[Funland] Một chuyến đi săn "ốc trời"

TUCSON9389

Xe điện
Cụ google đi, các món từ ốc là nguy cơ bị ung thư trực tràng. E đọc cái này sau khi a Trần Lập ra đi đấy
thế ạ, em cũng thấy dân mình ăn tạp kinh. em cũng vẫn ăn nhưng chỉ khi nào thèm quá.
em thấy cái bọn ốc nó ăn ở tầng bùn, bao nhiêu thứ nước thải lắng đọng ở ngay mặt tầng này, nên nguy cơ nhiễm độc rất cao.
chả có nhà khoa học nào có nghiên cứu xem nó như thế nào, cứ truyền thống đời trước ăn đến đời này cũng vẫn ăn tiếp

poiuy

Xe ba gác
Cứ ăn linh tinh rồi chẳng may có con cụ vít hay bác vít nó nhảy vào người thì lại thốn.

IP man

Xe lăn
E tự lý giải cho mình như này: Những con gì dưới nước (đặc biệt là nước mặn) thì đều ăn được, từ giun, sên, ốc, các thể loại.... Nhưng cũng những loại đó trên cạn thì thật sự ko nên ăn vì nó bò, ăn đất.... Vậy tại sao ta lại ăn loại đó dưới nước? vì những con dưới nước, đặc biệt là nước biển, nó sống ở môi trường nước (đặc biệt là con ở nước mặn) nên ấu trùng nó ăn hoặc ký sinh trên nó ko sống được trong môi trường nước ngọt hay môi trường thiếu nước được, nên con người ăn ko sao. Cũng như vậy, nhưng những con đó bò trên cạn thì phần lớn mọi người ko ăn vì ký sinh trùng trên những con đó sống cùng môi trường của chúng ta nên nếu ăn vào nó sẽ ký sinh vào ta luôn.
Em cũng thích các loại ốc, nhưng từ hồi ăn ốc biển quen vị đậm đà thì ăn ốc sông, hồ thấy nhạt nhẽo vãi.

nguarung

Xe điện
Vì sao người ta nói ăn ốc đầu xuân để cầu may thế các cụ? Sự tích nó thế nào, cụ nào biết xin giải thích giúp.
Em không thích ăn ốc, nhất là món bún ốc lạnh thì em chào thua luôn, nhưng vì cái niềm tin kia mà đầu xuân đi Phủ Tây Hồ hay Bia Bà em đều làm một bát bún ốc.
Em thấy có câu là: Ăn ốc nói mò.

Thanh0112

Xe đạp
Ốc này em ăn mấy lần ở Yên Thủy -Hòa Bình với mạn đầu Thanh Hóa phía giáp Hòa Bình chỗ rừng Cúc Phương đa số dân làm món này kiểu là ngâm rửa sạch rồi ướp gia vị muối bột ngọt ,sả ,ớt ,đặc biệt phải có thêm mẻ để khử nhớt...sau đó luộc với chỉ 1 chút nước bên dưới đáy xoong cho khỏi cháy ! Luộc chín tới là được! Cảm nhận của em là ốc này giòn - ngon ,uống rượu rất hợp !
Dân ở đấy người ta thích ăn cả phần ruột ( màu xanh chứa nhiều lá cây ) họ nói đó đều là các vị thuốc con ốc đã lựa chọn ăn vào,họ nói phần ruột đó tốt cho sức khỏe nhất là về hệ tiêu hóa! Em thì chịu không ăn được ruột ốc này vì em thấy đăng đắng ,chỉ ăn phần lưỡi !được cái lưỡi ốc này to ăn giòn - dai !
Nói chung ốc này giòn -ngon có dịp các cụ nên ăn !

chẳng có tên

Xe tăng
Ốc này em cũng ăn rồi! Cảm nhận của em là giòn nhưng không thơm bằng ốc mít ốc vặn hay bán ngoài quán! Cũng có thể do nhà hàng bán ốc đó pha nuóc chấm chưa ngon! Mà ốc thì chỉ ngon khi có nước mắm chấm ngon

Thanh0112

Xe đạp
nó đây ạ ! Ốc núi rừng Cúc Phương!

dongbighug

Xe buýt
Ốc núi vẫn có, nhưng còn vỏ sò, vỏ hến trong các hang động trên núi thì sao, cụ có nghĩ là bọn này sống được trên đấy?
Có cái thuyết là ...bãi biển nương dâu gì đó. Thực tế thì cách đây hơn đôi ngàn năm tý thì cái xứ Long Biên còn được gọi là Lung Uyên (nôm na là vùng rừng rậm nhiều cá sấu) nên ví dụ cái Động Người Xưa ở Cúc Phương cách đây 5 -15k niên thì em trộm nghĩ mấy cụ tổ ăn trần ở truồng rúc hang ấy ngày ngày mò ra khỏi hang mấy bước là xuống mé nước mò con cua cái hến mà húp thì cũng không phải là cái sự gì lạ cho lắm...
Thời em bé cách đây hơn ba chục niên thi thoảng rúc cây rơm ngủ quên trong ổ đêm còn dậy xem người lớn bẫy cáo vào bắt gà ở làng là bình thường. H thì toàn bê tông đến con cá săn sắt còn khó thấy chứ nói gì đến cáo chồn, cụ nhỉ? :D

pham minh

Xe container
Em thấy bảo loại này rất nhiều ký sinh trùng, cần cẩn thận
Nói chung mấy loại ốc ếch này do điều kiện sống đều lắm ký sinh trùng. Bởi vậy nếu ăn đều phải nấu kỹ ko dễ mang bệnh vào người

Em ăn mấy lần. Lần gần đây nhất là đợt bọn cựu học sinh lớp cấp 3 bọn em đi lên Thuận Châu. Dừng chân ở quán lá đèo Thung Khe đói meo mà ko có gì ăn ngoài ngô khoai trứng.. Thấy rổ ốc này hay hay nên ok bảo quán triển luôn. Chắc đói nên cả rổ ốc to đùng hết bay. Đến lúc ra xe, mấy bạn gái lúc đó mới thấy ốc sống bò lổm ngổm, 2 sừng lòi ra ngoe nguẩy (hình như là 2 mắt nó bị đẩy ra theo), mới kêu khiếp khiếp eo ơi.... Cảm giác nhớ lại hồi cấp 3 thế ko biết 😀
Đúng là một kỷ niệm nhớ đời cụ nhề? :D

Vomoicuoi

Xe tăng
Cái này đi đường hồ chí minh qua chỗ đoạn lương sơn hòa bình họ bán dọc đường nhiều. Đi từ ba hàng đồi vào kim bôi họ cũng bán dọc đường nhiều

Ốc sên ở ta cũng xơi được mà, bà con dân tộc Thái Tây bắc xơi tuốt, sên Pháp nó cũng giống vậy thôi
Xưa nhà em hay bắt ốc sên bỏ vào nồi cám lợn nấu, đói nên em thấy nó bốc mùi thơm cũng thèm nhưng may kìm chế được :D

Phuclongchau

Xe điện
Xưa nhà em hay bắt ốc sên bỏ vào nồi cám lợn nấu, đói nên em thấy nó bốc mùi thơm cũng thèm nhưng may kìm chế được :D
Nó chả sao nhưng vì là loài ăn tạp nên sợ bị độc, nếu ăn thì làm sạch bỏ hết, chỉ ăn cùi thôi thì không sao

tica

Xe điện
Ốc này để ra cái chậu để nó bò bảo đảm đa số các cụ không dám ăn. Dâu dài loe ngoe khiếp cực.

Dan du an

Xe ba gác
Ốc này dân mạn gần Xuân Mai bán nhiều gọi là ốc núi, hình như 20-30k/1kg. Luộc ăn cũng ngon. Cháu ăn 2 lần sau đó thấy có người nói là họ bắt về nuôi cho ăn lá cây và phân lợn nên sợ đến bây giờ. Không biết đúng không cụ nào biết cho cháu thông tin với ạ.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đừng tiếp tay cho bọn loan tin thất thiệt.
1. Một cô MC, được giới thiệu là tiến sỹ dược ở Mỹ (???) đưa ra ý kiến không ăn ốc vì gây ung thư. Phóng viên, bất chấp nội dung không liên quan, đặt tiêu đề: “ Tránh ung thư trực tràng: Không nên ăn ốc?” (???)

2. Bài báo đặt câu hỏi ai sẽ bị ung thư trực tràng, và đưa ra đến 8 gạch đầu dòng với khoảng 1300 chữ và ăn ốc chỉ là một trong những nguy cơ đến từ ăn uống. Nguyên văn: “ Người dùng quá nhiều chất béo, thịt, mỡ, đồ chiên rán, nội tạng động vật chứa nhiều Cholesterol, đồ ăn dơ như ốc... Nhất là nếu họ lại không ăn chất sơ, rau hoặc trái cây.” Thế nào là đồ ăn dơ? Ăn khi chưa rửa? Chưa nấu? hay ăn những con vật sống ở chỗ dơ? Hay những con vật mà trong người nó có chứa chất dơ? Trên quan điểm khoa học của bài viết thì “dơ” được định nghĩa ra sao? Có vẻ như “dơ” ở đây là những thứ thuộc về cảm giác của cô dược sỹ (hoặc phóng viên).

3. Trong số 8 nguyên nhân dẫn đến ung thư trực tràng, thì ngay trong câu đầu tiên của nguyên nhân số 1, bài báo viết “ Hơn 90% ung thư ruột già được khám phá ở những người 50 tuổi trở lên”. Không phải cứ ruột già gọi là trực tràng, mà trực tràng chỉ là “đoạn cuối của ruột già”. và theo như bài, kể cả trực tràng là ruột già, thì ung thư lại đến từ tuổi tác.

Kết luận: mợ cứ ăn ốc đi, ít đọc báo lại là sẽ đỡ ung thư đấy.
Thật là tiếc cho mợ ấy, một ofer ngây thơ quá tin vào lều báo :P , ăn cái gì cũng có nguy cơ gây bệnh hết, cái chính là liều lượng. Uống nhiều nước còn ngộ độc huống gì :))
P/s: em k khoái mấy con bò lổm ngổm này nên cũng không care lắm.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Mạn Thanh Hóa nhiều ốc đá này, mua về ăn giòn sần sật. Phải biết làm và cho gia vị nó mới đậm đà, chứ ko nhạt nhẽo đúng kiểu nhạt như nước ốc, kaka... Xào ớt cay uống rượu cực phê.
Có lần ae trong trại 5 TH cho cả bao, hoặc đi chơi suối cá thần vợ em vác cả thúng về cho mọi người.