[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kitcat

Xe container
Không mợ. Bây giờ em vẫn kho cứng các loại cá kiểu đó mờ. Ở Huế cá kho cứng ấy dùng để ăn cháo nữa đó mợ. Người già rất thích!
Em quên mất vụ cà. Mơi em hỏi nhé. Xin lỗi mợ nhiều X_X
:) Dạ ko sao, em chờ được. À ý em là kho cá nào dùng mắm cá đó kìa. Chứ nếu rưới cá kho cứng, ko cần mềm xương thì em không có ý kiến ạ, để hôm tới em thử coi, kho cứng thì mợ thường kho trong bao lâu ạ?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
:) Dạ ko sao, em chờ được. À ý em là kho cá nào dùng mắm cá đó kìa. Chứ nếu rưới cá kho cứng, ko cần mềm xương thì em không có ý kiến ạ, để hôm tới em thử coi, kho cứng thì mợ thường kho trong bao lâu ạ?
Làm kiểu này ăn được cơm lắm! =))

Huế và Em

Xe điện
Đổ ít nước khô cho khô, rồi lại chêm tí nước. Em chêm kho đến lúc nào cứng thì thôi mợ ạ. Không tới 1h nếu cá 1 lớp. À cá kho cứng là mợ không nên kho nhiều lớp nhé

Kitcat

Xe container
:P Cá khó phải mặn mới ngon nên đưa cơm, mà nhà em đợt này buộc phải làm nhạt, papa em bị bệnh phải kiêng mặn, nên em làm cũng khó đưa cơm như chuẩn của Huế lắm.
Nay em làm món cá thơm như 1 bông hoa, ko còn vị cá luôn nhé :). Để lần tiếp theo em thử món đưa cơm của chã và Huế thương :P
Đổ ít nước khô cho khô, rồi lại chêm tí nước. Em chêm kho đến lúc nào cứng thì thôi mợ ạ. Không tới 1h nếu cá 1 lớp. À cá kho cứng là mợ không nên kho nhiều lớp nhé
Dạ mợ, thế có nên lót đáy nồi bằng các loại gia vị ko ạ? Cá kho cứng của người huế có cho thêm thịt mỡ vào kho cùng ko ạ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em mà kho cá thì sau khi tẩm ướp gia vị xong, đun sôi rồi cho nồi vào ủ từ sáng đến chiều, sau mới đun cho đến khi cạn, cá nhừ ăn cả xương luôn :D

Mợ Liễn

Xe container
Em lại thích cá kho nhừ xương và nhạt nhạt thì mới thấy bùi và cảm nhận vị ngọt của cá. Nhg đa phần mọi người đều thích cá kho mặn nhỉ?! Cá này em mới kho 1 lửa :)

:P Cá khó phải mặn mới ngon nên đưa cơm, mà nhà em đợt này buộc phải làm nhạt, papa em bị bệnh phải kiêng mặn, nên em làm cũng khó đưa cơm như chuẩn của Huế lắm.
Nay em làm món cá thơm như 1 bông hoa, ko còn vị cá luôn nhé :). Để lần tiếp theo em thử món đưa cơm của chã và Huế thương :P

Dạ mợ, thế có nên lót đáy nồi bằng các loại gia vị ko ạ? Cá kho cứng của người huế có cho thêm thịt mỡ vào kho cùng ko ạ?

chuot08

Xe lăn
Em lại thích cá kho nhừ xương và nhạt nhạt thì mới thấy bùi và cảm nhận vị ngọt của cá. Nhg đa phần mọi người đều thích cá kho mặn nhỉ?! Cá này em mới kho 1 lửa :)

Thời còn bé, nhà nào kho cá nhạt biết ngay là nhà giàu! Nghèo thì cả củ cải kho tương cũng thêm đầy muối. Ăn mặn từ lúc đấy nên quen rồi, ràu đếch quen! :P

Huế và Em

Xe điện
Em mà kho cá thì sau khi tẩm ướp gia vị xong, đun sôi rồi cho nồi vào ủ từ sáng đến chiều, sau mới đun cho đến khi cạn, cá nhừ ăn cả xương luôn :D

Mỗi nơi nó đặc trưng cụ mợ ạ. Ở Huế kho cá nước thì không nói, chứ đại đa số thích kho cá khô cứng, thấm và cay cay mới được

Mợ Liễn

Xe container
Chắc do em quen ăn nhạt thôi :P. Em ko thích tương, gần như ko bao h ăn ^^
Thời còn bé, nhà nào kho cá nhạt biết ngay là nhà giàu! Nghèo thì cả củ cải kho tương cũng thêm đầy muối. Ăn mặn từ lúc đấy nên quen rồi, ràu đếch quen! :P

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Mợ Huế và Em nói một lớp tức là khi đun (kho)như em nói là chỉ xếp 1 lớp cá thôi, giống như mình rán ý nên không lót, cũng như thịt mỡ để kho cùng.

Pumzen

Xe ba gác
Canh này nấu thế nào ạ ?

Chị dâu mợ tốt số thế :D
Nv nhà cháu nấu nên nhà cháu ko biết nó làm kiểu gì! Tuy nhiên nấu canh cá rau rút thì cũng giống như canh cua rau rút thôi. Sau khi rau rút nhặt xong(chỉ lấy phần lá non và phân thân non mềm xốp),cá rửa sạch cho vào đun nhỏ lửa,khi cá đã mềm nhuyễn thì cho rau,cà chua vào,nêm bột ngọt,gia vị,mắm độ 5' là xong. Món này cũng giống như canh cua phải ăn nóng,để nguội là tanh ngay.

Kitcat

Xe container
Canh này nấu thế nào ạ ?

Chị dâu mợ tốt số thế :D
:) Hì, em cảm ơn mợ, người nhà mà. Dâu họ nhà em đều sướng vậy đó. Em còn ông anh họ trong SG chưa vợ đó mợ, giai tân, sn 69, mợ có chê già ko? Giờ anh ý xấu rồi, chứ hồi trẻ đoạt giải đôi giày vàng nhảy giỏi, chơi đàn được, nấu ăn thì giỏi lắm, và nguyên tắc chứ ko cái kiểu sáng tạo loạn xạ như em đâu. (Đấy là em kể hồi trẻ thôi, chứ giờ ko đàn hát gì chỉ làm việc, nhậu, và chăm sóc bố mẹ).

công nông tàu

Xe container
Em đang rảnh rỗi nên làm ít thịt bò khô để con gái mang đi làm nhâm nhi với bạn ở chỗ làm.

Mợ Liễn

Xe container
Em vẫn chưa được thưởng thức món cá kho của Huế ^^. Tháng trước vào chỉ mải đi ăn vặt ạ :D
Mỗi nơi nó đặc trưng cụ mợ ạ. Ở Huế kho cá nước thì không nói, chứ đại đa số thích kho cá khô cứng, thấm và cay cay mới được

Galaxy.vn

Xe tải
Chẳng nhớ bao nhiêu năm rùi mới đến lại nơi đây.Cảnh cũ vẫn còn mà người xưa nay đã theo chồng.Vịt Cổ Lũng ngon rượu mềm môi nhớ về hoài niệm

Mr. Hung Son

.Chuối.

Xe tăng
Em cũng công nhận,phômai chị Lông xách về nó khác hẳn mua ở đây.chắc tại do em mí lão phải mua nên ăn cóc ngon nhề.
Sáng đi chợ em thấy bán quả chay.Phải đến 2 chục năm nay em mới thấy nó.Em mua cá về kho.Ăn xong mới nhớ ra chụp ảnh nên e chỉ có ảnh lúc vừa ướp xong.

Chua vãi cả lái ý.
Chụy xơi xanh lè dư lài lại chả vãi lái:P, quả này chín ăn cũng ra gì phết đấy:))!
Một thời tuổi thơ chui rào trèo cây của em gắn với thứ quả này:D.

L.C.D

Xe container
Trưa nay em ăn cơm niêu, cơm cháy giòn rụm ăn kèm thịt ba chỉ chưng mắm tép, đưa cơm phết các bác ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng