[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

dannongthon

Xe tăng
Bi thảm gì, hot và kiếm khá từ lâu rồi và vẫn nhé. Giờ mà thử vào được ngôn ngữ Anh sư phạm xem, bố của tướng luôn đấy.
Thế cụ lại không biết bi kịch của những người chỉ biết tiếng anh ở công ty nước ngoài rồi! Họ sẽ làm những việc như phiên dịch, document controller hay là kiểm soát hồ sơ, lễ tân, vv... Lương những người như vậy thường bằng 1/2 hay 1/3 những người có chuyên môn cùng số năm kinh nghiệm! Từ chuyên môn bọn em hay gọi đội này là " Cửu vạn văn phòng" vì luôn làm việc theo yêu cầu của người khác! Không cần chất xám! Giá trị lao động thấp và rất dễ thay thế!

Haiprozzz

Xe buýt
Tiếng Việt mình có khoảng 40k từ, tiếng Anh thì khoảng 170k từ, số lượng từ chênh lệch đó có nghĩa là gì, là rất nhiều từ không có từ tương đương trong tiếng Việt để máy nó dịch cho mình hiểu mợ ạ, đa phần trong số đó là từ ngữ chuyên ngành, sử dụng trong công việc, nghiên cứu. Thế nên nếu mợ chỉ muốn cho con cái đi vui chơi, du lịch, giao tiếp thường ngày thì không cần học cũng được, vì đúng là AI bây giờ đáp ứng được những cái này rồi, còn muốn cho con cái học tập, làm việc, trao đổi chuyên môn được với tây thì AI không giúp được, vì như lý do e nêu trên, không có từ ngữ tương đương để máy nó dịch cho mình hiểu :>:D:D
Em đọc tài liệu công nghệ, khoa học cũng cho máy dịch hết à cụ. Có 1 số chỗ lấn cấn nhưng cũng có thể tự hiểu được. Mà nói từ tiếng Việt ít cũng ko đúng vì tiếng Việt vốn dùng từ ghép nhiều hơn nên ko cần phải nghĩ ra nhiều từ, chứ tiếng Anh thì 1 từ nó chuyển sang quá khứ, bị động, danh từ tính từ lại đẻ ra vài từ mới :D

oto2banh1618

Xe điện
Cụ tamtu34 ơi học chữ Hán phải học và nhớ bộ thủ, đó là nguyên tắc bất di bất dịch đó chứ mà nhớ từng chữ là toi

tamtu34

Xe tải
Cụ tamtu34 ơi học chữ Hán phải học và nhớ bộ thủ, đó là nguyên tắc bất di bất dịch đó chứ mà nhớ từng chữ là toi
Không có đâu, làm gì có nguyên tắc đó. Bạn lại còn dạy mình :))

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Nhưng giả sử cụ đang cần lấy uy tín với sếp và chứng minh năng lực với công ty, lại bảo "sếp đi thuê phiên dịch đi" à. :))
Thay vì đó, "để e lo việc phiên dịch trực tiếp" thì sẽ tạo uy tín, dễ thăng chức tăng lương.
Tại sao lại phải có sếp hả cụ?
Tự đi trên cái thang của mình chả hơn là leo trên cái thang của người khác sao?

huyhung123

Xe điện
Nói tốt (sử dụng tiếng Anh tốt) để nửa đêm xem phim tiếng Anh thấy sai sai không phải chụp ảnh màn hình gửi Zalo cho phiên dịch bảo: anh thấy thế nào í, em xem hộ anh:

Xem phim VN hoặc phim nc ngoài có phụ đề là thoải mái rồi cụ!

tamtu34

Xe tải
Tại sao lại phải có sếp hả cụ?
Tự đi trên cái thang của mình chả hơn là leo trên cái thang của người khác sao?
Uầy..thì mỗi người mỗi hoàn cảnh, trước khi làm chủ thì ai chả làm thuê. Cụ làm chủ đc thì tốt quá.

huyhung123

Xe điện
Bi thảm gì, hot và kiếm khá từ lâu rồi và vẫn nhé. Giờ mà thử vào được ngôn ngữ Anh sư phạm xem, bố của tướng luôn đấy.
Ngôn ngữ Anh học xong ra làm gì cụ? Có nghề ngỗng gì đâu, ra làm cu li cho các bộ phận khác thôi!

huyhung123

Xe điện
Uầy..thì mỗi người mỗi hoàn cảnh, trước khi làm chủ thì ai chả làm thuê. Cụ làm chủ đc thì tốt quá.
Tập làm chủ ngay từ hồi SV được mà. Hai nữa làm thuê đâu cần tiếng nc ngoài, cứ học lấy cái nghề mà khởi nghiệp là tốt.

sky_driver

Xe tăng
Giờ cứ chủ tiệm spa, chủ shop thời trang, chủ salon tóc,..., là giàu. Học hành lắm làm gì.

tamtu34

Xe tải
Tập làm chủ ngay từ hồi SV được mà. Hai nữa làm thuê đâu cần tiếng nc ngoài, cứ học lấy cái nghề mà khởi nghiệp là tốt.
Sinh viên ngành ngân hàng thì cũng phải làm thuê ở Ngân hàng đã, chứ làm chủ ngân hàng luôn thì xoay đâu nghìn tỷ =((

huyhung123

Xe điện
Sinh viên ngành ngân hàng thì cũng phải làm thuê ở Ngân hàng đã, chứ làm chủ ngân hàng luôn thì xoay đâu nghìn tỷ =((
Ra doanh nghiệp mà làm chứ ạ, còn vào bank thì sau vẫn phải khởi nghiệp ở nghề khác thôi! Với banker cũng k cần tiếng Anh mấy, trừ 1 số vị trí đặc thù.

tamtu34

Xe tải
Ra doanh nghiệp mà làm chứ ạ, còn vào bank thì sau vẫn phải khởi nghiệp ở nghề khác thôi! Với banker cũng k cần tiếng Anh mấy, trừ 1 số vị trí đặc thù.
Mình thấy những ngành nghề sửa chữa nhỏ, buôn bán thương mại thì có thể khởi nghiệp. Chứ những ngành đặc thù ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, dầu khí, kiểm toán....thì đúng là không thể khởi nghiệp (toàn doanh nghiệp nghìn tỷ) mà bắt buộc phải đi làm thuê, tầm 20 năm sau may ra ngoi lên chức vụ cao, mua cổ phần ưu đãi mà vào hội đồng quản trị.

huyhung123

Xe điện
Mình thấy những ngành nghề sửa chữa nhỏ, buôn bán thương mại thì có thể khởi nghiệp. Chứ những ngành đặc thù ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, dầu khí, kiểm toán....thì đúng là không thể khởi nghiệp (toàn doanh nghiệp nghìn tỷ) mà bắt buộc phải đi làm thuê, tầm 20 năm sau may ra ngoi lên chức vụ cao, mua cổ phần ưu đãi mà vào hội đồng quản trị.
Vâng, nên định hướng thế nào thì học thế đó chứ ko thể theo 1 con đường như nhau được ạ!

taton7983

Xe buýt
Nghe mấy cụ bàn mà mắc ẻ, e thật

Hp007hp

Xe buýt
Malay gốc hoa, Sing có thể nói là thiên tài về ngoại ngữ trong khối Châu Á đấy cụ. Vì là quốc gia đa sắc tộc nên Dân có thể nói tiếng Anh, tiếng Hoa, tiếng Malay, tiếng Ấn và tiếng địa phương riêng như Phúc Kiến, Quảng Đông.. Dân nó sang đây bảo bọn tao làm gì cũng khó vì dân mày ko biết nói nhiều tiếng như tiếng Anh, Hoa. Nói gì thì nói biết càng nhiều càng có lợi thế. Ai ko cho con học tiếng anh sớm thì cũng thiệt hơn các bạn học sớm thôi.
E phản bác ý học sớm. Đồng ý có TA có lợi thế.
Học sớm thế nào là học sớm. Quan điểm e là hết c3 biết cơ bản TA, tầm 6.0 Ielts là đủ, đủ để đọc tài liệu TA khi học tiếp đh, đủ để giao tiếp TA cơ bản. Và tầm lớp 8 trở lên học là vừa, ngữ pháp TV đủ cơ bản để tiếp thu ngữ pháp TA. Đội thừa tiền cho con tiếp xúc TA từ mầm non ko tính đc. Kiểu mấy tt thày tây dạy trẻ em em thấy phí tiền, nó chỉ tạo đc tí tự nhiên trong giao tiếp chứ trình độ tăng gần =0 vì TV chúng nó đã thõi đâu mà ngấm đc TA.

tamtu34

Xe tải
E phản bác ý học sớm. Đồng ý có TA có lợi thế.
Học sớm thế nào là học sớm. Quan điểm e là hết c3 biết cơ bản TA, tầm 6.0 Ielts là đủ, đủ để đọc tài liệu TA khi học tiếp đh, đủ để giao tiếp TA cơ bản. Và tầm lớp 8 trở lên học là vừa, ngữ pháp TV đủ cơ bản để tiếp thu ngữ pháp TA. Đội thừa tiền cho con tiếp xúc TA từ mầm non ko tính đc. Kiểu mấy tt thày tây dạy trẻ em em thấy phí tiền, nó chỉ tạo đc tí tự nhiên trong giao tiếp chứ trình độ tăng gần =0 vì TV chúng nó đã thõi đâu mà ngấm đc TA.
Nếu chăm chỉ, vào sinh viên học tiếng anh cũng kịp, học chăm 2 năm thừa sức IELTS 7.0. Nhìn chung lớp 6 học cũng được.
Cho trẻ mẫu giáo đi học tiếng anh là phí công, chủ yếu do phụ huynh bị tâm lý thao túng.

Hp007hp

Xe buýt
Nếu chăm chỉ, vào sinh viên học tiếng anh cũng kịp, học chăm 2 năm thừa sức IELTS 7.0. Nhìn chung lớp 6 học cũng được.
Cho trẻ mẫu giáo đi học tiếng anh là phí công, chủ yếu do phụ huynh bị tâm lý thao túng.
E cảm giác phụ huynh bị mấy tt TA nó thao túng thật. Cấp 1 học TA ko thể hiểu bản chất được, nhưng cứ tuổi vàng với tuổi bạc để học cơ :)

tamtu34

Xe tải
E cảm giác phụ huynh bị mấy tt TA nó thao túng thật. Cấp 1 học TA ko thể hiểu bản chất được, nhưng cứ tuổi vàng với tuổi bạc để học cơ :)
Xong các cháu 5,6 tuổi bi bô vài câu, bố mẹ khen cháu nó nói giỏi lắm.
Thôi thì cúng tiền cho các trung tâm vậy :))

Hp007hp

Xe buýt
Xong các cháu 5,6 tuổi bi bô vài câu, bố mẹ khen cháu nó nói giỏi lắm.
Thôi thì cúng tiền cho các trung tâm vậy :))
Túm lại vẫn phải là người tiêu dùng thông thái cụ ah, chứ làm mẫu khoe fb thì họ thiệt thôi chứ e ko thiệt, nên e ko trách họ. Nhưng e cay bọn hô hào vàng bạc, nó làm xh tốn tiền vô ích.