[Funland] Mong muốn con được học 1/2 ngày trường THCS công lập

Jumping up

Xe tải
Em làm hành chính, vợ tự do nhưng không hỗ trợ được nhiều. Cơ bản em quản lý bằng cách dùng cam, team viewer, phần mềm, giao bài, việc làm... cụ thể để tránh bọn trẻ chơi. Dĩ nhiên thỉnh thoảng vẫn ăn thịt lừa do mình không sát sao nhưng em thấy chấp nhận được
Cụ chỉ em mấy chiêu đi, nhà em quản lý từ 4h đến 6h lúc bme chưa đi làm về thôi mà đã thấy khó 😄 hở ra xem youtu e và chơi game.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ em mấy chiêu đi, nhà em quản lý từ 4h đến 6h lúc bme chưa đi làm về thôi mà đã thấy khó 😄 hở ra xem youtu e và chơi game.
Ngày cụ cho chơi game và xem youtube khoảng 30-60 phút thôi (ví dụ 4h-5h), dĩ nhiên bố mẹ nên kiểm soát nội dung xem bằng cách xem history hoặc ngồi xem cùng bọn trẻ. Sau đó phải làm việc hỗ trợ bố mẹ: giặt và gấp quần áo, đặt cơm, nhặt rau, rửa bát....không nghe lời, hoặc không hoàn thành thì hôm sau phạt không cho chơi game. Hoàn thành bài giao về nhà theo vở nhắc việc hàng ngày ở lớp (bọn nhà em làm chắc khoảng 15 phút, em không nhắc nhưng gv nhắc tên không làm bài thì các ngài nghỉ xem youtube 1 ngày, 1 tuần, 10 ngày...). Lắp cam, cài team viewer để bất chợt kiểm soát máy tính tại thời điểm bằng cách truy cập từ xa
Screenshot_2023-03-11-15-14-24-12_fc90557b4939f0bdf6f556efb0a965c9.jpg

PhongFood

Xe điện
Ngày cụ cho chơi game và xem youtube khoảng 30-60 phút thôi (ví dụ 4h-5h), dĩ nhiên bố mẹ nên kiểm soát nội dung xem bằng cách xem history hoặc ngồi xem cùng bọn trẻ. Sau đó phải làm việc hỗ trợ bố mẹ: giặt và gấp quần áo, đặt cơm, nhặt rau, rửa bát....không nghe lời, hoặc không hoàn thành thì hôm sau phạt không cho chơi game. Hoàn thành bài giao về nhà theo vở nhắc việc hàng ngày ở lớp (bọn nhà em làm chắc khoảng 15 phút, em không nhắc nhưng gv nhắc tên không làm bài thì các ngài nghỉ xem youtube 1 ngày, 1 tuần, 10 ngày...). Lắp cam, cài team viewer để bất chợt kiểm soát máy tính tại thời điểm bằng cách truy cập từ xa
Screenshot_2023-03-11-15-14-24-12_fc90557b4939f0bdf6f556efb0a965c9.jpg
Kế hoạch F1 nhà em học tập dây. Rất ít chơi game :D

phuongmit

Xe cút kít
Đến đại biểu quốc hội phát biểu ý kiến oang oang giữa nghị trường cũng như ti vi còn chả ăn thua nữa là, đảm bảo nơi nhận cái ý kiến của chủ thớt nó nghĩ bụng ông này ấm đầu mẹ rồi.
49:51 còn quyết để thực hiện theo 51. Ở đây chắc tỉ lệ phải cỡ 5:95 thì biết luôn dc kết quả, soạn đơn để thoả mãn sự trỗi dậy trong đấu tranh k biết mệt mỏi, k ngại khổ k ngại khó thoy cụ ạ ;))

TorienT

Xe container
49:51 còn quyết để thực hiện theo 51. Ở đây chắc tỉ lệ phải cỡ 5:95 thì biết luôn dc kết quả, soạn đơn để thoả mãn sự trỗi dậy trong đấu tranh k biết mệt mỏi, k ngại khổ k ngại khó thoy cụ ạ ;))
Nói chung cụ ấy nói giáo viên "đì" không cho tốt nghiệp 9 em thấy gợn gợn.

TorienT

Xe container
Hihi khả năng là hệ quả (kết quả) của việc đấu tranh nào đó của PH với giáo viên, lớp và nhà trường khác biệt với PH còn lại :D
Lớp con em có mấy bạn hơi đuối, tầm này giáo viên ốp học bằng chết để tốt nghiệp - thiếu điều van vỉ học sinh và phụ huynh luôn. Giáo viên mà hy sinh thành tích bản thân để "đì" học sinh là cũng akay con chim cú lắm đấy, giết địch 1 vạn, tự tổn 8 nghìn.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Lớp con em có mấy bạn hơi đuối, tầm này giáo viên ốp học bằng chết để tốt nghiệp - thiếu điều van vỉ học sinh và phụ huynh luôn. Giáo viên mà hy sinh thành tích bản thân để "đì" học sinh là cũng akay con chim cú lắm đấy, giết địch 1 vạn, tự tổn 8 nghìn.
Nói chung cụ ấy nói giáo viên "đì" không cho tốt nghiệp 9 em thấy gợn gợn.
Đì không đủ điểm thi ptth chứ vẫn lên lớp cụ nhé. Lý do đì là do thằng nhà em không học thêm Ngữ Văn của cô vì cô dạy chán, nó tự chọn giáo viên và học thêm các.môn ở ngoài, không học thêm thầy cô dạy ở trường

TorienT

Xe container
Đì không đủ điểm thi ptth chứ vẫn lên lớp cụ nhé. Lý do đì là do thằng nhà em không học thêm Ngữ Văn của cô vì cô dạy chán, nó tự chọn giáo viên và học thêm các.môn ở ngoài, không học thêm thầy cô dạy ở trường
Theo em biết thì làm gì có khái niệm "Đủ điểm thi ptth" ạ. Hoặc đúp, hoặc lên lớp thôi chứ. Trường c2 làm gì có quyền cho học sinh thi hay không thi lên cấp 3. Thông tin này không đúng lắm thì phải.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Theo em biết thì làm gì có khái niệm "Đủ điểm thi ptth" ạ. Hoặc đúp, hoặc lên lớp thôi chứ. Trường c2 làm gì có quyền cho học sinh thi hay không thi lên cấp 3. Thông tin này không đúng lắm thì phải.
Em không quan tâm cụ tin em hay không, đó là người thật việc thật của con em năm ngoái (2022). Cụ có thể hỏi các thầy cô hiện tại để xem việc em nói phét hay không hoặc cụ có thể coi em nói phét cho vui :D
Còn việc nữa giờ em mới nhớ ra là lớp thằng nhà em loanh quanh 5 cháu không được xét thi (đủ điều kiện thi ptth) nhưng vẫn lên lớp để học trường tư, trường nghề, gdtx....có bằng tốt nghiệp ptcs

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em không quan tâm cụ tin em hay không, đó là người thật việc thật của con em năm ngoái (2022). Cụ có thể hỏi các thầy cô hiện tại để xem việc em nói phét hay không hoặc cụ có thể coi em nói phét cho vui :D
Cụ căng thẳng làm gì, trên diễn đàn chỉ là nói chuyện cho vui. Vì con em năm nay vào c3 nên em thấy thông tin không đủ điểm thi ptth nó bất thường thì em xác nhận lại thôi. Cá nhân em có niềm tin người làm giáo dục và người làm y tế tử tế hơn những ngành khác cho nên việc "đì" một học sinh dưới 3.5 để đúp lớp 9 nếu cháu trên khả năng đó em thấy lấn cấn, có vậy thôi cụ. Chuyện lối sống hay vấn đề tranh đấu, của cụ em không bình luận.

Lacet_ti

Xe container
Các cụ ngoài HN cũng lạ. tiền như quân nguyên nhưng cứ chăm chăm vào trường công . cạnh tranh với người người nghèo từng đồng lẻ. sao ko q tế hay trường tư mà mà triển nhỉ
Chuẩn
Em quan điểm ntn lâu rồi, con em cứ trường tư mà chơi, bố mẹ ko phải lo thầy cô, con tự do trong việc học
Đa phần mọi người nghĩ là học trường công thì cho con MT khắc nghiệt, kỷ luật
EM thì chả thấy ưu điểm gì ;)

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ căng thẳng làm gì, trên diễn đàn chỉ là nói chuyện cho vui. Vì con em năm nay vào c3 nên em thấy thông tin không đủ điểm thi ptth nó bất thường thì em xác nhận lại thôi. Cá nhân em có niềm tin người làm giáo dục và người làm y tế tử tế hơn những ngành khác cho nên việc "đì" một học sinh dưới 3.5 để đúp lớp 9 nếu cháu trên khả năng đó em thấy lấn cấn, có vậy thôi cụ. Chuyện lối sống hay vấn đề tranh đấu, của cụ em không bình luận.
Em vừa nói chuyện với gấu, xác nhận lại với cụ là em có sai trong việc thằng nhà em, cụ thể sự việc như sau:
Thằng nhà em tổng kết cả năm môn ngữ văn <3,5 là đúng. Trường vận động gia đình viết đơn không thi vào lớp 10 trường công thì được xét tốt nghiệp PTCS (nếu không sẽ lấy điểm thực < 3,5 sẽ ở lại lớp - cái này em sai). Gấu nhà em đã viết đơn và nộp cho nhà trường nội dung "gia đình không cho con thi vào trường công mong trường tạo điều kiện" tức là cháu được tốt nghiệp ptcs, có thể đi học dân lập, giáo dục thường xuyên, trường nghề. Khi các GVBM biết chuyện thì rất tiếc cho cháu, trao đổi với GVCN biết và đề nghị cho cháu kiểm tra kiến thức gỡ điểm (kiểu như thi lại) để cháu có thể thi vào 10 vì các GVBM đánh giá cháu đủ khả năng thi đỗ vào các trường công lập. Sau cháu thi và đỗ 1 trường công trung bình, cá nhân em nói chuyện với cháu nên học nghề ở 131 Thái Thịnh hệ 9+ nhưng cháu chọn học trường công (em có một số còm trên otf về trường này)
Túm lại cho cụ dễ hiểu
Việc xét tốt nghiệp THCS là xét điểm TBC của các môn
Thi vào 10 là tham dự kỳ thi xét điểm vào các trường
Các cháu có năng lực kém như thằng nhà em sẽ bị ép không tốt nghiệp PTCS và thi vào 10 bằng cách là ở lại lớp. Nếu viết cam kết như trên thì sẽ được xét lên lớp, dĩ nhiên sẽ không thi kỳ thi xét điểm vào PTTH làm ảnh hưởng đến thành tích của trường: Hàng năm các trường thống kê tỷ lệ đỗ trường công làm thành tích

walletaaa

Xe tải
Như tiêu đề, em ở thổ đu, Ba Đình quận. Con em đang học lớp 5 năng lực trung bình nên năm sau lớp 6 học THCS có nguyện vọng muốn con được học 1/2 ngày như thời em. Qua tìm hiểu sơ bộ các trường trong quận gần nhà (Em bôi vàng) thì có 02 trường học 1/2 ngày, nhưng 02 trường này sắp tới xây mới, xây xong CSVC tốt sẽ dự kiến tổ chức học bán trú và học cả ngày.
View attachment 7460838
Vì vậy em có mấy ý muốn nhờ CCCM tư vấn trước khi làm đơn hỏi các đơn vị liên quan:

• Cùng một Sở giáo dục quản lý, chương trình khung của BGD mà các trường trong một quận lại có thời gian học khác nhau. Lý do em đề cập “thời gian học khác nhau” là em nghe một số ý kiến nói là chương trình dài, khối lượng kiến thức nhiều nên phải học 02 buổi!
  • Thời khóa biểu được các trường sắp xếp xen kẽ các môn học 02 buổi theo khung BGD và các môn ngoại khóa. Tại sao không xếp lịch TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký. Sở giáo dục hoặc BGD có quy định gì về các môn ngoại khóa này không?
  • Hướng thực hiện của em:
  • Làm đơn hỏi các đơn vị liên quan, đề nghị sắp xếp TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký
  • Cho con học đúng tuyến công lập theo hộ khẩu
  • Nếu TKB xen kẽ như em nêu trên em sẽ cho con học theo chương trình khung (nếu con muốn), các môn ngoại khóa con sẽ nghỉ tại trường hoặc về nhà (Con em không ăn bán trú; tự đi bộ đi học).
Sẽ nhiều ý kiến hỏi tại sao em không cho con học bán trú và học cùng các bạn cho hòa đồng, thời gian để bố mẹ làm việc khác kiếm tiền. Quan điểm của em đơn giản:
  • Ăn ở trường em thấy không ổn nên không đăng ký và con em cũng không thích ăn ở trường
  • Con mình thế nào mình phải là người biết và hiểu để hướng dẫn, định hướng cho con. Học là cả một quá trình và ngày nào cũng phải học (trừ lễ tết, đi chơi…). Em là người giám sát việc các con học: hoàn thành bài ở trường; học ngoại ngữ
  • Học thêm cái gì cũng phải nghiêm túc và đạt trung bình khá trở lên, nếu không thì bỏ qua, đừng học (thể thao, nhạc cụ…)
  • Học hết PTTH hoặc 9+ là được. Học giỏi thì học ĐH, không giỏi thì học nghề
Một vài còm của em ở thớt khác

gạch đá cccm em nhận đủ xây biệt thự rồi :D
Cccm tốn tiền cho con học nhiều ít không quan trọng, kết quả mới là cái cần nhất. Con em không học thêm ngoài nhưng để đạt được kết quả này em và con tốn nhiều thời gian và công sức và quan trọng nhất với em là được dạy, học và cùng các con lớn lên từng ngày. Em sâu mấy clip để khoe kết quả :D
Thể thao: 1000m bơi trong khoảng17÷20 phút
Ngoại ngữ:
Đàn ca sáo nhị :D
Em cập nhật tình hình 10/3/2023

Em trân trọng và kính phục cụ. F1 nhà cụ hẳn hạnh phúc hơn những đứa cùng tuổi vì có người bố yêu con nhiều và đồng hành cùng con. em cũng ước có thời gian bên con mà lấn bấn cơm áo gạo tiền, tham quá nên ít có thời gian bên con.
Ngày đi học em cũng học có 1 buổi. Về tự lo ăn uống, tự giác học thấy con người mình tự chủ, tự lập hơn bọn trẻ bây giờ.
Em ủng hộ sự khác biệt. Nếu ai cũng như ai, trẻ được nuôi dạy kiểu đồng loạt công nghiệp thì xã hội sẽ đơn điệu lắm. Tuy nhiên các trường dayj 2 buổi cũng có lý của họ (đáp ứng nhu cầu của đại đa số phụ huynh không có điều kiện đưa đón và chăm con nửa ngày). Trường dạy xen kẽ môn chính, môn phụ để trẻ đỡ mệt mỏi khi học chính cả buổi đấy ah (em nghĩ vậy)
Vài dòng chia sẻ cùng cụ. Chúc bố con cụ sớm tìm được trường đúng ý

PhongFood

Xe điện
Em vừa nói chuyện với gấu, xác nhận lại với cụ là em có sai trong việc thằng nhà em, cụ thể sự việc như sau:
Thằng nhà em tổng kết cả năm môn ngữ văn <3,5 là đúng. Trường vận động gia đình viết đơn không thi vào lớp 10 trường công thì được xét tốt nghiệp PTCS (nếu không sẽ lấy điểm thực < 3,5 sẽ ở lại lớp - cái này em sai). Gấu nhà em đã viết đơn và nộp cho nhà trường nội dung "gia đình không cho con thi vào trường công mong trường tạo điều kiện" tức là cháu được tốt nghiệp ptcs, có thể đi học dân lập, giáo dục thường xuyên, trường nghề. Khi các GVBM biết chuyện thì rất tiếc cho cháu, trao đổi với GVCN biết và đề nghị cho cháu kiểm tra kiến thức gỡ điểm (kiểu như thi lại) để cháu có thể thi vào 10 vì các GVBM đánh giá cháu đủ khả năng thi đỗ vào các trường công lập. Sau cháu thi và đỗ 1 trường công trung bình, cá nhân em nói chuyện với cháu nên học nghề ở 131 Thái Thịnh hệ 9+ nhưng cháu chọn học trường công (em có một số còm trên otf về trường này)
Túm lại cho cụ dễ hiểu
Việc xét tốt nghiệp THCS là xét điểm TBC của các môn
Thi vào 10 là tham dự kỳ thi xét điểm vào các trường
Các cháu có năng lực kém như thằng nhà em sẽ bị ép không tốt nghiệp PTCS và thi vào 10 bằng cách là ở lại lớp. Nếu viết cam kết như trên thì sẽ được xét lên lớp, dĩ nhiên sẽ không thi kỳ thi xét điểm vào PTTH làm ảnh hưởng đến thành tích của trường: Hàng năm các trường thống kê tỷ lệ đỗ trường công làm thành tích
Cái vụ học thêm đau đầu phết. F1 nhà em gần như k học thêm ở trường. Từ lớp 7-9 điểm trung bình 5 kỳ và cả năm đều 8.9. Cháu bảo có điểm cao hơn k được lấy mà lấy điểm thấp, có mồn còn cả điểm 6 bị lạc. Em chỉ động viên, ra cuộc sống còn có nhiều thứ kay hơn thế nhiều. Kệ nó đê :D

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ học thêm đau đầu phết. F1 nhà em gần như k học thêm ở trường. Từ lớp 7-9 điểm trung bình 5 kỳ và cả năm đều 8.9. Cháu bảo có điểm cao hơn k được lấy mà lấy điểm thấp, có mồn còn cả điểm 6 bị lạc. Em chỉ động viên, ra cuộc sống còn có nhiều thứ kay hơn thế nhiều. Kệ nó đê :D
Em cũng như cụ. Ngay từ bé em đã nói chuyện để các con hiểu việc điểm số đối với em không quan trọng bằng kiến thức có trong đầu các con. Điểm thấp thì phải cố gắng hơn nữa trong khả năng của mình. Tầm lớp 4 bọn trẻ đã nhận biết sự không công bằng giữa các bạn học thêm và không học thêm, em chỉ động viên con cố gắng lần sau đừng sai để đạt điểm cao hơn, nếu muốn đi học thêm để có điểm cao thì em sẽ tìm giáo viên dạy, nhất quyết không học thêm của giáo viên ở lớp nếu giáo viên đó phân biệt và thiên vị với học sinh của mình

PhongFood

Xe điện
Em cũng như cụ. Ngay từ bé em đã nói chuyện để các con hiểu việc điểm số đối với em không quan trọng bằng kiến thức có trong đầu các con. Điểm thấp thì phải cố gắng hơn nữa trong khả năng của mình. Tầm lớp 4 bọn trẻ đã nhận biết sự không công bằng giữa các bạn học thêm và không học thêm, em chỉ động viên con cố gắng lần sau đừng sai để đạt điểm cao hơn, nếu muốn đi học thêm để có điểm cao thì em sẽ tìm giáo viên dạy, nhất quyết không học thêm của giáo viên ở lớp nếu giáo viên đó phân biệt và thiên vị với học sinh của mình
Nhóc nhà em nó không tìm thấy cảm hứng học thêm ở trường. Vậy nên em cho cháu ra ngoài học (có nhiều thời gian nghỉ hơn) và tìm thấy hứng thú học ở lớp học thêm. Việc k học thêm các thày/cô không ý kiến gì nhiều (thi thoảng hỏi xóc cháu nó) phải có cái gì đó thắt chặt hơn. Em giải thích f1 nhà em luôn cho cháu hiểu và chấp nhận việc đó.
Sang lớp 9 cháu k học thêm, buổi sáng các cô còn hay kiểm tra bài cháu. Thằng nhà em cũng chủ động học. Nên coi việc đó là bình thường :D

HC26A_ĐHLHN

Xe hơi
Tất cả các truòng công đều hocb 1/2 ngày, còn 1/2 ngày học thêm thì do nhà mình có đăng ký hay không đăng ký, có bắt buộc đâu