[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

TN1805

Xe điện

Nowherelands

Xe buýt
Biết đâu 10 năm nữa....khi Công nghệ AI phát triển cực thịnh, sẽ giúp VN vượt Thụy Điển ngày nay...xét trên mặt "Anh ngữ" ...thì sao ???
=))
Cụ vui tính và có ước mơ giống thằng cháu em phết, nó đang học lớp mẫu giáo lớn.

vnhn

Xe tăng
Em quen mấy thằng Malay gốc Hoa, lúc nó nói chuyện với mình thì nó nói tiếng Anh, nói chuyện với nhau lúc thì tiếng Malay, lúc tiếng Quan Thoại, lúc thì tiếng Quảng. Do biết nhiều thứ tiếng nên tụi nó dễ xin việc hơn hẳn đội VN.
Malay gốc hoa, Sing có thể nói là thiên tài về ngoại ngữ trong khối Châu Á đấy cụ. Vì là quốc gia đa sắc tộc nên Dân có thể nói tiếng Anh, tiếng Hoa, tiếng Malay, tiếng Ấn và tiếng địa phương riêng như Phúc Kiến, Quảng Đông.. Dân nó sang đây bảo bọn tao làm gì cũng khó vì dân mày ko biết nói nhiều tiếng như tiếng Anh, Hoa. Nói gì thì nói biết càng nhiều càng có lợi thế. Ai ko cho con học tiếng anh sớm thì cũng thiệt hơn các bạn học sớm thôi.

MyMac

Xe điện
Mợ lại so với kiến thức trong đầu và kiến thức nằm trong cái tai nghe rồi.
100 năm nữa thì cháu không rõ, chứ 20 năm nữa tiếng anh, trung, nhật vẫn cần nhé
Dạ cần thì vẫn cần nhưng ý mợ ấy là có cái máy dịch rồi thì có cần học không hay cứ có việc gì thì lôi máy ra dịch là được ạ.

Diep1979

Xe container
Dạ cần thì vẫn cần nhưng ý mợ ấy là có cái máy dịch rồi thì có cần học không hay cứ có việc gì thì lôi máy ra dịch là được ạ.
Xã hội bây giờ ngoài nghe trên máy tính còn gặp gỡ, giao tiếp với khách hàng. Đọc hiểu và viết nếu cần văn bản mợ ạ.
Ý của nhà cháu là thế

Máy dịch chỉ nên dành cho sự kiện đông người mà diễn giả là người nước ngoài thôi

Huy197

Xe hơi
em 2 đứa 4t và 5t cho đi học trung tâm 6tr 1 tháng, học 4 5 tháng hình như toàn chơi là chính, về nhà chăm nghiên cứu bỏ thời gian dạy em lại thấy hiệu quả hơn

connguatrungsinh

Xe tải
Anh giao tiếp hay phỏng vấn hay gặp gỡ đối tác mà A đem máy dịch ra làm gì Anh?

duongphong

Xe container
Malay gốc hoa, Sing có thể nói là thiên tài về ngoại ngữ trong khối Châu Á đấy cụ. Vì là quốc gia đa sắc tộc nên Dân có thể nói tiếng Anh, tiếng Hoa, tiếng Malay, tiếng Ấn và tiếng địa phương riêng như Phúc Kiến, Quảng Đông.. Dân nó sang đây bảo bọn tao làm gì cũng khó vì dân mày ko biết nói nhiều tiếng như tiếng Anh, Hoa. Nói gì thì nói biết càng nhiều càng có lợi thế. Ai ko cho con học tiếng anh sớm thì cũng thiệt hơn các bạn học sớm thôi.
Vì nó đa sắc dân như; Ấn, tàu, malai...nên phải có 1 ngôn ngữ chung cho dân khác ngôn ngữ giao tiếp. Vấn đề Sing nó có môi trường để nói tiếng anh hàng ngày cụ :D

vihali

Xe container
Tiếng trung giờ làm gì có ai viết tay nữa, đánh máy hết rồi.
Đánh máy thì lại dễ hơn viết tiếng anh.
Ko tập viết chữ Hán nên cho dù học 1 năm nay, em vẫn như mù chữ. Nói thì còn OK. Chả bù cho tiếng TBN, cũng 1 năm đọc thì hiểu nhưng ko có môi trường nghe nói nên ko nói đc.

tamtu34

Xe tải
Ko tập viết chữ Hán nên cho dù học 1 năm nay, em vẫn như mù chữ. Nói thì còn OK. Chả bù cho tiếng TBN, cũng 1 năm đọc thì hiểu nhưng ko có môi trường nghe nói nên ko nói đc.
Bác cặm cụi tập viết chữ Hán, ok, và nhớ được lúc đó. 1 thời gian sau bác lại quên như thời ban đầu, và do đó rất lãng phí quãng thời gian dài cặm cụi tập viết. Chứ bác đừng nghĩ cặm cụi tập viết xong là nhớ vĩnh viễn. Tốt nhất là tập nhớ nét tổng quan khi đánh máy là được.

Dân bản xứ TQ cũng 12 năm phổ thông viết tay, và sau một tgian đi làm, cũng quên viết nhiều chữ. Đây là clip tóm ngẫu nhiên người dân TQ trên đường và đưa giấy bút để viết một số từ phổ thông, nhiều người đã tốt nghiệp ĐH không viết tay nổi.

MyMac

Xe điện
Xã hội bây giờ ngoài nghe trên máy tính còn gặp gỡ, giao tiếp với khách hàng. Đọc hiểu và viết nếu cần văn bản mợ ạ.
Ý của nhà cháu là thế

Máy dịch chỉ nên dành cho sự kiện đông người mà diễn giả là người nước ngoài thôi
Vâng em nhất trí vấy cụ. Chả lẽ lúc nói chuyện cũng đem máy ra dịch.

oto2banh1618

Xe điện
E dự đoán bừa như sau:

- 10 năm nữa, toàn thế giới 80% người dân giao tiếp cơ bản bằng tiếng Anh ( trừ TQ chỉ đc 50%).
- Cũng 10 năm nữa ngành học tiếng Trung, Hàn, Nhật cũng bị mai một do lúc đó công nghệ dịch AI đã phát triển mạnh.
- 20 năm nữa tiếng Anh trở thành ngôn ngữ quốc tế chính thức.
- 30 năm nữa ứng dụng dịch AI chính xác đến mức đáng kinh ngạc, siêu đẳng.

E phét thế! Hehe

tamtu34

Xe tải
Chắc mọi người đang kỳ vọng, với sự phát triển công nghệ, tầm 5 năm tới là có được chiếc máy dịch nhỏ bằng cái tai nghe, độ phản hồi nhanh gần bằng nghe/nói trực tiếp. Nhưng kỳ vọng này có vẻ hơi lạc quan. Hiện giờ, công cụ dịch đang hỗ trợ tốt cho đọc và viết. Còn nghe nói thì vẫn phải trực tiếp chứ chưa có máy nào hỗ trợ hiệu quả cả.

oto2banh1618

Xe điện
Vì bạn tập viết tay nên mới tốn thời gian thế.
Nếu bạn đánh máy, chỉ vài tháng là thạo.
---
Vâng, bộ pinyin input nó trưng sẵn cho thì nhanh nếu đã nhớ đc 255 bộ cơ bản cho đến 1000 bộ nâng cao ( e nhớ mang máng nv) chứ viết tay thì ngang với học vẽ tranh ạ, mà vẽ tranh thì lâu như e nói. Cái đáng sợ nữa là khi người nc ngoài học tiếng Trung đọc chữ viết tay của ng Tq, quá khó để đoán từ :)

Son23

Xe buýt
Ai bảo TA sau này không quan trọng, ko cần học nhiều, em thấy họ hiểu Sai. Ko quan trọng là vì tỉ lệ xài TA như ngôn ngữ mẹ đẻ ngày càng cao nên thế hệ sau nó ko cày cuốc thi thố TA nữa, thành thạo từ tầm c2 thì thi thố cày cuốc làm gì. Chắc chắn sẽ có cụ bảo em nói ko thực tế nọ kia nhưng bạn bè em, đồng nghiệp em giờ con hết c2 là dừng học TA vì đủ 7 chấm rồi, dùng trong cuộc sống và học tập tạm ổn. C3 chuyển 1 ngôn ngữ khác. Hôm rồi thống kê em mới giật mình mỗi nhà em chơi dông dài hết c3 mới học tiếng Trung. Tuổi trẻ nhiều năng lượng, tại sao lại ko học ngoại ngữ, chỉ vô bổ nếu để nó là ngôn ngữ chết, còn xài hàng ngày hàng giờ đọc sách, xem phim, nghe nhạc, đi du lịch...thì chẳng bao giờ là lãng phí và ko phương tiện nào có thể thay thế đc.

Diep1979

Xe container
Dạ vâng,
Chính thế cháu mới dám nói kiến thức mà chúng ta học tập nó không bao giờ có thể bị thay thế bởi những vật vô tri được.

Máy nghe, dịch vẫn là thiết bị do con người cài vào, đưa những câu chữ vào mà thôi. Nó không thể biến hóa nội dung từ tùy theo hoàn cảnh và ngữ cảnh như thực tế được.

heroesdaubu

Xe điện
Thế hệ trẻ hiện nay thật lạ, suy nghĩ khác người.
Nghĩ thế thì cứ cho con học hết cấp 1 là đủ, cấp 2 hơi phí tiền.

qtv10291

Xe hơi
Thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn.
Tiếng Việt mình có khoảng 40k từ, tiếng Anh thì khoảng 170k từ, số lượng từ chênh lệch đó có nghĩa là gì, là rất nhiều từ không có từ tương đương trong tiếng Việt để máy nó dịch cho mình hiểu mợ ạ, đa phần trong số đó là từ ngữ chuyên ngành, sử dụng trong công việc, nghiên cứu. Thế nên nếu mợ chỉ muốn cho con cái đi vui chơi, du lịch, giao tiếp thường ngày thì không cần học cũng được, vì đúng là AI bây giờ đáp ứng được những cái này rồi, còn muốn cho con cái học tập, làm việc, trao đổi chuyên môn được với tây thì AI không giúp được, vì như lý do e nêu trên, không có từ ngữ tương đương để máy nó dịch cho mình hiểu :>:D:D