[Funland] Mong muốn con được học 1/2 ngày trường THCS công lập

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Học 1/2 ngày không, lão hỏi giúp em xem thế nào. Bọn nhà em cấp 2 đạp xe tốt
Con bé nhà em học ở đó mới ra trường mà , học nửa ngày thôi . Nửa còn lại học phụ đạo tùy tâm không bắt buộc

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Con bé nhà em học ở đó mới ra trường mà , học nửa ngày thôi . Nửa còn lại học phụ đạo tùy tâm không bắt buộc
Ok lão, để em ngâm cứu nhanh xem thế nào, trường cấp 1 hôm qua gửi phiếu đăng ký thông tin chuẩn bị cho việc chuyển cấp rồi

sắt con

Xe điện
Câi mong muốn của chủ thớt thối và ích kỷ bỏ mẹ….

nowhereland

Xe điện
Như tiêu đề, em ở thổ đu, Ba Đình quận. Con em đang học lớp 5 năng lực trung bình nên năm sau lớp 6 học THCS có nguyện vọng muốn con được học 1/2 ngày như thời em. Qua tìm hiểu sơ bộ các trường trong quận gần nhà (Em bôi vàng) thì có 02 trường học 1/2 ngày, nhưng 02 trường này sắp tới xây mới, xây xong CSVC tốt sẽ dự kiến tổ chức học bán trú và học cả ngày.
View attachment 7460838
Vì vậy em có mấy ý muốn nhờ CCCM tư vấn trước khi làm đơn hỏi các đơn vị liên quan:

• Cùng một Sở giáo dục quản lý, chương trình khung của BGD mà các trường trong một quận lại có thời gian học khác nhau. Lý do em đề cập “thời gian học khác nhau” là em nghe một số ý kiến nói là chương trình dài, khối lượng kiến thức nhiều nên phải học 02 buổi!
  • Thời khóa biểu được các trường sắp xếp xen kẽ các môn học 02 buổi theo khung BGD và các môn ngoại khóa. Tại sao không xếp lịch TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký. Sở giáo dục hoặc BGD có quy định gì về các môn ngoại khóa này không?
  • Hướng thực hiện của em:
  • Làm đơn hỏi các đơn vị liên quan, đề nghị sắp xếp TKB học 1/2 buổi, 1/2 buổi còn lại gia đình nào muốn con học thì đăng ký
  • Cho con học đúng tuyến công lập theo hộ khẩu
  • Nếu TKB xen kẽ như em nêu trên em sẽ cho con học theo chương trình khung (nếu con muốn), các môn ngoại khóa con sẽ nghỉ tại trường hoặc về nhà (Con em không ăn bán trú; tự đi bộ đi học).
Sẽ nhiều ý kiến hỏi tại sao em không cho con học bán trú và học cùng các bạn cho hòa đồng, thời gian để bố mẹ làm việc khác kiếm tiền. Quan điểm của em đơn giản:
  • Ăn ở trường em thấy không ổn nên không đăng ký và con em cũng không thích ăn ở trường
  • Con mình thế nào mình phải là người biết và hiểu để hướng dẫn, định hướng cho con. Học là cả một quá trình và ngày nào cũng phải học (trừ lễ tết, đi chơi…). Em là người giám sát việc các con học: hoàn thành bài ở trường; học ngoại ngữ
  • Học thêm cái gì cũng phải nghiêm túc và đạt trung bình khá trở lên, nếu không thì bỏ qua, đừng học (thể thao, nhạc cụ…)
  • Học hết PTTH hoặc 9+ là được. Học giỏi thì học ĐH, không giỏi thì học nghề
Một vài còm của em ở thớt khác

gạch đá cccm em nhận đủ xây biệt thự rồi :D
Cccm tốn tiền cho con học nhiều ít không quan trọng, kết quả mới là cái cần nhất. Con em không học thêm ngoài nhưng để đạt được kết quả này em và con tốn nhiều thời gian và công sức và quan trọng nhất với em là được dạy, học và cùng các con lớn lên từng ngày. Em sâu mấy clip để khoe kết quả :D
Thể thao: 1000m bơi trong khoảng17÷20 phút
Ngoại ngữ:
Đàn ca sáo nhị :D
Em cập nhật tình hình 10/3/2023

Lịch học THCS chung vẫn là 1/2 ngày, còn các trường đang lách luật dạy thêm bằng cách học tăng cường kiến thức các môn chính (Toán, Văn, Ngoại Ngữ) vào buổi còn lại. Nhưng cái này cũng không bắt ép dù gần như 100% học sinh tham gia và phải làm đơn xin tham gia đàng hoàng.

Nếu con cụ đủ tự tin vào kiến thức của mình thì không tham gia học tăng cường, hoặc tốt môn nào thì nghỉ môn đấy của 1 trong 3 môn nêu trên.

ubisapro

Xe trâu
Cụ thớt có thời gian chăm và chơi với con thì quý quá. Mặt bằng chung học cả ngày đáp ứng đúng nhu cầu của phụ huynh, con e mà học 1/2 ngày thì ko biết đưa đón kiểu gì luôn :(

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt có thời gian chăm và chơi với con thì quý quá. Mặt bằng chung học cả ngày đáp ứng đúng nhu cầu của phụ huynh, con e mà học 1/2 ngày thì ko biết đưa đón kiểu gì luôn :(
Em hy sinh nhiều thứ lắm cụ. Nhu cầu đăng ký học cả ngày em dự đoán chắc khoảng 95%. Việc học cả ngày phù hợp thực tế xã hội hiện nay, nhưng việc tổ chức và thực hiện kém, không hiệu quả so với thời gian và công sức bọn trẻ thực hiện. Mà thời gian là thứ không thể mua được

New car 2023

Xe container
Em hy sinh nhiều thứ lắm cụ. Nhu cầu đăng ký học cả ngày em dự đoán chắc khoảng 95%. Việc học cả ngày phù hợp thực tế xã hội hiện nay, nhưng việc tổ chức và thực hiện kém, không hiệu quả so với thời gian và công sức bọn trẻ thực hiện. Mà thời gian là thứ không thể mua được
Chia sẻ cùng bác.
Con tôi đang học lớp 9.
Độ 50% Học kỳ 1 và 95% Học kỳ 2 để dành cho việc ôn tập.
Bao gồm việc nhồi đi nhồi lại các mô hình bài học đã có sẵn từ các năm trước.
Trước đây cháu nó học 6 buổi sáng (cả thứ bảy) + 1 buổi chiều.
Giờ thì học 6+6 buổi rồi. Chủ nhật mới trống.

Anyway, dù sao thì họ cũng đang đáp ứng đúng tiêu chí: Hỏi sao thì Trả lời đúng như vậy.

mr MinhToong

Xe tải
Chủ thớt định lấy quan điểm cá nhân để áp đặt cho số còn lại chắc. Cụ nên mở riêng trường cho con cụ học nhé!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

mr MinhToong

Xe tải
Thực chất việc học 2 buổi là nhà trường bị trên ép chứ nhà trường và các Cô không muốn vì học phí học 2 buổi rất thấp. Học 1/2 buổi các Cô mới thu nhập cao vì giành 1/2 buổi còn lại để dạy thêm.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Thực chất việc học 2 buổi là nhà trường bị trên ép chứ nhà trường và các Cô không muốn vì học phí học 2 buổi rất thấp. Học 1/2 buổi các Cô mới thu nhập cao vì giành 1/2 buổi còn lại để dạy thêm.
Thế cơ à, thật cảm thông với nghề giáo viên. Hình ảnh mang tính chất minh họa :))
bò đỏ (1).jpg

Entropy

Xe tăng
Cụ này cứ nâng cao quan điểm quá. Cấp 2 gần như trường nào cũng học chính nửa buổi còn lại học tăng cường buổi chiều, cụ không đăng kí học tăng cường thì ai ép cụ.

TorienT

Xe container
Việc cụ có nhu cầu khác với việc vận hành chung của xã hội (em không bình luận đúng sai) là hoàn toàn đáng được tôn trọng. Nhưng như thường lệ cái gì khác "thói thường" thì cụ hoặc có nguồn lực đủ lớn hoặc cụ phải chấp nhận dị biệt chứ nếu cụ nguồn lực không đủ lớn (tiền, quan hệ, năng lực đặc biệt) thì cụ cần chấp nhận dị biệt .
1. Cụ chuyển con sang trường tư (quốc tế) nào có chương trình nửa ngày. Cái này cần nhiều tiền.
2. Cụ đủ vị trí xã hội để tác động thay đổi toàn bộ chương trình giáo dục sang 1/2 buổi.
3. Cụ dạy con ở nhà không cho đến trường nữa.
4. Cụ vẫn cho con học trường công nhưng cứng rắn cho con ở nhà buổi chiều chấp nhận dị biệt với số còn lại.
....
Em nghĩ giáo dục và y tế nên thận trọng như nấu cá nhỏ.

gld

Xe điện
Cụ thớt có kiến nghị lên giời thì k thay đổi được chương trình học, lịch giảng dạy, cách điều hành giáo dục ở HN. Bàn về giáo dục, cả mấy trăm đb Quốc hội còn k tìm ra cách kia kìa.
Kể cả cụ chọn trường tư, cubgx k can thiệp được vào lịch học, lịch sinh hoạt của trường, họ phải có khung quản lý, mục đích là thu tiền, nên = mọi giá phải giữ học sinh ở trường.
Cụ ở quận Ba Đình, nên chọn trường Thực nghiệm cho nhẹ nhàng, tìm đường nộp đơn sớm còn kịp.

mr MinhToong

Xe tải
Hình như có nhiều cụ đang hiểu sai học 1 buổi và 2 buổi:

- Học 1 buổi: Buổi còn lại sẽ học tăng cường (học thêm) và phụ huynh có quyền đăng ký học hoặc không, học phí tính theo tiết.

- Học 2 buổi: Tức là bắt buộc học cả ngày, kinh phí học rất thấp chỗ con mình học là 100k/tháng

TorienT

Xe container
Em vừa đọc bài của cụ trong topic này. Một mặt em thấy quan điểm "giáo dục toàn diện" của cụ rất hay - cầm, kỳ, thi, họa cụ cho các bạn nhỏ học cả (và học đến nơi đến chốn), nhưng mặt khác em nghĩ học văn hóa cũng rất quan trọng. Giáo dục Việt Nam có nhiều điểm chưa hoàn hảo (à mà giáo dục nơi nào chả có điểm chưa hoàn hảo) nhưng hồi em phải ngồi lại hệ thống kiến thức với F1 thì em thấy nó cũng không kinh khủng và dở tệ như nhiều người làm quá lên đâu. Nếu học thật sự thì kiến thức trong SGK của 3 cấp phổ thông rất hay và toàn diện. Bạn nào học thực sự thì kiến thức phổ thông cung cấp rất toàn diện và tạo kiến thức nền để học tiếp hoặc làm vốn sống cũng không tồi. Cụ thử bỏ qua vấn đề điểm số, giáo viên, nhà trường và nhìn nhận nghiêm túc kiến thức văn hóa xem.