[Funland] Mở quán cafe có "hái ra tiền"

anphudong

Xe tăng
Em có quan hệ đỏ. Chỉ thiếu quan hệ đen.
Thực sự muốn làm
Thu nhập khá lắm đó cụ. Mình thấy người quen thuê mặt bằng trong khách sạn lớn làm nghề này, vài năm cũng sắm nhà cửa xe cộ, lo liệu hết chi tiêu cho gia đình. Dịch covid thì móm thôi chứ bình thường rất ok.

Ba Ngơ

Xích lô
Trúc là một trong các quán em thích vì có món bún miến ngan mọc ngon tuyệt đỉnh kungfu. Nhiều khi em đến đó để ăn sáng, nhưng lại ngồi cafe ở chỗ khác, cũng trong VH nhưng không phải mấy điểm trên ạ.
Chứng tỏ mình cũng không xa nhau lắm nhỉ ;) Tớ cũng giống cậu là không hay uống ở mấy chỗ tớ kể, trừ khi có bạn bè hẹn rủ nhau ra đấy ngồi cho dễ tìm. Còn ở Trúc thì tớ chưa bao giờ ăn sáng mặc dù chủ quán Cà phê Trúc có chị gái chung giường với anh trai tớ ;)

Quan trọng là vị trí có đắc địa, có đẹp không nữa cụ ơi. Nhà mình nhưng vị trí, vew không đẹp thì vẫn lỗ sặc tiết. Còn vị trí đẹp mà phải thuê giá chát và mật độ cư dân thưa thớt, không gần các cơ quan nn thì cũng lỗ vỡ mặt. Bài viết hơi trào phúng tý nhưng đúng đến 8x%.
Trung tâm thành phố, view hồ ô tô 1 đỏ là đỗ thoải mái cả vài chục xe ko bị ai chửi. Thỏa mãn mọi điều kiện kinh doanh luôn cụ nhé. Chưa kể anh em công quyền địa phương cực hỗ trợ, khách có ham hát muộn chút đến 11h cũng ko bao giờ bị làm phiền. Bán cà phê tỉ suât lợi nhuận là cực cao: một cốc cà phê nâu đá cả cà phê cà nước sôi cả sữa giá thành chỉ khoảng 5 - 6k bán từ 22 - 25k tùy quán. Lip ton còn rẻ hơn giá vốn đâu đó cỡ 3k bán 15k. Tuy tỉ suất lợi nhuận cao nhưng doanh thu nhỏ quá nên ko bù đắp được khấu hao tài sản, công cụ dụng cụ và nhất là chi phí nhân sự, điện nước. Một trong những vấn đề đau đầu nhất là chuyện thuê nhân công : phục vụ chủ yếu là các cháu sinh viên hay học nghề, chúng nó cũng xác định bưng bê cà phê chỉ làm tạm vài tháng có khi vài tuần. Nhiều khi khóc dở vì chúng nó. Hà nội nhiều trường đại học còn đỡ chứ các tỉnh lấy đâu ra lắm sinh viên. Tóm lại là bỏ tiền cục nhặt tiền lẻ, nếu nhà chủ động được pha chế và có 1,2 người chạy bàn thì còn được chứ thuê cả trước sau gì cũng đóng cửa.

LaziCat

Xe lăn
Giá là thứ đôi khi phải trả bằng tiền hoặc rất nhiều tiền cộng thêm mồ hôi xương máu là có thật mợ nhể?:( Em có nên nhảy hố vôi giống mợ không nhỉ?#:-s
Em can cụ hẳn 50l :D. Cho thuê mb cho nhàn thân thôi ạ :)

LaziCat

Xe lăn
Em thấy mô hình ăn nhanh dạng nhái kfc vẫn ra tiền, rất nhiều tiền cụ ạ
Nhưng phải biết đứng bếp
F&B vẫn là ngành hái ra tiền mà cụ. Nói lại bảo mê tín chứ cô đã thương thì làm người thường cũng khó. Buôn bán nó cũng có cung tài lộc, người ta kiếm được tiền ở lĩnh vực đó thì k phải mình cũng sẽ kiếm được.

LaziCat

Xe lăn
Em cũng đang tập tành mở thêm quán cafe, đúng là bận hơn con mọn mà chưa thấy đầu ra 😮💨 hôm nào mợ rảnh e xin cụ mợ thỉnh giáo, giao lưu được chứ :D
Quán của cụ ở đâu mà rộng và đẹp thế ạ?

LaziCat

Xe lăn
Em có quen biết với Mr Trang, chủ của Xưởng Cafe từ hồi khởi nghiệp mua lại cái quán đầu tiên của Nhân ở bờ sông Nguyễn Khang ý. Cũng túc tắc mở, chắc chắn, nhẹ nhàng.
Nay hình như cũng 20 cửa hàng.
Ngành này đúng như 1 cụ nói ở trên. Số 1 là vị trí, đặc biệt là để được nhiều xe máy mà không ảnh hưởng, không phải xin xỏ chạy chọt.
Số 2 là lựa chọn việc có bán cho người hút thuốc / con nhỏ hay không.
Số 3 là không gian thu hút được tệp sinh viên / văn phòng
Số 4 mới đến chất lượng cafe.

Như Trung Nguyên - cafe siêu ngon mà thiếu 1 2 3 nên dẹp tiệm dần. Vắng
Túm lại vị trí vẫn là quan trọng nhất cụ nhỉ! Em nghe cụ kể về cụ kia mà thèm 😅

mackyphong

Xe hơi
Cụ khảo sát khu vực đó có tiềm năng kdcf ko? Sàn 130m x3 doanh thu mỗi ngày phải 5tr thì hãy làm. Tính cho thuê thì lại phải khảo sát xem khu đó khả năng cho thuê giá có cao ko? Lẹt đẹt 2-3tr/ph thì chẳng đâng đầu tư ko hơn đc gửi NH :)
Hiện tại 1 nửa đất phía trước là có nhà cũ, 3 tầng, e đang cho thuê bán cf (bán tầng 1, 2 do nhà cũ để ơ cải tạo nên hình thức ko được đẹp lắm, tầng 3 ng thuê ở ) với giá 12 tr/tháng. Còn 1 nửa đất sau e đang để không. Dự tính xây thì e đập hết nhà bên ngoài và xây lại toàn bộ. Xung quanh khu vực hiện cũng có 1 số quán cf nhưng họ ko làm view trên cao như e dự định làm, mà tận dụng sân chơi trẻ em để bán nên view cũng kém hơn.

3 tầng chỉ để bán cafe không thôi e là quá nhiều, trừ cuối tuần ra thì nguy cơ trống khách là rất cao. Em thích phương án xây 6 tầng hơn nhưng em đề xuất ý tưởng tầng 6 nên bán quán bia buổi tối kiểu Rooftop, mô hình này đang thịnh.
Tuy nhiên vẫn khuyên cáo cụ là tay ngang khả năng lỗ rất cao nên cân nhắc phương án cho thuê trước ah.
3 tầng thì tầng 1 e cũng định làm để xe. Còn bán bia gần chỗ em cũng có quán bia hơi rồi, nên chắc ko bán thêm được. Dự tính là để cho vợ bán nên cũng không bị áp lực tài chính lắm.

phuongmit

Xe cút kít
F&B vẫn là ngành hái ra tiền mà cụ. Nói lại bảo mê tín chứ cô đã thương thì làm người thường cũng khó. Buôn bán nó cũng có cung tài lộc, người ta kiếm được tiền ở lĩnh vực đó thì k phải mình cũng sẽ kiếm được.
Giàu có số, làm cố cũng k dc ;))

xedaprach

Xe điện
3 tầng thì tầng 1 e cũng định làm để xe. Còn bán bia gần chỗ em cũng có quán bia hơi rồi, nên chắc ko bán thêm được. Dự tính là để cho vợ bán nên cũng không bị áp lực tài chính lắm.
Dạ Rooftop nó dạng như nhà hàng sân thượng cụ ah, không phải quán bia hơi nên đối tượng khách cũng khác ah. Mô hình này đang khá hot thu hút được nhiều thành phần khác nhau và chi tiêu cho 1 buổi ở đây cũng nhiều hơn.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Dạ Rooftop nó dạng như nhà hàng sân thượng cụ ah, không phải quán bia hơi nên đối tượng khách cũng khác ah. Mô hình này đang khá hot thu hút được nhiều thành phần khác nhau và chi tiêu cho 1 buổi ở đây cũng nhiều hơn.
Đẹp quá cụ, chỗ nào thế nhỉ, cuối tuần cháu tụ tập liên hoan cái

xedaprach

Xe điện
Đẹp quá cụ, chỗ nào thế nhỉ, cuối tuần cháu tụ tập liên hoan cái
Em search đại trên mạng làm ví dụ cho cụ kia ah. Thông tin dưới đây cụ nhé.
Ngồi kiểu này khá hay, không xô bồ như bia nhậu, thoáng mát mà lịch sự. Đi 2 thì dạt ra gần lan can vừa ngồi ăn vừa tỉ tê thì hết nước chấm :x

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
chính ra bán bia cỏ ngon hơn cà phê cà pháo các cụ nhỉ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nồng độ cồn tạo điều kiện cho bia cỏ trong ngõ dân cư phát triển. Chăm tẹo là có cơm ăn

tienaka

Xe điện
em chỉ biết địa điểm chiếm 80% thành công của quán cafe, còn lại là đồ uống
điểm dở của quán là phải nâng cấp liên tục, để lâu xập xệ là mất khách dần
hiện em thấy ngon nhất là kiếm MB mặt tiền bé nhưng vỉa hè rộng tý, làm cái máy pha, bán mỗi cafe thôi, 25k/1 ly (đầu tư ít, tiền mặt bằng nhỏ)