[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em thích đi Trung Quốc ạ, cảnh đẹp và đồ ăn ngon.
Em đang định tháng 8 này đi Bắc Kinh hoặc Hàng Châu, Tô Châu nữa đây ạ;;)
Hi, lần trước phái đoàn bếp đi thăm nước bạn thiếu a Pumzen với em thật là tiếc :D

Pumzen

Xe ba gác
Em thích đi Trung Quốc ạ, cảnh đẹp và đồ ăn ngon.
Em đang định tháng 8 này đi Bắc Kinh hoặc Hàng Châu, Tô Châu nữa đây ạ;;)
Đấy là Vích dễ ăn đấy! Nhiều mợ khảnh ăn, sang bển toàn đi tìm quán Việt. Mạn phía Bắc TQ ẩm thực còn khó nuốt hơn các tỉnh phía Nam duyên hải.

Ba Ngơ

Xích lô
Mùa này rau đắt lắm. Nhà em vẫn phải ăn táo thay rau. Có bát canh tỏi gấu nấu với pate cá giả làm canh cua thôi

Bên đấy sao cậu không mua con Rạm về xay ra cho thành túi nhỏ rồi để cấp đông. Một số vùng biển con Rạm nhiều và dân họ cũng bắt đấy.

wave-tau

Xe container
Mùa này rau đắt lắm. Nhà em vẫn phải ăn táo thay rau. Có bát canh tỏi gấu nấu với pate cá giả làm canh cua thôi

Nghe mợ nói rau đắt mà nấu canh tỏi gấu em tí sặc, bên em tỏi gấu họ bán đắt váng đầu luôn, 50k vnd được 2 lạng, tây chủ yếu mua làm gia vị.
Trong siêu thị tuy bán đắt nhưng ngoài tự nhiên mọc nhiều lắm, tây chả buồn hái nhưng vn mềnh cứ tầm chục tải đen to 1 lần, ăn không hết lại đem bán, hôm rồi bên em công an bắt mấy người hái bán trong khu bảo tồn, đến là khổ. :D

Vicky83

Xe tăng
Đấy là Vích dễ ăn đấy! Nhiều mợ khảnh ăn, sang bển toàn đi tìm quán Việt. Mạn phía Bắc TQ ẩm thực còn khó nuốt hơn các tỉnh phía Nam duyên hải.
Em cứ đồ ăn là ăn được cụ ạ, rất thích khám phá ẩm thực dân bản địa và đồ ăn đường phố.

L.C.D

Xe container
Bữa bụp phé thứ 2 trong tuần tại JW Marriott. Em sợ buffet quá rồi các bác ạ :D

Puppet

Xe buýt
Nấu bữa ăn những 2-3 tiếng. Cụ thật là kỳ công quá đi thôi :))
Cụ làm em xấu hổ quá. Hôm nào em phải đi học một khóa nấu ăn mới được. Mọi người hay được mẹ dạy nấu ăn nên mới khéo thế còn mẹ em vụng hơn em nên thế cũng tốt lắm rồi ạ :)

wave-tau

Xe container
Em hôm nay có người nấu hộ. :D

F.ACURA

Xe container
Ngày cho lũ trẻ lang thang

Tối về lại đc cho con này, giờ ko bít làm thế nào :((

jamebond

Xe tăng
Ngày cho lũ trẻ lang thang

Tối về lại đc cho con này, giờ ko bít làm thế nào :((

Cụ cứ lấy tạm bộ Trứng cá rán lên chấm mắm tỏi ớt, lòng cá xào với dưa chua như em xử em Trăm 6kg sáng nay đây ah;)
Mà chỗ cụ có kiếm đc dưa muối không :)

jamebond

Xe tăng
Chén tại gia mới có sò huyết sáng màu ntn các cụ nhỉ:
Món sò huyết nhấm với vang trắng nhìn đã thấy ngọt nước r :)
Mà Cụ cầu kỳ quá, đã ăn sò huyết rồi lại còn phải thêm rau dăm nhiều chi nữa cho cực ;))

jamebond

Xe tăng
Trời mấy bữa nay nóng quá a chị e ơi.E thèm về nhà để đi chân trần lội dọc suối băt cua núi mà nhiều vùng gọi là con cua dê.Thứ cua chỉ sống ở vùng nước sạch qua bàn tay của bà của mẹ nó là một món ngon giải nhiệt khó cưỡng của mùa hè.Chỗ e suối sạch chỉ cần chịu khó chịu đau nhanh tay và tinh mắt một tối cũng kiếm được 2 đến 3kg cua suối
Khác với các loại cua sống ở biển, ở đầm và ở đồng ruộng, con cua đá thường sống trong các hốc đá trên suối ở miền núi.Mà phải suối sạch mới có nhé a chị e
Thịt cua đá thơm, chắc; chế biến được nhiều món ngon lạ, nhất là “phối” nó với gia vị của rừng Vào mùa hè, thường là vào lúc chiều nhá nhem tối cho đến hết đêm, cua bắt đầu bò từ núi đá ra các khe suối. Khi đó chỉ cần một cái đèn sáng rùi rủ nhau cùng mấy bạn nhậu đi vào suối bắt cua bằng tay. Ban ngày, cua lại chui vào hang trong các khe núi, nên nếu muốn bắt được cua thì phải có cần và mồi bằng giun đưa vào hang để dụ cua cặp vào mồi rồi kéo ra. Cách làm này cũng đơn giản nên ngay cả bọn trẻ trâu cũng có thể bắt được cua.Cua suối có kích thước tương đối to, mỗi ki-lô-gam được từ 7-10 con.Món nhanh nhất là quẳng vào nồi thêm củ sả đập giập luộc chín vớt ra chấm tương ớt
Nhưng trời nóng thế này e chỉ thích bát canh cua.Ăn bát canh rau mùng tới mướp nấu cua suối vừa giải nhiệt lại ngon miệng.Vị canh ngọt béo ngậy, mềm mềm. Chan canh nóng vào cơm lùa một miếng thì nó chạy tọt và miệng rồi trôi xuống cổ họng, khỏi cần nhai.Xong gắp lấy quả cà pháo cắn đánh bốp một cái.Vị mặn biến đâu mất chỉ còn giòn và ngọt.Thật thú nhất trên đời
Mời a chị e cùng dùng bữa

Cụ Galaxy tả văn món ngon như nhà văn Nguyễn Tuân viết về các miếng ngon Hà Nội vậy. Qua cụ tả, các món ăn được nâng tầm nên 1 bậc về thưởng thức mà vẫn giữ nguyên hương vị dân giã quên thuộc :)
Món cua núi em thấy nấu canh là ngon nhất, vì hấp thì vỏ hơi cứng và hơi ít thịt số với người thích cắn ngập răng như em ;)

197716102003

Xe container
Hôm nay em tròn 18+. Chỉ đơn giản thế này thôi ạ .