Một năm:50% đưa Con lên Núi ,50% "theo" Vợ xuống Biển. (Thớt 18--)

comlangtri

Xe tải
em thích cách hành văn của cụ quá , anh đẹp cụ lại là người đi nhiều ,hay quá .

giaophuong

Xe điện
Cụ Thành,Cụ Hốc ,Cụ Trĩ : Cám ơn các Cụ nhiều ,em sẽ cố gắng làm các Cụ vui.

giaophuong

Xe điện
Có một cái hố nước cạn như thế này ,ở ta thì đơn giản chỉ là cái hố ,nhưng cái hố nước này mà rơi vào ngành Du lịch của các nước khác thì nó sẽ là : Giếng Thần của Người Cổ hoặc Thần linh,Du khách sẽ ào ào tới xem và thi nhau ném xuống đây những đồng tiền ( có thể lên tới hàng Triệu USD/năm).

Đi bộ cũng khá mỏi rồi ,về thôi ,Con gái .

Thì xuống suối ,khí hậu trong lành ,ai cũng thấy tâm hồn sảng khoái.

Sapa còn chút hoang sơ(hay Ta chưa biết làm Du lịch?) nhưng chắc chắn ở nước ngoài ,Du khách muốn trải nghiệm như này là không thể.

giaophuong

Xe điện
Cô bé Thụy Điển này hỏi em:Chúng ta đang đứng ở Thác Bạc ,sao gọi là Thác mà không có nước ? -Ô ,mày không biết à ? Ở VN có cái gọi là Chim và x.. nhưng cũng đâu có biết bay. Đúng là Tây ,ngô nghê thật....thế mà cũng hỏi.( Hình như em giải thích ,nó hiểu ,nên giang cánh bay thay cho ..cái kia)

Con Gái em cũng hỏi như cô Tây,nhưng với Bé thì em không thể trả lời như thế được,mà là :mùa này ít mưa nên trên núi không có nước Con Gái ạ.-Thế hả Bố ,Thác mà có nhiều nước chắc đẹp lắm Bố nhỉ.

vumanhduy

Xe tăng
Bé gái nhà cụ xinh quá
Chuyện bác kể về cô gái từa tựa như chuyện của bác nhỉ
Chưa bao giờ em có cái cảm giác lạnh , lạnh mà ngọt buốt như ở Mẫu Sơn,rất tiếc ,nhiệt độ chưa xuống âm nên chưa có tuyết ,lạ cái nhưng cái Lạnh vẫn đủ để mọi người sướng và thưởng thức.

Quả thật,con người cũng dễ thích nghi ,và thích nghi nhanh chóng...Ở HN ,khi nhiệt độ xuống 10 độ là trẻ con Tiểu học (có bé nhà em) được nghỉ học..Mà giờ đây ,Bé con đang đứng trên đỉnh Mẫu Sơn ,giữa Trời lộng gió ,trong cái thời tiết giá lạnh(nhưng khô ráo) là 1 độ C thì vẫn cảm thấy "vô tư".

"Con gái nhìn kia kìa, Non sông gấm vóc của VN là đây ,yêu Tổ Quốc ,Yêu Đồng bào là đây...nhưng trước tiên ,Con phải yêu Ông Bà,Cha Mẹ đã ,đúng không ,Con gái?" "Dạ ,vâng ạ"

Trong lúc Con gái lạnh quá ,về phòng,đứng một mình trên đỉnh Mẫu Sơn...Một cảm giác nhỏ bé ,yếu ớt xen lẫn ăn năn những gì trong quá khứ ùa về..thế mới hiểu tại sao các Tu viện hày Chùa Chiền...lại hay được xây trên đỉnh núi.Phải chăng ,trước sự hùng vĩ ,thanh tịnh của địa hình, con người thường giảm bớt những suy nghĩ mưu mô ,ác độc và hướng thiện:

Hồi đó ,em công tác tại Tuy Hòa (Phú Yên)..ở đường Trần Hưng Đạo có một quán chè rất đông khách ,đặc biệt là khách nam(thế mới lạ), đơn giản thôi vì Chủ kiêm người bán Chè là hai chị em ,đều trẻ và chưa chồng ,đặc biệt cô em ,rất cao ,xinh đẹp ,có lẽ là xinh nhất Tuy Hòa lúc đó.Rất nhiều chàng trai đến đó và muốn được lọt vào mắt người đẹp ,được cô em trao nụ cười và ánh mắt là đã thấy Hạnh phúc cả ngày...Tuy nhiên ,hình như cô bé ấy chỉ có cảm tình với một Thầy giáo trẻ trường SP ,người Bắc,thỉnh thoảng đi chiếc xe cuộc (xe đạp đua,là mốt lúc ấy) màu xanh đến ăn chè (chắc chỉ là cái cớ).Rồi một buổi chiều ,quán vắng khách (đúng ra là chưa đến giờ đông khách)..cậu thanh niên mới "vô tình" hỏi :Tối nay mình đi chơi nhé? Cô bé ngước cặp mắt ,có cái đuôi mắt và hàng mi cong ,dài..nhìn chàng trai như muốn hỏi:thật sao?.Với bản tính khá "lanh" trong các tình huống như vậy ,chàng trai tấn công luôn :mình xuống Biển hay lên Núi Nhạn?(Từ Quán Chè xuống biển là 3km,lên núi Nhạn thì đi bộ cũng đươc)- "Tùy anh ạ." Ôi ,trời ơi..từ lúc từ Hàng chè về ,cậu thanh niên thấy cuộc sống như tràn ngập màu hồng ,dù bữa cơm tập thể dành cho Giáo vên chiều hôm đó chỉ có canh lõng bõng và con cá khô cứng như cục sắt mà cậu vẫn thấy ngon như ăn Tiệc....Rồi trên đỉnh Núi Nhạn ,ngồi trên bậc thềm Tháp Chàm chỉ có đôi Nam ,Nữ ..trong một không gian vắng lặng ,tràn ngập ánh trăng (lạ quá ,lại là đêm sáng Trăng)..Dưới ánh sáng dìu dịu ,cô gái như một Nàng Tiên ,trong trắng ,ngọc ngà,thoang thoảng mùi hương Canmay (lúc đó xà bông Lux và Canmay chỉ nhà khá giả mới dám dùng), những chiếc lông tơ trên khuôn mặt và cánh tay cô gái như có sự hấp dẫn và kích thích kỳ lạ.......
Rồi chàng trai có quyết định trở về HN ,ngày trở về với Bố ,Mẹ..chàng thanh niên Bắc Kỳ lặng lẽ lên tàu..không một lời từ biệt cô gái..Sau này nghe mấy anh bạn GV cùng phòng nói lại ,cô gái đó rất buồn..và hình như bây giờ đang định cư ở Mỹ hay Canada gì đó.....Buồn nhỉ.

giaophuong

Xe điện
Đường lên núi Hàm Rồng ,Sương mù đặc quánh ,thật ấn tượng.

Mọi cảnh vật trở nên mờ ảo ,ẩn hiện ,cho ta cảm giác khám phá theo từng bước chân.

Rất tiếc ở ta không có những Bộ phim Giả tưởng ,nếu có ,đây sẽ là phim trường tuyệt vời.

Mùa xuân Sapa cho ta cảm giác mênh mang ,lạ lùng.. như trong Chuyện Cổ tích.

Một không gian tràn đầy hương Hoa ,mênh mang Sương phủ trên Núi cao.

giaophuong

Xe điện
Xem các tiết mục Múa ,Hát của các Tộc người thiểu số trên núi cao cũng đem lại cho Du khách nhiều thú vị.

Trong không gian bao la ,sương giăng...những âm thanh làn điệu HMong ,Thái ,Mường ,Tày...như hòa quyện với Thiên nhiên ,tạo lên bản Hòa âm tuyệt tác..

Mỗi khi Xuân về ,dù là người dân tộc thiểu số nào trên đất nước Việt Nam ,đều mong muốn Gia đình mình ,Họ hàng mình ,Đất nước mình... Ấm no ,Hạnh phúc.

Muốn Đất nước Thái bình ,Hùng mạnh..thì hãy làm cho mỗi người dânTự do ,Hạnh phúc ..bởi "Dân có giàu thì Nước mới mạnh"..Con gái tôi thì đâu cần biết điều đó.Lớn lên Con sẽ hiểu ,Con nhỉ.

gafquef

Xe tăng
Khà khà khà, cụ Giáo thế là hơi ác đấy nhé, cứ tưởng cô gái bán chè là mẹ của con gái cụ chứ, nào ngờ h lại ở Mỹ....

kentdju

Xe điện
Con gái cụ Giáo xinh quá, ít nữa tha hồ mà uống rượu

KafeDel

Xe tăng
Khà khà khà, cụ Giáo thế là hơi ác đấy nhé, cứ tưởng cô gái bán chè là mẹ của con gái cụ chứ, nào ngờ h lại ở Mỹ....
Nhìn con gái cụ Giáo thì Mẹ con gái cụ Giáo còn xinh hơn cô gái bán chè chứ cụ. Cụ ý ăn xong để cho Mỹ đổ vỏ... ;))

giaophuong

Xe điện
Nhìn con gái cụ Giáo thì Mẹ con gái cụ Giáo còn xinh hơn cô gái bán chè chứ cụ. Cụ ý ăn xong để cho Mỹ đổ vỏ... ;))
Cụ này ,để em xem Tư tưởng của Cụ nhé :
"Ăn" :quá hiện đại."Đổ vỏ" :quá cổ hủ ,lạc hậu.Tư tưởng của Cụ là vừa Hiện đại vừa Lạc hậu,hay còn gọi là "nửa tỉnh ,nửa quê" ,hehe.Làm gì có ai "ăn" và càng làm gì có ai "đổ vỏ"...

giaophuong

Xe điện
Cụ Gà,Cụ Kèn: Thanks Các Cụ ,uống rượu nhiều không tốt...Nhưng có điều ,em biết, 12 năm nữa ,Cháu chí ít là HHVN,thật đấy ,vì cháu có đủ các phẩm chất của HH...em chém tí(nhưng sẽ là sự thật} hehe.

Vietinco

Xe tăng
Sao cũng cùng tên , cùng vần ương ương mà sao văn em kém thế nhỉ ? Cụ giaophuong ơi ???~X(

À mà thác tình yêu nó phải nhiều nước như này mới thể hiện được tình yêu mãnh liệt nhé

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Ô ,bây giờ nó phá cái hàng rào hay sao ấy nhỉ ,hay mình không để ý."Tình yêu" nhiều nước ào ào ,thích nhỉ.

thietkeinan

Xe buýt
Cụ Gà,Cụ Kèn: Thanks Các Cụ ,uống rượu nhiều không tốt...Nhưng có điều ,em biết, 12 năm nữa ,Cháu chí ít là HHVN,thật đấy ,vì cháu có đủ các phẩm chất của HH...em chém tí(nhưng sẽ là sự thật} hehe.
Em ứ tin

Why_Me

Xe buýt
Văn của cụ hay quá, đưa đẩy người đọc. Thỉng thoảng minh họa bằng cô con gái xinh xắn quá. Trông yêu thế.

xe vợ mua

Xe tăng
Đọc bài của Cụ Giáo mà em thấy tê hết cả người, bài này em phải cho f1 nhà em xem mới đc, thank cụ giáo