thờ cúng đang được bố em làm ở mảnh đất tự mình mua, ai theo thì theo, không theo thì tự làm.
Giỗ vừa rồi không hiểu Team2 đó có gì khúc mắc mà không làm giỗ Ông nội em như thường niên.
Cám cảnh thật.
Hoàn cảnh của em cũng gần giống cụ.

Bố em là con trưởng. Nhà thì có mỗi mình em là con trai.
Mấy năm trước về quê thấy cãi nhau um củ tỏi về chuyện thờ cúng đất đai, em tuyên bố bỏ luôn, không tham gia tranh chấp. Em ở đâu thì thờ ở đó.

Mảnh đất hương hỏa, mình là trưởng mà không giữ được, tính ra là em cũng có lỗi với tổ tiên. Nhưng nếu tham gia tranh chấp, rồi căng quá thành chửi nhau đánh nhau trong nhà thì tội của em có lẽ phải lớn gấp 10 lần.

Nghĩ thế nên em ra đi. Không giữ được đất, nhưng mình giữ được cái truyền thống văn hóa cho con cháu sau này nó còn nhìn vào mà học theo.

minhhai985

Xe lăn
Nhiều nhà tan đàn vì đất, e có bao nhiêu đút mồm hết.

tamlinh

Xe tăng
Cụ nhầm, em tìm hiểu kỹ rồi,

Vậy chú chắc nhiều tuổi, cháu cũng xin gọi chú cho phải phép. Cháu chưa nghĩ sâu đến vấn đề này nhưng cháu có ý như này
Thứ nhất cháu nói rồi, cháu không tham, tham thì cháu cứ làm luôn 5 gian, sau phát sinh như nào thì giải quyết tiếp
Thứ 2 việc thờ cúng nếu cần thì nên làm cái giấy cho tài sản có điều kiện, không nên lấy đó làm lý do, mà lại nói thẳng mặt con cháu trong nhà như vậy, nếu là chú bị nói như vậy chú có bỏ qua không? Nếu chú bỏ qua được thì chú hơn hẳn cháu
Thứ 3, nếu cháu có con trai, con trai cháu không có con trai hoặc nó định cư nước ngoài, cháu là trưởng cháu hoàn toàn có thể làm giấy trao lại cho em gần nhất trong gia đình
Cháu trả lời như vậy không biết đã ổn hơn là ném vào mặt cháu 1 câu không có con trai chưa?
Chú của Cụ có phần lỗi vì thay đổi ý kiến và nói với Cụ Chuyện con trai thiếu tế nhị về việc con trai làm Cụ bị sốc, và buồn.... E nghĩ chuyện cũng xảy ra đã lâu. Các cụ nói: mất cha còn Chú sẩy mẹ bú dì. Nên Cụ cũng nên bỏ qua mà làm hòa với Chú, giữ hòa khí vui vẻ trong họ.
Thứ nhất không phải mình làm sai nhưng vì mình là vai cháu, giữ thể diện cho Ông Chú;
Thứ hai Con cháu chia rẽ , mất đoàn kết là gia môn bất hạnh;
Thứ ba Cụ làm hòa trước thể hiện Cụ là người kế thừa trưởng nam vì đại sự của gia tộc và biết nghĩ thóang hơn, và cũng vì cụ trẻ tuổi hơn Chú;
Thứ tư, Cụ Phải nghĩ cho hương linh Bố Cụ và Ông Nội. Cụ là cháu đích tôn kế thừa trọng trách kết giao mọi người trong họ (thay bố cụ) để con cháu đoàn kết đồng tâm hiệp lực, thế mà Cụ vì tự ái cá nhân với Cô Chú, rũ bỏ trách nhiệm của mình.
Dù Cụ có cúng Giỗ mâm cao cỗ đầy, Ông nội, Bố Cụ cũng vẫn buồn Vì chuyện này thôi. Đến ngày giỗ bố, Cụ thắp 9 nén hương, khấn tâm sự chuyện này và nỗi lòng với Bố Cụ, nếu vía nhẹ Cụ sẽ cảm nhận được lòng Bố Cụ.

Nếu Cụ làm xong chuyện này và thành tâm khấn vái gia tiên. Em nghĩ sau này Cụ sẽ mau có con trai.

Chỉnh sửa cuối:

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ cccm tư vấn giúp
Chuyện là em có hai ông chú, 1 bác gái và 1 cô. Đợt ông nội em mất thì ko để lại di chúc, nhưng trước khi mất thì cụ để lại 1 nhà năm gian và 1 khu bếp. Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp. Khi bố em còn ý các chú không lấy, để lại cho anh trưởng thờ cúng, các chú cũng đc phần đất dãn dân của xã cho rồi. Đùng phát bố em mất, ông nội ko có di chúc, bố em vì sk nên cũng không làm giấy tờ gì, vẫn bảo em các chú ko lấy đâu.
Chuyện dài nhưng em tóm lại là sau đó các chú và bác, cô em chốt lại chia tài sản, em chẳng quan tâm lắm vì em không coi đất bằng tình cảm
Nhưng có chuyện này em vẫn không bỏ qua được, lần đầu họp gia đình thì có mặt em, nói là chia làm 2 phần, cho chú út 1 phần bếp, vì chú khó khăn, em 5 gian vì làm trưởng, chú thứ 2 có nhà có đất rồi nên ko lấy nữa. Đùng phát họp lần 2 không gọi em, chia theo phương án đầu, em okie vì em không tham gì cả, Chia xong ông chú bảo em là ông cho em 2 gian còn lại, nhưng chờ 1 thời gian.
Sau đó em có dư chút quyết định làm nhà, ông chú bảo cứ làm cả 5 gian đi, chú ko lấy đâu, em bảo luôn là nếu chú sang tên thì cháu làm, còn không thì cháu làm phần của cháu thôi, sau anh em trong nhà lại cãi nhau vì đất. Mà thực lòng là em cũng muốn làm 5 gian để có sân có vườn cho mọi người về chơi dịp lễ, giỗ
Ông chú bảo em là cứ làm đi, còn sang tên để sau, chứ lỡ mày không có con trai thì sao
Em xây trên 3 gian và cũng cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn,
Nhiều khi em cũng muốn bỏ qua mọi chuyện, nhưng cứ nghĩ các ông chú lợi dụng chuyện bố em mất để lật, rồi còn nói em câu ấy em cay, không bỏ qua được
Em như cụ em phải cảm ơn ông chú ko cho cụ đất mới đúng. Em em dzí bòi cần những gì ko thuộc về em. Như thế cụ ngầng cao đầu mà sống chứ ngậm 2 gian của ông kia nữa chắc éo yên đc. Em thích nhất kiểu sòng phẳng này, đỡ nợ ai cái gì, tối kê cao gối mà ngủ, ko phải quỵ luỵ bố con thằng nào.