[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

angkorwat

Xe container
Người OF
Em học trên instagram đấy mợ xong về đánh sữa và thực hành theo clip của họ thêm sự trợ giúp từ nv. Ban đầu art mãi toàn ra cái gì ấy, em nản, bỏ bẵng đi một thời gian rồi mới quay lại luyện tập. Nv thấy e học lãng phí nguyên liệu, kêu trời kêu đất nhưng kệ tụi nó, em vẫn bỏ tiền túi ra trả như 1 ly latte bình thường chứ em có làm miễn phí đâu 😂. Quán em luật bất thành văn: chủ uống cũng phải trả tiền như khách, có khi e bị nv dí bill đòi nợ miết :))
Chết cha, hình như hôm nọ uống ly cafe ở đó rồi vội ra sân bay quên chưa thanh toán thì phải. Mợ cho xin số TK nhé 🤓

mackyphong

Xe hơi
Em có mặt bằng khoảng 130m2, mặt tiền 11m, mặt hồ ở quận long biên. Dự định năm sau cũng xây để làm. Em là tay ngang chưa có kinh nghiệm gì về bán hàng đồ uống cả. Có người tư vấn là xây khoảng 6 tầng, tầng 2 và 6 làm bán cafe, tầng 3,4,5 cho khách thuê ở. Lúc đầu e chỉ dự tính làm khung nhà thép 3 tầng để bán cf thôi.
Theo các cụ em có nên trực tiếp làm hay cho thuê hàng tháng nhỉ?

Nhimtiu

Xe container
Chuyện của em đơn giản lắm ạ:
Em không uống đc thứ cafe tạp, có tẩm ướp, rang cháy khét, mùi béo ngậy và uống thì đắng nghét. Vậy là 1 ngày đẹp zời em tự dưng nảy ra ý định mở quán cafe - đúng nghĩa là cafe :D. Sẵn có farm nhà trồng cà thì tại sao không?
Set up 1 quán cafe có dễ không? Dễ nhưng cũng thật khó. Em tính đánh vào phân khúc khách hàng trưởng thành, có gu nên xây dựng mọi thứ khá bài bản: từ layout quán đến nhận diện thương hiệu và cả menu nữa. Chi phí vốn ban đầu bao gồm: cải tạo mặt bằng + mua sắm trang thiết bị + xây dựng menu + đào tạo nhân viên... tiêu tốn của em hết 1,8 tỷ. Con số này không phải nhiều nhưng nó lại là con số liều lĩnh cho 1 kẻ tay ngang như em. Kết quả: 1,8 tỷ + chi phí vận hành mỗi tháng âm cỡ 70tr - 80tr trong vòng 2 năm thì em mới nhận ra mình đã sai từ lúc đầu. Vậy em sai ở đâu? Sau cú vấp này em có nhờ 1 người bạn từng làm GĐ phụ trách chuỗi cafe nhượng quyền Trung Nguyên tư vấn, chị ấy bảo: trong ngành F&B vị trí chiếm đến 70% thành - bại. Em sai ở chỗ chọn vị trí set up quán. Vậy thôi, xoá đi làm ván mới.
Ván mới tuy có khá khẩm hơn nhưng em lại lặp sai lầm cũ lần 2, vẫn là vị trí quán tuy ở trung tâm nhưng mặt tiền nhỏ, không có chỗ đậu xe. Mấy năm nay em cứ lẹt đẹt duy trì, chỉ có điều trước kia mỗi tháng phải bù lỗ gần 100tr thì giờ tháng phải bù chút ít, tháng không. Ai cũng tưởng em bán cafe giàu lắm nhưng ai biết đâu em nghèo đi vì nó. Cơ bản đam mê vẫn còn và ý định mở chuỗi (tầm 10 cửa hàng) vẫn còn nên thôi, em lại cố lê lết qua hết tuần trăng này đã. Hy vọng đủ nắng hoa sẽ nở chứ không là em tàn theo cây cafe luôn 😅 .
Cụ mợ nào có ý định kinh doanh cafe thì có thể tham khảo bài học của em, em đã phải trả khá nhiều tiền cho nó đấy ạ 😅. Các cụ mợ hãy luôn đọc câu thần chú: "vị trí, vị trí và vị trí". Chất lượng phục vụ, giá thành sản phẩm và chất lượng món ăn không phải là yếu tố tiên quyết cho ngành cafe nói riêng. Như Highland đó, đồ uống dở muốn chết nhưng tại sao nó cứ đông khách? Không phải vì vị trí thì vì cái gì 😅?
Giá là thứ đôi khi phải trả bằng tiền hoặc rất nhiều tiền cộng thêm mồ hôi xương máu là có thật mợ nhể?:( Em có nên nhảy hố vôi giống mợ không nhỉ?#:-s

agrimeco

Xe lăn
Em có mặt bằng khoảng 130m2, mặt tiền 11m, mặt hồ ở quận long biên. Dự định năm sau cũng xây để làm. Em là tay ngang chưa có kinh nghiệm gì về bán hàng đồ uống cả. Có người tư vấn là xây khoảng 6 tầng, tầng 2 và 6 làm bán cafe, tầng 3,4,5 cho khách thuê ở. Lúc đầu e chỉ dự tính làm khung nhà thép 3 tầng để bán cf thôi.
có nhiều tiền thế thì xây lên rồi cho thuê hết cho nó nhàn ;))

mackyphong

Xe hơi
có nhiều tiền thế thì xây lên rồi cho thuê hết cho nó nhàn ;))
Em vốn thì cũng chỉ đủ xây mô hình cf 3 tầng thôi, định để cho vợ bán.
Còn nếu xây 6 tầng thì lại phải đi vay thêm kha khá mới đủ.

Vì là tay ngang nên đang cân nhắc cho thuê hay tự làm. Tự làm thì thấy cũng nhiều vấn đề phết.

agrimeco

Xe lăn
Em vốn thì cũng chỉ đủ xây mô hình cf 3 tầng thôi, định để cho vợ bán.
Còn nếu xây 6 tầng thì lại phải đi vay thêm kha khá mới đủ.

Vì là tay ngang nên đang cân nhắc cho thuê hay tự làm. Tự làm thì thấy cũng nhiều vấn đề phết.
Cụ khảo sát khu vực đó có tiềm năng kdcf ko? Sàn 130m x3 doanh thu mỗi ngày phải 5tr thì hãy làm. Tính cho thuê thì lại phải khảo sát xem khu đó khả năng cho thuê giá có cao ko? Lẹt đẹt 2-3tr/ph thì chẳng đâng đầu tư ko hơn đc gửi NH :)

xedaprach

Xe điện
3 tầng chỉ để bán cafe không thôi e là quá nhiều, trừ cuối tuần ra thì nguy cơ trống khách là rất cao. Em thích phương án xây 6 tầng hơn nhưng em đề xuất ý tưởng tầng 6 nên bán quán bia buổi tối kiểu Rooftop, mô hình này đang thịnh.
Tuy nhiên vẫn khuyên cáo cụ là tay ngang khả năng lỗ rất cao nên cân nhắc phương án cho thuê trước ah.

Thanhdream

Xe hơi
Ngành nghề nào cũng có kẻ thắng người thua, quán chân tòa nhà em lúc nào cũng đông khách mà có rẻ đâu. Thuê mặt bằng 20 củ, 2 vk ck cày vài năm mua căn chung cư NGĐ ngon ơ. Quan trọng là phải giữ chân khách, nhiều quán vào 1 lần ko muốn quay lại, quán thì chất lượng ko như giá cả, quán thì thái độ phục vụ khách hàng ... dịch vụ tốt vẫn hái ra tiền thôi. Cafe có những nơi mở cả phố có thấy ai chết đâu

Giangkpi

Xe buýt
Ngành nghề nào cũng có kẻ thắng người thua, quán chân tòa nhà em lúc nào cũng đông khách mà có rẻ đâu. Thuê mặt bằng 20 củ, 2 vk ck cày vài năm mua căn chung cư NGĐ ngon ơ. Quan trọng là phải giữ chân khách, nhiều quán vào 1 lần ko muốn quay lại, quán thì chất lượng ko như giá cả, quán thì thái độ phục vụ khách hàng ... dịch vụ tốt vẫn hái ra tiền thôi. Cafe có những nơi mở cả phố có thấy ai chết đâu
Ở hn 20 hàng thì chắc 19 hàng e ko quay lại vì thái độ phục vụ của nv, sau đó là giá tiền ko xứng vs chất lượng. Giờ chỉ đi những hàng quen, nhưng một số quán cũng chỉ đc 1 thời gian thì bắt đầu thay đổi nguyên liệu kém hơn, chất lượng tệ đi nên phải next. Ví dụ có quán cafe yên tĩnh em ngồi quen trong linh đàm sau lần em gọi sữa chua đánh đá 30k đc 1/3 hộp sữa chua mộc châu trộn vs đá, e ko quay lại nữa, xúc phạm khách hàng quá đáng

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Ngoài Bắc thì em hầu như chỉ vào quán cf để gặp bạn bè đối tác thôi, không bao giờ vào một mình để uống cf cả. Căn bản vì cf ngoài HN em thấy không ngon và đắt nữa.

Vào miền Trung, miền Nam du lịch thì em lại hay uống vì thấy ngon và rẻ, em toàn uống cf 10-15k thôi, phần lớn uống mang đi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ khảo sát khu vực đó có tiềm năng kdcf ko? Sàn 130m x3 doanh thu mỗi ngày phải 5tr thì hãy làm. Tính cho thuê thì lại phải khảo sát xem khu đó khả năng cho thuê giá có cao ko? Lẹt đẹt 2-3tr/ph thì chẳng đâng đầu tư ko hơn đc gửi NH :)
130m2 x 3 tầng = 390m2 sàn. Chi phí xây dựng vào khoảng 2 tỉ rưỡi.
Vậy doanh thu 1 tháng được 150tr thì làm làm gì cho nó mệt hả cụ? Xây cho thuê mỗi tháng cầm mấy chục triệu tiêu, chả phải làm gì!

xedaprach

Xe điện
Ở hn 20 hàng thì chắc 19 hàng e ko quay lại vì thái độ phục vụ của nv, sau đó là giá tiền ko xứng vs chất lượng. Giờ chỉ đi những hàng quen, nhưng một số quán cũng chỉ đc 1 thời gian thì bắt đầu thay đổi nguyên liệu kém hơn, chất lượng tệ đi nên phải next. Ví dụ có quán cafe yên tĩnh em ngồi quen trong linh đàm sau lần em gọi sữa chua đánh đá 30k đc 1/3 hộp sữa chua mộc châu trộn vs đá, e ko quay lại nữa, xúc phạm khách hàng quá đáng
Ngoài Bắc thì em hầu như chỉ vào quán cf để gặp bạn bè đối tác thôi, không bao giờ vào một mình để uống cf cả. Căn bản vì cf ngoài HN em thấy không ngon và đắt nữa.

Vào miền Trung, miền Nam du lịch thì em lại hay uống vì thấy ngon và rẻ, em toàn uống cf 10-15k thôi, phần lớn uống mang đi.
Các cụ kĩ tính hay chưa gặp quán nhỉ, Hà Nội khá nhiều quán uống ngon mà.
Quan trọng là cccm chọn những quán phố cafe ấy, đừng ngồi chỗ dạng quanh tòa nhà, quán kiểu mới mở.

Idemitsu

Xe tăng
E thấy nếu ko phải chuỗi hoặc là phải thuê mặt bằng thì khả năng rất cao là lỗ. Cái này kinh nghiệm từ những đứa bạn thân của e.

XSim

Xe container
Các cụ kĩ tính hay chưa gặp quán nhỉ, Hà Nội khá nhiều quán uống ngon mà.
Quan trọng là cccm chọn những quán phố cafe ấy, đừng ngồi chỗ dạng quanh tòa nhà, quán kiểu mới mở.
À chính xác thì ngày xưa, hơn 10 năm trước thì cf HN uống phần lớn là không ngon, em uống vào toàn váng đầu mất ngủ. Gần đây thì có nhiều quán uống cũng được, có điều thường là giá cao nên em không tự vào uống nếu không có việc. Còn cf trong Nam mặc định là dễ uống, không đau đầu và giá rẻ, em chỉ quen uống cf kiểu giải khát thôi, uống đặc hơn để nhâm nhi em uống ở nhà thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sữa chua Mộc Châu 5k thây

XSim

Xe container
Em có mảnh đất 60m2 hình tam giác có hai mặt tiền, một mặt đường lớn vỉa hè rất rộng một mặt ngõ hai ô tô tránh nhau. Đất ở ngoại thành HN, nếu sau này khu vực đó đông đúc thì làm quán cà phê là đẹp phải không các cụ?

vieteuro

Xe container
có kinh nghiệm gì về mảng này chưa cụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em có mảnh đất 60m2 hình tam giác có hai mặt tiền, một mặt đường lớn vỉa hè rất rộng một mặt ngõ hai ô tô tránh nhau. Đất ở ngoại thành HN, nếu sau này khu vực đó đông đúc thì làm quán cà phê là đẹp phải không các cụ?
Kụ làm take away thôi. 60m2 bé tẹo