[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

Shadow381

Xe điện
Vị trí 2 mặt tiền trong khu đô thị mới, có chỗ đỗ xe, thế đã đẹp chưa cụ, lượng khách cũng ổn... Nhưng vẫn lỗ và đóng cửa sau 2 năm. Cái món FB này đúng là khó vãi nhái.
Chỉ cần ở gần khu đông dân cư hoặc cạnh trụ sở cơ quan lớn, có đông người đến giao dịch thì càng tốt. Quanh cơ quan em không chỉ cafe mà mấy hàng trà đá sống rất khỏe, anh em nhiều khi xuống gọi ly trà đá chẳng phải vì khát mà chỉ là thay đổi không khí chút lại chạy lên làm việc. Cafe thì ngoài các buổi sáng, có khách đến lại xuống đó tiếp dễ thở hơn là tiếp trong phòng làm việc. Như em mỗi ngày ít nhất bỏ tiền ra mua 3 cốc cafe và 3 cốc trà đá, chưa kể được mời!

haiyen1012

Xe điện
Kinh tế suy thoái, dân không có việc gì làm đi cafe để giết thời gian. Vài lần em ngồi cafe ở quán to đùng (biệt thự 3 tầng) lên tầng 2 thấy có mấy bố ngồi 1 mình chiếm cái sofa gọi 1 cốc nước rồi nghếch chân chơi game trên điện thoại mấy tiếng liền.
Quán cafe mở càng ngày càng nhiều mà toàn không gian rộng, nội thất đẹp chứng tỏ làm ăn tốt

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nhiều khu công sở anh em văn phòng ngồi cà phê chật kín. Thậm chí buổi trưa còn quá tải không có chỗ ngồi.

Nói nhiều cụ không tin chứ em biết 1 quán cafe vỉa hè bán độ 30 năm nay rồi, quán rộng chỉ độ 30m2 bán đồ rất đơn giản thôi mà lại trong ngõ nhỏ chứ không phải mặt tiền phố lớn nào cả. Tháng nào doanh thu cũng không dưới 100tr. Lượng khách hàng quen cực nhiều và ổn định.

Chỉ cần ở gần khu đông dân cư hoặc cạnh trụ sở cơ quan lớn, có đông người đến giao dịch thì càng tốt. Quanh cơ quan em không chỉ cafe mà mấy hàng trà đá sống rất khỏe, anh em nhiều khi xuống gọi ly trà đá chẳng phải vì khát mà chỉ là thay đổi không khí chút lại chạy lên làm việc. Cafe thì ngoài các buổi sáng, có khách đến lại xuống đó tiếp dễ thở hơn là tiếp trong phòng làm việc. Như em mỗi ngày ít nhất bỏ tiền ra mua 3 cốc cafe và 3 cốc trà đá, chưa kể được mời!

Minhnd

Xe điện
Vị trí 2 mặt tiền trong khu đô thị mới, có chỗ đỗ xe, thế đã đẹp chưa cụ, lượng khách cũng ổn... Nhưng vẫn lỗ và đóng cửa sau 2 năm. Cái món FB này đúng là khó vãi nhái.
Chưa chắc vị trí đó đã là đẹp cụ ạ. Nếu đã thực sự đẹp rồi mà vẫn chưa có khách thì nên điều chỉnh lại một số thứ trong quán như: nội thất, pha chế, nhán sự, giá… thì tất sẽ đông khách.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cà phê nào có giá 12 đến 15k ở giữa thủ đô ngàn năm văn hiến =))
Chỗ hồ Ngọc Khánh nhà em cà phê vẫn bán tít, em chưa thấy quán nào bỏ đi bán cái khác, có chăng thi thoảng có sang nhượng. Em nghĩ bán cà phê bố của lãi, nó còn đủ thứ đi kèm như sữa chua, nước ép...tuy nhiên khoản decor ban đầu quá chát nên vốn phải mạnh. Cái kiểu tay ko bắt giặc 1 quán 20-50tr mặt bằng mà thành công nó hiếm ngang tê giác 1 sừng.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Không phải thuê mặt bằng thì trụ được một cách chật vật
Thuê mặt bằng thì phải trong chuỗi nhượng quyền, ngoài ra thì chắc chắn thua lỗ

Chopchopchop

Xe buýt
Cách đây 7 năm, em từng đầu tư vốn cho ck làm chủ 1 quán cafe địa điểm đẹp (lý tưởng), nhưng kết quả sau hơn năm gồng lỗ đều đều khoảng 2 chục/tháng thì phá sản cộng với mất cả ck và tan cả gia đình. :D Tiền đầu tư khoảng gần tỷ, thu lại sau khi chuyển nhượng còn 500. Chủ mới lấy lại vẫn thấy để tên quán và logo nhận diện ban đầu của nhà em. Năm ngoái thì thấy đã thay tên đổi họ, không biết là chuyển nhượng tiếp hay chủ mới sửa sang bỏ tên cũ nhà em đi.

quanfgv36

Xe máy
Đứa em họ em cũng đang định mở quán cafe , e đánh dấu cho nó nghiên cứu

xe may ga tau

Xe buýt
Gu cafe ngoài Bắc là đen, đậm, đắng. Gu SG thì nhẹ hơn xíu nhưng do SG do uống đá nhiều nên cụ thấy nhạt. Em có 1 quán nhỏ ở Hải Phòng, em phải rang cà cho ngoài ấy đậm hơn SG xíu xiu. Màu cafe nó tuỳ thuộc vào độ rang đấy cụ. Thường nhân cà không ngon người ta sẽ rang cháy + tẩm ướp chút phụ gia (bột bắp, bơ, chất tạo mùi...) thì cà nó mới sánh, đậm được. Em chỉ cần ngửi cà cũng biết nó có tẩm ướp vị gì chứ chưa cần uống 😅. Nhân cà ngon thì chỉ cần rang mộc thôi nó cũng thơm lừng kiểu mùi thơm êm đằm chứ không thơm shock như cà tẩm ướp phụ gia.
Em chỉ uống được loại cà phê rang nhẹ, nước loãng mầu cánh gián, hơi chua chua, loại cà phê đặc sánh là chịu

Cách đây 7 năm, em từng đầu tư vốn cho ck làm chủ 1 quán cafe địa điểm đẹp (lý tưởng), nhưng kết quả sau hơn năm gồng lỗ đều đều khoảng 2 chục/tháng thì phá sản cộng với mất cả ck và tan cả gia đình. :D Tiền đầu tư khoảng gần tỷ, thu lại sau khi chuyển nhượng còn 500. Chủ mới lấy lại vẫn thấy để tên quán và logo nhận diện ban đầu của nhà em. Năm ngoái thì thấy đã thay tên đổi họ, không biết là chuyển nhượng tiếp hay chủ mới sửa sang bỏ tên cũ nhà em đi.
Tính ra cú cut loss này vẫn rẻ mợ ạ.

Garrard_1967

Xì hơi lốp
Chuyện của em đơn giản lắm ạ:
Em không uống đc thứ cafe tạp, có tẩm ướp, rang cháy khét, mùi béo ngậy và uống thì đắng nghét. Vậy là 1 ngày đẹp zời em tự dưng nảy ra ý định mở quán cafe - đúng nghĩa là cafe :D. Sẵn có farm nhà trồng cà thì tại sao không?
Set up 1 quán cafe có dễ không? Dễ nhưng cũng thật khó. Em tính đánh vào phân khúc khách hàng trưởng thành, có gu nên xây dựng mọi thứ khá bài bản: từ layout quán đến nhận diện thương hiệu và cả menu nữa. Chi phí vốn ban đầu bao gồm: cải tạo mặt bằng + mua sắm trang thiết bị + xây dựng menu + đào tạo nhân viên... tiêu tốn của em hết 1,8 tỷ. Con số này không phải nhiều nhưng nó lại là con số liều lĩnh cho 1 kẻ tay ngang như em. Kết quả: 1,8 tỷ + chi phí vận hành mỗi tháng âm cỡ 70tr - 80tr trong vòng 2 năm thì em mới nhận ra mình đã sai từ lúc đầu. Vậy em sai ở đâu? Sau cú vấp này em có nhờ 1 người bạn từng làm GĐ phụ trách chuỗi cafe nhượng quyền Trung Nguyên tư vấn, chị ấy bảo: trong ngành F&B vị trí chiếm đến 70% thành - bại. Em sai ở chỗ chọn vị trí set up quán. Vậy thôi, xoá đi làm ván mới.
Ván mới tuy có khá khẩm hơn nhưng em lại lặp sai lầm cũ lần 2, vẫn là vị trí quán tuy ở trung tâm nhưng mặt tiền nhỏ, không có chỗ đậu xe. Mấy năm nay em cứ lẹt đẹt duy trì, chỉ có điều trước kia mỗi tháng phải bù lỗ gần 100tr thì giờ tháng phải bù chút ít, tháng không. Ai cũng tưởng em bán cafe giàu lắm nhưng ai biết đâu em nghèo đi vì nó. Cơ bản đam mê vẫn còn và ý định mở chuỗi (tầm 10 cửa hàng) vẫn còn nên thôi, em lại cố lê lết qua hết tuần trăng này đã. Hy vọng đủ nắng hoa sẽ nở chứ không là em tàn theo cây cafe luôn 😅 .
Cụ mợ nào có ý định kinh doanh cafe thì có thể tham khảo bài học của em, em đã phải trả khá nhiều tiền cho nó đấy ạ 😅. Các cụ mợ hãy luôn đọc câu thần chú: "vị trí, vị trí và vị trí". Chất lượng phục vụ, giá thành sản phẩm và chất lượng món ăn không phải là yếu tố tiên quyết cho ngành cafe nói riêng. Như Highland đó, đồ uống dở muốn chết nhưng tại sao nó cứ đông khách? Không phải vì vị trí thì vì cái gì 😅?
Tóm lại, e có vị trí, mà e không thích k/d, mợ có nhã hứng hem?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Người ta viết hay nên em copy về để hầu cccm, mà nó cũng giống suy nghĩ của em ah.
Khách quan để em kể câu chuyện của em hầu cccm.
Bà chị dâu e, có kinh nghiệm setup, quản lý quán cafe cho ông sếp, địa điểm không mất lại đẹp nên cũng có tý thành công. Thừa thắng xông lên chị tự tin tuyên bố giờ chị là chuyên gia trong lĩnh vực này. Mấy chị em cùng làm, cùng chí hướng thuê lại 1 quán dưới chân chung cư cao cấp khu Mỹ Đình để sửa sang làm lại. Tháng đầu mở quán, tối em qua mua đồ ủng hộ thấy quán lèo tèo khách, nhân viên thấy khách vào phục vụ thờ ơ. Em gọi góp ý thì kêu em cứ yên tâm, chị có cách quản lý của chị, hỏi cách gì thế chị thì hóa ra chị quản lý qua camera... May là đâu đó sau 2-3 tháng nhận ra bắt đầu thay nhau ra trông quán trực tiếp. Tiếp đó là vụ chất lượng đồ uống, order cafe cốt dừa về mời ae uống, ngại hết cả người vì nó nhạt nhẽo vô duyên, góp ý nhẹ nhàng thì tỏ ra dỗi, cafe chị pha chuẩn gu, chuẩn vị bla bla, ý là chú mồm nhôm :(.
Chán quá em chẳng để ý nữa, gần cuối năm ngoái ông anh than, quán lỗ quá mà khuyên chị không bỏ, nói ngại mấy chị em góp vốn chung.
Cuối cùng sang đầu năm nay thì cũng may dứt được, nghe nói san nhượng lại và chuyển cục than sang tay chủ kế tiếp.
Tổng kết kinh thế thiệt hại bao nhiêu không biết được vì khả năng cao là còn thậm thụt bỏ thêm vào nhưng con số chính thức là bà chị ra đi 150 củ (quán 3 bà góp chung) ngoài ra là cơ số thời gian cuối tuần cộng buổi tối chạy ra quán trông nom.
Còn vài trường hợp nữa mở quán cafe thất bại nhưng đây là chỗ gần gũi nhất và em biết rõ nhất.
Kụ cứ gấp 5 số lỗ là ra thực. Kiểu đánh trứng khoáng các kụ tuyền khoe lúc lãi, còn lúc nỗ thì âm thầm gánh vác

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mợ acay quá mà sút mông ông ck hở

otothanglong

Xe điện
MỞ QUÁN CÀ PHÊ CÓ “HÁI RA TIỀN” NHƯ NHIỀU NGƯỜI VẪN TƯỞNG?
Ở Việt Nam bây giờ, kinh doanh gì nhiều người làm nhất? Có lẽ là mở quán cà phê. Có người nói vui: Ra đường nhặt cục đá, ném đại về bốn hướng, chắc chắn hướng nào cũng rơi vào một quán cà phê. Vậy câu hỏi đặt ra, mở quán cà phê có cái gì hay mà ai cũng xúm vô làm vậy?
1. XÉT VỀ GÓC ĐỘ KINH DOANH: Mở quán cà phê chỉ từ lỗ tới lỗ.
- Thuê mặt bằng 10 triệu, bán ly cà phê giá 12k -15k, ngày bán 100 ly => đảm bảo lỗ.
- Thuê mặt bằng 20 - 40 triệu, bán ly cà phê giá 20 - 25k, ngày bán 100 ly => đảm bảo lỗ.
- Thuê mặt bằng 50 - 80 triệu, bán ly cà phê giá 30 - 35k, ngày bán 200 ly => 100% lỗ.
- Thuê mặt bằng trên 100 triệu => bán kiểu gì cũng lỗ.
Nhiều bạn tham gia các khóa học của những diễn giả hoặc các nhân vật nổi tiếng hướng dẫn từ A - Z. Nhưng thật ra, kinh nghiệm của họ là những kinh nghiệm để setup một chuỗi lớn, nguồn vốn dồi dào, nhân sự chuyên nghiệp. Còn mình vốn ít, nghiệp dư nên học xong về làm vẫn lỗ.
Lúc đó mới nghiệm ra câu: “Ghét ai thì khuyên họ mở nhà hàng, quán cà phê.” Toàn là lỗ không mà sao ai cũng thích làm quán cà phê ???
2. XÉT VỀ GÓC ĐỘ TÂM LÝ
Đa số nghĩ rằng: Quán cà phê dễ làm, nhàn và lời nhiều. Còn kinh doanh các cái khác phải có quan hệ, có kinh nghiệm, có đầu vào đầu ra, kế toán kiểm toán này nọ, mệt cả đầu. Nghĩ đến viễn cảnh ngồi không mà khách vô ào ào, mình làm chủ quán thì chỉ ngồi chỉ đạo nhân viên làm và thu tiền. Bán nước một vốn bốn lời, việc gì không làm.
Hoặc là số khác thì làm theo sở thích, nghĩ rằng gu thẩm mỹ mình độc đáo, mình pha chế ngon, quán mình sẽ có cái này cái kia độc lạ. Khách đến sẽ trầm trồ ngạc nhiên, như được đi tham quan kỳ quan thế giới. Vậy nên cứ vẽ ra một giấc mơ hoàn hảo cho cái quán của mình.
Đến khi làm rồi mới thấy những điều mình mơ toàn là ảo. Sự thật là tháng nào cũng lỗ, cầm cự vài ba tháng xong ngậm ngùi chia tay giấc mơ quán cà phê, lên mạng rao to: “Cần sang quán, đi Mỹ bầu tổng thống, đông khách ổn định, nhưng bận quá không làm.” Xin lỗi, kiếm nhiều tiền thì không ai bận hết, thà nói thẳng lỗ gồng không nổi còn dễ sang hơn. Thô nhưng mà nó thật.
3. VẬY CÓ NÊN MỞ QUÁN CÀ PHÊ NỮA KHÔNG?
Câu trả lời là KHÔNG, trừ khi bạn có một trong các điều kiện sau:
- Mặt bằng nhà mình không phải thuê.
- Có vốn nhiều và nhượng quyền các thương hiệu lớn.
- Đã có kinh nghiệm vận hành quán lâu năm (đúc kết ra nhiều bài học xương máu) và xác định đúng thị trường ngách.
- Bạn là người nổi tiếng, có nhiều mối quan hệ, fan hâm mộ nhiều.
- Tiền nhiều để làm gì, mở quán làm chỗ chém gió cho vui, lời lỗ không quan trọng vì "ông bà già tao lo hết".
- Bạn là chủ hãng cà phê, là nhà cung cấp nội thất, là kiến trúc sư... làm quán nhằm quảng bá và bán sản phẩm mình sản xuất ra. Có thể quán lỗ nhưng lời cái khác.

Nguồn: Facebook
View attachment 8560935
Hái hay không còn do duyên với lộc nữa cụ, nói chứ chuyện tâm linh không đùa được đâu :)) . Em có mấy người bạn thấy người ta mở cũng nhi nhoe học theo, rồi từng ông banh xác quay về nghề cũ ;)) , gặp em vẫn hay trêu trước khi mở ai bảo không đi xem thầy :))