[Funland] mua nhà chung cư thì chọn hướng nhà hay hướng ban công ạ?

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
các cụ cứ nói hướng tòa nhà với hướng lô đất, vậy lô chung cư nhà em 3 mặt đường, chung cư 2 bên 2 sảnh vào đối diện nhau thì biết chọn hướng nào :))
Cửa vào sảnh lớn mà chọn thôi cụ :))

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
2 cửa đều dẫn vào sảnh lớn như nhau cụ ei, nó đối xứng mà :))
Thế thì cụ hợp hướng nào cứ chọn cửa đó mà ra vào :)) Cửa còn lại trừ phi thiên tai hoả hoạn hẵng đi nhé

0000quan

Xe buýt
Hướng thì em không bàn nhưng thấy 1 số điểm
Cửa thì tránh chọn nhà nhìn ra nơi chưa/ vứt rác, thang máy vì các nhà đi qua sẽ bất tiện nếu muốn mở cửa lâu.

Nhà cc khi chọn thì nên có ban công đối diện với cửa hoặc ban công thứ 2 sẽ có gió đối lưu khi mở thông giúp nhà thoáng mát, nhanh cân bằng nhiệt khi bị hấp nhiệt do đóng kín.

cuchuoi0509

Xe tăng
Hướng thì em không bàn nhưng thấy 1 số điểm
Cửa thì tránh chọn nhà nhìn ra nơi chưa/ vứt rác, thang máy vì các nhà đi qua sẽ bất tiện nếu muốn mở cửa lâu.

Nhà cc khi chọn thì nên có ban công đối diện với cửa hoặc ban công thứ 2 sẽ có gió đối lưu khi mở thông giúp nhà thoáng mát, nhanh cân bằng nhiệt khi bị hấp nhiệt do đóng kín.
k nhất thiết phải đối diện đâu cụ ạ. Bản chất gió thổi qua tòa nhà thì với các mặt gió k thổi trực tiếp, áp suất ngoài nhà thấp nó sẽ tự hút không khí ra ngoài, càng mạnh thì càng hút nhiều thôi Ban công đúng hướng gió thì mở cửa ra cho gió nó có chỗ thoát thì gió mạnh. Nhà nào ban công khác hướng gió, mở cửa để gió hút từ hành lang ra ngoài. Kiểu gì nó cũng có gió, chỉ là mạnh yếu, gió đầu hay gió cuối thôi. Còn cụ nào ngại chuyện gió qua nhà khác rồi vào nhà mình thì dưới đất bản chất cũng vậy. Thậm chí gió nó qua nghĩa trang rồi thổi vào nhà các cụ có khi còn chả biết đc :))

0000quan

Xe buýt
k nhất thiết phải đối diện đâu cụ ạ. Bản chất gió thổi qua tòa nhà thì với các mặt gió k thổi trực tiếp, áp suất ngoài nhà thấp nó sẽ tự hút không khí ra ngoài, càng mạnh thì càng hút nhiều thôi Ban công đúng hướng gió thì mở cửa ra cho gió nó có chỗ thoát thì gió mạnh. Nhà nào ban công khác hướng gió, mở cửa để gió hút từ hành lang ra ngoài. Kiểu gì nó cũng có gió, chỉ là mạnh yếu, gió đầu hay gió cuối thôi. Còn cụ nào ngại chuyện gió qua nhà khác rồi vào nhà mình thì dưới đất bản chất cũng vậy. Thậm chí gió nó qua nghĩa trang rồi thổi vào nhà các cụ có khi còn chả biết đc :))
Vâng cụ ! Em nói là đối diện thì là về mặt hướng thông chứ không cần thẳng mặt. Áp suất thì đa phần bên ngoài trời sẽ có gió thổi qua ban công vào nhà rồi qua cửa chính hoặc ban công thứ 2. Ở chiều ngược lại khí trong nhà sẽ đối lưu theo. Cái này buổi tối sẽ thấy rõ nhất ( tuy nhiên còn phụ thuộc thời tiết lúc có, lúc không).
Lý thuyết về luồng không khí lưu thông nên như vậy chứ cái này không đúng 100% vì nó phụ thuộc sơ đồ hành lang và vị trí cửa của căn đấy.
Tóm lại chọn nhà cc nên có khí lưu thông tự nhiên nhiều là tốt. Nhà luôn phải thoáng mát!

cuchuoi0509

Xe tăng
Vâng cụ ! Em nói là đối diện thì là về mặt hướng thông chứ không cần thẳng mặt. Áp suất thì đa phần bên ngoài trời sẽ có gió thổi qua ban công vào nhà rồi qua cửa chính hoặc ban công thứ 2. Ở chiều ngược lại khí trong nhà sẽ đối lưu theo. Cái này buổi tối sẽ thấy rõ nhất ( tuy nhiên còn phụ thuộc thời tiết lúc có, lúc không).
Lý thuyết về luồng không khí lưu thông nên như vậy chứ cái này không đúng 100% vì nó phụ thuộc sơ đồ hành lang và vị trí cửa của căn đấy.
Tóm lại chọn nhà cc nên có khí lưu thông tự nhiên nhiều là tốt. Nhà luôn phải thoáng mát!
trước em cũng chọn tòa hành lang rộng 3m, dài 50m thoáng 2 đầu, cầu thang ở giữa, hướng nào cũng có gió. Trẻ con tha hồ đạp xe chạy nhảy, tết nhất cả tầng bày mấy bàn ghế ra giữa hành lang liên hoan mải thoái :)), thêm căn góc nữa nên k bị ảnh hưởng thang máy, rác gì

tieunhupha

Xe điện
Hướng cửa theo phong thuỷ của chung cư là cái cửa ở dưới tầng 1 toà nhà ấy cụ ạ. Cái toà nhà chung cư nó như cái nhà ở dưới đất của mình ở có nhiều phòng ấy. Theo phong thuỷ thì cứ trong nhà đi ra cửa, khi nào chân đạp đất, đầu đội trời hướng nào thì nhà hướng đó.
Phong thủy hiểu theo phương tây thì là thiết kế làm sao để lưu thông ko khí và cảm giác ở thoải mái nhất cụ ạ. Vậy nên ngày xưa các cụ mới tính đến hướng cửa chính vì là chỗ rộng nhất để gió vào. Vậy nên giờ chọn hướng chung cư thì cũng theo ban công chứ cửa chính của phòng thì gió nào mà vào được.

cptu176

Xe điện
các cụ cứ nói hướng tòa nhà với hướng lô đất, vậy lô chung cư nhà em 3 mặt đường, chung cư 2 bên 2 sảnh vào đối diện nhau thì biết chọn hướng nào :))
Vậy là có hai hướng để lựa chọn cụ êy 🤣🤣🤣

Loan suzy

Xe đạp
thế là sai lầm hoàn toàn cụ nhé, lý do:
1.sau này có bán thì khó và rẻ
2.ban công hướng Tây nhà CỰC NÓNG, dẫn đến mọi thứ nhanh xuống cấp, dán film ko ăn thua...điều hoà thì cứ gần như là fulltime/tổng tgian có mặt ở nhà, rất tốn tiền điện.

Mua chung cư hay nhà đất thì chọn hướng theo tuổi là như nhau, đều dựa trên cái cửa ra vào, chỗ chui ra chui vào mới đc tính là hướng của căn nhà chứ ko phải cái ban công, nhiều cụ cứ hay thắc mắc cái này.
Còn điều kiện tài chính tốt thì cứ nhà lô góc, ban công hướng Đông (Đông Nam+Đông Bắc) thì chỉ đón nắng sáng đến trưa, tránh đc nắng chiều, cố gắng mua tầng từ 15 trở đi. Như nhà em lô góc lúc nào mở cửa ra cũng gió mát lồng lộng như biển, điều hoà toàn để làm cảnh, mua đắt tý nhưng ới cái là khách đến xem và chốt ngay. Cụ nào có ở ban công mát mẻ rồi mới thấy nó ngoài việc tiết kiệm điện đhoa thì nó còn tốt cho sức khoẻ ntn, không khí tươi thì luôn luân chuyển ngập nhà.
Em like ý của cụ, nhà em tầng 11, ban công Đông Bắc, mát thôi rồi

cuchuoi0509

Xe tăng
Em like ý của cụ, nhà em tầng 11, ban công Đông Bắc, mát thôi rồi
mùa đông có lạnh k mợ, nhà em mới lấy căn đông bắc mà sợ mưa bão với gió mùa. Gió mát thì cũng tùy hôm, cửa đông nam nên gió vào chính từ cửa, cũng có lúc có gió ban công

Loan suzy

Xe đạp
mùa đông có lạnh k mợ, nhà em mới lấy căn đông bắc mà sợ mưa bão với gió mùa. Gió mát thì cũng tùy hôm, cửa đông nam nên gió vào chính từ cửa, cũng có lúc có gió ban công
Khu nhà em cửa cách âm, cách nhiệt tốt, mới cả em làm rèm tốt tốt một chút, đóng cửa kín vẫn ấm

Ant man

Xe buýt
em bao nhiêu năm chả bao giờ ra ban công ngắm cảnh cả, thiết kế cho đẹp rồi vứt đó bụi mù, thi thoảng phải dọn dẹp. Ban công rất lãng phí, chắc chỉ phù hợp với ai hút thuốc thôi, keke
Tùy tính từng người thôi cụ, như em thì cực thích ban công mà em trái khoáy, thích ban công hướng Tây vì em ra uống trà, cafe buổi sáng không bị nắng chiếu. Em muốn mua cái nhà nào 90m2 mà ban công khoảng 20-30m2 để vừa uống nước, ăn cơm ngoài trời vừa kê được cái máy chạy bộ thì tuyệt, tiếc là chưa có dự án nào xây kiểu đấy =))
Mấy bữa giãn cách xh mới thấy chung cư có cái ban công tuyệt vời ntn

cuchuoi0509

Xe tăng
Tùy tính từng người thôi cụ, như em thì cực thích ban công mà em trái khoáy, thích ban công hướng Tây vì em ra uống trà, cafe buổi sáng không bị nắng chiếu. Em muốn mua cái nhà nào 90m2 mà ban công khoảng 20-30m2 để vừa uống nước, ăn cơm ngoài trời vừa kê được cái máy chạy bộ thì tuyệt, tiếc là chưa có dự án nào xây kiểu đấy =))
Imperia NHT trước thấy có ng rao căn sân vườn 90+30 như cụ cần, mà tầng hơi thấp

45202

Xe hơi
Một người ko ở chubg cư xin hóng a

250cc

Xe tăng
dạ thưa cụ, mặt trời mọc hướng đông lặn hướng tây ạ.
Trên thực tế, mặt trời chỉ mọc ở hướng đông và lặn ở hướng tây vào 2 ngày trong năm là ngày xuân phân và thu phân. Vào những ngày khác, Mặt trời mọc ở phía bắc hoặc phía nam của phía đông và lặn ở phía bắc hoặc phía nam của phía tây
Mỗi ngày, điểm mọc và điểm lặn thay đổi một chút. Vào ngày hạ chí, Mặt trời mọc xa về phía đông bắc như mọi khi, và lặn xa về phía tây bắc. Mỗi ngày sau đó, Mặt trời mọc xa hơn một chút về phía nam.
Mặt trời mọc ở hướng nào
Vào mùa thu, mặt trời mọc hướng Đông và lặn về phía tây. Nó tiếp tục hành trình về phía nam cho đến khi, vào ngày đông chí, Mặt trời mọc ở xa về phía nam như mọi khi, và đi về phía tây nam.
Vào ngày xuân tháng ba mỗi năm – tức là vào khoảng ngày 21 tháng 3 – mặt trời mọc hướng đông và lặn hướng tây. Sau khi xuân phân, với mỗi ngày trôi qua, mặt trời mọc xa hơn một chút về phía bắc của phía đông và lặn xa hơn một chút về phía bắc của phía tây.
Cuối cùng, vào ngày Hạ chí – vào khoảng ngày 21 tháng 6 – mặt trời mọc xa về phía bắc của phương đông khi nó mọc lên và đi về phía bắc của phía tây khi lặn
Vào những ngày sau ngày Hạ chí, mặt trời mọc mỗi ngày gần hơn một chút phía đông và lặn mỗi ngày gần hơn một chút về phía tây.
Sau khi xuân phân, mặt trời mọc mỗi ngày liên tiếp xa hơn một chút về phía nam của phía đông, và lặn một chút bằng nhau ở phía nam của phía tây.
Nhưng với nhiều nhà cao tầng, nhất là chung cư, ngoại trừ nếu như nhà cụ là căn chưng cư độc lập thì em không dám ý kiến, nhưng nếu 1 khu quần thể thì cụ nên xem xét ý kiến của em, miễn sao, ban công của cụ nên có ánh nắng vào nhà
Cụ bảo ko nắng cứ nhà em ban công và 2 cái phòng ngủ cửa sổ đông nam, sáng ra nắng nó soi vào tận giường, nhà toàn ánh sáng. Mà hầu như ngày nào cũng gió mát, trừ buổi tối đóng hết cửa rồi bật điều hoà chứ ngồi phòng khách nhà e gió mát rượi, ko cần quạt. Mà quần áo vẫn nắng phơi thơm tho, khô ráo.

Ant man

Xe buýt
Mua sắm cái gì nó cũng là gu của từng người. Tất nhiên nhà Nam với Đông Nam thì 80% người chọn và xã hội có lý khi chọn như thế, bởi vậy mà nó luôn đắt hơn các hướng khác kha khá. Nếu vấn đề là tiền bạc thì không có gì để nói, còn lại vẫn có 20% thằng hâm dở như em mà các cụ hị hị. Nên các cụ cũng ko cần tranh luận quá nhiều về chuyện hướng nào, đơn giản tiền mình đến đâu thì quyết đến đó.
Giả dụ, hướng Đông Nam view hồ, công viên dự án cao cấp 5 tỷ cho 100m2
Hướng ĐN cao cấp mà view vào nhà khác: 4 tỷ
Hướng ĐB cao cấp view công viên 4.5 tỷ
Hướng tây cao cấp view công viên 3.8 tỷ
Ví dụ thế, lúc ấy mới phải tranh cãi lựa chọn, chứ nói chung chung là ĐN thế này Tây thế kia, nó vô cùng lắm ạ. Đến lúc đề bài như này thì nhiều cụ bảo chọn mẹ nó hướng Tây, dư tiền làm con CRV. Đó cũng là 1 lựa chọn. Còn nhà khác bảo, tao dư tiền, cứ sang xịn mịn nhất tao tẩn thì sẽ chọn ĐN, thế thoai :)) còn có cụ nào trên kia nói ko cần ra ban công chắc chắn sẽ chọn hướngĐN view vào nhà khác :))

Balvenie 21

Xe tải
Mua nhà thì ưu tiên luôn là hướng cửa chính vào nhà chứ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Lúc sửa nhà cụ cắt tường đi, làm tường thụt sâu vào là thành ban công rộng mênh mông ngay. Vợ em lúc đầu cũng thích như cụ là làm ban công khoảng 30m2 rồi lắm xích đu, bàn trà ngồi cho thích giống nhà mấy ông anh, nhưng em phân tích cho thì nguôi dần, giờ đúng là chả bao giờ mò ra ban công. Trong nhà đủ rộng để đủ mọi thứ rồi nên quên mất cả nhà có ban công, hihi