[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

vihali

Xe container
Tự mình nói, hiểu nó sướng hơn là phụ thuộc máy nó bảo gì biết thế nhiều :).
Vấn đề này em cũng đã tranh luận với ông hàng xóm cách đây 2 chục năm, khi chưa có AI. Anh ta bảo ko cần học vì có tiền thì có tất, thuê được người phiên dịch. Sau mới nghĩ ra anh ta chưa bao giờ ra nước ngoài thì sao hình dung được ngôn ngữ cần thiết thế nào. Kể cả đi du lịch, ko lẽ phải kè kè 1 người hay 1 điện thoại luôn bật sẵn. Biết được 1 ngôn ngữ là sẽ biết chút về văn hoá nước đó, thế chả sướng hơn.

E cảm giác phụ huynh bị mấy tt TA nó thao túng thật. Cấp 1 học TA ko thể hiểu bản chất được, nhưng cứ tuổi vàng với tuổi bạc để học cơ :)
Đấy là cụ chưa gặp mấy nhóc cấp 1 giỏi TA và giỏi cả khoa học. Nhờ TA mà chúng nó đọc rất rộng, tư duy tốt. Bảo chúng nó diễn giải bằng tiếng Việt, chúng vẫn làm tốt.

Cụ cặm cụi tập viết vài năm, rồi lại quên thôi, dân TQ tập viết 12 năm phổ thông còn vẫn quên.
Bày cho cụ cách này, nhớ đến 100 năm, khoảng 2-3 nghìn chữ.

刑 : khai đao là chuẩn bị cho HÌNH PHẠT chém đầu -----> cụ đã nhớ được chữ xing chưa? Nghĩa là hình phạt. 50 năm nữa cũng ko quên.

伙 : Người và Lửa đã là BẠN ĐỒNG HÀNH cạnh nhau từ thời tiền sử ----> cụ đã nhớ đc chữ huo là Bạn đồng hành đến già.

竞 : cần GANH ĐUA làm sao để có chỗ đứng cao hơn thằng anh trai ăn hại -----> cụ đã nhớ được chữ jing nghĩa là ganh đua đến 60 tuổi, đến lúc 60 tuổi mà quên thì ôn lại 1 lần là nhớ tiếp đến 90 tuổi.

架 : nỗ lực dùng mồm xin xỏ, cuối cùng cũng xin được khúc gỗ về đóng thành cái GIÁ SÁCH ----> cụ đã nhớ được chữ jia nghĩa là cái giá sách thêm 10 năm nữa.

挂 : tay này có tận 2 mảnh đất, nhưng đáng buồn là toàn vào diện quy hoạch TREO -----> vậy là cụ đã nhớ chữ gua nghĩa là Treo đến già.

烦 : vô tình để cho tờ giấy ghi tên tuổi các con nợ đã bị lửa đốt cháy, hắn vô cùng BUỒN PHIỀN ----> cụ đã nhớ chữ fan nghĩa là phiền não đến già.

呆 : thật NGU NGỐC khi nghĩ rằng trên cây có thể mọc ra mồm ----> cụ đã nhớ chữ dai nghĩa là ngu ngốc đến già.

扑 : dùng tay ĐÁNH ĐẬP thằng thầy bói (vì dám phán lung tung sai bét) -----> cụ đã nhớ chữ pu nghĩa là đánh đập, đấm thụi đến già.
Cảm ơn cụ đã chỉ cho vài từ nhưng quả thực, em đã thử cách này nhưng không nhớ câu chuyện của cái từ ấy. Em nhớ theo phương pháp chụp hình chữ thì thấy hợp hơn. Nói chung em chỉ cần nhớ mang máng để gõ chữ thôi nhưng cơ hội viết cũng ít, chủ yếu là nói, nghe. Thế nên làm gì em cứ bật hội thoại lên nghe.

tamtu34

Xe tải
Vấn đề này em cũng đã tranh luận với ông hàng xóm cách đây 2 chục năm, khi chưa có AI. Anh ta bảo ko cần học vì có tiền thì có tất, thuê được người phiên dịch. Sau mới nghĩ ra anh ta chưa bao giờ ra nước ngoài thì sao hình dung được ngôn ngữ cần thiết thế nào. Kể cả đi du lịch, ko lẽ phải kè kè 1 người hay 1 điện thoại luôn bật sẵn. Biết được 1 ngôn ngữ là sẽ biết chút về văn hoá nước đó, thế chả sướng hơn.

Đấy là cụ chưa gặp mấy nhóc cấp 1 giỏi TA và giỏi cả khoa học. Nhờ TA mà chúng nó đọc rất rộng, tư duy tốt. Bảo chúng nó diễn giải bằng tiếng Việt, chúng vẫn làm tốt.

Cảm ơn cụ đã chỉ cho vài từ nhưng quả thực, em đã thử cách này nhưng không nhớ câu chuyện của cái từ ấy. Em nhớ theo phương pháp chụp hình chữ thì thấy hợp hơn. Nói chung em chỉ cần nhớ mang máng để gõ chữ thôi nhưng cơ hội viết cũng ít, chủ yếu là nói, nghe. Thế nên làm gì em cứ bật hội thoại lên nghe.
E thì cũng ko tạo thành hẳn câu chuyện, mà chỉ là 1 câu có nghĩa, nhớ rất lâu và sâu. E cũng chả viết tay mà chỉ cần nhớ và nhận dạng 3000 most common characters là bao quát 97-98% từ trong báo chí tiếng trung.

tunglam2806

Xe tăng
Bọn nhóc C1 giỏi TA & giỏi khoa học chúng nó diễn giải bằng TA tốt được thôi chứ bằng tiếng việt sao được. C1 vốn tiếng việt có mấy đâu cụ. Đến hội lớp 9 10 còn chưa dùng tiếng việt diễn giải hết ý được nữa là mấy nhóc C1. Tụi này chúng nó dùng TA thì nhoay nhoáy nhưng bảo chuyển thể sang tiếng việt đôi khi lại hóc.

Giờ các cụ còn cãi nhau về tầm quan trọng của ngoại ngữ (TA) làm gì. Nhà nước còn đang định biến TA thành ngôn ngữ thứ 2 đó ạ. Còn phương pháp tiếp cận, học ntn thì tuỳ từng bạn, tuỳ từng gia đình. Nhà nào có điều kiện cho con tiếp xúc sóm. Bạn nào có năng khiếu có thể tự học được...

phuongmit

Xe cút kít
Ai mở thớt học tiếng Việt để làm gì, rồi gộp vào thớt này nữa là hs nhàn tểnh tềnh tênh ;))

Nowherelands

Xe buýt
Ngôn ngữ Anh học xong ra làm gì cụ? Có nghề ngỗng gì đâu, ra làm cu li cho các bộ phận khác thôi!
Mời cụ đọc kỹ và nghĩ kỹ một tí, có hai từ sư phạm to tướng đấy, nếu cụ đọc mà vẫn chưa hiểu thì chưa nên bình luận.

Nowherelands

Xe buýt
Thế cụ lại không biết bi kịch của những người chỉ biết tiếng anh ở công ty nước ngoài rồi! Họ sẽ làm những việc như phiên dịch, document controller hay là kiểm soát hồ sơ, lễ tân, vv... Lương những người như vậy thường bằng 1/2 hay 1/3 những người có chuyên môn cùng số năm kinh nghiệm! Từ chuyên môn bọn em hay gọi đội này là " Cửu vạn văn phòng" vì luôn làm việc theo yêu cầu của người khác! Không cần chất xám! Giá trị lao động thấp và rất dễ thay thế!
Nó còn liên quan đến chuyên môn, trình độ của từng người, phấn đấu thế nào. Học kế toán, QTKD, CNTT ra trường cũng thiếu gì bạn làm chân loong toong sai vặt đâu.

Ai bảo cụ làm kiểm soát hồ sơ, lễ tân.....là chỉ cần biết tiếng Anh? Vậy không cần nghiệp vụ gì à? Em đánh giá trình độ của cụ cũng thuộc dạng lìu tìu thôi mới có cách nhìn như thế, người có trình độ không ai nói công việc của người khác không cần chất xám cả.

isak

Xe tăng
Mời cụ đọc kỹ và nghĩ kỹ một tí, có hai từ sư phạm to tướng đấy, nếu cụ đọc mà vẫn chưa hiểu thì chưa nên bình luận.
Đọc những bài của cụ ý viết i hệt những điều nguỵ biện của một thằng bạn em không biết tiếng Anh cách đây 20 năm hồi đi học, thi lên thi xuống trượt, nhưng vẫn to mồm kêu Không Cần Tiếng Anh (Ngoại Ngữ)....
Buồn cười cái là bây giờ hắn lại chính là lứa phụ huynh bị thao túng tâm lý, cho con cái đi cày theo các trung tâm TA từ mẫu giáo.

coolpix8700

Xe ngựa
Đọc những bài của cụ ý viết i hệt những điều nguỵ biện của một thằng bạn em không biết tiếng Anh cách đây 20 năm hồi đi học, thi lên thi xuống trượt, nhưng vẫn to mồm kêu Không Cần Tiếng Anh (Ngoại Ngữ)....
Buồn cười cái là bây giờ hắn lại chính là lứa phụ huynh bị thao túng tâm lý, cho con cái đi cày theo các trung tâm TA từ mẫu giáo.
Không ai ở đây bảo không cần ngoại ngữ, mà họ chỉ phản bác việc tôn nó lên thành cái nhu cầu bức thiết cho mọi công dân.
Có 2 điều mà nhiều người ở đây đang đúng: đại đa số trong gần 100 triệu dân VN chỉ tiếp xúc với tiếng Anh lúc đi học phổ thông, sau đó trong cuộc sống, mưu sinh hàng ngày của họ không còn phải để ý nữa đến ngoại ngữ nữa. Có rất nhiều nghề cần các mức độ tiếng Anh khác nhau, nhưng còn nhiều nghề hơn không cần đến 1 ngoại ngữ nào cả.
Trẻ con học rất nhanh, nhưng quên nhanh không kém. Đó là ưu điểm của chúng. Như tờ giấy trắng tha hồ viết lên đó, nhưng cũng như cái bảng, viết xong dễ xóa những gì không còn cần thiết để viết những thứ khác cần thiết. Tờ giấy có giới hạn, chỉ xóa được mới viết thêm được.
Trong cả thời gian đi học phổ thông, đúng tên gọi của nó, là thời gian nhập kiến thức phổ thông cho 1 người, có rất nhiều kiến thức cần thiết phải học để giúp sau này có thể ra nhập xã hội, kiếm sống chứ không chỉ mỗi tiếng Anh. Việc đầu tư cho tiếng Anh (hay ngoại ngữ khác) không sai, nhưng nếu đứa trẻ không có tư chất nào đặc biệt để sau này chọn ngoại ngữ làm nghề mưu sinh chính thì không cần thiết phải bắt nó tốn quá nhiều thời gian, công sức cho tiếng Anh, chỉ nên coi tiếng Anh như 1 môn học như các môn học khác.
Đứa đầu nhà em sang Đức khi mới 2 tuổi, 2 tuần sau đi nhà trẻ, chỉ hơn tháng sau đã thấy nó ngồi cầu thang buôn dưa lê với 1 ông mũi lõ. Lúc đi học, về nhà nghe mẹ nó nói tiếng Đức bồi với nó nó bịt tai. Khi về VN vẫn gọi điện buôn dưa lê với tụi bạn ở Đức. Cấp III nó học lớp chuyên tiếng Đức ở Việt Đức, nhưng bây giờ nửa từ tiếng Đức không nhớ.
Bản thân em, lần đầu tiên được tiếp xúc với ngoại ngữ là lúc đã tốt nghiệp phổ thông, thi xong ĐH, hơn 17 tuổi, nhưng bây giờ vẫn đọc, viết, nghe, nói thạo 3 ngoại ngữ (được chứng nhận ĐH và tương đương) và đọc, nghe được 1 ngoại ngữ nữa. Cả 4 ngoại ngữ đều là những thứ tiếng chính thức của LHQ!

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Học thì chả cái gì uổng phí đâu mợ ah, chỉ có điều nên phân bổ sức học sao cho phù hợp. Tiếng anh hiện là ngôn ngữ thông dụng của hầu hết các nước phát triển vì vậy sẽ tốt và mở ra cơ hội cho mình trong công việc, giao tiếp, tìm hiểu những vấn đề kinh tế, khoa học, kỹ thuật, … trong xã hội. Tuy nhiên cũng đừng quá đề cao nó bởi nó chỉ phụ trợ giúp ta trên cơ sở nền tảng kiến thức chuyên môn, tự nhiên, xã hội đã có. Với con em thì tiếng anh luôn xếp sau các môn ưu tiên tập trung học như toán, lý, hoá.

0000quan

Xe buýt
Em quan điểm một đứa trẻ ngoài kiến thức phổ thông nên trang bị thông thạo 1 ngoại ngữ (ko nhất thiết là tiếng Anh), biết chơi 1 loại nhạc cụ và 1 môn thể thao. Đứa trẻ đó sẽ có cuộc sống sau này sẽ thuận lợi và ý nghĩa hơn nhiều.

tunglam2806

Xe tăng
E cảm giác phụ huynh bị mấy tt TA nó thao túng thật. Cấp 1 học TA ko thể hiểu bản chất được, nhưng cứ tuổi vàng với tuổi bạc để học cơ :)
Xong các cháu 5,6 tuổi bi bô vài câu, bố mẹ khen cháu nó nói giỏi lắm.
Thôi thì cúng tiền cho các trung tâm vậy :))
Cũng giống như câu chuyện đi các cháu lớp 6 lớp 7 đi luyện Ielts thôi.
Em quan điểm giống 2 cụ, không nhất thiết phải đầu tư cho học sớm làm gì. Cứ cho học tiếng việt tốt trước đã. Cuối C1 cho đi tráng men ở trung tâm cho biết. C2 tập trung học ngữ pháp. C3 luyện chứng chỉ.

Xe gia đình

Xe điện
Mợ chủ cần xác định:
- Định cho con thi khối nào
- Định học trong nước hay du học
- Sau này đi làm định làm thue cho bọn giãy chết hay làm công chức

dannongthon

Xe tăng
Nó còn liên quan đến chuyên môn, trình độ của từng người, phấn đấu thế nào. Học kế toán, QTKD, CNTT ra trường cũng thiếu gì bạn làm chân loong toong sai vặt đâu.

Ai bảo cụ làm kiểm soát hồ sơ, lễ tân.....là chỉ cần biết tiếng Anh? Vậy không cần nghiệp vụ gì à? Em đánh giá trình độ của cụ cũng thuộc dạng lìu tìu thôi mới có cách nhìn như thế, người có trình độ không ai nói công việc của người khác không cần chất xám cả.
Nhìn vào lương là biết có cần chất xám hay không! Em cũng dạng lìu tìu đi làm thuê thôi nhưng tất nhiên lương hơn bọn cửu vạn văn phòng rồi!

xe Tầu

Xe buýt
Nhà em coi tiếng Anh là công cụ để tiếp cận tài liệu, video chất lượng cao.
Do đó từ nhỏ em đã cho tụi nhỏ xem youtobe tiếng Anh - em follow các kênh cho trẻ em, nổi tiếng thế giới, phần nào cũng hạn chế được các video nhí nhố của lớp trẻ bây giờ.
Em chỉ cho xem mấy cái này, mở tiếng Việt là em tắt.
Do đó hiện tại tụi nhỏ nhà em (3 đứa từ 7~10 tuổi) giao tiếp và phản xạ khá ổn.
Nếu các cụ để ý, phim ảnh bằng tiếng Anh của nước ngoài làm rất đẹp, sinh động.. nên vượt qua được bỡ ngỡ ban đầu là tụi nhỏ sẽ thích xem. :D

caisua

Xe lăn
Em và mụ nhà cùng lớp ĐH, em toàn bảo bài mụ ta trừ tiếng Anh của mụ tốt. Trong 3 chục năm đi làm thì chục năm đầu lương em tốt hơn nhưng 2 chục năm nay em là lao động phụ vì thu nhập luôn chỉ bằng 2/3 dù em cũng nghe nói được. Nhà em cũng rút kinh nghiệm cho 2F1 hết phổ thông là 7.0 IELTS trở lên cho yên tâm ra đời

tamtu34

Xe tải
Thời điểm vàng học tiếng anh chính là giai đoạn đầu sinh viên, tầm tuổi 17-20.
Giai đoạn này chín cả về tiếng việt, ngữ pháp, sự cố gắng, sự tìm tòi tự học.
Ai mà tận dụng giai đoạn vàng này, có thể 3 năm học giỏi cả 2 ngoại ngữ.

camry2025

Xe tải
Học cũng tốn thời gian, công sức sao gọi là không phí, không thừa nhỉ?. Ví dụ: Đầu tư cả tuổi thơ, tuổi trẻ đi học tiếng ả rập, lớn lên đi xuất khẩu LĐ đài Loan :)) hay như tụi em , cả thời niên thiếu lang thang, dạt vòm ngõ phố hà nội, bước vào nghề grap xe ôm, xích lô tiếng liên hợp quốc, vs tự tin chỗ nào cũng biết, tiếng nào cũng biết , đuổi khách không hết . Đùng cái, ông gg map, gg dịch ra đời, tụi hà nội 8,9 trên bản xuống mua cái smartphone 2 triệu , thế là lợi thế mười mấy năm rành đường,rành tiếng của bọn em về gần 0. Giờ phải đi làm bảo vệ đây này. A cay

vingraux

Xe tăng
Xem phim VN hoặc phim nc ngoài có phụ đề là thoải mái rồi cụ!
Ú ớ *********. Bác có 10 triệu đô rồi thì được không thì em ích no (ignore) bác cho đỡ bẩn.

temuchin

Xe tải
Cũng giống như câu chuyện đi các cháu lớp 6 lớp 7 đi luyện Ielts thôi.
Em quan điểm giống 2 cụ, không nhất thiết phải đầu tư cho học sớm làm gì. Cứ cho học tiếng việt tốt trước đã. Cuối C1 cho đi tráng men ở trung tâm cho biết. C2 tập trung học ngữ pháp. C3 luyện chứng chỉ.
Con nhà mình chỉ tương tác 2 năm lúc bé mà khi đó nó nói TA như ngôn ngữ đầu tiên. Sau 4-5 tuổi ko tương tác nữa nó ko nói TA nữa. Cậy mồm cũng không nói. Nhưng giờ 8 tuổi ktra thử nó vẫn nghe hiểu được ti vi nói TA vì nó đã quen được với ngữ điệu TA nên tự nạp vào tự nhiên đc. Thế nên các bác coi thường giai đoạn đầu đời là không đúng. ngôn ngữ nó là phản xạ, chưa cần tư duy logic vẫn nạp đc

coolpix8700

Xe ngựa
Họp phụ huynh cho con út hồi nó học lớp 1, lớp 2 thấy giáo viên chủ nhiệm thường xuyên nhắc nhở phụ huynh ở nhà dậy cho tụi trẻ con nói tiếng Việt.
Đứng 1 lúc nghe chúng nói chuyện với nhau, nhiều đứa ngắc ngứ 1 lúc không nói nổi ý muốn với bạn.
Ngày xưa đứa đầu nhà em ở bên Đức, trong lớp mẫu giáo hàng tuần có 1 giáo viên chuyên ngôn ngữ đến lớp nó để dậy nó và 5 đứa bạn người Đức khác trong lớp vì chúng vướng không nói được như những đứa khác (có lần cô giáo lớp bảo em đến ngồi nghe ông giáo viên kia dậy chúng nó).
Khi nó bắt đầu đi học lớp 1, ở nhà gửi sách sang để nó học thêm tiếng Việt. Chủ nhật mẹ nó ở nhà dậy nó, thỉnh thoảng cáu nhặng lên. Em phải nhắc mẹ nó có nói được thạo tiếng Đức đâu mà bắt nó thạo tiếng Việt (điểm nó ở lớp rất tốt, bà giáo chủ nhiệm lớp rất quý. Khi tụi em chuẩn bị cho nó về trước, bà ấy đến tận cửa hàng xin cho nó ở lại học tiếp)!

Chỉnh sửa cuối: