[Funland] mua nhà chung cư thì chọn hướng nhà hay hướng ban công ạ?

hoami

Xe tăng
thằng em mua chung cư năm ngoái hỏi mua thế nào thì em trả lời:

Chọn mua căn tầng 13, ban công hướng Tây cho giá nó rẻ, rẻ được mấy trăm củ tha hồ mua phim cách nhiệt dán kính, ban công chỉ để phơi quần áo chứ tuổi trẻ đi làm từ sáng đến tối có ai ra ngắm đâu. Tầng 13 chỉ những ông mê tín mới ngại chứ mình cứ mua mà ở ko phải ngại...thế là nó múc luôn cho rẻ, giờ ở ngon lành và đúng là chỉ mỗi phơi quần áo mới mò ra, cửa nhà hướng gì cũng ko để ý luôn
thế là sai lầm hoàn toàn cụ nhé, lý do:
1.sau này có bán thì khó và rẻ
2.ban công hướng Tây nhà CỰC NÓNG, dẫn đến mọi thứ nhanh xuống cấp, dán film ko ăn thua...điều hoà thì cứ gần như là fulltime/tổng tgian có mặt ở nhà, rất tốn tiền điện.

Mua chung cư hay nhà đất thì chọn hướng theo tuổi là như nhau, đều dựa trên cái cửa ra vào, chỗ chui ra chui vào mới đc tính là hướng của căn nhà chứ ko phải cái ban công, nhiều cụ cứ hay thắc mắc cái này.
Còn điều kiện tài chính tốt thì cứ nhà lô góc, ban công hướng Đông (Đông Nam+Đông Bắc) thì chỉ đón nắng sáng đến trưa, tránh đc nắng chiều, cố gắng mua tầng từ 15 trở đi. Như nhà em lô góc lúc nào mở cửa ra cũng gió mát lồng lộng như biển, điều hoà toàn để làm cảnh, mua đắt tý nhưng ới cái là khách đến xem và chốt ngay. Cụ nào có ở ban công mát mẻ rồi mới thấy nó ngoài việc tiết kiệm điện đhoa thì nó còn tốt cho sức khoẻ ntn, không khí tươi thì luôn luân chuyển ngập nhà.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
2.ban công hướng Tây nhà CỰC NÓNG, dẫn đến mọi thứ nhanh xuống cấp, dán film ko ăn thua...điều hoà thì cứ gần như là fulltime/tổng tgian có mặt ở nhà, rất tốn tiền điện.

Mua chung cư hay nhà đất thì chọn hướng theo tuổi là như nhau, đều dựa trên cái cửa ra vào, chỗ chui ra chui vào mới đc tính là hướng của căn nhà chứ ko phải cái ban công, nhiều cụ cứ hay thắc mắc cái này.
Còn điều kiện tài chính tốt thì cứ nhà lô góc, ban công hướng Đông (Đông Nam+Đông Bắc) thì chỉ đón nắng sáng đến trưa, tránh đc nắng chiều, cố gắng mua tầng từ 15 trở đi. Như nhà em lô góc lúc nào mở cửa ra cũng gió mát lồng lộng như biển, điều hoà toàn để làm cảnh, mua đắt tý nhưng ới cái là khách đến xem và chốt ngay. Cụ nào có ở ban công mát mẻ rồi mới thấy nó ngoài việc tiết kiệm điện đhoa thì nó còn tốt cho sức khoẻ ntn, không khí tươi thì luôn luân chuyển ngập nhà.
mua nhà để ở và có mức tài chính vừa phải họ mới phải đắn đo mà mợ.
Em mua nhà để ở chả bao giờ tính toán đến việc bán, mua cái khác thì cho thuê cái cũ, và cũng chả muốn chuyển nhà nên ko để ý lắm.

hoami

Xe tăng
mua nhà để ở và có mức tài chính vừa phải họ mới phải đắn đo mà mợ.
Em mua nhà để ở chả bao giờ tính toán đến việc bán, mua cái khác thì cho thuê cái cũ, và cũng chả muốn chuyển nhà nên ko để ý lắm.
Đúng rồi cụ, tài chính hẻo thì đành chấp nhận, chứ đủ thì cứ hướng đẹp mát mà chơi, vì nó ảnh hưởng đến sk cả nhà cơ mà. Em đã bán 1 căn góc và giờ cũng đang ở một căn góc, ngoài việc dtich thường rộng hơn căn 1 mặt nên tổng tiền cao hơn thì lúc mua em cũng bị chém thêm mấy củ/m, tức lắm nhưng vẫn mua vì thích, tuy nhiên giao dịch hiện tại thì có bán em vẫn lãi đc 4-500, nhiều khi lại may hơn khôn.

Qwerty007

Xe tải
Hướng ở đây theo em hiểu là nơi đón sinh khí, nắng gió vào nhà. Nhà đất thì là cửa chính Còn CC thì là Ban công chứ còn gì nữa. Cửa chính quay vào hành lang, nhà đứa khác thì đón mần sao?

Nguyễn Long Nguyễn

[Tịch thu bằng lái]
Hướng ở đây theo em hiểu là nơi đón sinh khí, nắng gió vào nhà. Nhà đất thì là cửa chính Còn CC thì là Ban công chứ còn gì nữa. Cửa chính quay vào hành lang, nhà đứa khác thì đón mần sao?
E đồng quan điểm. Cc rất nhiều hướng. Dc hướng cửa hoặc BC mà bàn thờ ko hợp tuổi các cụ thì tính sao. E thì cứ hướng bàn thờ hợp, còn ban công thì cứ gió mát view thuận e múc. Nên nhà e đang ở giờ có ban Công view sông hồng và cầu Nhật Tân mát nhưng hướng tây nam e múc, nắng tí chiều còn tối đi làm về phải nghĩ. Tắm xong ra ban công gió thổi hơn biển :))

those7en

Đi bộ
thằng em mua chung cư năm ngoái hỏi mua thế nào thì em trả lời:

Chọn mua căn tầng 13, ban công hướng Tây cho giá nó rẻ, rẻ được mấy trăm củ tha hồ mua phim cách nhiệt dán kính, ban công chỉ để phơi quần áo chứ tuổi trẻ đi làm từ sáng đến tối có ai ra ngắm đâu. Tầng 13 chỉ những ông mê tín mới ngại chứ mình cứ mua mà ở ko phải ngại...thế là nó múc luôn cho rẻ, giờ ở ngon lành và đúng là chỉ mỗi phơi quần áo mới mò ra, cửa nhà hướng gì cũng ko để ý luôn
Em lại không đồng tình với quan điểm của bác. Căn nhà là tài sản lớn phấn đấu bao nhiêu năm mới mua được nên không thể tuỳ tiện được. Không chỉ có mỗi mình bác sống trong đó mà tất cả các thành viên khác trong gia đình cùng sống trong đó nên có thể bác không kiêng nhưng biết đâu vợ con bác kiêng kỵ thì sao? Nếu có xảy ra vấn đề gì như tai nạn, ốm đau liệu có ai lăn tăn về nó không? Căn hộ có tầm nhìn đẹp, thoáng mát thì tất cả các thành viên trong gia đình sẽ có tâm lý thoải mái và sức khoẻ tốt chứ không phải là chỉ để chiều về ra hành lang hút thuốc. Tuỳ vào tài chính mà mình lựa chọn cho phù hợp nhưng cá nhân em thấy nếu cố lên một chút mà có căn hộ đẹp thì vẫn tốt hơn vì mình đã mua là rất khó thay đổi vì không phải ai cũng có điều kiện để đổi nhà.

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn

Em chưa đồng ý với cụ lắm. Vì bản chất phong thuỷ là nguồn năng lượng vào nhà. Như nhà đất thì năng lượng chỉ có thể vào nhà theo hướng cửa ra vào. Còn chung cư thì chủ yếu là theo hướng ban công. Chứ cửa chung cư thì gần như rất ít năng lượng ra vào. ( thậm chí ít hơn cửa sổ). Nên xem phong thuỷ chung cư thường em hay tư vấn mọi người mua theo hướng ban công. Tất nhiên nhiều khi phong thuỷ thua “giá cả” nên e ko bàn ^^ cứ Đông, Đông Nam, Nam kiểu j cũng đắt hơn. Cứ tầng 15-20 kiểu j cũng đắt hihi

tieunhupha

Xe điện
Các cụ search trên mạng sẽ thấy căn ban công hướng Tây Bắc, Tây, Đông Bắc thì tuổi nào cũng cực tốt nhé. Tìm hiểu thêm chút thì đây là 2 hướng nắng lớn nhất, Tây Bắc ở Hn còn bị mưa từ Ba Vì hướng vào nên hắt mưa, Đông Bắc thì gió mùa. Hóa ra đội bds đã rào trước các thông tin này để ai ko mua được nhà hướng nam thì cũng có chút tự an ủi.

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Các cụ search trên mạng sẽ thấy căn ban công hướng Tây Bắc, Tây, Đông Bắc thì tuổi nào cũng cực tốt nhé. Tìm hiểu thêm chút thì đây là 2 hướng nắng lớn nhất, Tây Bắc ở Hn còn bị mưa từ Ba Vì hướng vào nên hắt mưa, Đông Bắc thì gió mùa. Hóa ra đội bds đã rào trước các thông tin này để ai ko mua được nhà hướng nam thì cũng có chút tự an ủi.
Sao Tây Bắc, Tây, Đông Bắc tuổi nào cũng cực hợp hả cụ?

chanquayxoan

Xe buýt
Thì thế mới có câu chuyện hài. Nhà hướng Nam, Đông Nam mấy thằng ngu mua hết sạch trc. Hướng Tây, Tây Bắc ít cao nhân mua quá , anh mới cho mấy cái máy xúc đào hồ ở hướng nóng này. Đội sale BĐS rêu rao hướng Tây chiều ngắm hoàng hôn trên hồ thì tuyệt đỉnh, chả bao lâu sau căn hướng Tây còn đắt hơn Đông Nam.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Mỗi người 1 quan niệm khi mua thôi cụ. Người ta nghĩ phong thủy nó là cái gì đó liên qua đến năng lượng, gió và nước thì ban công nó là nơi hứng những cái đó, cửa ra vào chung cư thì lúc nào cũng im ắng.
Người lại thích quan niệm cứ nhà là hướng cửa thì cứ cửa mà chọn :)
Cụ nào thích mua chung cư rẻ thì ban công Tây mà chọn.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
em xin góp ý các cụ thế này, nhiều cụ khi mua nhà đều không thích ban công hướng nắng, cảm thấy nóng, thích hướng đông nam hơn, nhưng em xin thưa ạ, hướng nắng, các cụ phơi quần áo nó mới tốt, muốn trồng cây, hoa, không có nắng cây không phát triển đẹp được, còn nóng thì nhà cụ nào cũng có rèm, có thể dán phim cách nhiệt, có điều hòa, vậy thì sợ gì nóng ạ, nóng có thể khắc phục, nhưng nhà không có nắng thì không thể khắc phục được đâu ạ, vì vậy cứ ban công hướng tây mà mua ạ, vừa rẻ, vừa có nắng.
Ban công hướng Tây trồng cây cực kỳ dễ chết cụ nhé. Nhất là ban công nhà chung cư cao tầng, nắng rất gắt. Nhà em hướng Tây Bắc, trồng cây thì phải lựa cây chịu dc nắng, nhưng mặt cây hướng ra ngoài đều bị cháy nắng. Nhà có hướng Đông Nam vẫn là max nhất rồi cụ, Mát mẻ, thoáng đãng

Translator83

Xe buýt
Em cũng mua căn ban công Đông Nam và rất hài lòng mặc dù hướng không hợp lắm: cây cối trồng không bị cháy khô bao giờ, nhà thoáng gió mát ở mọi cửa, lô gia, nhà nhanh khô ráo, đúng là chỉ có nắng chút vào trưa, ngày nóng nhất ở Hà Nội mà khách vào cũng khen nhà mát chưa bật quạt mà không đổ mồ hôi
nhà em có 4 căn chung cư, chả có căn nào ban công ko phải đông nam, vì hướng khác em ko mua cho nhanh

tieunhupha

Xe điện
Sao Tây Bắc, Tây, Đông Bắc tuổi nào cũng cực hợp hả cụ?
Mấy hướng lần lượt bị mưa hắt, nắng chiều, gió mùa nên ở khá khó chịu, cđt bơm tiền để chế ra các "lợi ích" vô hình và giảm giá để đẩy hàng cụ ạ.

lovecm

Xe hơi
Website
Housee.vn
Mấy hướng lần lượt bị mưa hắt, nắng chiều, gió mùa nên ở khá khó chịu, cđt bơm tiền để chế ra các "lợi ích" vô hình và giảm giá để đẩy hàng cụ ạ.
không đúng lắm cụ ạ. em ở chung cư 15 năm chuyển 2 nhà rồi em thấy nhà em hướng ban công Đông Nam gió chiều mát lắm. còn căn đầu tiên hướng tây bắc buổi chiều tối thật kinh khủng. điều hoà ko lại đc ạ. về địa lý mà nói thì gió biển thổi từ Đông Nam đến sẽ mang lại nhiều độ ẩm mà mát. còn gió thổi từ phía tây chủ yếu là gió khô nóng - kiểu gió Lào ấy cụ

cptu176

Xe điện
View quan trọng nhất sau đến hướng, nếu dc view hồ, công viên mà Đông Nam thì tuyệt hảo, nhưng thường rất đắt so với căn khác nhiều
Còn ĐN mà view sang nhà bên hoặc view tù túng thì em sẽ chọn hướng Tây view hồ, view thoáng; đằng nào mùa đông cũng ấm hơn
E thấy người HQ Đài Loan Nhật mua nhà VN họ thì lại thích hướng TB TN
À mà chọn theo mệnh, theo tuổi thì xem hướng cửa chính nhé cụ, đây cũng là hướng xuất hành, hướng về nhà của cụ theo đúng quan niệm về hướng cửa;
Có ai đi vào nhà qua ban công đâu =))
Hướng cửa theo phong thuỷ của chung cư là cái cửa ở dưới tầng 1 toà nhà ấy cụ ạ. Cái toà nhà chung cư nó như cái nhà ở dưới đất của mình ở có nhiều phòng ấy. Theo phong thuỷ thì cứ trong nhà đi ra cửa, khi nào chân đạp đất, đầu đội trời hướng nào thì nhà hướng đó.

tieunhupha

Xe điện
không đúng lắm cụ ạ. em ở chung cư 15 năm chuyển 2 nhà rồi em thấy nhà em hướng ban công Đông Nam gió chiều mát lắm. còn căn đầu tiên hướng tây bắc buổi chiều tối thật kinh khủng. điều hoà ko lại đc ạ. về địa lý mà nói thì gió biển thổi từ Đông Nam đến sẽ mang lại nhiều độ ẩm mà mát. còn gió thổi từ phía tây chủ yếu là gió khô nóng - kiểu gió Lào ấy cụ
Em nói về 3 hướng Tây, Tây Bắc, Đông Bắc ko hay ho lắm thôi mà cụ. Còn gió Đông Nam là loại gió mà ai cũng mong nhà được nó lùa vào mà.

TsarPutin

Xe tăng
Hướng cửa theo phong thuỷ của chung cư là cái cửa ở dưới tầng 1 toà nhà ấy cụ ạ. Cái toà nhà chung cư nó như cái nhà ở dưới đất của mình ở có nhiều phòng ấy. Theo phong thuỷ thì cứ trong nhà đi ra cửa, khi nào chân đạp đất, đầu đội trời hướng nào thì nhà hướng đó.
cụ nhầm rồi, chọn hướng theo cửa chính căn cụ mua là chính xác nhất; đừng nghe sale bảo chọn theo ban công hay toà chung cư;(nếu mê tín) còn e hướng nào cug dc vì e k tín lắm miễn là view thoáng và giá hợp lý;
còn tư duy chọn theo lô đất thì kể cả khu đô thị mới liền kề, cụ cũng phải chọn theo hướng đi vào lô đất đó

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
cụ nhầm rồi, chọn hướng theo cửa chính căn cụ mua là chính xác nhất; đừng nghe sale bảo chọn theo ban công hay toà chung cư;(nếu mê tín) còn e hướng nào cug dc vì e k tín lắm miễn là view thoáng và giá hợp lý;
còn tư duy chọn theo lô đất thì kể cả khu đô thị mới liền kề, cụ cũng phải chọn theo hướng đi vào lô đất đó
Tâm linh thì mỗi người một quan niệm mà cụ. Khó nói, khó thay đổi lắm

cuchuoi0509

Xe tăng
các cụ cứ nói hướng tòa nhà với hướng lô đất, vậy lô chung cư nhà em 3 mặt đường, chung cư 2 bên 2 sảnh vào đối diện nhau thì biết chọn hướng nào :))