[Funland] Mua nhà hay đi du học?

Gcar

Xe container
nếu không đủ tiền vừa du học vừa mua nhà thì tốt nhất là chỉ mua nhà, trừ khi con bạn rất giỏi và thật sự cần đi học.
Thường rất khó để thu hồi vốn khi du học tự túc!

Quang Tống

Xe hơi
Xem con cụ có đỗ được trường top của nước ngoài không.
Nếu trường có thứ hạng cao, dù mất tiền cụ cũng nên cho đi học.
Còn nếu trường vớ vẩn, cụ xác định nên cho nó ở nhà vì có ra trường cũng khó trụ lại.
Nước nào cũng căn cứ vào trình độ, thứ hạng trường để tuyển dụng cụ ạ.

Gengine

Xe tăng
Không ai tính thu hồi vốn khi cho con đi du học đâu các cụ ạ. Nếu tính như vậy thì khẳng định là thôi không đi.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Em cho là giáo dục nước mình vẫn đủ khả năng đào tạo cho các cháu một năng lực làm việc cạnh tranh với điều kiện p/h phải có tầm nhìn nhất định để tận dụng tốt các nguồn thông tin mở và đủ sát sao với con.

Em ví dụ ngay ở lứa f1 em đang học c2. Trường có vài lớp chuyên mỗi năm lấy ra từ kỳ thi chọn đầu vào lớp 6. Cuối lớp 7 lại lọc lại một lần nữa theo điểm TB Toán. Các bạn giỏi nhất vào lớp chuyên 1. Các bạn yếu nhất vào lớp chuyên cuối. Bạn nào học thêm Toán đúng chỗ thì giờ kiểm tra chỉ việc ngồi nhớ lại dạng bài tương tự và lĩnh điểm 9, 10. Khoảng 90% hs các lớp chuyên học thêm từ 1-3 gv Toán.

Vấn đề ở đây là p/h quên rằng trường học là nơi rèn luyện kỹ năng và tư duy. Mỗi bài kiểm tra là một cơ hội để bản thân hs tự nâng cấp khả năng tư duy của mình lên tầm cao mới và bồi đắp lòng tự tin. Điểm số đẹp và sự hãnh diện thì p/h hưởng ngay đấy chứ bọn trẻ nó biết thừa trình độ của nhau nó chả dám vui trọn như bố mẹ nó đâu. Mai sau f1 bước vào phòng phỏng vấn xin việc hay nhận vài dự án từ tay xếp thì chúng nó biết tìm lời giải tương tự nơi đâu.

Nói chung là thời nay muốn con mình hưởng nền giáo dục tốt với chi phí thấp cũng chẳng có gì là k thể.

e ko nói bậc phổ thông

e nói bậc đại học và cao đẳng ạ

BMW X5

Xe buýt
Cháu nó theo hướng nghiên cứu cụ ah.hiện cháu dg làm thêm ở viện nghiên cứu cty CMC.cháu dg học dh và tích hợp cao học viện toán tin ứng dụng dhbk hơn 1 năm ra trường. Em dài dòng chút chả là cháu nói muốn học nữa chứ cao học giờ cũng phổ cập như đh.g/đ em thì lại ở tỉnh kd lên ko biết nhiều đành
Nhờ cụ tư vấn. vậy cũng như nhiều cụ có con học tốt cũng muốn cháu ra nước ngoài học hoặc làm việc nếu có cơ hội thì ở lại là tốt nhất .chứ ở mình với mức lương sv mới ra trường 10-20tr rồi thuê nhà.. cộng xa g/đ em cũng ko yên tâm với lại mất mấy năm học lấy bằng tiến sĩ em thấy cũng xa vời thực tế,Chi bằng đi làm luôn cụ nhỉ?
Cái này còn tùy theo định hướng gia đình của cụ, và nguyện vọng của bạn nhà mình. Nói chỉ để cụ có thêm ý tưởng và có thể đồng cảm với con nếu có trao đổi thôi. Còn thực tế các bạn ý đang học, và nếu thực sự quan tâm thì bạn ấy cũng đã có ý tưởng rồi :D.

- Nếu học giỏi, có background và tiếng anh tốt kèm thêm một đề tài khả thi thì việc xin học bổng học tiếp lên Tiến sĩ ngay sau khi ra trường là hoàn toàn có thể, mà nếu đi học bổng Tiến sĩ thì con đường tương lai thênh thang lắm, cứ xong tiến sĩ thì xin định cư hoặc tìm kiếm sponsor của các công ty, tập đoàn lớn là hoàn toàn có thể.

Hướng thứ 2: Cụ có thể hướng cho bạn nhà học xong, đi làm (giảng viên, hoặc cơ quan khối nhà nước hoặc kể cả làm ngoài) rồi tìm kiếm cơ hội đi học, đi theo hướng này thì học xong vẫn quay về làm được hoặc làm chán( thỏa mãn xong các điều kiện cam kết của học bổng(nếu có)) thì mình lại xin nghỉ việc và quay lại nước đã học để xin định cư nếu thích.

quangsot

Xe lăn
Em cho là giáo dục nước mình vẫn đủ khả năng đào tạo cho các cháu một năng lực làm việc cạnh tranh với điều kiện p/h phải có tầm nhìn nhất định để tận dụng tốt các nguồn thông tin mở và đủ sát sao với con.

Em ví dụ ngay ở lứa f1 em đang học c2. Trường có vài lớp chuyên mỗi năm lấy ra từ kỳ thi chọn đầu vào lớp 6. Cuối lớp 7 lại lọc lại một lần nữa theo điểm TB Toán. Các bạn giỏi nhất vào lớp chuyên 1. Các bạn yếu nhất vào lớp chuyên cuối. Bạn nào học thêm Toán đúng chỗ thì giờ kiểm tra chỉ việc ngồi nhớ lại dạng bài tương tự và lĩnh điểm 9, 10. Khoảng 90% hs các lớp chuyên học thêm từ 1-3 gv Toán.

Vấn đề ở đây là p/h quên rằng trường học là nơi rèn luyện kỹ năng và tư duy. Mỗi bài kiểm tra là một cơ hội để bản thân hs tự nâng cấp khả năng tư duy của mình lên tầm cao mới và bồi đắp lòng tự tin. Điểm số đẹp và sự hãnh diện thì p/h hưởng ngay đấy chứ bọn trẻ nó biết thừa trình độ của nhau nó chả dám vui trọn như bố mẹ nó đâu. Mai sau f1 bước vào phòng phỏng vấn xin việc hay nhận vài dự án từ tay xếp thì chúng nó biết tìm lời giải tương tự nơi đâu.

Nói chung là thời nay muốn con mình hưởng nền giáo dục tốt với chi phí thấp cũng chẳng có gì là k thể.
Học giỏi thì học trong nước hay nước ngoài đều được cả, nhưng cái thiếu của đại học trong nước đó là ngoài việc học tập thì còn thiếu cái kỹ năng giao tiếp, ý thức học tập và làm việc nghiêm túc. Nếu có điều kiện thì cho đi du học vẫn là lựa chọn ưu tiên.

SPESA

Xe hơi
Cụ mua nhà. Mua nhà xong rồi tìm học bổng đi du học là đẹp đấy.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Học giỏi thì học trong nước hay nước ngoài đều được cả, nhưng cái thiếu của đại học trong nước đó là ngoài việc học tập thì còn thiếu cái kỹ năng giao tiếp, ý thức học tập và làm việc nghiêm túc. Nếu có điều kiện thì cho đi du học vẫn là lựa chọn ưu tiên.
E làm việc và hướng dẫn một cơ số các em du học về rồi cụ. Giao tiếp không hơn gì các em trong nước, ý thức làm việc nghiêm túc thì tùy đứa không phân biệt du học hay không.

Gengine

Xe tăng
Học trong nước rồi ra trường đi làm cho cty đầu tư nước ngoài. Vậy cụ nghĩ là làm cho công ty đầu tư nước ngoài tốt đúng không?

Giả sử công ty tuyển dụng là công ty Nhật chẳng hạn cùng 1 con người thì chắc chắn với cụ là họ sẽ thích hơn nếu người đó đã đi học đại học ở Nhật cụ ạ.

Còn bản thân người đó có khả năng cá nhân thì là chuyện khác. Nhiều người học bình thường kể cả trong nước hay nước ngoài nhưng họ vẫn thành công.

Vấn đề là tạo điều kiện tốt nhất cho con trong khả năng có thể chứ không phải là học trong nước thì không làm ăn được.

Cụ chủ thớt thì đã có nhà rồi còn dư khoảng mấy tỷ em chắc cụ chủ thớt đã để riêng ra khoảng dưỡng già cho mình. Vậy thì đầu tư cho con du học là hợp lý với điều kiện con có khả năng tiếp thu. Mua nhà để sẵn cho con là tư duy lạc hậu thích để của nả lại cho con cháu. Con cụ chủ học về nếu chưa có nhà riêng thì tiếp tục ở với bố mẹ hoặc đi thuê nếu độc lập.

Không nên dốc hết tiền bạc để đi du học.

Ý em nói là nếu rèn từ phổ thông thì lên tới đại học dù học trong nước thì các cháu nó cũng đã có nền tảng năng lực giải quyết vấn đề rồi ạ. Học các đại học top trong nước và có thực lực thì tìm việc làm có thu nhập khá ở môi trường cty có vốn đầu tư nn k khó. Cháu em đi con đường này đã vài lứa rồi và cuộc sống ổn định thoải mái vài năm nay.

quangsot

Xe lăn
Cái này cha mẹ nào từng làm môi trường cty n.ngoài và chịu khó chút là kết hợp với chương trình học chính khóa trên lớp mà lồng ghép mục tiêu riêng như cụ nói trên vào luyện cho con dần dần hình thành ý thức được hết. Mỗi bài tập nhóm tụi nhỏ làm là mỗi lần cho rút kinh nghiệm. Chỉ cần p/h đừng nôn nóng hay mau nản lòng thì tụi nhỏ nó k e sợ mà tiến bộ chắc luôn ạ.
Môi trường xung quanh nó cũng quan trọng lắm.

QuangSunlight

Xe điện
Môi trường xung quanh nó cũng quan trọng lắm.
Ở Âu Mẽo giới nhà giàu cũng chơi với nhau thông qua các club , phí hội viên rất cao .
Người Việt có khoảng 20 tỏi vnđ tiền mặt nó ko cho món men lại gần đâu mà đòi .
Ở VN lập team 20 ++ tỏi thì cũng ra gì đấy ạ

Gengine

Xe tăng
Thì cụ thấy đó, công ty cũng phải gửi đi Nhật đào tạo đấy thôi.

Cho nên không phải nói phét chứ Nhật, Mỹ, Âu về mặt bằng chung nó đào tạo tốt hơn Việt Nam là chắc. Các trường hợp cá biệt thì thôi khỏi bàn.

Năm 2006 và 2005 em có dịp cùng tổ chức phỏng vấn tuyển dụng cho vài cty Nhật tuyển công nhân và bên kỹ thuật thì có bài test nên chỉ căn cứ kết quả test mà pv tiếp vòng 2 hay k. Người biết tiếng Nhật thì đa phần apply HR hay phiên dịch. Có thể tới nay có nhiều thay đổi nhưng thời đó rất nhiều quản lý đi lên từ năng lực làm việc + TRUNG THỰC+ cty gửi đi Nhật đào tạo. Và vào lúc đó thì đây cũng là công thức bí kíp làm cho người Nhật mà ao hồ truyền miệng :D

Em thì k đặc biệt f1 phải chọn cty nn nhưng đó là mtruong e có chút kinh nghiệm nên dễ 4 véo cho f1 hơn đôi chút thôi.

Fu.GEN

Xe máy
Buôn chất xám thì chuẩn nhất rồi cơ mà quan trọng là phải nhìn thẳng vào thực tế cái chất lượng của chất xám nó đủ cho các bậc phụ huynh yên tâm k. Cũng nhiều bài học khi Đi trai tráng khi về bủng beo rồi ạ.

Fim

Xe điện
Thì cụ thấy đó, công ty cũng phải gửi đi Nhật đào tạo đấy thôi.

Cho nên không phải nói phét chứ Nhật, Mỹ, Âu về mặt bằng chung nó đào tạo tốt hơn Việt Nam là chắc. Các trường hợp cá biệt thì thôi khỏi bàn.
Vâng. Cty trả chi phí đào tạo nên thoải mái hơn gđ lo cụ ợ. Em chỉ muốn nói rằng các gđ k có điều kiện tài chính cho con đi du học đừng căng thẳng việc du học mới đủ năng lực cạnh tranh. Thay vào đó cứ tận hưởng những ngày vui bên con khi chỉ dạy cho con hết khả năng của mình vì đó là vốn liếng tốt nhất dành cho con. Khi đủ lông đủ cánh chúng nó khắc bay cao.
Ý thức cả các cụ ạ.
Cái tiếp thu được khi được gửi đi đào tạo chính là cái ý thức và trách nhiệm công việc của họ.
Đánh giá thang điểm ý thức tự giác, trách nhiệm không đá banh và teamwork thì VN 4/10 JP 8/10
E nói ở đây là phần nhiều chứ nước ngoài vẫn có người này người kia.

Người mình cũng giỏi lắm nhưng hay chê, cạnh khóe và thiếu trách nhiệm nên khó phát triển.
1 cây làm chẳng nên non 3 cây chụm lại nên hòn núi cao là vì thế...

quangsot

Xe lăn
Ở Âu Mẽo giới nhà giàu cũng chơi với nhau thông qua các club , phí hội viên rất cao .
Người Việt có khoảng 20 tỏi vnđ tiền mặt nó ko cho món men lại gần đâu mà đòi .
Ở VN lập team 20 ++ tỏi thì cũng ra gì đấy ạ
Không phải là giầu nghèo hay đẳng cấp mà là môi trường sống xung quanh. Đầu tiên là ý thức tuân thủ Pháp luật sau đó là ý thức gìn giữ môi trường sống và còn nhiều cái khác ạ.

Lọ mọ

Xe buýt
Cái này còn tùy theo định hướng gia đình của cụ, và nguyện vọng của bạn nhà mình. Nói chỉ để cụ có thêm ý tưởng và có thể đồng cảm với con nếu có trao đổi thôi. Còn thực tế các bạn ý đang học, và nếu thực sự
quan tâm thì bạn ấy cũng đã có ý tưởng rồi :D.

- Nếu học giỏi, có background và tiếng anh tốt kèm thêm một đề tài khả thi thì việc xin học bổng học tiếp lên Tiến sĩ ngay sau khi ra trường là hoàn toàn có thể, mà nếu đi học bổng Tiến sĩ thì con đường tương lai thênh thang lắm, cứ xong tiến sĩ thì xin định cư hoặc tìm kiếm sponsor của các công ty, tập đoàn lớn là hoàn toàn có thể.

Hướng thứ 2: Cụ có thể hướng cho bạn nhà học xong, đi làm (giảng viên, hoặc cơ quan khối nhà nước hoặc kể cả làm ngoài) rồi tìm kiếm cơ hội đi học, đi theo hướng này thì học xong vẫn quay về làm được hoặc làm chán( thỏa mãn xong các điều kiện cam kết của học bổng(nếu có)) thì mình lại xin nghỉ việc và quay lại nước đã học để xin định cư nếu thích.
Cảm ơn cụ tư vấn rất rõ ràng. Giờ tất cả do nỗ lực của cháu nó thôi g/d em động viên cháu cổ gắng.

bau67

Xe container
Hai quốc gia cháu đã và đang sống (Nhật, Canada) cơ hội việc làm phụ thuộc rất nhiều vào lời giới thiệu ạ (lời giới thiệu càng uy tín thì cơ hội việc làm càng cao). Cháu không rõ lắm, đó có tương đương như "quan hệ" của Việt Nam hay không ?
Cháu định nói đến hidden jobs à ? Khác hoàn toàn về bản chất đấy !

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu định nói đến hidden jobs à ? Khác hoàn toàn về bản chất đấy !
Dạ, cháu nói về việc tuyển dụng bình thường thôi ạ.

Cháu làm gia sư tiếng Anh cho một gia đình người Nhật ở Tokyo, một người thân trong gia đình này là Chủ tịch một tập đoàn, sau khi được giới thiệu và được phép gặp bác Chủ tịch, cháu nhận được lời hứa : sẽ nhận cháu vào làm việc tại tập đoàn ở Nhật (tỉnh Ibaraki), hoặc nếu cháu về Việt Nam thì sẽ làm việc cho công ty con của tập đoàn ở Việt Nam (trong một khu công nghiệp ở Bắc Ninh).

Chắc là ở Việt Nam cũng có những cách tìm việc làm như vậy : ứng viên (đủ tiêu chuẩn) và có những mối quan hệ tốt với lãnh đạo doanh nghiệp, thì sẽ có cơ hội việc làm cao hơn các ứng viên khác.

Gengine

Xe tăng
Đúng rồi, ngoài kiến thức chuyên môn còn phải học các kỹ năng mềm.

Ở Việt Nam rất ít đào tạo kỹ năng mềm mà thường các cháu tự bơi. Cháu nào có “năng khiếu” thì đỡ.

Ý thức cả các cụ ạ.
Cái tiếp thu được khi được gửi đi đào tạo chính là cái ý thức và trách nhiệm công việc của họ.
Đánh giá thang điểm ý thức tự giác, trách nhiệm không đá banh và teamwork thì VN 4/10 JP 8/10
E nói ở đây là phần nhiều chứ nước ngoài vẫn có người này người kia.

Người mình cũng giỏi lắm nhưng hay chê, cạnh khóe và thiếu trách nhiệm nên khó phát triển.
1 cây làm chẳng nên non 3 cây chụm lại nên hòn núi cao là vì thế...

quangsot

Xe lăn
Không biết các trường ở Mỹ, Úc vv họ đánh giá năng lực học sinh như thế nào? F1 nhà cháu học bên Nhật thì ngoài đánh giá về học lực tại các kỳ thi nghiêm túc thì nhà trường còn đánh giá học sinh qua các buổi giao lưu văn hoá với cộng đồng cũng như khả năng hoà nhập với cộng đồng.