[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

con dơi 141

Xe tăng
Doanh thu TB 25tr.
Giá cost bao nhiêu bạn?
Điện nước bao nhiêu bạn?
Chi phí nhân công bao nhiêu bạn?
Thuế bao nhiê?
Chi phí “không tên” bao nhiêu?
bạn tính thử đi xem con số đút túi (trung bình) 12,5tr khả thi không?
Doanh thu 25tr thì mỗi ngày 30-35 cốc cà phê, mỗi tiếng 2-3 cốc cafe. Thuê ng làm gì ? Chủ ngồi chém gió bán túc tắc cũng đc. Cốt Cafe pha đóng chai rót ra pha xong ngay. Địa điểm kiểu này chỉ cần 2 bàn nhóm và vỉa hè + bàn con là đủ.

Khem

Xe buýt
Trước tiên em xin chúc mừng cụ đã kiếm lợi nhuận được từ việc kinh doanh cafe.
Các yếu tố cụ nhắc đến như chỗ ngồi thoải mái, wifi mạnh... thì quán của em dư sức đáp ứng. Decor + nước uống hầu hết khách đều feedback tốt và khách của quán đến 80% là khách quen. Dịch vụ: quán máy lạnh 100%, khách không hút thuốc, trà đá miễn phí, toilet sạch sẽ, chill chill, nhân viên ngoan hiền. Khách đăng ký thành viên có tích điểm đổi quà, có chiết khấu trực tiếp trên bill theo hạng khách hàng thân thiết của quán: khách VIP chiết khấu 10%, khách VVIP 15%...
Chỗ đậu xe em nói ở đây là bao gồm ô tô và cả xe máy. Vỉa hè phố này khá nhỏ hẹp, chỗ gửi xe lại khan hiếm. Nếu khách đậu xe máy thì chỉ được tầm 6-8 cái, nó là điểm hạn chế lớn đấy cụ. Ai đến cũng chê không có chỗ gửi, đậu xe kể cả bạn bè em. Nhìn đi nhìn lại thì em vẫn thấy em thua ở vị trí hoặc có thể em chưa có duyên với mảng này.
Tối rồi, em mời các cụ ly Foam Milk Coffee cho nhẹ nhàng 😄:
Cafe bọt sữa.png

Còn món này dành cho các mợ xinh đẹp, sữa chua đác cam 🥰:
Em nghĩ mợ là người sành, có nghề, yêu và có tâm với cafe, việc thành công đến với mợ chỉ là thời điểm.

Với con mắt quan sát của em thì ngành F&B hiện nay cứ chọn nhượng quyền, nhãn hàng nào ổn áp thì dễ kinh doanh và dễ đạt hiệu quả mong muốn hơn. Tất nhiên phải có vị trí và vốn xứng đáng cho nó. Cafe thì em yêu thích Highlands, dù những người sành cafe như mợ không đánh giá cao lắm. Em thích nhất ở Highlands là độ ổn định về vị và phong cách, không bị trồi sụt, xáo trộn, tưởng dễ mà ít quán làm được. Cafe Highlands dù ở HN, Đà Nẵng hay Sài Gòn, vào quán là được thưởng thức đúng vị đó. Dù ngày càng có nhiều người sành cafe, nhưng em nghĩ những người thưởng thức nó ở tầm trung bình đang chiếm đại đa số, và những người chưa biết uống cafe như em cũng còn rất rất nhiều. Và họ đến với quán cafe không hẳn vì cafe, vì nhiều cái khác nữa.

Và em nhất trí với mợ là điều kiện tiên quyết phải là vị trí, vị trí và vị trí. Nhưng khi mợ chọn quán lần hai thì lại không để ý đến chỗ để xe thuận tiện, cũng là 1 tiêu chí quan trọng để xét vị trí, thật đáng tiếc. Em thấy bất động sản nào có nhiều chỗ để xe thuận lợi là ngày càng có giá. Không chỉ trong nội thành đâu ạ, làng quê em giờ chật ních ô tô, những mảnh đất view vườn hoa (dù không đường to bằng mảnh khác) giờ đắt như tôm tươi, vì người ta có thể đỗ ô tô bên kia đường. Mấy quán cafe mặt trong ở Việt Hưng luôn đông khách hơn trục chính, dù chất lượng đồ uống, thiết kế, thái độ phục vụ là như nhau. Do mặt trong gần vườn hoa, khách có thể đỗ xịch ô tô và không phải đau đầu xem mình có may mắn còn chỗ đỗ hay không.

Nếu để doanh thu tốt hơn em thấy nên kết hợp đồ ăn, dù không phải mô hình quán cafe nào cũng làm được vậy. Lợi nhuận do đồ ăn mang lại nhiều hơn cafe, dù cost đồ ăn cao hơn. Đương nhiên đồ ăn ở quán cafe phải đạt độ tinh tế và phù hợp. Gần đây em tìm được một số quán cafe ngồi rất hay, mà đồ ăn (món nước) của nó rất ngon. Khách đông nườm nượp ấy ạ, cái hay là thực khách đến uống và ăn đều rất nhẹ nhàng, không náo động. Bước vào cửa quán, chả ai bảo ai, auto tự vặn nhỏ volume của mình, hihi.

Em cũng máu me làm 1 quán cafe lắm. Nghĩ đến cảnh mua được 1 biệt thự ở Việt Hưng hay Vinhomes Cổ Loa chẳng hạn, dưới nhượng quyền làm quán Cafe Highlands, trên để ở. Hàng ngày hai ông bà già dắt tay nhau xuống xem các cháu nó bán hàng, cũng vui mắt và sống thọ hơn một tí, hihi. Mà em mãi chưa tích đủ xèng để theo đuổi giấc mơ.

patevu

Xe hơi
highland 5-70k vẫn bán ầm ầm giỏi thật ạ. trong khi aha 20-25k :D

Harry.pt

Xe máy
E ạ, doanh thu 20-30tr mà chủ đút túi được 1 nửa thì lại khá quá. E tính riêng thuê sv bán theo ca mà chỉ 1ng 1 ca tháng cũng chục tr rồi, tiền nguyên vật liệu, thuê nhà, “thuê” vỉa hè, điện nước… giỏi lắm max 5tr cầm về. Còn nếu có mặt bằng thì mấy chi phí kia mới giảm xuống thì mới đc chục thôi a
5tr cầm về thì có đáng mở ko cụ?

Hoàng Trang

Xe ngựa

Chuotnha1984

Xe buýt
E thấy mấy quán cafe to to ko phải chuỗi thì hái ra tiền trước ng ta mới quán sau 😂

fuxe

Xe container
Sau 10 năm theo đuổi nghề làm chủ quán, giờ em đã thành công ở mảng quán di động 👍
Còn khoẻ là còn chiến ⭐⭐⭐

Mimeo

Xe điện
Em cũng có vài năm làm việc trong 1 công ty về ngành F&B. Thời gian đó cv chính em là hỗ trợ cho đội sale trong việc tìm kiếm duy trì tệp khách hàng. Chứng kiến khách hàng của sale từ giai đoạn setup lên ý tưởng mở quán, đi vào vận hành hoạt động và vô số quán chết tỏi sau 1 khoảng thời gian lỗ dần đều đến khi người chủ ko thể gồng nổi. Yếu tố sống còn của 1 quán cf chính là ĐỊA THẾ. Đó là điều kiện đầu tiên và tiên quyết để chào mời lôi khách hàng cũng như đảm bảo có doanh thu. Sau rồi mới đến thái độ phục vụ, chất lượng sản phẩm, phong cách decor.... Địa thế đẹp, thuận lợi cho khách hàng ghé quán, để xe dù ko cần đầu tư quá nhiều vào mkt vẫn có thể thu hút được khách hàng vãng lai và từ đó họ trở thành khách hàng thân thiết. Mọi thứ khác có thể khắc phục được nhưng địa thế là cái phải xác định rõ ràng, tìm hiểu ngay từ ban đầu vì cái này nếu sai sẽ rất khó sửa.

Giangkpi

Xe buýt
Chưa bao giờ em bước chân vào Aha, lý do rất đơn giản: chỉ vì cái ghế của nó.
Em vào 2 lần, ko dám vào nữa vì bàn ghế đầy bụi, mở tung hết các cửa, bụi như ngoài đường, nhân viên cũng chả them lau chùi bàn ghế gì

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

Minhnd

Xe điện
Khu chung cư nhà cháu có mấy quán cafe nhưng đổi chủ xoành xoạch. Đúng kiểu quẳng cục than qua tay nhau 😂🤣

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cồng kềnh cao tuổi mà ngồi lâu e là chủ quán e cũng k cho ngồi ;))
Tuy cồng kềnh nhưng em chưa bao giờ ngồi gãy ghế của quán nào 🤣. Chưa kể em tuổi già mắt mờ chân chậm nên vào cafe không phải để vác theo laptop làm việc hay học nhóm như hội trẻ nên em không ngồi thiền cả buổi. Quan trọng là em vào cafe hầu như không bao giờ gọi cafe mà toàn gọi món đắt hơn cafe nhiều. Rồi giờ có cho em ngồi không để em còn biết lối???

DaDieuchienxu

Xe container
Tuy cồng kềnh nhưng em chưa bao giờ ngồi gãy ghế của quán nào 🤣. Chưa kể em tuổi già mắt mờ chân chậm nên vào cafe không phải để vác theo laptop làm việc hay học nhóm như hội trẻ nên em không ngồi thiền cả buổi. Quan trọng là em vào cafe hầu như không bao giờ gọi cafe mà toàn gọi món đắt hơn cafe nhiều. Rồi giờ có cho em ngồi không để em còn biết lối???
Thôi, ngồi cà phơ cà pháo làm gì hở mợ, thích thì mua về nhà pha, muốn ngồi, nằm hay đứng uống đều đc. :D
Cứ cưỡi Đà điểu nhong nhong dạo phố là thú vui rất tao nhã.:-bd

angkorwat

Xe container
Người OF
Thôi, ngồi cà phơ cà pháo làm gì hở mợ, thích thì mua về nhà pha, muốn ngồi, nằm hay đứng uống đều đc. :D
Cứ cưỡi Đà điểu nhong nhong dạo phố là thú vui rất tao nhã.:-bd
Cứ cafe Baxa uống là được, mùi vị tùy ta, ngồi cả ngày cũng không bị đuổi, nằm cũng được🤓