[Funland] Mua nhà hay đi du học?

BMW X5

Xe buýt
Đồng ý với cụ là tuỳ từng quan điểm cá nhân và phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhưng xin phép phản biện cụ và bổ sung thêm tí:

- Ý thứ (1): Bài bạc và ma tuý đúng là có thể xảy ra, nhưng đa số chỉ xảy ra với đối những đối tượng con nhà có điều kiện, bản tính ham chơi đua đòi, trình độ hạn chế. Loại này ở đâu cũng phá, ở nhà thậm chí còn phá hơn. Vì vậy nên nếu con cái học lực trung bình hoặc kém thì cũng ko nên cho đi du học làm j, phí tiền. Với trình độ kém như vậy thì ko thể vào trường tốt hoặc vào cũng ko học được, tốt nhất ở nhà cho lành.
Còn về ma tuý thì tránh mấy nước Úc, Anh, Hà Lan ... nơi mà sử dụng ma tuý khá dễ. Học ở Mỹ xem, dính đến ma tuý lơ mơ nó bỏ tù mọt xương. Với lại một kinh nghiệm là ko nên chọn trường cho con có quá nhiều người Việt, vì sẽ hay tụ tập và dễ phát sinh lắm vấn đề.

- Ý thứ (2): Cũng ko nên xác định học là phải định cư, hay “Cống” hoặc “Hiến”. Học để làm người, học để trang bị hành trang tri thức và vốn sống để con có sự chuẩn bị tốt nhất, tự tin bước vào đời trong kỷ nguyên toàn cầu hoá, ko phụ thuộc vào bố mẹ. Nhiệm vụ của bố mẹ là định hướng và hỗ trợ phần nào cho con thôi, còn được đến đâu còn tuỳ thuộc vào năng lực và sự may mắn của con nữa.

- Ý thứ (3): Vẫn tuỳ vào năng lực và nguyện vọng của con. Nếu con thực sự quyết tâm và có năng lực thì bố mẹ hãy tạo điều kiện tối đa cho con. Đừng lăn tăn chuyện cho con nhà cửa làm j cho mệt. Hãy cho con cần câu chứ đừng cho con cá.
Còn nếu con ko quyết tâm hoặc trình độ ở mức trung bình thì tốt nhất ở nhà, chọn một trường tốt dạy thật học thật (kiểu RMIT) và để dành tiền cho con phòng lúc khó khăn.
Mỗi người một góc nhìn, và một quan điểm mà cụ. Cá nhân em thì câu chuyện du học nó có ý nghĩa về mặt trải nghiệm cuộc sống hơn, nên em vẫn sống cùng cộng đồng người Việt, làm với Asian, và chơi với Tây, nói chung quãng thời gian du học của em nó cũng khá là hổ lốn, và em cũng thu thập được kha khá kinh nghiệm cũng như trải nghiệm cho bản thân. Tựu chung là em hài lòng với quãng thời gian du học của mình, có học, có chơi và tất nhiên là em vẫn hoàn thành khóa học với WAM cũng không đến nỗi nào:D. Em bỏ qua 3 cơ hội để được định cư và quyết định về nhà để "Cống" và " Hiến" được một thời gian...... giờ em đang tung tăng đi làm Môi giới bất động sản :D cho nó đỡ nhọc cái đầu và học hỏi thêm cái mới. Btw, trong bài viết của cụ chủ đang đưa ra câu hỏi nếu chỉ đủ tiền cho con đi du học hoặc mua nhà thì nên chọn cái nào, và em đưa ra nhận định theo kinh nghiệm và quan điểm của em thôi. Hy vọng mỗi người với trải nghiệm của mình có thể đưa cho bác chủ và các cụ khác một bức tranh nhiều mầu sắc nhất của cuộc sống du học sinh để bác chủ thớt có thể nghiên cứu.

Thiện Lành

Xe hơi
Học thì nó ấm vào thân, mua nhà thì ấm từ chân lên đầu :D

SubaruLover

Xe tăng
Hình như không ai đào sâu vào chuyện có nhà ở US & CAN có những nổi "khổ" riêng mới phải . Tôi nói sơ sơ thế này .

- Vùng càng ngon (an ninh và trường học tốt) thì thuế nhà đất càng cao (giá nhà cũng cao)

- Thuế nhà đất vùng tương đối ổn thì ít nhất $4000/year

- Ngoài thuế nhà đất thì mọi thứ đều phải trả hơi bị nhiều như là: gas, điện, nước (không tính sưởi thì ít nhất 400/tháng cho 3 thứ đó)

- Nếu ở vùng có tuyết thì gas cho sưởi của mùa Đông thêm 2K-4K (CAN có thể đắt hơn nếu xa bờ biển)

- Ngoài ra phải vệ sinh quanh nhà (cắt cỏ, xúc tuyết nếu có), không thì thuê, nếu khu có HOA thì có phí HOA làm hết .

- Nếu mua nhà cũ thì trung bình sửa và tu bổ cũng 1K-2K/year

- Có nhiều phí nho nhỏ khác nữa (ví dụ phí báo động)

Do đó các bạn trẻ ở Mỹ ít khi chọn mua nhà khi mới ra trường (mỗi lần bán nhà cực) mà là ở studio cao cấp cho sướng (ít lo, tự do ra ngoài hay đi xa vui chơi). Đến khi công việc và tình duyên ổn định thì họ mới mua nhà vì ... 2 incomes sẽ thoải mái hơn .

-----

Thường mua nhà trả góp nhà băng họ tính rất kỹ khi cho vay, không phải muốn vay là được .

Ví dụ sơ khởi các điều kiện sau:

- down dưới 20% phải mua bảo hiểm tiền vay
- mỗi vùng, mỗi giá nhà đều tương ứng với thu nhập (ví dụ giá nhà 200K, down 40K, thì phải cần thu nhập tối thiểu X nào đó tương ứng vùng Y)
- việc làm ổn định ít nhất z years
- điểm credit ít nhất w point
- nếu ở thuê thì được chủ nhà khen trả đúng hạn, sạch
- v.v.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Cảm ơn cụ e thấy bảo những trường châu âu đức chẳng hạn yêu tiên hs biết tiếng bản địa hơn. F1 nhà em theo học ngành cntt cháu dg học dhbk và dg học cao học. Còn hơn năm nữa xong cả tiếng anh.
Du học tiến sĩ này em thấy cũng khó.nhất là thời gian chờ đợi săn tìm học bổng...Hay bảo cháu học tiến sĩ ở hà nội cụ nhỉ.
Nếu xác định đi theo con đường nghiên cứu thì hẵng học tiến sĩ, vì mất thời gian và cái bằng tiến sĩ không đảm bảo mức lương cao hơn công nhân đâu :))
Ở Đức thì chúng nó chẳng coi trọng tiến sĩ (trừ những dạng tinh hoa, cực kỳ xuất sắc), chúng nó bảo “tiến sĩ là mấy thằng deck có khả năng kiếm việc thì đi học tiến sĩ” :)).
Nói về mức lương thì 1 công nhân lành nghề ở Đức lương 3.000 eur. 1 giáo sư ở Pháp lương 1.300 eur :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nghĩ đến nhà cửa làm gì cho đau đầu.
Em có nghĩ gì đến chuyện nhà cửa đâu, vì thớt này có liên quan đến chuyện nhà, nên nhiều bác hiểu nhầm em có tham vọng mua nhà.

Chị thấy để đi làm thì học ĐH đủ rồi, học cao học làm gì cho tốn thời gian nhỉ?
Các giáo sư ở đại học Nhật khuyến khích em học lên cao và sẽ có nhiều nâng đỡ trong tương lai nếu em ở Nhật Bản, nên em càng khó nghĩ.

IP man

Xe lăn

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đây, tại link của cháu gửi :))
Mà cháu đã biết mức lương này là trước thuế hay sau thuế không :))

Còn phải xem chức danh nữa ạ, cùng chung tên gọi Professor nhưng có nhiều chức danh khác nhau.

zonet

Xe tăng
Có cụ nào nhìn xem học xong rồi thì các con làm gì ở nước ngoài k?

Em nhìn trong họ hàng nhà em thấy:

- 2 đứa học ở Úc, học xong 1 mở nhà hàng sushi, 1 làm thu ngân siêu thị

- 1 học Nhật, bây giờ làm nhân viên marketing cho cty do người Việt mở

- 1 ở Tiệp đang làm hướng dẫn viên du lịch

Tóm lại là em thấy bt. Ở VN có khi còn hơn

Fim

Xe điện
Em có nghĩ gì đến chuyện nhà cửa đâu, vì thớt này có liên quan đến chuyện nhà, nên nhiều bác hiểu nhầm em có tham vọng mua nhà.

Các giáo sư ở đại học Nhật khuyến khích em học lên cao và sẽ có nhiều nâng đỡ trong tương lai nếu em ở Nhật Bản, nên em càng khó nghĩ.
Em thấy mình hợp văn hóa người Nhật, phong cách làm việc của họ thì có thể ở Nhật sinh sống.
Ở Nhật nếu các thành phố nhỏ cũng không quá đắt đỏ đất đai nhà cửa.
Còn nếu ở Tyo hay mất vùng sầm uất thì chắc kiếm anh chồng nào ở đó, không thì về Vn vậy.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có cụ nào nhìn xem học xong rồi thì các con làm gì ở nước ngoài k?

Em nhìn trong họ hàng nhà em thấy:

- 2 đứa học ở Úc, học xong 1 mở nhà hàng sushi, 1 làm thu ngân siêu thị

- 1 học Nhật, bây giờ làm nhân viên marketing cho cty do người Việt mở

- 1 ở Tiệp đang làm hướng dẫn viên du lịch

Tóm lại là em thấy bt. Ở VN có khi còn hơn
Bác nên thêm yếu tố xuất phát điểm và thời gian vào, có thể góc nhìn sẽ rõ hơn. Những trường hợp cháu quen rất thân ở Nhật Bản thì như thế này :

+ Trường hợp một : học ở Nhật 04 năm (02 năm học tiếng/02 năm trung cấp), đã đi làm 10 năm, đã lên cấp quản lý của một công ty du lịch, đã có visa vĩnh trú, lấy vợ người Việt ở Nhật, đã mua nhà trả góp, nói chung là hài lòng với cuộc sống.

+ Trường hợp hai : học ở Nhật 04 năm (02 năm học tiếng/02 năm trung cấp), đã đi làm 07 năm, đã lên cấp quản lý của một siêu thị, đã xây được nhà cho bố mẹ ở Việt Nam, mục tiêu trong tương lai : làm chủ một cửa hàng tiện lợi, cưới vợ, lấy visa vĩnh trú và mua nhà trả góp ở Nhật. Rất hài lòng với cuộc sống (vì khi sang Nhật anh ấy rất nghèo).

+ Trường hợp ba, bốn : học bổng toàn phần đại học Nagoya, sinh viên cơ khí năm thứ ba, tương lai ra trường sẽ vào làm cho các công ty top100 của Nhật. Chưa hài lòng lắm vì muốn tìm kiếm cơ hội sống, làm việc tại Úc, Mỹ.

+ Trường hợp năm : học bổng toàn phần một đại học ở Nhật, sinh viên năm thứ ba, tương lai ra trường sẽ về Việt Nam vì gia đình rất khá giả. Nói chung thích về Việt Nam vì nhà, xe có đủ, một công việc tốt đang chờ ở Việt Nam.

kirby 173

Xe buýt
Hehe. Cái này nó là quan điểm cá nhân, và cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Cháu từng học ở Úc 6 năm, từ Elicos lên đến thạc sĩ nên cũng va vấp với đủ các định hướng và tầng lớp của các bạn cùng lứa đi du học(mặc dù là môi trường cào bằng ông nào cũng như nhau con Tướng, con Tá, lãnh đạo cũng phải chổng đít đi làm thêm như nhau hết. Khác nhau cái là ông nghèo thì làm vì tiền, ông giầu thì làm vì buồn nhưng tựu chung lại là khoảng cách giầu nghèo nó không phân biệt rạch ròi như ở VN). Từ góc nhìn cá nhân thì cháu nghĩ cụ nên cân nhắc các yếu tố sau:
1. Yếu tố cá nhân(con người): cái này thì cháu khuyến khích luôn là nếu các em kinh nghiệm xã hội ít, không(hoặc chưa xa gia đình thì các cụ nên chuẩn bị tâm lý và tinh thần cho các em)đi học bản thân nó đã là một thử thách, phải tự lập từ A-Z, nhưng sau khi vượt qua được giai đoạn tự lập thì sẽ đến giai đoạn tự do vì chả ai quản. Ghê nhất là bài bạc, sau đến ma tuý( bao gồm kẹo, ke, đá, Cocain mấy cái này nó dính liền với Bar, Club, cháu chưa thấy ông du học sinh nào dùng Heroin chắc vì đủ thông minh và nhận thức để hiểu. Mấy cái khác dùng tẹt, vì tây nó cấm buôn chứ nó không cấm dùng) mà hệ luỵ lớn nhất của 2 cái anh này ngoài kinh tế và sức khoẻ ra là.....ảnh hưởng học hành. Khi mà mọi thứ nó quy ra tiền(học phí một môn học tuỳ trường nó loanh quanh A$3000 thời cháu học A$ đắt nên rơi vào tầm 60tr/ môn). Cháu thấy cơ số công tử, tiểu thư sang “Du” chứ không học được đôi ba năm rồi lại cuốn gói về chả cầm được cái bằng quái nào trên tay cả.
2. Xác định cụ thể mục tiêu: Học để định cư? Hay học để về Việt Nam “Cống”.....hoặc là “Hiến”? :)) cái này các cụ hiểu thế nào thì hiểu:D. Cái này nhiều cụ cứ bảo vừa học vừa tính tất nhiên có yếu tố may rủi nhưng không tính trước, nước đến chân mới nhẩy cháu e không kịp.
3. Nếu gia đình cụ có điều kiện vừa mua nhà vừa cho cháu đi du học, hoặc xác định cho con đi định cư thì cụ nên cho đi. Còn nếu không có nhu cầu cho con định cư mà phải hy sinh căn nhà để cho con đi du học thì cháu khuyên chân thành là nên chia 1 nửa tiền, cho cháu du học tại chỗ hoặc học liên kết 1 nửa thời gian tại Việt Nam 1 nửa thời gian tại nước ngoài. Và dành phần còn lại của căn nhà để gửi tiết kiệm cho chắc cú:D.
Em cũng là người đi du học và em đồng ý với quan điểm của cụ, nên nói đơn giản là như vậy.

Lọ mọ

Xe buýt
Học tiến sỹ là hướng đến việc làm nghiên cứu hoặc giảng dạy. Còn nếu sống bằng nghề kiểu chuyên gia IT thì cần kỹ năng và kinh nghiệm thực tế nhiều hơn. Trường hợp này tốt nhất đi làm thực tế càng nhiều càng tốt để tích luỹ kinh nghiệm, có học thì học mấy cái chứng chỉ quốc tế IT gắn với công việc của mình. Công ty người ta tuyển người làm dc việc chứ ko quan tâm đến cái bằng tiến sỹ. Bằng tiến sỹ chỉ để đủ hồ sơ xin vào mấy trường đh hoặc viện nghiên cứu thôi.

Học tiến sỹ ở HN thì xác định là kiếm cái bằng cho đẹp HS, chứ trình độ và kiến thức thì chẳng thêm dc nhiều đâu.

Không biết F1 của cụ thích và phù hợp với hướng nào?
Cháu nó theo hướng nghiên cứu cụ ah.hiện cháu dg làm thêm ở viện nghiên cứu cty CMC.cháu dg học dh và tích hợp cao học viện toán tin ứng dụng dhbk hơn 1 năm ra trường. Em dài dòng chút chả là cháu nói muốn học nữa chứ cao học giờ cũng phổ cập như đh.g/đ em thì lại ở tỉnh kd lên ko biết nhiều đành
Nhờ cụ tư vấn. vậy cũng như nhiều cụ có con học tốt cũng muốn cháu ra nước ngoài học hoặc làm việc nếu có cơ hội thì ở lại là tốt nhất .chứ ở mình với mức lương sv mới ra trường 10-20tr rồi thuê nhà.. cộng xa g/đ em cũng ko yên tâm với lại mất mấy năm học lấy bằng tiến sĩ em thấy cũng xa vời thực tế,Chi bằng đi làm luôn cụ nhỉ?

Kitcat

Xe container
Bọn em thuộc lứa làng nhàng, không có ước vọng cao vời, mong muốn 1 cuộc sống đơn giản. Tóm lại là lười, thích tập trung làm như điên 1 thời gian sau đó ăn ngủ nghỉ. Lũ này lại thêm 1 đặc tính gắn bó với gia đình nên đi xa chỉ mong về :D mặc dù ở VN cột điện cũng muốn đi, nhưng đi xa nghe tiếng chim hót ở nước ngoài mấy năm vẫn không cảm được, nhớ tiếng chim ở quê nhà.
Học tiến sỹ là hướng đến việc làm nghiên cứu hoặc giảng dạy. Còn nếu sống bằng nghề kiểu chuyên gia IT thì cần kỹ năng và kinh nghiệm thực tế nhiều hơn. Trường hợp này tốt nhất đi làm thực tế càng nhiều càng tốt để tích luỹ kinh nghiệm, có học thì học mấy cái chứng chỉ quốc tế IT gắn với công việc của mình. Công ty người ta tuyển người làm dc việc chứ ko quan tâm đến cái bằng tiến sỹ. Bằng tiến sỹ chỉ để đủ hồ sơ xin vào mấy trường đh hoặc viện nghiên cứu thôi.

Học tiến sỹ ở HN thì xác định là kiếm cái bằng cho đẹp HS, chứ trình độ và kiến thức thì chẳng thêm dc nhiều đâu.

Không biết F1 của cụ thích và phù hợp với hướng nào?
Tuỳ cái đề tài TS IT là gì, nếu nó thiên về toán ứng dụng, giải mấy vấn đề mà đang hot hiện thời thì sau khi lấy bằng TS xin việc có lẽ là dễ. Em biết mấy đứa TS IT nó không chỉ xin được ở trường ĐH, viện nghiên cứu mà còn apply làm cho công ty lớn (lương cao gấp 3 ở trường ĐH), chán nước này sang nước kia apply đấy.
Nếu ở VN thôi thì bằng TS IT chắc không giúp gì nhiều với các công việc làng nhàng cấp thấp. Bằng TS lúc ấy thể hiện khả năng nghiên cứu độc lập, đào sâu tìm hiểu 1 vấn đề, cũng có giá trị nhất định.. nhưng theo em là chả bõ để đầu tư 4 năm làm TS ở VN trừ khi nghề là giáo viên :)

zonet

Xe tăng
Bác nên thêm yếu tố xuất phát điểm và thời gian vào, có thể góc nhìn sẽ rõ hơn. Những trường hợp cháu quen rất thân ở Nhật Bản thì như thế này :

+ Trường hợp một : học ở Nhật 04 năm (02 năm học tiếng/02 năm trung cấp), đã đi làm 10 năm, đã lên cấp quản lý của một công ty du lịch, đã có visa vĩnh trú, lấy vợ người Việt ở Nhật, đã mua nhà trả góp, nói chung là hài lòng với cuộc sống.

+ Trường hợp hai : học ở Nhật 04 năm (02 năm học tiếng/02 năm trung cấp), đã đi làm 07 năm, đã lên cấp quản lý của một siêu thị, đã xây được nhà cho bố mẹ ở Việt Nam, mục tiêu trong tương lai : làm chủ một cửa hàng tiện lợi, cưới vợ, lấy visa vĩnh trú và mua nhà trả góp ở Nhật. Rất hài lòng với cuộc sống (vì khi sang Nhật anh ấy rất nghèo).

+ Trường hợp ba, bốn : học bổng toàn phần đại học Nagoya, sinh viên cơ khí năm thứ ba, tương lai ra trường sẽ vào làm cho các công ty top100 của Nhật. Chưa hài lòng lắm vì muốn tìm kiếm cơ hội sống, làm việc tại Úc, Mỹ.

+ Trường hợp năm : học bổng toàn phần một đại học ở Nhật, sinh viên năm thứ ba, tương lai ra trường sẽ về Việt Nam vì gia đình rất khá giả. Nói chung thích về Việt Nam vì nhà, xe có đủ, một công việc tốt đang chờ ở Việt Nam.
Rõ ràng là ông nào nhà nghèo mà sang Nhật học, làm việc thì là thành công rồi. Về quê rút điện thoại ra là hậy hậy thì nông dân trong làng lác mắt.

Còn cháu nào con nhà trung lưu hay khá giá thì việc quái gì sang Nhật định cư cho khổ. Thích sang Nhật chơi thì tự đi hoặc mua tour hết 30 - 40 triệu đi chơi lúc nào chả được, mỗi ngày cả chục chuyến bay VN - JP. Kể cả đi nước hoành tráng hơn như mua tour Mỹ bây giờ có 50 tr, Úc có 30 tr.

quangsot

Xe lăn
Hai quốc gia cháu đã và đang sống (Nhật, Canada) cơ hội việc làm phụ thuộc rất nhiều vào lời giới thiệu ạ (lời giới thiệu càng uy tín thì cơ hội việc làm càng cao). Cháu không rõ lắm, đó có tương đương như "quan hệ" của Việt Nam hay không ?
Cái này ở Nhật chuẩn luôn, còn ở Canada chú không biết :) . Mà sao cháu chuyển trường sang Canada vậy ?

hcmt

Xe điện
Muaaaaaaaaa nhàaaaaaaa
(Một kẻ nhắm mắt cho con đi du học mong môi trường tốt giúp con thay đổi tiết lộ :(( )
Mợ chuẩn ko cần chỉnh

Sao giờ quá nhiều người cho con du học theo phòng trào.
Học xong làm gì. Nhiều TH về lại xin vào một số cty VN, lương ba cọc ba đồng.
Tiền đó mua nhà, sau cho con làm vốn khởi nghiệp tốt hơn. Nếu con thực sự mong muốn, hãy thi/ xin học bổng. Tiền thuê nhà chu cấp cho con đi học. Nhà vẫn còn làm vốn sau này

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Du học theo trào lưu trừ nhà cực nhiều tiền còn không về làm việc trong nước cũng không ăn thua.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có tình yêu thương của bố mẹ và sự sát sao, kiên trì đồng hành với con từng ngày mới giúp được con thôi.

Chia sẻ của một ng đồng cảm, đã chứng kiến nhiều trường hợp tương tự và đã thành công.

Vâng

đa tạ cụ đã chia sẻ

e thì quan điểm là ko tiếc tiền để cho con có cái chữ, sau này khi mình già, ko thấy cảnh con mình nó lê lết vật vã với cuộc sống, thi thoảng lại về nhà xin tiền bố mẹ để tiêu thì đau lòng lắm

1 cách nữa là e có 3 đứa cháu bên vợ đã hỏng rồi, cũng chì vì bố mẹ coi chuyện học chỉ là mua bán điểm, qhe với thầy cô,
thi TN thì dc ném bài, vào đại học thì bỏ học , chơi game nợ 80% tín chỉ nên bị bật bãi dduoir học
và nói chung cái sự học đại học của nước ta nó tệ lắm rồi, đầu vào đã kém thì đầu ra có còn ra cái giống gì nữa

cho nên e là cứ Anh Mỹ Úc mà chọn, nếu cháu nó ko có đủ trình theo thì mèng cũng phải sang Đài loan hay tàu học chứ cái nền học vấn nước nahf thì xin thôi ạ

d.cm thằng Nhạ nọng

Kitcat

Xe container
Du học theo trào lưu trừ nhà cực nhiều tiền còn không về làm việc trong nước cũng không ăn thua.
Cái quan trọng nhất khi cho con du học, không phải là kiến thức mà là trải nghiệm và các mối quan hệ gây dựng được lúc ở nước ngoài :)
Với nhà giàu thì là xem người ta phát triển thế nào mà định hướng VN nhiều chục năm tới.
Ở chiều ngược lại, bọn nước ngoài thì lợi ích của nó là thu thập được góc nhìn từ các quốc gia khác, chính vì thế nó mới đẻ ra học bổng, ứng viên nó chọn sẽ mang lại lợi ích cho trường nó/quốc gia nó ở góc độ trải nghiệm, kiến thức, thể thao, văn hoá...
Giao lưu văn hoá là tốt chứ ạ, tất nhiên với góc độ nhà nghèo, vay mượn cho con đi với mong muốn nó kiếm tiền về thì không nên, áp lực quá cao, khả năng thành công thấp. Chỉ nên cho đi nếu con có học bổng với nhà nghèo. Nhà giàu thì xem đứa con ấy nó thế nào, bản lĩnh tới đâu. Bác gì ở trên kia nói vứt 1 đứa ngây ngô ra nước ngoài để nó học kinh nghiệm sống thì rủi ro, nhẽ ra phải là ngược lại, nếu xác định con sẽ đi du học thì phải dạy nó bớt ngây ngô đi.
Còn nếu mục tiêu là "định cư nước ngoài" thì câu hỏi phải khác, cách đặt vấn đề, và tiếp cận khác.