[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời các cụ các mợ cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Traubotube

Xe điện
Trưa nay chỗ nhà cháu bị cắt điện bảo dưỡng định kỳ nên ko nấu nướng đc,2 bố con đi đả bún chả cho qua bữa:

K hiểu sao từ lần em ăn nem ở số 1 hàng Mành là từ đó đến nay đi ăn bún chả k gọi nem nữa. Nó cứ thế nào ấy

Kitcat

Xe container
Tuộc nhỏ như này gọi là ruốc; ruốc của em đây. Món này giòn hơn mực, đưa bia ra phết! :D

HN có bán cây giống, trồng cũng dễ bác ạ. Nhà em trồng 2 cây mà 1 cây nhớ lợn quá chết khô rồi, 1 cây thì vẫn tươi rói đứng chờ! :))
Dạ, ng lấy đồ cho em cũng ghi là ruốc ạ, ở vùng khác thì con ruốc là con bé tý màu đỏ như giun ý ạ.
Em nghĩ là con ruốc của em bị bỏ ra rã đông lâu quá nên bở rồi, đúng ra là ko rã đông mà để nguyên thế cho vào hấp đúng ko ạ?

Em khoe món cơm rang thằng cháu đang học tiểu học của em sáng tạo ra. Cơm rang với muối vừng, ruốc, trứng rán thái mỏng xếp lên trên. Nó tạo hình cái bình, mà bị em ăn khuyết 1 góc mới nhớ ra chụp ảnh.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Trưa nay chỗ nhà cháu bị cắt điện bảo dưỡng định kỳ nên ko nấu nướng đc,2 bố con đi đả bún chả cho qua bữa:

Thời tiết này ăn bún chả thì rất hợp cụ nhỉ

L.C.D

Xe container
Vậy đến khi nào em mon men được đến bát bún bò của chã nhỉ :-?. Hay mợ có ảnh không cho em ăn bún bò ngó để cho đỡ thèm ạ
Hồi nấu bún bò huế là từ 2013 khi em hỗ trợ Chã trong khâu chuẩn bị cho chuyến từ thiện đi Pa ủ, mà hồi í em chưa rành cái vụ post ảnh câu viu nên ko có chụp choẹt gì hết mợ ạ. Nhưng em cam đoan Chã nấu món đó ngon. Em phụ bếp thì phải ngon chứ nị :))

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chã Sonrack nấu bún bò Huế siêu ngon chị ơi. Em làm phụ bếp cho chã rồi, xác nhận là chặt móng giò rất khỏe và nêm nếm đỉnh của đỉnh luôn. À mỗi bún bò Huế thôi nhé, các món khác Chã làm dở lắm :D
Èo, em cũng biết nấu nhiều món nữa mà! =))

Đi ọp bọn em phải đeo kính râm hết đấy! :D

Vào Huế lần nào em cũng tìm quán bún bò ngon mới, ngon nhất đến giờ e biết là quán O Phụng ở Ng Du. Em trượt mấy lần 1 quán bên Chi Lăng do quán này bán số lượng ít và chỉ bán đầu giờ sáng và khoảng 4h chiều; quán này do hỏi dân mới biết tên và giờ cũng ko nhớ nữa! Cụ anh thổ địa biết quán nào ngon chỉ chỗ cho fan bún bò mới! :D
Em hay ăn các quán vỉa hè bên thành nội, dân Huế nói: ăn Bắc ở Nam. Tức là ăn ở bên thành nội ngon và rẻ, ở bên Nam (phố mới) thì vui. Nếu có dịp cụ thử qua quán vỉa hè chỗ này (chỉ bán sáng) em ăn thấy hợp khẩu vị:
https://www.google.com/maps/place/Bún+O+Hoa/@16.475239,107.5773234,16.38z/data=!4m5!3m4!1s0x0:0xe7479a0191876dec!8m2!3d16.4773363!4d107.5784925

Vậy đến khi nào em mon men được đến bát bún bò của chã nhỉ :-?. Hay mợ có ảnh không cho em ăn bún bò ngó để cho đỡ thèm ạ
Nhất định sẽ có dịp, nếu có địa điểm, thớt mình tổ chức of. Ai nấu được món gì cùng góp cũng vui.

Pumzen

Xe ba gác
K hiểu sao từ lần em ăn nem ở số 1 hàng Mành là từ đó đến nay đi ăn bún chả k gọi nem nữa. Nó cứ thế nào ấy
Nhà cháu ăn ở Mai hắc Đế,gần nhà đỡ phải đi xa. Nem cua bể ở đây cũng đc,ko như ở Hàng Mành. Cách đây mấy năm,hồi ô con còn học cấp 2 Nguyễn Du phố Hàng Quạt,buổi trưa 2 vc đi đón nó nhân tiện vào HM ăn trưa vì lâu lắm rồi ko ăn bún chả ở quán này. Khi 2 bát chả băm và miếng lẫn lộn bê lên,nhìn đầy tú ụ phải cho 2 ng ăn,màu sắc miếng thịt thâm đen xì xì đã mất cảm tình rồi. Đến khi cắn miếng chả băm thì vội nhè ra vì bên trong vẫn còn hơi ....lạnh. Do quán đông khứa nên nhà hàng làm sẵn chả băm,nướng chín rồi bảo quản cả đống trong tủ lạnh,khi khách gọi mới bỏ ra vi sóng rồi thả vào bát nước chấm nóng. Có lẽ lúc đó dồn dập khách vào đúng giờ ăn trưa nên tg vi sóng ko đủ nên miếng chả bên trong vẫn còn lạnh. Đã thế nước chấm lại ngọt đúng kiểu ngọt đường hoá học nữa,chất lượng nếu chấm cho thang điểm 10 thì nhà cháu ưu ái cho 2 điểm! :D
Quan sát thực khách ngồi ở quán thì lác đác tây ba lô,số lượng ng V còn lại thì hầu hết là khách du lịch từ Kiều bào cho đến dân các tỉnh đi du lịch HN.
Trong lúc ngắm nghía thực khách,nhà cháu thấy bức tường ở quán dán cái biển thông báo " Quý khách lưu ý: Quán bún chả bên cạnh ko phải là quán bún chả số 1 Hàng Mành". :))
Kể từ vụ ẩm này,nhà cháu cho quán BCHM vào Blacklist luôn! :D

L.C.D

Xe container
Nhà cháu ăn ở Mai hắc Đế,gần nhà đỡ phải đi xa. Nem cua bể ở đây cũng đc,ko như ở Hàng Mành. Cách đây mấy năm,hồi ô con còn học cấp 2 Nguyễn Du phố Hàng Quạt,buổi trưa 2 vc đi đón nó nhân tiện vào HM ăn trưa vì lâu lắm rồi ko ăn bún chả ở quán này. Khi 2 bát chả băm và miếng lẫn lộn bê lên,nhìn đầy tú ụ phải cho 2 ng ăn,màu sắc miếng thịt thâm đen xì xì đã mất cảm tình rồi. Đến khi cắn miếng chả băm thì vội nhè ra vì bên trong vẫn còn hơi ....lạnh. Do quán đông khứa nên nhà hàng làm sẵn chả băm,nướng chín rồi bảo quản cả đống trong tủ lạnh,khi khách gọi mới bỏ ra vi sóng rồi thả vào bát nước chấm nóng. Có lẽ lúc đó dồn dập khách vào đúng giờ ăn trưa nên tg vi sóng ko đủ nên miếng chả bên trong vẫn còn lạnh. Đã thế nước chấm lại ngọt đúng kiểu ngọt đường hoá học nữa,chất lượng nếu chấm cho thang điểm 10 thì nhà cháu ưu ái cho 2 điểm! :D
Quan sát thực khách ngồi ở quán thì lác đác tây ba lô,số lượng ng V còn lại thì hầu hết là khách du lịch từ Kiều bào cho đến dân các tỉnh đi du lịch HN.
Trong lúc ngắm nghía thực khách,nhà cháu thấy bức tường ở quán dán cái biển thông báo " Quý khách lưu ý: Quán bún chả bên cạnh ko phải là quán bún chả số 1 Hàng Mành". :))
Kể từ vụ ẩm này,nhà cháu cho quán BCHM vào Blacklist luôn! :D
Đi ăn bún chả em ko bao giờ ăn chả viên, em rất nghi ngờ hỗn hợp thịt băm nhuyễn đó. Em chỉ gọi chả miếng thôi ạ. Nhưng bún chả HN em chưa thấy hàng nào ngon. Ở Bắc Giang quê ông chủ em bún chả ngon lắm, chỉ có chả miếng và quạt bằng bếp than hoa ngay cửa quán, thơm cứ gọi là điếc mũi.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đi ăn bún chả em ko bao giờ ăn chả viên, em rất nghi ngờ hỗn hợp thịt băm nhuyễn đó. Em chỉ gọi chả miếng thôi ạ. Nhưng bún chả HN em chưa thấy hàng nào ngon. Ở Bắc Giang quê ông chủ em bún chả ngon lắm, chỉ có chả miếng và quạt bằng bếp than hoa ngay cửa quán, thơm cứ gọi là điếc mũi.
Ở chỗ gần ks Hà nội có quán bún chả khá ngon đấy nhé ;)

Pumzen

Xe ba gác
Cũng với quán HM này,nhà cháu có ô bạn thân trên phố cổ,ô này có ng chú là hàng xóm gần quán BCHM. Ô bạn kể với nhà cháu,hồi xưa ô chú chuyên lên nhà này đánh chắn,3-4 h sáng mới về,lúc xuống cầu thang thấy mấy cái lồng nhốt tinh là chuột to tướng bên trong,chả hiểu chuột cống hay chuột đồng. Thời bao cấp thịt lợn khan hiếm nên món thịt chuột vẫn đc thay thế thịt nhợn trong các món thịt băm của chả,nhân bánh bao hoặc làm pate nữa. :D

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Cũng với quán HM này,nhà cháu có ô bạn thân trên phố cổ,ô này có ng chú là hàng xóm gần quán BCHM. Ô bạn kể với nhà cháu,hồi xưa ô chú chuyên lên nhà này đánh chắn,3-4 h sáng mới về,lúc xuống cầu thang thấy mấy cái lồng nhốt tinh là chuột to tướng bên trong,chả hiểu chuột cống hay chuột đồng. Thời bao cấp thịt lợn khan hiếm nên món thịt chuột vẫn đc thay thế thịt nhợn trong các món thịt băm của chả,nhân bánh bao hoặc làm pate nữa. :D
Ối cụ nhắc em lại nhớ câu ngày xưa hay nói đi ăn bánh mỳ pate thịt chuột :>

L.C.D

Xe container
Thật may mắn cho em là hồi thịt khan hiếm thì nhà em cũng rất khan hiếm tiền nên em chỉ đc ăn khoai sắn chứ ko biết đến miếng nào ngoài quán. Tầm 6-7 tuổi thì vì em gầy quá nên cứ buổi trưa bố em mua cho em 1 quả trứng vịt lộn, món đấy chắc là không thể tráo bằng TRỨNG CHUỘT LỘN đc cụ nhể :D

Quang Minh 89

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, món nào em cũng muốn ăn :(

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Trưa nay, em qua chợ chỗ nhà L.C.D mua cân thịt chó, về nấu với nước dừa, đu đủ xanh (vẫn ướp riềng mẻ mắm tôm) 200k 4 thằng say cả chấy! :P

Pumzen

Xe ba gác
Ối cụ nhắc em lại nhớ câu ngày xưa hay nói đi ăn bánh mỳ pate thịt chuột :>
Thịt chuột là có thật chứ ko phải đồn thổi của thiên hạ. Ngay ở phố nhà cháu những năm đầu 8x,đêm nào cũng có hội săn chuột ở Văn Điển lên lấy khu vực nhà cháu làm chốt (hồi đó khu vực nhà cháu là bến xe buýt Hải âu Ngọc hồi- Văn Điển - HN). Có những đêm nhà cháu mò ra xem hội này bắt chuột cống,hầu như rọ của hội đó luôn có vài con bị bắt nhốt trong đó. Nhân bánh bao,bánh gối chủ yếu đc chế từ nguồn thực phẩm này! :))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Thịt chuột là có thật chứ ko phải đồn thổi của thiên hạ. Ngay ở phố nhà cháu những năm đầu 8x,đêm nào cũng có hội săn chuột ở Văn Điển lên lấy khu vực nhà cháu làm chốt (hồi đó khu vực nhà cháu là bến xe buýt Hải âu Ngọc hồi- Văn Điển - HN). Có những đêm nhà cháu mò ra xem hội này bắt chuột cống,hầu như rọ của hội đó luôn có vài con bị bắt nhốt trong đó. Nhân bánh bao,bánh gối chủ yếu đc chế từ nguồn thực phẩm này! :))
Bây giờ cụ nào ham ăn dúi vớ vẩn cũng dính cụ nhỉ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng