[Funland] Môn Tiếng Anh có còn quá thiết yếu?

tunglam2806

Xe tăng
Con nhà mình chỉ tương tác 2 năm lúc bé mà khi đó nó nói TA như ngôn ngữ đầu tiên. Sau 4-5 tuổi ko tương tác nữa nó ko nói TA nữa. Cậy mồm cũng không nói. Nhưng giờ 8 tuổi ktra thử nó vẫn nghe hiểu được ti vi nói TA vì nó đã quen được với ngữ điệu TA nên tự nạp vào tự nhiên đc. Thế nên các bác coi thường giai đoạn đầu đời là không đúng. ngôn ngữ nó là phản xạ, chưa cần tư duy logic vẫn nạp đc
Nếu có điểu kiện thì cho tiếp xúc sớm. Không có để lớn lên học cũng chẳng sao cả. Việc truyền thông ra rả nào là tuổi vàng tuổi bạc hocj ngôn ngữ theo em là làm quá lên thôi. TA ở mình là ngôn ngữ thứ 2. Vậy nên cần nhất vẫn là ưu tiên tiếng mẹ đẻ trước. Quan điểm nayf của em là ngừoi duy nhất trong các gia đình 2 bên nội ngoại. Bên họ hàng em rất coi trọng TA. Đầu tư nhiều vaf cho con học từ rất sớm. Mẫu giáo, lớp 1 đã đi học ở trung tâm rồi. Con em xuất phát điểm sau nhiều nhưng kết quả tốt không kém a chị em họ nó.

ototroll

Xe hơi
Bé nhà em năm nay lên lớp 2, ông bà rồi chị gái cứ giục phải cho học thêm Tiếng Anh đi. Em có xem trên mạng thấy giờ có cả máy phiên dịch ngôn ngữ tự động, thiết nghĩ với sự tiến bộ nhanh của AI như hiện tại, thì 5-7 năm nữa con người nói chuyện với nhau chắc được dịch tự động luôn. Như vậy việc cắm đầu học thêm tiếng anh liệu có òn ý nghĩa? Mười mấy năm nữa con em ra đời liệu thời gian học thêm tiếng Anh như vậy có thành lạc hậu và uổng phí không?
(p/s: em kiếm câu chuyện làm quà để nhanh đủ trăm bài còn vào chợ trời, mong các cụ mợ giúp đỡ ạ)
Không cần học đâu mợ :)) tiếng việt cũng không cần học luôn vì lúc đó AI nó nhìn mọi người ra hiệu với nhau là nó dịch đc rồi.

temuchin

Xe tải
Nếu có điểu kiện thì cho tiếp xúc sớm. Không có để lớn lên học cũng chẳng sao cả. Việc truyền thông ra rả nào là tuổi vàng tuổi bạc hocj ngôn ngữ theo em là làm quá lên thôi. TA ở mình là ngôn ngữ thứ 2. Vậy nên cần nhất vẫn là ưu tiên tiếng mẹ đẻ trước. Quan điểm nayf của em là ngừoi duy nhất trong các gia đình 2 bên nội ngoại. Bên họ hàng em rất coi trọng TA. Đầu tư nhiều vaf cho con học từ rất sớm. Mẫu giáo, lớp 1 đã đi học ở trung tâm rồi. Con em xuất phát điểm sau nhiều nhưng kết quả tốt không kém a chị em họ nó.
Đấy là e nói về lợi thế của việc tiếp xúc sớm. Chỉ cần kích thích nhỏ mà trẻ nó nghe và phản xạ đc luôn như tiếng mẹ đẻ ko tốn công nhiều. Sau học vẫn ok nhưng mất thời gian và phải biết sử dụng tư duy vào học thì vẫn học nhanh được (và còn học nhanh hơn trẻ em). Giống như polyglot (người giỏi nhiều ngôn ngữ) họ sử dụng cả tư duy của người lớn để học ngôn ngữ nên học nhanh hơn trẻ em.
E cũng có chút tư duy đó nên tuy là thợ lắp điều hoà nhưng vẫn thi được 945 toeic, nghe nói được TA. Tiếng latin thì mở sách ra đọc vẫn hiểu đc 60-70%. Biết chữ Nho và có thể đọc hiểu và nghe kha khá tiếng Trung. Chủ yếu do học ngoại ngữ nên óc phán đoán văn cảnh nó tốt hơn nên có năng lực như thế.
Nhiều lúc thấy mình là a thợ điều hoà mà lại mê mẩn ngôn ngữ. Dị vãi!

aitymo

Xe điện
Cả nước thì cần còn mỗi gia đình thì tuỳ cơ địa ...
Giờ muốn nghiên cứu thì tài liệu chủ yếu là tiếng Anh, tiếng nga thì chưa đủ còn Tiếng Trung, nhật họ ít dạy ai ngoài người nhà họ cả ...

tratida

Xe container

danleduc

Xe điện
Hiện đã có máy phiên dịch nhét vào tai, như tai nghe Bluetooth. Tuy nhiên giá vẫn còn cao.

Em dự là trong tương lai khi máy này được SX thương mại với giá hợp lý hơn thì sẽ phổ dụng như ĐT iPhone, Samsung...ai cũng có 1 cái.

Tương lai nghề thông dịch chỉ giành cho các Nguyên thủ Quốc gia. Dân thường không cần nữa.
Còn Biên dịch thì hiện tại các phần mềm dịch thuật cũng khá ổn rồi.
:))

danleduc

Xe điện
Nhiều lúc em nghĩ cái Tiếng Anh nó cũng vừa cần lại vừa không ...

Như Philippines là nước mà 90% dân đều nói và sử dụng tốt tiếng Anh....mà cũng có khá hơn VN đâu. :))
Dân Hàn và Nhật ....phần lớn nói tiếng Anh rất dở ( dĩ nhiên trừ 1 số ít dân chuyên kinh doanh / thương mại quốc tế, dân ngoại giao). Đến nỗi nhiều người Hàn, Nhật còn sang Philippines để học tiếng Anh cho nó rẻ....thế mà họ vưỡn giàu ....:))

Oddo

Xe đạp
2 đứa con nhà em cũng cho học ở trung tâm. Về vợ lại quay bài, hướng dẫn đọc, làm bài tập. Con đi học mà bố mẹ cũng học theo. Oải thật

Nowherelands

Xe buýt
Giờ tranh luận khác gì quả trứng, con gà. Tốt nhất mợ thớt không nên cho con học tiếng Anh và chờ AI, chục năm nữa quay lại review xem thế nào.
Người thành công thường có lối đi riêng.

FunnyDino

Xe tải
Hiện đã có máy phiên dịch nhét vào tai, như tai nghe Bluetooth. Tuy nhiên giá vẫn còn cao.

Em dự là trong tương lai khi máy này được SX thương mại với giá hợp lý hơn thì sẽ phổ dụng như ĐT iPhone, Samsung...ai cũng có 1 cái.

Tương lai nghề thông dịch chỉ giành cho các Nguyên thủ Quốc gia. Dân thường không cần nữa.
Còn Biên dịch thì hiện tại các phần mềm dịch thuật cũng khá ổn rồi.
:))
App nó dịch kiểu cấu trúc giao tiếp thì ổn, còn về chuyên ngành thì rất là tệ cụ ơi. Vẫn phải học nếu công việc nó cần.

danleduc

Xe điện
App nó dịch kiểu cấu trúc giao tiếp thì ổn, còn về chuyên ngành thì rất là tệ cụ ơi. Vẫn phải học nếu công việc nó cần.
Đúng rồi, vẫn phải học tiếng Anh chứ, em có bảo không cần học tiếng Anh đâu.

Nhưng tương lai, ở VN, tiếng Anh không phải là 1 nghề. Tiếng Anh chỉ là công cụ để chúng ta làm việc thôi.
Cũng giống như ở Liên minh châu Âu EU, tiếng Anh chỉ là 1 ngôn ngữ tương đương 27 ngôn ngữ khác trong liên minh.

Quê bầm

Xe điện
Nhiều lúc em nghĩ cái Tiếng Anh nó cũng vừa cần lại vừa không ...

Như Philippines là nước mà 90% dân đều nói và sử dụng tốt tiếng Anh....mà cũng có khá hơn VN đâu. :))
Dân Hàn và Nhật ....phần lớn nói tiếng Anh rất dở ( dĩ nhiên trừ 1 số ít dân chuyên kinh doanh / thương mại quốc tế, dân ngoại giao). Đến nỗi nhiều người Hàn, Nhật còn sang Philippines để học tiếng Anh cho nó rẻ....thế mà họ vưỡn giàu ....:))
Phillipines kiểu mỗi năm gửi cỡ trên năm trục tỷ đô kiểu hối về Vnam thì phải gấp vài lần nhà mình, đi các nơi luôn gặp lao động Ấn và Phi nhiểu nhất. Em thì ước đôi trục năm nữa khu lõi của SG hay ba mươi năm nữa Hn làm được như quận Makkati của Manila lúc này

Quê bầm

Xe điện
Họp với đối tác họp trực tiếp giao tiếp hằng ngày với sếp người nước ngoài cũng bằng app với máy dịch thì em chào thua cụ ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Đúng rồi, vẫn phải học tiếng Anh chứ, em có bảo không cần học tiếng Anh đâu.

Nhưng tương lai, ở VN, tiếng Anh không phải là 1 nghề. Tiếng Anh chỉ là công cụ để chúng ta làm việc thôi.
Cũng giống như ở Liên minh châu Âu EU, tiếng Anh chỉ là 1 ngôn ngữ tương đương 27 ngôn ngữ khác trong liên minh.
Giáo viên tiếng Anh thì gọi là nghề hay công cụ?

dannongthon

Xe tăng
Phillipines kiểu mỗi năm gửi cỡ trên năm trục tỷ đô kiểu hối về Vnam thì phải gấp vài lần nhà mình, đi các nơi luôn gặp lao động Ấn và Phi nhiểu nhất. Em thì ước đôi trục năm nữa khu lõi của SG hay ba mươi năm nữa Hn làm được như quận Makkati của Manila lúc này
Khí hậu Phi nóng hơn VN, dân đông hơn VN nhưng tổng lượng điều hoà bán trong năm chỉ bằng 1/2 VN! Sản lương điện phi cũng thấp hơn rất nhiều VN! Chắc dân phi yêu môi trường do đó dùng ít điện, dùng ít điều hoà! Giàu có và phát triển đến thế cơ mà!

Quê bầm

Xe điện
Khí hậu Phi nóng hơn VN, dân đông hơn VN nhưng tổng lượng điều hoà bán trong năm chỉ bằng 1/2 VN! Sản lương điện phi cũng thấp hơn rất nhiều VN! Chắc dân phi yêu môi trường do đó dùng ít điện, dùng ít điều hoà! Giàu có và phát triển đến thế cơ mà!
Mỗi năm Philipine hứng hơn trục cơn siêu bão, gọi là cuồng phong ngập lụt tan tác, động đất núi lửa, hàng ngàn đảo biệt lập hàng trăm bộ tộc rải rác nhiều nhóm đòi ly khai. Cụ cứ đến quận Makkati chụp lại các tấm hình rồi xem bao nhiêu năm hay thập niên nữa làm đc như họ?

Nowherelands

Xe buýt
Mỗi năm Philipine hứng hơn trục cơn siêu bão, gọi là cuồng phong ngập lụt tan tác, động đất núi lửa, hàng ngàn đảo biệt lập hàng trăm bộ tộc rải rác nhiều nhóm đòi ly khai. Cụ cứ đến quận Makkati chụp lại các tấm hình rồi xem bao nhiêu năm hay thập niên nữa làm đc như họ?
Vùng đô thị manila có điện tích bằng 1/5 Hà Nội, dân số 12tr (Hanoi 8.5tr), GDP là 133 tỷ $ (Hanoi 50 tỷ $).

caisua

Xe lăn
Giáo viên tiếng Anh thì gọi là nghề hay công cụ?
Em ko biết là nghề hay công cụ nhưng bà hàng xóm nhà em 7 chục rồi mà học sinh nườm nượp tới học tiếng Anh, thu nhập ko dưới trăm củ. Bà dạy 2 đứa nhà em từ lớp 1, hết cấp 2 là ielts 7.0. Học bà toàn đỗ Ams với CNN, CSP. Hết cấp 3 thì 1 nửa du học, còn lại xét tuyển vào FTU, NEU, ... chứ chả đứa nào chỉ biết mỗi tiếng Anh

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Em ko biết là nghề hay công cụ nhưng bà hàng xóm nhà em 7 chục rồi mà học sinh nườm nượp tới học tiếng Anh, thu nhập ko dưới trăm củ. Bà dạy 2 đứa nhà em từ lớp 1, hết cấp 2 là ielts 7.0. Học bà toàn đỗ Ams với CNN, CSP. Hết cấp 3 thì 1 nửa du học, còn lại xét tuyển vào FTU, NEU, ... chứ chả đứa nào chỉ biết mỗi tiếng Anh
Trong các tổ chức có yếu tố nước ngoài thì người mình hay thua thiệt so với Ấn, Phil, cái đầu tiên là tiếng Anh kém hơn họ, dần đến giao tiếp ko tự tin, đọc tài liệu ko nhiểu bằng họ và ko có kinh nghiệm quốc tế như họ. Ấn hay Phil đi làm việc khắp thế giới rất dạn dĩ và tự tin, đi đâu cũng chém ầm ầm