[Funland] Một chuyến đi săn "ốc trời"

Racehorse206

Xe tăng
Em cũng sợ dần thức ăn thiên nhiên hoang dã , không phải các nước có nên nông nghiệp pt họ lại ưa chuộng thức ăn có nguồn gốc sx chế biến rõ ràng có kiểm soát, xem mấy clip của mấy ông nhịp sống TB mà sợ, dịch bệnh phát sinh cộng đồng cũng từ đó mà ra chứ đâu

Tiger Hunter

Xe container
E thấy bảo k nên ăn ốc đâu
Ốc thì nên ăn, chỉ có điều phải tìm được thằng đổ vỏ.. :))
Quả ốc núi này em ăn rồi. Mua ở suối cá thần TH về ăn nhưng thấy nhạt nhẽo và hơi tanh. Chả có ấn tượng gì, càng ko so được với ốc biển

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Dế mèn em khoái ăn trên yên bái (đoạn nghĩa lộ có nhà hàng làm rất ngon....
Muồm muỗm thì nó là ký ức tuổi thơ mùa gặt của em luôn, mà bọn em hồi đó toàn chén muồm muỗm nướng rơm luôn sau khi vợt (vì nó ít lẫn vào châu chấu chứ ko nhiều). Còn cái món tôm bay thì em cũng khoái nhưng sau ít ăn đi vì nghe nói ruột nó nhiều sán (mà mình ngặt đầu ngặt cổ đâu hết đc đâu). Bọ xít em khoái vì nó rất thơm (bọ xít nhãn) con cái thì trứng rất bùi, con đực thì cay nồng ăn vào mồm sướng hơn nhiều lần ăn mắm Cà cuống...
Ngày bé em toàn vặt đầu con châu chấu để con sán dài ngoằng nói chui ra thôi, dài như sợi chỉ ấy

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em cũng sợ dần thức ăn thiên nhiên hoang dã , không phải các nước có nên nông nghiệp pt họ lại ưa chuộng thức ăn có nguồn gốc sx chế biến rõ ràng có kiểm soát, xem mấy clip của mấy ông nhịp sống TB mà sợ, dịch bệnh phát sinh cộng đồng cũng từ đó mà ra chứ đâu
Có lẽ dân các nước PT họ sạch quá nên đề kháng kém, khi có dịch bệnh họ chết hàng loạt, còn VN ta ăn đủ thể loại nên sức đề kháng tốt, cả ngàn năm nay lịch sử chưa ghi nhận trận đại dịch nào ở nước ta cả.
Và công nhận đầu năm lúc 17 ca đầu tiên ở VN thì dân Tầu, dân VN ở vũ hán về VN tung tăng, hay bệnh nhân 21 cũng đi khắp nơi mà rất ít người lây nhiễm, chứng tỏ đề kháng người Việt rất tốt với mấy loại virus này. Có lẽ do cơ địa, chủng tộc ăn các loại gà rù, tiết canh, gỏi sống nên tránh tốt chăng?

forest90

Xe hơi
ốc này ăn nhạt lắm, ko có vị

tranmanhha

Xe điện
Ốc này bán đầy trên đèo Thung khe. Em chả dám mua, ghê bỏ xừ.

kiensurveyor

Xe tăng
Ốc này vùng núi nhiều, ăn cả con thấy đăng đắng, người địa phương bảo nó giá trị ở đýt vì nó ăn cả cây thuốc gì đó.

pbinh979

Xe tăng
Đợt em đi Hồ 3 bể trên Cao bằng có mua ốc giống thế này, dân gọi là ốc đá. Về chế biến cũng đơn giản mà ăn ngon lắm. Giòn sần sật mà thơm. cũng đun sôi kĩ chắc yên tâm.

Haolo1992

Xe tăng
E tự lý giải cho mình như này: Những con gì dưới nước (đặc biệt là nước mặn) thì đều ăn được, từ giun, sên, ốc, các thể loại.... Nhưng cũng những loại đó trên cạn thì thật sự ko nên ăn vì nó bò, ăn đất.... Vậy tại sao ta lại ăn loại đó dưới nước? vì những con dưới nước, đặc biệt là nước biển, nó sống ở môi trường nước (đặc biệt là con ở nước mặn) nên ấu trùng nó ăn hoặc ký sinh trên nó ko sống được trong môi trường nước ngọt hay môi trường thiếu nước được, nên con người ăn ko sao. Cũng như vậy, nhưng những con đó bò trên cạn thì phần lớn mọi người ko ăn vì ký sinh trùng trên những con đó sống cùng môi trường của chúng ta nên nếu ăn vào nó sẽ ký sinh vào ta luôn.
Sán lá gan sán lá ruột hay gặp ở vn mình ấu trùng ký sinh trên mình bọn cá,ốc dưới nước đấy cụ. 😂

Sán lá gan sán lá ruột hay gặp ở vn mình ấu trùng ký sinh trên mình bọn cá,ốc dưới nước đấy cụ. 😂
Đúng rồi ạ, sách giáo khoa cấp hai còn vẽ cả chu trình của con sán qua những ký chủ nào mà! :)

LEEMAN

Xe hơi
Ốc này em cũng mua rồi, ăn cũng được. Mỗi tội lúc nó bò nhìn chả khác gì con ốc sên nhìn gớm chết. Với lại ốc trên núi cũng không biết nó có độc không, nên vừa ăn vừa ...hãi :)) . Bận sau cứốc thường mà ăn cho yên tâm.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Ngày bé đi rừng Cúc Phương trong động Người Xưa cũng được nói là ốc do người từ thời tiền sử ăn :D
Chuẩn có đơt em làm đường HCM đoạn gần Thạch Quảng ăn con này suốt.
Nước chấm họ làm rất ngon, đặc biệt.
Bán theo con.
Mỗi lần nhậu mỗi ông 100 con, có hôm thiếu mồi thì 200 con.

smallcarvn

Xe buýt
Con này biết chế biến ăn ngon hơn ốc nhồi nhiều. Cho sả, lá chanh, lá bười vào đun sôi lên rồi thả ốc vào, nước sôi bùng lên rồi bắc ra ngay, ăn nóng chấm mắm gừng thì quá đã. Cụ nào quen luộc kiểu ốc vặn, cho vào đun nước với ốc ngay từ đầu thì nhớt vô cùng tận, k ăn đx luôn
Em tưởng luộc ốc đâu cần nước nhỉ

Jamebonds

Xe container
E biết, nhưng mức độ vẫn ít hơn, thế nên giun, sên, ốc dưới nước m vẫn ăn, nhưng rất ít người ăn mấy con đó sống trên cạn

dongnat123

Xe container
Ốc Quan Sơn chắc hơn ốc này mấy bậc cụ anh QuietmanQ nhỉ ;)). Mai Hà Nội bán hàng rồi cụ anh Carabao-cart xem thế nào :D

dongbighug

Xe buýt
Ngày bé em toàn vặt đầu con châu chấu để con sán dài ngoằng nói chui ra thôi, dài như sợi chỉ ấy
Em cũng gặt phụ Mẹ em nấu ăn cơ mà thực sự thì em chỉ thấy cục ruột nó đen đen cỡ hạt gạo mốc chứ sán thì em chưa thấy bao h (có thể em ko quan sát kỹ) nhưng cũng chỉ gắt đại khái thôi cả rổ châu chấu chỉ chọn con to, múp gắt đầu còn bọn đực bé bé thì rang tất. Rất ròn và ngon. Em ăn nhiều hay bị rát lưỡi.... :)
Nhân tiện em muốn hỏi tên con này cụ nào biết trả lời giúp em :P