[Funland] Một thời thơ ấu với văn học Xô Viết

Teen

Xe điện
Em nhớ còn có thớt gì đó...Review sách hay...lội qua từng ý trang cũng chỉ toàn sách cũ...hồi tưởng, đâu khác thể loại self help bh là bao :)

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm trước lang thang ở tiệm sách cũ, em lượm được cuốn này

atk234

Xe tăng
Trời ơi! thế mà e k biết thông tin để tới tìm lại tuoir thơ.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Em mù chữ nên chỉ tuyền xem tranh ảnh trong tạp chí Khu đốt nhích, sách tranh của Aivazovky, Levitan, Repin... :D

Tống lên

Xe hơi
Văn học Nga chiếm đến 3/4 lượng sách truyện hồi trẻ em đã đọc.Em chưa thấy các cụ liệt kê :
- Người con gái viên đại uý của Puskin
- Thuyền trưởng và đại uý.
- Ngừoi cá
Nhưng em chỉ được đọc :Mít đặc ở xứ mặt trời ( không phải : Cuộc pl của Mít đặc và các bạn)

Vulcan V70

Xe trâu
Em mù chữ nên chỉ tuyền xem tranh ảnh trong tạp chí Khu đốt nhích, sách tranh của Aivazovky, Levitan, Repin... :D

Nhớn lên tí Lão có thích xem ảnh không?
Mà thời Liên Xô chả có ảnh loại nghệ thuật play lão nhỉ?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nhớn lên tí Lão có thích xem ảnh không?
Mà thời Liên Xô chả có ảnh loại nghệ thuật play lão nhỉ?
Liên xô xưa có cái tạp chí Photo in giấy đen xì :D
Play Liên xô thời em chửa coá thấy :D
Lão chuộng cái thể loại ảnh nghệ thuật í ah ???
:)) :)) :))

fromantoan

Xe tăng
Kể thêm một số quyển hầu các kụ
Piốt Đại đế (em thích hơn Chiến tranh và Hòa bình)
Chiếc khuy đồng
Tuyển tập Tchekhov
Một chuyện ở Irkust (kịch)
Vịnh *** đen
Con tàu trắng
Vùng đất Xan-nhi-cốp
Tính cách Nga
Cậu bé kỳ quặc lớp 5B

Nếu đọc kỹ trong một số truyện đã có một vài chi tiết phê phán hài hước, vd:
- Mít đặc cùng các bạn: thi sĩ Hoa giấy làm thơ xong còn được tung hô hơn cả đội Biết tuốt, Mít đặc đi phiêu lưu.
- Cậu bé kỳ quặc lớp 5B: bênh thành tích, thể thao chỉ dành cho ai có khả năng đạt thành tích thi quốc tế, không dành cho quần chúng nhân dân.
Thơ của Mít đặc cũng hay đấy chứ, rất gần gũi với đời thường:

Một hôm đi dạo bên bờ suối
Biết tuốt nhảy qua con cá chuối

Dưới gối cậu Ngộ nhỡ
Có cái bánh nhân mỡ

Nhanh nhảu đói thật tội
Nuốt chửng bàn là nguội

Công nhận dịch và chuyển thể tác phẩm từ một ngôn ngữ này sang một ngôn ngữ khác của các dịch giả hồi đó hay thật.

Hồi nhỏ, em có một may mắn là bố mẹ có 1 người quen làm ở hiệu sách thành phố Hải phòng ( chỗ Nhà hát lớn, bây giờ là bán đồ linh tinh với cả đồng hồ ấy) nên cứ có sách hay hay nào là bác ấy lại báo bố mẹ để mua hoặc cho mượn nên tủ sách lúc nào cũng đầy ắp, từ truyện thiếu nhi tới người lớn. Truyện cho thiếu nhi của NXB Cầu vồng giấy trắng, bìa cứng phủ nilon, nội dung trau truốt hơn hẳn những truyện do VN in ấn, giấy đen, bìa vẽ. Đa phần các tác phẩm các cụ đưa ở trên em đều đã đọc và có ấn tượng về cái bìa sách như thế dù bao nhiêu năm rồi. Truyện viết cho thiếu nhi em bổ sung thêm mấy truyện của NXB Cầu vồng bìa đẹp mà tủ sách cũ nhà em vẫn còn, đó là Ở xứ cỏ rậm (truyện viễn tưởng viết về ông giáo sư uống thuốc biến thành tí hon, truyện motip tương tự là Cuộc phiêu lưu của Karik và Valia nhưng giấy đen), Coxchia lùn, chú bé Mi sơ ca ( viết về các thanh niên lao động học tập làm việc trong chế độ XHCN), Cây xanh rì rào. Ngoài ra với sách bìa thường do NXB VN phát hành, hồi đó rất say mê là Trên sa mạc và trong rừng thẳm của nhà văn Ba lan, Đảo giấu vàng ( không phải cướp biển nhé), 1 cuốn cũng là cuộc phiêu lưu của 2 chú bé mà giờ em quên tên rồi , chỉ nhớ khi lạc vào trong 1 sa mạc ăn nhầm quả xương rồng nên người nọ bị đổi vai cho người kia rồi đánh nhau với lũ sói được nhân cách hóa, Chú bé có tài mở khóa ( hồi đó đọc về Quảng ninh và vịnh Bái tử Long chỉ ước mơ được ra đó 1 lần, trong truyện có nhân vật Cóc vàng là điệp viên nằm vùng của TQ), Người tàng hình của tác giả người Anh, Hòn đảo huyền bí kể về các phát minh khoa học kĩ thuật...

fromantoan

Xe tăng

Nhà em có cuốn truyện kể về tiểu sử hoa sĩ Lê vi tan kèm theo các tranh trong đó, hồi đó đọc thì ít nhưng chủ yếu là xem tranh sao mà thấy đẹp và gợi nhiều cảm xúc đến thế, trong đó không phải bức Mùa thu vàng là em thích nhất đâu, bức Nơi bình yên vĩnh hằng vẽ nhà thờ trên đảo giữa sông mới là bức đem nhiều cảm xúc cho em. Và hội họa trong em chính là những bức vẽ tả thực của Levitan chứ em không hạp với các phong cách trường phái siêu thực hoặc ấn tượng sau này.

MDPlaza2

Xe hơi
Cụ nào đã đọc quyển "Những ngọn cờ trên tháp" chưa? Trước em cũng rất ấn tượng với quyển ấy vì sách đẹp, với vài quyển truyện nữa ngoài các quyển các cụ đã kể, nhưng quên tên rồi

Nha Trang@

Xe điện
Sách Nga em đọc khá nhiều nhưng thích nhất vẫn là cuốn “Những người đang sống và những người đã chết” của nhà văn Simonov. Tác phẩm miêu tả khá chân thật về cuộc chiến tranh vệ quốc vĩ đại của Nga.
En ơi đợi anh về
Đợi anh hoài em nhé!
...
Vì sao anh chẳng chết?
Nào bao giờ ai biết,
Có gì đâu em ơi!
Bởi vì không ai người
Biết như em chờ đợi!

114hangbong

Xe cút kít
Các cụ kể gần hết rồi, em thêm quyển Những cuộc phiêu lưu của Xe-muy-en Pinh của tác giả Xéc-gây Bê-li-a-ép. Em đọc rách cả gáy truyện ra rồi đi kiếm ống nước về mắc đầy đầu giường giả vờ làm phòng thí nghiệm giống trong truyện.
Còn truyện Nơi đây bình minh yên tĩnh có cụ trên liệt kê thì được chia ra làm nhiều kỳ đăng trong tạp chí Phụ nữ Xô viết. Toàn nói về tiểu đội nữ đóng ở vùng đầm lầy để chiến đấu với phát xít Đức nhưng đất nước con người tả rất hay.
Hồi bé ấy em cung đọc Lớp 9Chuỗi hạt hổ phách tả về các thiếu nữ Nga ở trung học và tốt nghiệp, em hay bắt chước nên toàn bị các bạn chê là điệu nhất lớp . Hi..hi... =))

114hangbong

Xe cút kít
Sau này có con thì em tìm cách in cho chúng nó quyển Thuyền trưởng đơn vị, người đeo mặt nạ đen ở nước An giép...,
Truyện đọc từ bé mà lớn lên vẫn nhớ như in ý.

x2bx2

Xe buýt
Sách Liên Xô rất đẹp, in trên giấy trắng, bìa cứng, in màu nhiều,
Em đã đọc các tác phẩm sau:
1. Kiến và chim Bồ Câu
2. Đất vỡ hoang
3. Sợi chỉ mỏng manh
4. Bột mỳ vĩnh cửu
5. Sirbiri
6. Chuyện phiêu lưu của Mít Đặc và các bạn
7. Giamylia, chuyện núi đồi và thảo nguyên
...và vài cuốn nữa

Các sách kỹ thuật, từ điển, học tiếng Nga hồi ấy in đều đẹp ...
Nhà cháu lớn lên trong thời bao cấp nên truyện dịch chủ yếu từ LX & các nước XHCN. Văn học LX thì nhà cháu đọc đc các cuốn kinh điển như: Thép đã tôi thế đấy, Chiến tranh đã bắt đầu như thế, Ban trưa ở phía mặt trời, Ngọn cờ trên đỉnh tháp, 17 khoảnh khắc của mùa xuân, TASS đc quyền tuyên bố, Tội ác & trừng phạt, Sông Đông êm đềm, Sợi chỉ mỏng manh, Ông già Khốt ta bit, Tháng Tám năm bốn tư, Cây số 19, Nam tước Phôn Gôn rinh (tác phẩm này nhà cháu có hẳn 2 bộ vì đọc hay quá, đọc riết sợ nát thì có sách dự phòng mà đọc:))) và nhiều cuốn nữa ko nhớ tên (do lúc xưa hay chui vào Thư viện, mượn hết cuốn này đến cuốn kia nên ko nhớ nổi tên).
Rất vui vì trong OF vẫn nhiều cụ cùng niềm đam mê, nhất là ~ cuốn đã lưu lại cả 1 miền ký ức.
Cám ơn các cụ, em cũng xin góp một vài chia sẻ cảm nhận về Sông Đông Êm Đềm.
Bên cạnh các tác phẩm viết cho thiếu nhi thì các tác phẩm văn học Xô Viết thời kỳ đó xuất bản ở VN thường tập trung nhiều vào các đề tài Cách Mạng, Vệ Quốc và xây dựng CNXH. Ta thường gặp trong các tác phẩm văn học và nghệ thuật Xô Viết nói chung các hình tượng về chủ nghĩa anh hùng cách mạng. Khi đọc xong tác phẩm ta thường có sự liên tưởng tự nhiên tới những gì đất nước ta cũng đã và đang trải qua, cũng là chiến tranh, đánh đổ cái cũ, xây dựng cuộc sống mới... mọi thứ rất gần gũi và có giá trị cổ vũ lớn lao về tinh thần cho người đọc.
Song cuốn Sông Đông Êm Đềm thì lại khác rất nhiều, tác phẩm sử dụng các sự kiện lịch sử có thật làm nền để viết về số phận của một con người, và trong số phận của con người này ta lại nhận thấy đó chính là số phận của một vùng đất, và vùng đất tưởng như toàn những loại hư hỏng này lại gói trong đó rất nhiều những biến động lịch sử gắn liền với số phận của đất nước Nga và những giá trị Nga. Mỗi người đọc có thể có cách nhìn khác về tác phẩm vì nó rất đồ sộ về nội dung, các tuyến nhân vật, khung thời gian, các tình tiết - nhưng rất dễ nhận thấy trong tác phẩm có một sợi dây vô hình kết nối quá khứ tới hiện tại mà các sự kiện dù xấu hay đẹp thì cũng không thể bóc tách hay vứt bỏ nó khỏi lịch sử khách quan bằng ý chí chủ quan.
Cuốn này là tác phẩm chính để xét giải Nobel văn học cho Solokhov. Khi diễn tả các sự kiện liên quan đến chính trị hay bạo lực cách mạng, nếu tác giả viết lỏng hơn một chút thì rất có thể sách sẽ không thể được xuất bản ở Liên Xô, còn nếu viết chặt hơn một chút thì rất có thể nó sẽ bị xếp vào loại tác phẩm tuyên truyền và không thể có cơ hội để nhận giải Nobel. Sách viết vừa đủ để nó được ghi nhận ở "mọi phía" nhưng không khuôn mẫu và nhàm chán.
Em có xem phần chuyển thể thành phim nhưng thấy không thích lắm và cũng không xem hết, hình như khi chuyển thể thành phim người ta đã bỏ đi phần mở đầu của truyện về gốc gác của nhân vật chính là anh chàng Grigory, vốn mang trong mình một phần dòng máu Thổ Nhĩ Kỳ. Theo em thì chi tiết này nhỏ nhưng là nét vẽ đầu tiên để truyện khơi về lịch sử một nước Nga vĩ đại không thể đứng bên lề trong quá trình phát triển của lịch sử loài người.

Jadus

Xe đạp
Có lẽ ấn tượng nhất với em là sách đẹp quá, trình bày bên trong cũng chuẩn. Ngày xưa đọc mà giờ quên gần hết, vào đây nghe các cụ nhắc mới nhớ ra những truyện nào đã đọc. Hôm qua về vẫn tìm lại đc cuốn “Đaghextan của tôi” năm 84 :D

giradeo

Xe tải
Sau này có con thì em tìm cách in cho chúng nó quyển Thuyền trưởng đơn vị, người đeo mặt nạ đen ở nước An giép...,
Truyện đọc từ bé mà lớn lên vẫn nhớ như in ý.
Nếu bác không quá cầu kỳ thì tiki đang bán cả bộ do NXB Kim Đồng in lại.
Em cũng đã làm 1 bộ dù đã có 1 bộ cũ, 1 bộ của NXB Trẻ

Vulq71

Xe container
Hay thì cũng có hay bởi nó gắn với 1 quãng thời gian khó của cả 1 thế hệ. Chứ bảo hay lắm lắm thì cũng là nói quá lên thôi. Giờ đưa văn học với điện ảnh Nga cho bọn trẻ bây giờ thì...

Big Bang

Xe điện
Taratbumba toàn tả cảnh đánh nhau của quân Cô dắc, máu me khiếp lắm :-s
Nhưng xem cuốn này mới thấy, con người ta đánh nhau đôi khi chỉ vì buồn, không có việc gì làm chứ cũng chẳng cao siêu gì.

Big Bang

Xe điện
Em nhớ đọc cuốn này ở thư viện Hà Nội, bây giờ không biết còn lưu bản không nữa cụ.

Cảm ơn Cụ, nhìn bìa cháu nhớ đã đọc cuốn này rồi. Vậy mà giờ không còn nhớ nội dung nữa.