[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Làm mệt lắm cụ ạ, loanh quanh luẩn quẩn cả ngày chả đi đâu được. Nếu có mặt bằng thì cứ cho thuê xong kiếm việc hành chính nhàn nhàn mà làm. Sáng 8h đi chiều 5h về. Còn xác định tự doanh thì phải mê, phải máu kiếm nhiều tiền thì mới nên làm.
Có điểm thì cho thuê luôn cho ló lành ợ 😁

cartonbox

Xe buýt
Ở miền nam có nhiều quán cafe phải nói là khổng lồ. Đêm xuống nhộn nhịp như cái chợ, thậm chí có thể tổ chức cả đám cưới trong quán cafe luôn. Đầu tư decor rất đẹp. Ví dụ như quản Bằng Lăng Tím, quán 7 Kỳ Quan, Thảo Nguyên Xanh.... Mỗi lần đi uống cafe cứ như đi thưởng thức văn hóa và nghệ thuật. Trong khi ở HN ít thấy các quán quy mô lớn như thế.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ở miền nam có nhiều quán cafe phải nói là khổng lồ. Đêm xuống nhộn nhịp như cái chợ, thậm chí có thể tổ chức cả đám cưới trong quán cafe luôn. Đầu tư decor rất đẹp. Ví dụ như quản Bằng Lăng Tím, quán 7 Kỳ Quan, Thảo Nguyên Xanh.... Mỗi lần đi uống cafe cứ như đi thưởng thức văn hóa và nghệ thuật. Trong khi ở HN ít thấy các quán quy mô lớn như thế.
Có tệp khách hàng này là có quán ngay kụ ợ

wanderersg

Xe tăng
Mb ko fai thuê thì mở được..còn phải thue thì xđ 95% là lỗ--4% huề vốn lay lắt-1% thành công. E thuọc 95% cho hay.
Chuỗi thì ko tính vì họ chuyên nghiệp hoá và chỗ này bù chỗ kia rồi.

wanderersg

Xe tăng
Cách đây 7 năm, em từng đầu tư vốn cho ck làm chủ 1 quán cafe địa điểm đẹp (lý tưởng), nhưng kết quả sau hơn năm gồng lỗ đều đều khoảng 2 chục/tháng thì phá sản cộng với mất cả ck và tan cả gia đình. :D Tiền đầu tư khoảng gần tỷ, thu lại sau khi chuyển nhượng còn 500. Chủ mới lấy lại vẫn thấy để tên quán và logo nhận diện ban đầu của nhà em. Năm ngoái thì thấy đã thay tên đổi họ, không biết là chuyển nhượng tiếp hay chủ mới sửa sang bỏ tên cũ nhà em đi.
Sang dc 500tr là cao đó ..mình làm 800tr sang dc 200tr thêm mớ đồ ly tách máy pha cafe cầm bớt về.cũng năm 2017

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chuyện của em đơn giản lắm ạ:
Em không uống đc thứ cafe tạp, có tẩm ướp, rang cháy khét, mùi béo ngậy và uống thì đắng nghét. Vậy là 1 ngày đẹp zời em tự dưng nảy ra ý định mở quán cafe - đúng nghĩa là cafe :D. Sẵn có farm nhà trồng cà thì tại sao không?
Set up 1 quán cafe có dễ không? Dễ nhưng cũng thật khó. Em tính đánh vào phân khúc khách hàng trưởng thành, có gu nên xây dựng mọi thứ khá bài bản: từ layout quán đến nhận diện thương hiệu và cả menu nữa. Chi phí vốn ban đầu bao gồm: cải tạo mặt bằng + mua sắm trang thiết bị + xây dựng menu + đào tạo nhân viên... tiêu tốn của em hết 1,8 tỷ. Con số này không phải nhiều nhưng nó lại là con số liều lĩnh cho 1 kẻ tay ngang như em. Kết quả: 1,8 tỷ + chi phí vận hành mỗi tháng âm cỡ 70tr - 80tr trong vòng 2 năm thì em mới nhận ra mình đã sai từ lúc đầu. Vậy em sai ở đâu? Sau cú vấp này em có nhờ 1 người bạn từng làm GĐ phụ trách chuỗi cafe nhượng quyền Trung Nguyên tư vấn, chị ấy bảo: trong ngành F&B vị trí chiếm đến 70% thành - bại. Em sai ở chỗ chọn vị trí set up quán. Vậy thôi, xoá đi làm ván mới.
Ván mới tuy có khá khẩm hơn nhưng em lại lặp sai lầm cũ lần 2, vẫn là vị trí quán tuy ở trung tâm nhưng mặt tiền nhỏ, không có chỗ đậu xe. Mấy năm nay em cứ lẹt đẹt duy trì, chỉ có điều trước kia mỗi tháng phải bù lỗ gần 100tr thì giờ tháng phải bù chút ít, tháng không. Ai cũng tưởng em bán cafe giàu lắm nhưng ai biết đâu em nghèo đi vì nó. Cơ bản đam mê vẫn còn và ý định mở chuỗi (tầm 10 cửa hàng) vẫn còn nên thôi, em lại cố lê lết qua hết tuần trăng này đã. Hy vọng đủ nắng hoa sẽ nở chứ không là em tàn theo cây cafe luôn 😅 .
Cụ mợ nào có ý định kinh doanh cafe thì có thể tham khảo bài học của em, em đã phải trả khá nhiều tiền cho nó đấy ạ 😅. Các cụ mợ hãy luôn đọc câu thần chú: "vị trí, vị trí và vị trí". Chất lượng phục vụ, giá thành sản phẩm và chất lượng món ăn không phải là yếu tố tiên quyết cho ngành cafe nói riêng. Như Highland đó, đồ uống dở muốn chết nhưng tại sao nó cứ đông khách? Không phải vì vị trí thì vì cái gì 😅?
hoàn toàn chính xác, bạn em mở quán chè rồi nên em biết. Vị trí là số 1, sau mới đến vận hành và những thứ khác.
Chúc mợ mạnh khoẻ, khi nào có thừa tiền em sẽ nhờ mợ tư vấn hoặc đồng góp vốn mở quán cafe sách 🤭

phuongmit

Xe cút kít
Chuyện của em đơn giản lắm ạ:
Em không uống đc thứ cafe tạp, có tẩm ướp, rang cháy khét, mùi béo ngậy và uống thì đắng nghét. Vậy là 1 ngày đẹp zời em tự dưng nảy ra ý định mở quán cafe - đúng nghĩa là cafe :D. Sẵn có farm nhà trồng cà thì tại sao không?
Set up 1 quán cafe có dễ không? Dễ nhưng cũng thật khó. Em tính đánh vào phân khúc khách hàng trưởng thành, có gu nên xây dựng mọi thứ khá bài bản: từ layout quán đến nhận diện thương hiệu và cả menu nữa. Chi phí vốn ban đầu bao gồm: cải tạo mặt bằng + mua sắm trang thiết bị + xây dựng menu + đào tạo nhân viên... tiêu tốn của em hết 1,8 tỷ. Con số này không phải nhiều nhưng nó lại là con số liều lĩnh cho 1 kẻ tay ngang như em. Kết quả: 1,8 tỷ + chi phí vận hành mỗi tháng âm cỡ 70tr - 80tr trong vòng 2 năm thì em mới nhận ra mình đã sai từ lúc đầu. Vậy em sai ở đâu? Sau cú vấp này em có nhờ 1 người bạn từng làm GĐ phụ trách chuỗi cafe nhượng quyền Trung Nguyên tư vấn, chị ấy bảo: trong ngành F&B vị trí chiếm đến 70% thành - bại. Em sai ở chỗ chọn vị trí set up quán. Vậy thôi, xoá đi làm ván mới.
Ván mới tuy có khá khẩm hơn nhưng em lại lặp sai lầm cũ lần 2, vẫn là vị trí quán tuy ở trung tâm nhưng mặt tiền nhỏ, không có chỗ đậu xe. Mấy năm nay em cứ lẹt đẹt duy trì, chỉ có điều trước kia mỗi tháng phải bù lỗ gần 100tr thì giờ tháng phải bù chút ít, tháng không. Ai cũng tưởng em bán cafe giàu lắm nhưng ai biết đâu em nghèo đi vì nó. Cơ bản đam mê vẫn còn và ý định mở chuỗi (tầm 10 cửa hàng) vẫn còn nên thôi, em lại cố lê lết qua hết tuần trăng này đã. Hy vọng đủ nắng hoa sẽ nở chứ không là em tàn theo cây cafe luôn 😅 .
Cụ mợ nào có ý định kinh doanh cafe thì có thể tham khảo bài học của em, em đã phải trả khá nhiều tiền cho nó đấy ạ 😅. Các cụ mợ hãy luôn đọc câu thần chú: "vị trí, vị trí và vị trí". Chất lượng phục vụ, giá thành sản phẩm và chất lượng món ăn không phải là yếu tố tiên quyết cho ngành cafe nói riêng. Như Highland đó, đồ uống dở muốn chết nhưng tại sao nó cứ đông khách? Không phải vì vị trí thì vì cái gì 😅?
Thế là chị đã từng có 1 nỗi buồn khá…đẹp :))

Chopchopchop

Xe buýt
Mợ acay quá mà sút mông ông ck hở
Ko phải ạ. Mà do từ quán đó sinh hư cụ ạ, nảy sinh quan hệ ngoài luồng từ quán đó rồi bỏ bê vk con khi em đang ở cữ. Lúc đó kiểu ông chủ có tiền nên gái nó tưởng bở mà có biết đâu là tiền em đầu tư cho. Chuyện ngoài luồng cũng ko hẳn tại cái quán nhưng cũng là một điều kiện để phát sinh ra :|

Chopchopchop

Xe buýt
Sang dc 500tr là cao đó ..mình làm 800tr sang dc 200tr thêm mớ đồ ly tách máy pha cafe cầm bớt về.cũng năm 2017
Em nhượng để lại toàn bộ ạ, cả loa đài âm thanh ánh sáng, ly tách các kiểu, riêng bộ karaoke đâu đó cũng hơn trăm củ

wanderersg

Xe tăng
Em nhượng để lại toàn bộ ạ, cả loa đài âm thanh ánh sáng, ly tách các kiểu, riêng bộ karaoke đâu đó cũng hơn trăm củ
Mình do họ lấy ko bán cafe pha máy nên fai cầm về,đồ ly tách toàn dạng mocktail cocktail nên cũng dai mang về.

Chopchopchop

Xe buýt
Mình do họ lấy ko bán cafe pha máy nên fai cầm về,đồ ly tách toàn dạng mocktail cocktail nên cũng dai mang về.
Quán đấy đc giá vì địa điểm rất đẹp cụ ạ. Em ko dám nói cụ thể vì em ko muốn người quen nhận ra em trên này. Ck em kinh doanh thua lỗ vì mải gái ko quán xuyến quán. Em thì đang ở cữ nuôi con nhỏ, sau đó gia đình lục đục vì bị em phât hiện chuyện gái nên ko chăm sóc quán xá đc

Vomoicuoi

Xe tăng
Làm cafe và nhiều mảng nữa mà phải thuê mặt bằng mặt phố thì 90% là làm osin cho chủ nhà.
Thằng em em nó làm cái gofl 3D, em can mãi không được cứ nằng nặc phải thuê nhà phố, 6 tháng rồi tháng nào cũng âm.
Giờ chỉ có sửa xe với cắt tóc gội đầu , nha khoa là phải nhà mặt phố còn lại thì online và nhà trong ngõ vẫn ok.

Bây giờ cafe chòi câu cá cho các cặp đôi vào tâm hự bắt đầu mất tích không còn mấy nữa, trước sang đông anh gia lâm đầy. Giờ mở lại khéo lại đông khách.
Em nghĩ ko đảm bảo an toàn pccc là khó đấy.

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Em cũng từng mở quán cafe nhỏ, và đã sập vì thiếu kinh nghiệm.
Có nhiều cụ làm mặt bằng nhà tưởng lãi nhưng thực tế nếu tính đúng vào thì lại lỗ.
Ngành này vị trí rõ là quan trọng, tuy nhiên em thấy có nhiều quán vị trí rất đẹp, khách cũng rất đông (dễ hiểu) nhưng sau vài năm lại giải thể không rõ lý do tại sao.
Còn bạn em thì kết hợp thêm mảng đồ ăn vào quán nên mảng này gánh mảng kia, vẫn còn sống lay lắt được.

xedaprach

Xe điện
Kinh tế suy thoái, dân không có việc gì làm đi cafe để giết thời gian. Vài lần em ngồi cafe ở quán to đùng (biệt thự 3 tầng) lên tầng 2 thấy có mấy bố ngồi 1 mình chiếm cái sofa gọi 1 cốc nước rồi nghếch chân chơi game trên điện thoại mấy tiếng liền.
Quán cafe mở càng ngày càng nhiều mà toàn không gian rộng, nội thất đẹp chứng tỏ làm ăn tốt
Kụ cứ gấp 5 số lỗ là ra thực. Kiểu đánh trứng khoáng các kụ tuyền khoe lúc lãi, còn lúc nỗ thì âm thầm gánh vác
Vâng em cũng nghĩ nó không phải con số thật nhưng x5 thì hơi quá, 3 bà cộng lại thì làm tầm năm lỗ 500củ loanh quanh đó chắc cũng gần hợp lý ah.

anphudong

Xe tăng
Bài viết này chắc để loại bỏ đối thủ mới nhảy vào cạnh tranh với mình đây!

xedaprach

Xe điện
Hái hay không còn do duyên với lộc nữa cụ, nói chứ chuyện tâm linh không đùa được đâu :)) . Em có mấy người bạn thấy người ta mở cũng nhi nhoe học theo, rồi từng ông banh xác quay về nghề cũ ;)) , gặp em vẫn hay trêu trước khi mở ai bảo không đi xem thầy :))
Dạ làm ăn kinh doanh thì món tâm linh cũng nên cẩn thận ah, có thờ có thiêng mà.
Thực tế là xã hội rộng lớn , kiểu gì cũng có người thu được thành công nhưng con số không nhiều, chắc tỉ lệ chỉ dưới 10%.

Dan du an

Xe ba gác
Em chỉ biết Vọng Quán chỗ em mua thêm bao nhiêu nhà.

con dơi 141

Xe tăng
MỞ QUÁN CÀ PHÊ CÓ “HÁI RA TIỀN” NHƯ NHIỀU NGƯỜI VẪN TƯỞNG?
Ở Việt Nam bây giờ, kinh doanh gì nhiều người làm nhất? Có lẽ là mở quán cà phê. Có người nói vui: Ra đường nhặt cục đá, ném đại về bốn hướng, chắc chắn hướng nào cũng rơi vào một quán cà phê. Vậy câu hỏi đặt ra, mở quán cà phê có cái gì hay mà ai cũng xúm vô làm vậy?
1. XÉT VỀ GÓC ĐỘ KINH DOANH: Mở quán cà phê chỉ từ lỗ tới lỗ.
- Thuê mặt bằng 10 triệu, bán ly cà phê giá 12k -15k, ngày bán 100 ly => đảm bảo lỗ.
- Thuê mặt bằng 20 - 40 triệu, bán ly cà phê giá 20 - 25k, ngày bán 100 ly => đảm bảo lỗ.
- Thuê mặt bằng 50 - 80 triệu, bán ly cà phê giá 30 - 35k, ngày bán 200 ly => 100% lỗ.
- Thuê mặt bằng trên 100 triệu => bán kiểu gì cũng lỗ.
Nhiều bạn tham gia các khóa học của những diễn giả hoặc các nhân vật nổi tiếng hướng dẫn từ A - Z. Nhưng thật ra, kinh nghiệm của họ là những kinh nghiệm để setup một chuỗi lớn, nguồn vốn dồi dào, nhân sự chuyên nghiệp. Còn mình vốn ít, nghiệp dư nên học xong về làm vẫn lỗ.
Lúc đó mới nghiệm ra câu: “Ghét ai thì khuyên họ mở nhà hàng, quán cà phê.” Toàn là lỗ không mà sao ai cũng thích làm quán cà phê ???
2. XÉT VỀ GÓC ĐỘ TÂM LÝ
Đa số nghĩ rằng: Quán cà phê dễ làm, nhàn và lời nhiều. Còn kinh doanh các cái khác phải có quan hệ, có kinh nghiệm, có đầu vào đầu ra, kế toán kiểm toán này nọ, mệt cả đầu. Nghĩ đến viễn cảnh ngồi không mà khách vô ào ào, mình làm chủ quán thì chỉ ngồi chỉ đạo nhân viên làm và thu tiền. Bán nước một vốn bốn lời, việc gì không làm.
Hoặc là số khác thì làm theo sở thích, nghĩ rằng gu thẩm mỹ mình độc đáo, mình pha chế ngon, quán mình sẽ có cái này cái kia độc lạ. Khách đến sẽ trầm trồ ngạc nhiên, như được đi tham quan kỳ quan thế giới. Vậy nên cứ vẽ ra một giấc mơ hoàn hảo cho cái quán của mình.
Đến khi làm rồi mới thấy những điều mình mơ toàn là ảo. Sự thật là tháng nào cũng lỗ, cầm cự vài ba tháng xong ngậm ngùi chia tay giấc mơ quán cà phê, lên mạng rao to: “Cần sang quán, đi Mỹ bầu tổng thống, đông khách ổn định, nhưng bận quá không làm.” Xin lỗi, kiếm nhiều tiền thì không ai bận hết, thà nói thẳng lỗ gồng không nổi còn dễ sang hơn. Thô nhưng mà nó thật.
3. VẬY CÓ NÊN MỞ QUÁN CÀ PHÊ NỮA KHÔNG?
Câu trả lời là KHÔNG, trừ khi bạn có một trong các điều kiện sau:
- Mặt bằng nhà mình không phải thuê.
- Có vốn nhiều và nhượng quyền các thương hiệu lớn.
- Đã có kinh nghiệm vận hành quán lâu năm (đúc kết ra nhiều bài học xương máu) và xác định đúng thị trường ngách.
- Bạn là người nổi tiếng, có nhiều mối quan hệ, fan hâm mộ nhiều.
- Tiền nhiều để làm gì, mở quán làm chỗ chém gió cho vui, lời lỗ không quan trọng vì "ông bà già tao lo hết".
- Bạn là chủ hãng cà phê, là nhà cung cấp nội thất, là kiến trúc sư... làm quán nhằm quảng bá và bán sản phẩm mình sản xuất ra. Có thể quán lỗ nhưng lời cái khác.

Nguồn: Facebook
View attachment 8560935
Cụ phân tích hộ xem bọn Start, bọn 2len, bọn Trung Nguyên sao sống dai thế.
Chí ít ko thấy chỗ nào thuê mặt bằng 10tr bán ly cafe 12k-15k

bui_cong_dan

Xe đạp
Website
sellgmail.net
Nếu định hướng đúng phân khúc, mặt bằng vị trí tốt, giá cả chất lượng phục vụ ok thì vẫn tồn tại và phát triển bth mà cụ, nhất là chuỗi có thương hiệu như Highlands Coffee, nguyên ở cái Ocean Park Gia Lâm có tới 6 quán mở rồi đó