[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Pumzen

Xe ba gác
Bây giờ cụ nào ham ăn dúi vớ vẩn cũng dính cụ nhỉ :D
Thịt chuột thì nhà cháu xơi rồi nhé,nhưng là chuột đồng! Hồi chiến tranh đường ko ở Miền Bắc,nhà cháu về quê sơ tán khỏi HN. Giờ vẫn còn nhớ hương màu vị của món thịt chuột nướng với riềng,nghệ, sả,lá chanh rồi rim sâm sấp nước. Ngon và thơm hơn thịt gà! Giờ cạnh quê nhà cháu có làng Canh Nậu chuyên đặc sản thịt chuột. Món này thì sở trường của lão chuot08 rồi! :))
Năm ngoái đội xây dựng cho nhà cháu là dân làng này,suốt ngày nó mời về quê để ẩm món này mà bận quá chưa có cơ hội tham gia.

Tây Độc

Xe điện
Bây giờ cụ nào ham ăn dúi vớ vẩn cũng dính cụ nhỉ :D
Công nhận cụ ạ. Em nhớ ngày xưa đi Tam Đảo, gọi một con dúi. Xong đang ăn em bảo cả mâm là trông cái con trên đĩa này, nhà hàng nó tráo con chuột vào anh em mình cũng chịu nhỉ? Nửa mâm lặng ngắt. :D

Tây Độc

Xe điện
Trời mát em làm mấy cái bánh thịt cua ăn uống bia hạp phết.

L.C.D

Xe container
Trưa nay, em qua chợ chỗ nhà L.C.D mua cân thịt chó, về nấu với nước dừa, đu đủ xanh (vẫn ướp riềng mẻ mắm tôm) 200k 4 thằng say cả chấy! :P

Gần cuối tháng chỗ nhà em tắc đường vì món này đấy ạ

them.4o

Xe buýt
E htrc đi Hiệp Hoà-BG, dc mời món nham trám thấy là lạ mang lên vui cùng cccm. Món này nguyên liệu chính là cá sông hấp lấy thịt trộn cùng mấy chục loại gia vị và các loại rau, phải đúng mùa trám và khá cầu kỳ nên đặt trc mới có ah

,

SKSgroup

Xe hơi
Website
kientruc902.com
Mấy hôm nay em đang nghiện món nộm hoa chuối. Chua chua ngọt ngọt ăn vào cơm phết. Chả cần thức ăn mặn

vnvodoi

Xì hơi lốp
Cũng với quán HM này,nhà cháu có ô bạn thân trên phố cổ,ô này có ng chú là hàng xóm gần quán BCHM. Ô bạn kể với nhà cháu,hồi xưa ô chú chuyên lên nhà này đánh chắn,3-4 h
sáng mới về,lúc xuống cầu thang thấy mấy cái lồng nhốt tinh là chuột to tướng bên trong,chả hiểu chuột cống hay chuột đồng. Thời bao cấp thịt lợn khan hiếm nên món thịt chuột vẫn đc thay thế thịt nhợn trong các món thịt băm của chả,nhân bánh bao hoặc làm pate nữa. :D
Hic cụ nói thế này khéo từ nay cháu cạch bánh bao mất:((

chuot08

Xe lăn
Thịt chuột thì nhà cháu xơi rồi nhé,nhưng là chuột đồng! Hồi chiến tranh đường ko ở Miền Bắc,nhà cháu về quê sơ tán khỏi HN. Giờ vẫn còn nhớ hương màu vị của món thịt chuột nướng với riềng,nghệ, sả,lá chanh rồi rim sâm sấp nước. Ngon và thơm hơn thịt gà! Giờ cạnh quê nhà cháu có làng Canh Nậu chuyên đặc sản thịt chuột. Món này thì sở trường của lão chuot08 rồi! :))
Năm ngoái đội xây dựng cho nhà cháu là dân làng này,suốt ngày nó mời về quê để ẩm món này mà bận quá chưa có cơ hội tham gia.
Vùng đấy cỗ phải có thịt chuột mới là cỗ sang! :D
Thịt chuột ngót 200k/kg, đắt hơn gà đồi. Ngon nhất là mùa gặt tháng 10, lúc đấy ruộng khô chuột cũng sạch, con nào con nấy béo nung núc như cuộn bông màu xám tro, cảm giác cầm tay vào mềm mềm ấm ấm! :P

F.ACURA

Xe container
Vùng đấy cỗ phải có thịt chuột mới là cỗ sang! :D
Thịt chuột ngót 200k/kg, đắt hơn gà đồi. Ngon nhất là mùa gặt tháng 10, lúc đấy ruộng khô chuột cũng sạch, con nào con nấy béo nung núc như cuộn bông màu xám tro, cảm giác cầm tay vào mềm mềm ấm ấm! :P
Lão nhậu chuột bao tử chưa, nhìn nó ngoe nguẩy trong bát nc mắm ngon cực :))

Pumzen

Xe ba gác
Con bé NV quê Hải Hậu NĐ về thăm nhà,lúc lên mang 1 ít đồ "của nhà trồng được" món mà lần đầu tiên nhà cháu mới nghe thấy tên....cá Khoai.
Chiều nay nó nấu nồi canh rau rút với cá này. Ko biết có phải tên loại cá do vùng miền đặt không và nhà cháu cũng không nhìn tận mắt nguyên con cá dư lào. Cảm nhận bằng mắt thường khi thấy 1 phần con cá trong bát canh và với vị của nó thì nhà cháu thấy giống cá Mối,loại cá mà thời bao cấp( chắc lão Sonrack vẫn còn nhớ cá này) nhà cháu vẫn xếp hàng mua con này cùng với các loại cá biển như các Hồng,cá Nục,cá Ngừ. Thịt cá mềm và nát nhưng bù lại nước canh lại rất ngọt.
Mời cả nhà xơi cơm tối ạ:

sinichit52

Xe container
Con bé NV quê Hải Hậu NĐ về thăm nhà,lúc lên mang 1 ít đồ "của nhà trồng được" món mà lần đầu tiên nhà cháu mới nghe thấy tên....cá Khoai.
Chiều nay nó nấu nồi canh rau rút với cá này. Ko biết có phải tên loại cá do vùng miền đặt không và nhà cháu cũng không nhìn tận mắt nguyên con cá dư lào. Cảm nhận bằng mắt thường khi thấy 1 phần con cá trong bát canh và với vị của nó thì nhà cháu thấy giống cá Mối,loại cá mà thời bao cấp( chắc lão Sonrack vẫn còn nhớ cá này) nhà cháu vẫn xếp hàng mua con này cùng với các loại cá biển như các Hồng,cá Nục,cá Ngừ. Thịt cá mềm và nát nhưng bù lại nước canh lại rất ngọt.

Em cũng nghe danh cá này nhiều mà chưa được ăn bao giờ ạ

browni

Xe buýt
Cả nhà em đều thích ăn đồ sống. Mời CCCM cá song và cá hồi sashimi

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng

Em cũng đã được ăn, được nấu món này, nấu canh rất ngon. Cá này chỉ đun nhỏ lửa và chín tới là được để cá không bị nát! :P

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng

Kitcat

Xe container
Em giống mợ , e cũng nghi ngờ nên chả bao giờ ăn chả viên ở ngoài hàng bún chả cả. Ngày xưa thì ở Phố Đoàn Thị Điểm có 1 hàng bún chả kẹp que tre nướng, bát nhỏ, ko bao giờ nướng sẵn, luôn dùng thịt 3 chỉ mềm, em thấy ăn cũng tạm mợ ạ.
Đi ăn bún chả em ko bao giờ ăn chả viên, em rất nghi ngờ hỗn hợp thịt băm nhuyễn đó. Em chỉ gọi chả miếng thôi ạ. Nhưng bún chả HN em chưa thấy hàng nào ngon. Ở Bắc Giang quê ông chủ em bún chả ngon lắm, chỉ có chả miếng và quạt bằng bếp than hoa ngay cửa quán, thơm cứ gọi là điếc mũi.
Bún chả hàng Mành em khiếp không dám ăn nữa rồi Trâu ạ :)
K hiểu sao từ lần em ăn nem ở số 1 hàng Mành là từ đó đến nay đi ăn bún chả k gọi nem nữa. Nó cứ thế nào ấy
Cụ đừng sợ, giờ thịt chuột đắt hơn lợn và bò rồi ạ.
Hic cụ nói thế này khéo từ nay cháu cạch bánh bao mất:((
Em đoán chã bị troll rồi, em chưa từng thấy ai ăn chuột bao tử cho vào bát nước mắm. Người ta có tẩm bột rán thôi.
Lão nhậu chuột bao tử chưa, nhìn nó ngoe nguẩy trong bát nc mắm ngon cực :))
Chã truyền bí kíp nấu món bún bò huế đi ạ ?

Em chịu mấy món này, kể cả Đuông dừa! :P

Trạng thái
Thớt đang đóng