[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 7 năm, em từng đầu tư vốn cho ck làm chủ 1 quán cafe địa điểm đẹp (lý tưởng), nhưng kết quả sau hơn năm gồng lỗ đều đều khoảng 2 chục/tháng thì phá sản cộng với mất cả ck và tan cả gia đình. :D Tiền đầu tư khoảng gần tỷ, thu lại sau khi chuyển nhượng còn 500. Chủ mới lấy lại vẫn thấy để tên quán và logo nhận diện ban đầu của nhà em. Năm ngoái thì thấy đã thay tên đổi họ, không biết là chuyển nhượng tiếp hay chủ mới sửa sang bỏ tên cũ nhà em đi.
Lúc nào rảnh mợ triển khai viết chi tiết cho mọi người hóng với, có vẻ drama phết :D

Xedap4banh2

Xe tăng
e ở tỉnh
có miếng đất siêu ổn, nhưng trong ngõ 3m, bên ngoài có bãi đỗ oto công cộng.
Muốn set up làm quán cf kiểu 2 người ngồi kín đáo như hồi trẻ em hay đi ( họ làm rất hay, chỉ ngồi được, ko nằm nổi - chắc hứng lên chỉ chơi nhạc cụ được thôi).
nhưng dạng này ko hiểu sao giờ chẳng còn quán nào, mặc dù khá đông
Các cụ chuyên bên cf có biết khó khăn của dạng này thế nào k/. chỉ e với
E cảm ơn cccm

Tiêu kiêu

Xe tải
Theo va chạm hạn hẹp của em thì thay vì cho thuê nhà, mình thất nghiệp có thể mở quán cafe, tự đứng bán, coi như lấy công làm lãi thì được. Câi được hơn là không có thời gian rong chơi đỡ tốn thêm tiền.
Không ăn thua bác ạ. Hàng xóm em có ông sẵn nhà mở bán đây, chân chung cư luôn bán được mấy năm mà đợt này vẫn nghỉ bán cho thuê cả nhà. Hỏi thì ổng bảo chỉ lấy công làm lãi thôi mà làm cũng vất chứ ko phải chỉ đứng bán chơi chơi. Nghỉ bán cho thuê cả nhà tháng đút túi 30 35tr cho nó nhàn đầu mà chả lo bán được hay không.

Minhnd

Xe điện
Hái ra tiền nếu làm được như chuỗi cafe Luckin bên TQ. 😂

son.nguyen.1979

Xe tăng
e ở tỉnh
Muốn set up làm quán cf kiểu 2 người ngồi kín đáo như hồi trẻ em hay đi ( họ làm rất hay, chỉ ngồi được, ko nằm nổi - chắc hứng lên chỉ chơi nhạc cụ được thôi).
E cảm ơn cccm
Giờ oto rẻ, nhà nhà có oto. Nhà nghỉ thì 50-70k/giờ. Chui vào quán cafe 2 người vừa bí vừa chật làm gì hở cụ?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
e ở tỉnh
E cảm ơn cccm
Em nghĩ công an họ kiểm tra các loại quán này

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em cũng máu me làm 1 quán cafe lắm. Nghĩ đến cảnh mua được 1 biệt thự ở Việt Hưng hay Vinhomes Cổ Loa chẳng hạn, dưới nhượng quyền làm quán Cafe Highlands, trên để ở. Hàng ngày hai ông bà già dắt tay nhau xuống xem các cháu nó bán hàng, cũng vui mắt và sống thọ hơn một tí, hihi. Mà em mãi chưa tích đủ xèng để theo đuổi giấc mơ.
Highlands cực kỳ khó nhượng quyền cụ nhá. Kể cả cụ có vị trí đẹp và tài chính dồi dào.

cabin

Xe buýt
Bà chị hàng xóm vài năm trc làm công an quận, ko chịu đc áp lực xin nghỉ hưu ở tuổi đầu 4x (mấy năm trc ngành CA có chính sách nghỉ chế độ sớm), ngoài lương hưu hàng tháng đc lĩnh về 500 củ nghỉ sớm. Bà liện thực hiện ước mơ bấy lâu làm quán cà phê của mình, tự tin thắng và sẽ có nhiều time rảnh tỗi do có nhiều mối hệ. Ban đầu thì rủ 1 người bạn thuê địa điểm tầm 30 củ/tháng + thêm mua lại đồ quán cũ và thương hiệu King cà phê hết tổng cộng hơn 1 tỏi. Hoạt động đâu đó tầm 2 tháng thì bắt đầu chán vì khách ko đông như mong đợi lại bận như con mọn. Sau khoảng 3-4 tháng ko chịu đc nhiệt thuê nhà, chấp nhận mất 500tr tiền hưu sớm và thụt thêm 1 mớ nữa nên chốt về căn liền kề của nhà, tiếp tục mua thương hiệu Laika làm cà phê. Giờ vẫn làm nhưng chủ yếu để nhân viên và chồng con tự làm, tự quản còn mình suốt ngày lượn 😁 Nghe nói là vẫn phải bỏ tiền nhà ra bù lỗ mặc dù ko mất tiền thuê nhà. Nói chung chỉ béo mấy ông bán thương hiệu, đc 1 mớ tiền ban đầu rồi hàng tháng lại đòi chia % cao theo doanh thu, còn đội mở cà phê thì thiệt đủ đường 😩

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bà chị hàng xóm vài năm trc làm công an quận, ko chịu đc áp lực xin nghỉ hưu ở tuổi đầu 4x (mấy năm trc ngành CA có chính sách nghỉ chế độ sớm), ngoài lương hưu hàng tháng đc lĩnh về 500 củ nghỉ sớm. Bà liện thực hiện ước mơ bấy lâu làm quán cà phê của mình, tự tin thắng và sẽ có nhiều time rảnh tỗi do có nhiều mối hệ. Ban đầu thì rủ 1 người bạn thuê địa điểm tầm 30 củ/tháng + thêm mua lại đồ quán cũ và thương hiệu King cà phê hết tổng cộng hơn 1 tỏi. Hoạt động đâu đó tầm 2 tháng thì bắt đầu chán vì khách ko đông như mong đợi lại bận như con mọn. Sau khoảng 3-4 tháng ko chịu đc nhiệt thuê nhà, chấp nhận mất 500tr tiền hưu sớm và thụt thêm 1 mớ nữa nên chốt về căn liền kề của nhà, tiếp tục mua thương hiệu Laika làm cà phê. Giờ vẫn làm nhưng chủ yếu để nhân viên và chồng con tự làm, tự quản còn mình suốt ngày lượn 😁 Nghe nói là vẫn phải bỏ tiền nhà ra bù lỗ mặc dù ko mất tiền thuê nhà. Nói chung chỉ béo mấy ông bán thương hiệu, đc 1 mớ tiền ban đầu rồi hàng tháng lại đòi chia % cao theo doanh thu, còn đội mở cà phê thì thiệt đủ đường 😩
Bà ni cáo zà nhể

sunghuou

Xe tải
Em đang tính mở quán cafe kiểu Industrial decor kết hợp giao lưu mua bán đồ chơi cho anh sưu tầm, trang trí nhà hoặc quán....nếu mở quán chỉ bán cafe em nghĩ ko trụ được!

LaziCat

Xe lăn
Em nghĩ mợ là người sành, có nghề, yêu và có tâm với cafe, việc thành công đến với mợ chỉ là thời điểm.

Với con mắt quan sát của em thì ngành F&B hiện nay cứ chọn nhượng quyền, nhãn hàng nào ổn áp thì dễ kinh doanh và dễ đạt hiệu quả mong muốn hơn. Tất nhiên phải có vị trí và vốn xứng đáng cho nó. Cafe thì em yêu thích Highlands, dù những người sành cafe như mợ không đánh giá cao lắm. Em thích nhất ở Highlands là độ ổn định về vị và phong cách, không bị trồi sụt, xáo trộn, tưởng dễ mà ít quán làm được. Cafe Highlands dù ở HN, Đà Nẵng hay Sài Gòn, vào quán là được thưởng thức đúng vị đó. Dù ngày càng có nhiều người sành cafe, nhưng em nghĩ những người thưởng thức nó ở tầm trung bình đang chiếm đại đa số, và những người chưa biết uống cafe như em cũng còn rất rất nhiều. Và họ đến với quán cafe không hẳn vì cafe, vì nhiều cái khác nữa.

Và em nhất trí với mợ là điều kiện tiên quyết phải là vị trí, vị trí và vị trí. Nhưng khi mợ chọn quán lần hai thì lại không để ý đến chỗ để xe thuận tiện, cũng là 1 tiêu chí quan trọng để xét vị trí, thật đáng tiếc. Em thấy bất động sản nào có nhiều chỗ để xe thuận lợi là ngày càng có giá. Không chỉ trong nội thành đâu ạ, làng quê em giờ chật ních ô tô, những mảnh đất view vườn hoa (dù không đường to bằng mảnh khác) giờ đắt như tôm tươi, vì người ta có thể đỗ ô tô bên kia đường. Mấy quán cafe mặt trong ở Việt Hưng luôn đông khách hơn trục chính, dù chất lượng đồ uống, thiết kế, thái độ phục vụ là như nhau. Do mặt trong gần vườn hoa, khách có thể đỗ xịch ô tô và không phải đau đầu xem mình có may mắn còn chỗ đỗ hay không.

Nếu để doanh thu tốt hơn em thấy nên kết hợp đồ ăn, dù không phải mô hình quán cafe nào cũng làm được vậy. Lợi nhuận do đồ ăn mang lại nhiều hơn cafe, dù cost đồ ăn cao hơn. Đương nhiên đồ ăn ở quán cafe phải đạt độ tinh tế và phù hợp. Gần đây em tìm được một số quán cafe ngồi rất hay, mà đồ ăn (món nước) của nó rất ngon. Khách đông nườm nượp ấy ạ, cái hay là thực khách đến uống và ăn đều rất nhẹ nhàng, không náo động. Bước vào cửa quán, chả ai bảo ai, auto tự vặn nhỏ volume của mình, hihi.

Em cũng máu me làm 1 quán cafe lắm. Nghĩ đến cảnh mua được 1 biệt thự ở Việt Hưng hay Vinhomes Cổ Loa chẳng hạn, dưới nhượng quyền làm quán Cafe Highlands, trên để ở. Hàng ngày hai ông bà già dắt tay nhau xuống xem các cháu nó bán hàng, cũng vui mắt và sống thọ hơn một tí, hihi. Mà em mãi chưa tích đủ xèng để theo đuổi giấc mơ.
Giờ ngoảnh lại thì thấy số tiền mua kinh nghiệm của em dư sức để set up một quán nhượng quyền của Highland nhưng tính e nó ẩm ương mợ ạ 😂. Em thích tự mày mò và tự làm thương hiệu của riêng mình. Khi nhảy xuống hố cafe em mộng mơ nghỉ hưu sớm và ngày ngày vui vẻ với việc bán cafe làm niềm vui 😂. Kết quả: vì cafe mà em không thể nghỉ sớm như dự kiến được! Đúng là có giấc mơ nào êm đềm 😂.
Mợ mở quán mà nhà có sẵn mặt bằng thì quá tốt, k giàu hơn thì cũng chẳng nghèo đi được, chỉ thêm rộn ràng thôi. Chi phí thuê mặt bằng kinh doanh cafe luôn là nỗi ám ảnh với các ông bà chủ. Vị trí càng đẹp, giá càng cao và áp lực càng lớn... Tóm lại em vote: cho thuê mặt bằng rồi vợ chồng già tung tăng dắt nhau đi khám phá thế giới mợ ơi ☺

LaziCat

Xe lăn

Nắng nhạt

Xe điện
Nỗi buồn khá đắt đỏ :D và giờ vẫn đang tiếp tục buồn 😭
Em thì xác định từ đầu nó là niềm vui luôn mợ ạ. Hồi đó em lượng sức mình mở quán nhỏ xinh thôi. Đi học một lớp pha chế cơ bản, lão dạy pha chế "phỏng vấn" từng đứa một. Em thật thà nói em học về mở quán cho vui. Lão cười đành đạch bảo từ bé đến giờ chưa thấy ai mở quán cho vui cả. Niềm vui của em được mỗi nửa năm là em chán vì khách hàng chỗ địa điểm em mở nhìn chả có tí cảm tình nào, vào chỉ muốn đuổi 😁.

LaziCat

Xe lăn
Em thì xác định từ đầu nó là niềm vui luôn mợ ạ. Hồi đó em lượng sức mình mở quán nhỏ xinh thôi. Đi học một lớp pha chế cơ bản, lão dạy pha chế "phỏng vấn" từng đứa một. Em thật thà nói em học về mở quán cho vui. Lão cười đành đạch bảo từ bé đến giờ chưa thấy ai mở quán cho vui cả. Niềm vui của em được mỗi nửa năm là em chán vì khách hàng chỗ địa điểm em mở nhìn chả có tí cảm tình nào, vào chỉ muốn đuổi 😁.
Em không học pha chế ngày nào mà chỉ biết vẽ món ra cho người khác làm thôi 😂. Giờ thì e biết pha cafe, biết art latte, pha chế mấy món trà đơn giản như: trà đào, trà vải... Có khi chán công ty quá em đến quán ngồi cả tuần nên quen hết mặt khách luôn. Trộm vía khách quán em nhìn là thấy cưng chứ không thấy mất cảm tình như quán của mợ 😅. Đa số khách của em là nhân viên văn phòng, có lần em bận 2 tuần k tới thì khách xin số đt từ nv, nhắn tin hỏi thăm. Em tính chuyển đi chỗ khác vô số lần rồi đấy mà vì tiếc khách dễ thương nên cứ nấn ná ở lại đến giờ này 😂. Đúng là bán hàng để mà vui là có thật mợ ạ ☺.

Nắng nhạt

Xe điện
Em không học pha chế ngày nào mà chỉ biết vẽ món ra cho người khác làm thôi 😂. Giờ thì e biết pha cafe, biết art latte, pha chế mấy món trà đơn giản như: trà đào, trà vải... Có khi chán công ty quá em đến quán ngồi cả tuần nên quen hết mặt khách luôn. Trộm vía khách quán em nhìn là thấy cưng chứ không thấy mất cảm tình như quán của mợ 😅. Đa số khách của em là nhân viên văn phòng, có lần em bận 2 tuần k tới thì khách xin số đt từ nv, nhắn tin hỏi thăm. Em tính chuyển đi chỗ khác vô số lần rồi đấy mà vì tiếc khách dễ thương nên cứ nấn ná ở lại đến giờ này 😂. Đúng là bán hàng để mà vui là có thật mợ ạ ☺.
Mợ siêu thế biết latte art cơ á. Hồi trước em cũng thích lắm. Mua máy pha cafe về, đổ bọt sữa lên ly cà phê nó cứ chìm nghỉm hoặc lộn lẫn với nhau. Làm mãi không được em nghĩ do mình không có năng khiếu. Mợ học ở đâu đấy, lâu không?

LaziCat

Xe lăn
Mợ siêu thế biết latte art cơ á. Hồi trước em cũng thích lắm. Mua máy pha cafe về, đổ bọt sữa lên ly cà phê nó cứ chìm nghỉm hoặc lộn lẫn với nhau. Làm mãi không được em nghĩ do mình không có năng khiếu. Mợ học ở đâu đấy, lâu không?
Em học trên instagram đấy mợ xong về đánh sữa và thực hành theo clip của họ thêm sự trợ giúp từ nv. Ban đầu art mãi toàn ra cái gì ấy, em nản, bỏ bẵng đi một thời gian rồi mới quay lại luyện tập. Nv thấy e học lãng phí nguyên liệu, kêu trời kêu đất nhưng kệ tụi nó, em vẫn bỏ tiền túi ra trả như 1 ly latte bình thường chứ em có làm miễn phí đâu 😂. Quán em luật bất thành văn: chủ uống cũng phải trả tiền như khách, có khi e bị nv dí bill đòi nợ miết :))