[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời cccm vào chia sẻ nhé.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Hướng dương Nga này ăn không bị rát cổ nên em không bị ho, mỗi tội hạt nhỏ ạ.
ăn vui thì đc, ăn giải sầu thì ko

L.C.D kính Mợ an tọa bên thớt này cho E ăn onl là E vui lắm ạ, bảo 1 người say rượu là mày đang say thì tương đương với việc xúc phạm nhân phẩm của đứa say nhá.

Hoàng Trang

Xe ngựa
ăn vui thì đc, ăn giải sầu thì ko

L.C.D kính Mợ an tọa bên thớt này cho E ăn onl là E vui lắm ạ, bảo 1 người say rượu là mày đang say thì tương đương với việc xúc phạm nhân phẩm của đứa say nhá.
Không có men giải sầu thành ra trong phòng còn gì dùng nấy thôi ạ. Giờ này ước gì có người đến đưa em đi ăn đêm.

công nông tàu

Xe container
Bên đấy sao cậu không mua con Rạm về xay ra cho thành túi nhỏ rồi để cấp đông. Một số vùng biển con Rạm nhiều và dân họ cũng bắt đấy.
Bên em ở chợ thỉnh thoảng có bán con cua to hơn con cua đồng nhà mình nhưng nó sống ở biển ( chắc là con rạm !? ) có lần em mua 7 con về bắt ông xã xay. Ông ấy xay mà toát cả mồ hôi vì vỏ con ấy cứng quá, mặt cụ ấy méo xệch kêu ăn được 1 tí mà vất vả quá. Đến khâu lọc thì em không biết lọc, cứ khoắng lên rồi đổ ào qua rá . Lúc ăn sạn ngấm sạn ngầm. Từ đó em cạch luôn.
Nói các cụ đừng cười em. Từ bé em chưa phải làm cua bao giờ nên nghĩ đến khâu bóc bóc, giã giã em ngại lắm.

F.ACURA

Xe container
Cụ cứ lấy tạm bộ Trứng cá rán lên chấm mắm tỏi ớt, lòng cá xào với dưa chua như em xử em Trăm 6kg sáng nay đây ah;)
Mà chỗ cụ có kiếm đc dưa muối không :)

Tks cụ, dưa chua thì nếu của nhà hết thì vẫn mua dưa muối sẵn ở bên ngoài đc cụ ah.

công nông tàu

Xe container
Nghe mợ nói rau đắt mà nấu canh tỏi gấu em tí sặc, bên em tỏi gấu họ bán đắt váng đầu luôn, 50k vnd được 2 lạng, tây chủ yếu mua làm gia vị.
Trong siêu thị tuy bán đắt nhưng ngoài tự nhiên mọc nhiều lắm, tây chả buồn hái nhưng vn mềnh cứ tầm chục tải đen to 1 lần, ăn không hết lại đem bán, hôm rồi bên em công an bắt mấy người hái bán trong khu bảo tồn, đến là khổ. :D
Tỏi gấu bên em không bán trong siêu thị. Chỉ bán ở chợ nông trang và mấy bà già hay cầm tay bán ven đường. Nếu so với bắp cải mới và củ cải thì tỏi gấu đắt hơn nhưng nếu 50nghin vnd thì cũng phải được nửa cân= 1 bữa nấu canh. Mùa này bắp cải mới có rồi nhưng em thường để muộn muộn mới dám ăn vì sợ đầu mùa họ hay dùng thuốc kích thích phát triển sớm để bán sớm cho được giá. Với lại rau trồng sớm trong nhà kính nhạt nhẽo lắm. Chỉ có tỏi gấu là rau tự nhiên không lo thuốc, chịu khó ăn ít 1 chút nhưng an toàn. Cứ mỗi ngày mua 2-3 cân táo bốc ra bốc vào cho có chất xơ vậy.

Kitcat

Xe container
Tối qua nhà em ăn lẩu, em vụng nên nấu nước lẩu như canh chua, xong cho gói gia vị lẩu vào :">

Mỡ quã, nhúng rau vào những lượt đầu sợ sẽ bị ngấy, lần sau đừng xào nữa nhé. Cứ thả thẳng đồ vào nước ninh xương/rau củ quả hoặc gia vị lẩu được rồi.
Bên em ở chợ thỉnh thoảng có bán con cua to hơn con cua đồng nhà mình nhưng nó sống ở biển ( chắc là con rạm !? ) có lần em mua 7 con về bắt ông xã xay. Ông ấy xay mà toát cả mồ hôi vì vỏ con ấy cứng quá, mặt cụ ấy méo xệch kêu ăn được 1 tí mà vất vả quá. Đến khâu lọc thì em không biết lọc, cứ khoắng lên rồi đổ ào qua rá . Lúc ăn sạn ngấm sạn ngầm. Từ đó em cạch luôn.
Nói các cụ đừng cười em. Từ bé em chưa phải làm cua bao giờ nên nghĩ đến khâu bóc bóc, giã giã em ngại lắm.
Nhà em cực kỳ ít ăn cua, cua đồng thì ô nhiễm nhiều thuốc sâu và sán, cua biển thì cũng ít ăn nốt nhưng em rành lý thuyết vì được bác chỉ dạy nhiều (trong nam cua ăn sạch hơn bắc).
Cua khó nhất là giã tay, giã đều tay lực vừa đủ sẽ ít bắn bẩn, xay thì kém ngon hơn, em không hiểu của biển bên ấy cứng thế nào nhỉ hay mợ quên không bóc vứt mai và yếm cua?
Xay xong thì cho thành phẩm vào nồi, thêm ít muối vừa đủ để sau cho vào canh và cho cả nồi vào ngăn mát tủ lạnh hoặc để ngoài nếu bên mợ lạnh. Để từ sáng tới chiều thì mang ra chắt nước. Cho nước vào để lắng hẵng chắt nước mới đỡ sạn ạ.
Nấu kiểu ấy gạch nổi lên nhiều, thơm và kết đặc với nhau hơn.

nguyenmanhnam

Xe tải
Ngày nghỉ đi câu chẳng được con cá nào. Nhảy xuống hồ mò ít trai về xào và nấu cháo cho mát. Nóng wa cả nhà.

Kitcat

Xe container
Nhạt hay không là do muối, và đun các thứ cung cấp độ ngọt cho nước chứ đâu phải do mỡ nhỉ?
Hihi vâng, đúng là tùy khẩu vị, em ninh xương còn vớt mỡ ra mới dùng. Mỡ vớt ra dùng kho cá rất ngon, k thì xào cũng được.
Em ăn buffet cũng k lỗ đâu, k phải dạng ăn uống thanh cảnh ạ :P @@
Món cuối là kem xôi hở ld?
Em mong như mợ mà không được, em ăn buffet thì nhà hàng chỉ có lỗ thôi ;))

Ăn vậy lại nhạt quá mợ ạ, canh thì ok chứ nhúng lẩu thì khẩu vị nhà em không quen. Em cho 1 ít dầu olive vào xào thôi, hết thì xào bằng nước chứ không thêm dầu nữa.
Tính em lại hợp đồ mỡ mỡ, ngọt ngọt mới chết ấy #:-s

Nghe mợ nói rau đắt mà nấu canh tỏi gấu em tí sặc, bên em tỏi gấu họ bán đắt váng đầu luôn, 50k vnd được 2 lạng, tây chủ yếu mua làm gia vị.
Trong siêu thị tuy bán đắt nhưng ngoài tự nhiên mọc nhiều lắm, tây chả buồn hái nhưng vn mềnh cứ tầm chục tải đen to 1 lần, ăn không hết lại đem bán, hôm rồi bên em công an bắt mấy người hái bán trong khu bảo tồn, đến là khổ. :D
Hahaa công nhận là hành tỏi hoang mọc nhiều cụ nhỉ? Em cũng có kỷ niệm thử hái hoa hành dại làm nộm với nhổ cả búi về muối kim chi thay hẹ. Mọc đầy ở vườn sau nhà em ở k phải đi đâu xa cả. Hái xong ăn sợ bị trúng độc cơ =))

Em vào hóng với ạ ;)) Tâm hồn ăn uống gặp nhau đây r

Pumzen

Xe ba gác
Sáng nay tự nhiên nhớ đến mùi thum thủm của mắm tôm, vị ngai ngái của nấm hương trong bát bún thang. Mặc dù quán cách xa nhà hơn cây chuối, nhà cháu vẫn xách Mông Tơ Ghi ra quán nhằm thoả nỗi nhớ nhung.
Khi cô nv bê bát bún ra, bát bún nóng hổi,khói bốc nghi ngút, mùi thơm toả ra làm mồm miệng ướt nhoèm. Phải làm kiểu ảnh để 2 bà trưng phát thôi ! :D
Hăm hở móc đt ra, chưa kịp chụp choạch thì giật cả mình vì nó rung bần bật cùng với tiếng nhạc chuông quen thuộc. Trên màn hình hiện ra cái số lạ hoắc với 2 số đuôi 44 (tử tử) mất cảm tình.
Giọng của 1 nam tn miền trỏng ẽo ợt cất lên :
- Anh à...khoẻ không anh...lâu lắm ko thấy liên lạc gì với nhau?
- Ai đấy nhỉ? Nhà cháu trả lời với cái giọng của Tào Tháo.
- Anh lại chóng quên thế! Hôm a ở SG mấy a mình ngồi với nhau mà...ẻm đây,ảnh nhớ chưa? Cậu đầu bên kia hồ hởi giãi bày.
Kể ra nếu cậu này gọi lúc nhà cháu đang nhâm nhi CF hay đang rảnh thì nhà cháu sẽ à ơi lâu lâu để đóng góp chút kinh phí cho nhà mạng đấy, nhưng nhìn thấy làn khói ở bát bún đang yếu dần nên nhà cháu trả lời cho nhanh:
- A ko nhớ ...à mà a đã vào SG bao giờ ....nhà cháu trả lời chưa dứt câu thì tiếng Tút ...Tút từ đầu bên kia đã vang lên. :D

chuot08

Xe lăn
Sáng nay tự nhiên nhớ đến mùi thum thủm của mắm tôm, vị ngai ngái của nấm hương trong bát bún thang. Mặc dù quán cách xa nhà hơn cây chuối, nhà cháu vẫn xách Mông Tơ Ghi ra quán nhằm thoả nỗi nhớ nhung.
Khi cô nv bê bát bún ra, bát bún nóng hổi,khói bốc nghi ngút, mùi thơm toả ra làm mồm miệng ướt nhoèm. Phải làm kiểu ảnh để 2 bà trưng phát thôi ! :D
Hăm hở móc đt ra, chưa kịp chụp choạch thì giật cả mình vì nó rung bần bật cùng với tiếng nhạc chuông quen thuộc. Trên màn hình hiện ra cái số lạ hoắc với 2 số đuôi 44 (tử tử) mất cảm tình.
Giọng của 1 nam tn miền trỏng ẽo ợt cất lên :
- Anh à...khoẻ không anh...lâu lắm ko thấy liên lạc gì với nhau?
- Ai đấy nhỉ? Nhà cháu trả lời với cái giọng của Tào Tháo.
- Anh lại chóng quên thế! Hôm a ở SG mấy a mình ngồi với nhau mà...ẻm đây,ảnh nhớ chưa? Cậu đầu bên kia hồ hởi giãi bày.
Kể ra nếu cậu này gọi lúc nhà cháu đang nhâm nhi CF hay đang rảnh thì nhà cháu sẽ à ơi lâu lâu để đóng góp chút kinh phí cho nhà mạng đấy, nhưng nhìn thấy làn khói ở bát bún đang yếu dần nên nhà cháu trả lời cho nhanh:
- A ko nhớ ...à mà a đã vào SG bao giờ ....nhà cháu trả lời chưa dứt câu thì tiếng Tút ...Tút từ đầu bên kia đã vang lên. :D

Nay mới biết cụ anh ko ưa đuôi tứ tử nhá! :))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Trời nóng quá, bữa trưa ở cty, cá rô nhấc dưới ao lên nấu canh rau cải