Một năm:50% đưa Con lên Núi ,50% "theo" Vợ xuống Biển. (Thớt 18--)

Kiều Oanh

Xe tải
Cháu thích bài của cụ quá ạ! Độc thấy sướng.

Lx2009

Xe buýt
Thớt của cụ hot quá. Ảnh vừa đẹp mà lời văn hóm hỉnh, em mời cụ 1 ly

minhmo

Xe cút kít
Em nghĩ những câu chuyện đưa lên Of của chúng ta đều là fun cả. Các cụ nào không thấy vui thì đừng xem nữa. Không bắt buộc phải hằn học, soi mói , làm mất niềm vui của mọi người tham gia diễn đàn.

giaophuong

Xe điện
Trong một giờ dạy Sử ở THPT Đà Nẵng ,có chuyên viên Sở GD dự ,cô giáo gọi học sinh lên kiểm tra bài cũ ,với câu hỏi :" Em hãy cho biết kết quả và ý nghĩa của Cuộc kháng chiến chống quân xâm lược nhà Minh ?" Một h/s hùng hồn trả lời :" Trước sự tấn công như vũ bão của Lê Lợi (giỏi ,biết chống Minh là Lê Lợi -Các CB Sở GD gật gù :đấy,thế mà cứ bảo HS bây giờ dốt Sử..) ,quân giặc bối rối chạy thoát thân,riêng Liễu Thăng bị quân ta dồn đuổi vào sân vận động (?) và chém chết tại đó ,kết quả là Cuộc kháng chiến chống Minh của ta đã thắng lợi vẻ vang..." Tất cả các giáo viên và cán bộ Sở GD dự giờ ngơ ngác nhìn nhau ,chẳng hiểu cậu h/s nói cái gì...Khốn nạn ,sau đó mới biết là ông ranh cứ tưởng cái ải Chi Lăng (ở Lạng Sơn) là cái Sân vận động Chi Lăng ở TP của ông ranh ấy ,vì chỉ nghe cô giáo nói là Liễu Thăng bị chém chết ở Chi Lăng mà, đúng quá còn gì nữa...Mà tộ sư,ông miêu tả cứ như bọn xã hội đen thanh toán lẫn nhau ở Sân vận động...Thật đau lòng..

Ải Chi Lăng là đây mới đúng ,cậu bé h/s nhé..Mà cũng phải thôi ,có khi Cô giáo cậu ta cũng chưa từng đến đây mà.

Ở các nước khác ,những Địa danh có gắn chút ít với Lịch Sử là họ tái hiện,bảo tồn hoành tráng ,bài bản và ý nghĩa lắm.,thậm chí còn dựng lại cả Chiến trường có Ngựa phi ,cung tên ,đầu rơi ,máu chảy ...như thật.Còn ta ,có vẻ còn sơ sài nhỉ.

Nghe con gái hỏi :"Bố ơi ,"Ải" là gì hả Bố?" mới hiểu rằng ,đâu phải h/s ,thậm chí kể cả người lớn đâu đã biết "Ải" là gì,thảo nào cậu bé h/s Đà Nẵng không nhầm lẫn mới là lạ.."con gái cứ chụp ảnh đi ,rồi lên xe Bố sẽ nói cho con biết về trận đánh đầy oai hùng của Dân tộc ta ,con nhé.."- "Bố ơi ,thế "Dân tộc" là cái gì hả bố ? " hehe ,"Dân tộc là cái ..Lên xe mau ,lạnh quá" .Bó tay.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

minhmo

Xe cút kít
Trong một giờ dạy Sử ở THPT Đà Nẵng ,có chuyên viên Sở GD dự ,cô giáo gọi học sinh lên kiểm tra bài cũ ,với câu hỏi :" Em hãy cho biết kết quả và ý nghĩa của Cuộc kháng chiến chống quân xâm lược nhà Minh ?" Một h/s hùng hồn trả lời :" Trước sự tấn công như vũ bão của Lê Lợi (giỏi ,biết chống Minh là Lê Lợi -Các CB Sở GD gật gù :đấy,thế mà cứ bảo HS bây giờ dốt Sử..) ,quân giặc bối rối chạy thoát thân,riêng Liễu Thăng bị quân ta dồn đuổi vào sân vận động (?) và chém chết tại đó ,kết quả là Cuộc kháng chiến chống Minh của ta đã thắng lợi vẻ vang..." Tất cả các giáo viên và cán bộ Sở GD dự giờ ngơ ngác nhìn nhau ,chẳng hiểu cậu h/s nói cái gì...Khốn nạn ,sau đó mới biết là ông ranh cứ tưởng cái ải Chi Lăng (ở Lạng Sơn) là cái Sân vận động Chi Lăng ở TP của ông ranh ấy ,vì chỉ nghe cô giáo nói là Liễu Thăng bị chém chết ở Chi Lăng mà, đúng quá còn gì nữa...Mà tộ sư,ông miêu tả cứ như bọn xã hội đen thanh toán lẫn nhau ở Sân vận động...Thật đau lòng..

Ải Chi Lăng là đây mới đúng ,cậu bé h/s nhé..Mà cũng phải thôi ,có khi Cô giáo cậu ta cũng chưa từng đến đây mà.

Vỡ bụng với chuyện của cụ Giáo.
Thưa cụ ải Chi Lăng ở trên đường 1 cũ cơ ạ. Chỗ cụ chụp ảnh lùi lại khoảng 800m có đường rẽ trái, theo hướng đi từ HN - LS. Chỗ đấy mới là cửa ải Chi Lăng mà Liễu Thăng bì dồn vào góc sân vận động:D. Ở đấy gần ngay núi mặt quỷ, nên còn gọi là quỷ môn quan thì phải. Khi nâng cấp đường QL 1A mới thì nắn đường ra ngoài thì mới sinh ra cái cầu cụ đang chụp ảnh, cái núi sát đường có biển nhỏ ghi Ải Chi Lăng là hàng nhái ạ.

giaophuong

Xe điện
Đi Lạng Sơn ,Mẫu Sơn về chưa được bao lâu ,một hôm ,trước khi ngủ ,Con gái bỗng hỏi : Bố ơi trên Mẫu Sơn sao lạnh thế hả Bố ? Mà sao trên đó cùng là Việt nam như ở Hà Nội mà quá lạnh so với HN? Ngày xưa ,hồi em học cấp 2 ,may mà cô giáo dạy Địa ,(em nhớ cô đó xinh lắm ,như Tây ,em là trẻ con mà còn thích cô ấy) không ốm ,không nghỉ buổi nào nên trình môn Địa của em cũng khá ,em giải thích aa ,bb,cc ..một tí tẹo rồi lại hứa : hôm trước Bố Con mình đi lên miền bắc Tổ quốc ,theo đường Quốc lộ số 1,lần này Bố đưa con lên Sapa ,theo đường số 2 , con có thích không? -Sapa đẹp không hả Bố ? -Rất đẹp và cũng rất lạnh ,con có sợ không? -Không ạ ,con thích lắm- Vậy giờ ngủ đi,mai còn đi học - Vâng ạ ,con chúc Bố ngủ ngon - Rồi 5 phút sau đã thấy Con gái ngáy khò khò ,chắc mang cả giấc mơ Sapa vào giấc ngủ.

Và em lại thực hiện lời hứa với Con gái.Hai ngày ở Sapa là 2 ngày sương mù mịt ,không phải là Thành phố trong sương nữa mà là Chẳng thấy gì trong sương mới đúng...Cách nhau 20m đã không nhìn thấy nhau.

Trên núi Hàm Rồng.

Bé tuổi Gà (2005) nên gặp Bạn trên Núi.

giaophuong

Xe điện
Vỡ bụng với chuyện của cụ Giáo.
Thưa cụ ải Chi Lăng ở trên đường 1 cũ cơ ạ. Chỗ cụ chụp ảnh lùi lại khoảng 800m có đường rẽ trái, theo hướng đi từ HN - LS. Chỗ đấy mới là cửa ải Chi Lăng mà Liễu Thăng bì dồn vào góc sân vận động:D. Ở đấy gần ngay núi mặt quỷ, nên còn gọi là quỷ môn quan thì phải. Khi nâng cấp đường QL 1A mới thì nắn đường ra ngoài thì mới sinh ra cái cầu cụ đang chụp ảnh, cái núi sát đường có biển nhỏ ghi Ải Chi Lăng là hàng nhái ạ.
Rất chuẩn ạ ,ngày xưa ,em có ghé vào quán bên đường( đường 1 cũ) uống nước ,ấn tượng mãi về cô bé bán nước ,xinh gái và nói chuyện rất có duyên...

giaophuong

Xe điện
Em ở K/S này thử xem sao ,mỗi lần lên Sapa là một lần K/S khác nhau ,cũng thú vị.Em nhớ ,lâu lắm rồi ,em ở K/S gì mà mở cửa ra ,Sương bò bò dưới chân giường ,Đào tràn vào cửa sổ va bôm bốp vào Người ,nếu không để ý ,hehe.

Cái cô này ,trẻ lắm ,mới 19 tuổi ,người Thụy Điển ,sang VN du lịch cùng bạn trai ,gặp Bé nhà em ,kết lắm ,hai cô cháu nói chuyện bằng "Chân tay" mà rất vui.
Bữa sáng Bup phê ở K/S ..Cũng tàm tạm .

giaophuong

Xe điện
Dù ở đâu ,sự cởi mở của Tấm lòng cũng làm Mọi người xích lại gần nhau.

Với những người H Mông này ,gặp và giao tiếp bằng tiếng Anh với người nước ngoài là chuyện nhỏ (thế mà chúng ta cứ sợ trẻ em miền núi tái mù chữ ,hehe).

Ảnh Sapa thì nhiều lắm rồi ,em nhìn ,ngắm mấy chỗ xinh xinh thôi.

Cũng vui mắt.

Đường vào Chợ ,có khác dưới xuôi ở chỗ có Bé người H Mông.

kentdju

Xe điện
Cụ Giáo mồm mép thế này chắc hồi trẻ cũng đào hoa, đa tình phải biết:P

kentdju

Xe điện
Em "bị" dính Gien Gia truyền ,Ông già em ngoài 70 mà Gái 7x ,8x mê tít...À mà cụ bảo "hồi trẻ" thôi à ...hehe.
Thì hồi này em dự cụ bị gấu kèm chặt, đi đâu cũng có rơ - mooc:)) nên chắc là cũng bớt đi tý phải không ợ

giaophuong

Xe điện
Đã "nghiêm túc" thì ở trong hoàn cảnh nào cũng vẫn "nghiêm túc "ạ ,he.