Mợ nào, cụ nào muốn xây nhà thì vào đây ( part 4 - 2015 ).

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhuthanh10591

Xe tải
Em không bận, em đã nói với bạn ấy là nhà em hoàn toàn có thể mua vật tư được, bạn ấy chỉ việc thiết kế, giám sát thi công và thi công thôi nhưng bạn ấy cứ nói để bạn ấy làm tất cho thuận tiện.
Cụ cứ mua vật tư thiết bị đi mọi việc còn lại để e lo cho :))

Tí Tồ 2008

Xe hơi
Có cụ nào lo vụ giấy phép xây dựng ở Hà Đông, Hà Nội không ạ ? các cụ a lô em phát, em đang cần xin Giấy phép xây dựng gấp, chỉ xây nhà nhỏ, diện tích 32m2 3 tầng thui. Rổ rá thế nào các cụ alo em nhé O914426857
Cụ cứ ra địa chính phường mà hỏi dịch vụ làm nhanh nhé, nhà em là vậy, giao khoán cho địa chính phường làm toàn bộ luôn, em chỉ cung cấp cho họ mỗi cái sổ đỏ, hic

TOONGJ

Xe tải
Cụ cứ ra địa chính phường mà hỏi dịch vụ làm nhanh nhé, nhà em là vậy, giao khoán cho địa chính phường làm toàn bộ luôn, em chỉ cung cấp cho họ mỗi cái sổ đỏ, hic
Cảm ơn cụ. Em đã làm xong nhờ có "Bác" soi đường dẫn lối.

Quanghieukts

Xe máy
Các cụ làm giấy phép cẩn thận.đừng làm cho xong chuyện vì sau này hoàn công sẽ có tài sản gắn liền với đất trong sổ các cụ.

DựngVănXây

Xe tải
Em chào các cụ/mợ. Chả là em có căn nhà muốn xây ở Hà Đông, diện tích xây dựng 124m x 4,5 tầng. Nhà em ngõ đủ ô tô tải đi vào được. Em muốn nhờ các cụ/mợ có kinh nghiệm về xây dựng cho em xin giá hoàn thiện là bao nhiêu ạ, em đang được báo giá 5 triệu rưỡi/m2 tổng chi phí khoảng 3 tỷ 3, thiết bị vệ sinh Inax. Tính vo tròn, ko bóc tách gì hết nên em chưa hiểu kiểu gì cả.
Em cảm ơn các cụ/ mợ nhiều!
Trước tiên trả lời câu hỏi về giá hoàn thiện, theo chủ để cụ đang hỏi thì Giá hoàn thiện bao gồm giá làm phần thô (ép cọc, móng, kết cấu bê tông, xây, cầu thang) + giá làm phần hoàn thiện cơ bản (trát,điện nước, ốp, lát trong đó thiết bị điện, nước, ốp lát vật tư chủ nhà cấp)
Vấn đề là cụ có thiết kế chưa đã, nếu có rồi thì việc tính giá dựa trên kl bóc tách mới chính xác và có cơ sở so sánh với giá bình quân còn không thì chỉ có thể tham khảo tương đối thôi, đi hỏi đâu cũng sẽ có báo giá 4,5 đến 5,5 củ/1m2, mông lung lắm.
Một vấn đề nữa là cụ có bố trí việc giám sát 24/24 đc trong quá trình dựng nhà được k, nếu có cụ làm việc với đội nề trực tiếp, vật tư cụ lo +>đảm bảo giá thành thấp hơn, nếu không cụ nên nghĩ tới việc khoán gọn ( tốt nhất là cho các công ty uy tín) và thống nhất cơ chế giám sát trong quá trình thi công=> mình vẫn làm đc việc của mình nhưng giá sẽ cao hơn bình thường. 1 gợi ý: cụ hãy hỏi đối tác là anh/chị làm thế nào để khẳng định đảm bảo chất lượng cho nhà của tôi, cách trả lời sẽ giúp cụ đưa ra quyết định ( việc đảm bảo thì tin rằng 100% đối tác sẽ cam đoan đảm bảo, vấn đề là làm thế nào để đảm bảo.

warmspring

Đi bộ
Có cụ nào nhận thiết kế phần nội thất không ạ, nhà em bắt đầu lên tường rồi, khoảng 2 tháng nữa xong phần thô.
Yêu cầu là bản vẽ ghi rõ ràng dễ hiểu cho nhà thầu có thể hiểu đc.

LehmanBrothers

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em đã làm xong nhờ có "Bác" soi đường dẫn lối.
Xong rồi mà rảnh cụ bốt kinh nghiệm lên cho mọi người cùng nắm. Món luật lá phá hoại này là khó phết :D , có $ mà sai cửa thì lại thành công đức cho chùa.

eparch

Xe buýt
E hóng theo cụ

ĐÁ ỐP

Xe đạp

Luxxy Deco

Xe tải
Có cụ nào nhận thiết kế phần nội thất không ạ, nhà em bắt đầu lên tường rồi, khoảng 2 tháng nữa xong phần thô.
Em cũng làm nội thất và lần đầu thấy cái yêu cầu đơn giản vậy :) việc này tất lẽ dĩ ngẫu nhiên của 1 hồ sơ thiết kế mà cụ ?

warmspring

Đi bộ
Em cũng làm nội thất và lần đầu thấy cái yêu cầu đơn giản vậy :) việc này tất lẽ dĩ ngẫu nhiên của 1 hồ sơ thiết kế mà cụ ?
Vì ông thầu làm nhà em là từ cu li mà lên thầu, chữ nghĩa không nhiều.

Tình hình, sau khi lên tường xong thì nhà kế bên qua bảo nhà em lấn các cụ ạ. Nguyên nhân, là 1 phần tường cũ của nhà đó xây trước 75, cột thì để ra bên ngoài, ngta xây hơi nghiêng qua bên nhà em. Lúc dở nhà ông thầu có nói rồi, và em cũng chủ động lùi vào từ 2-5cm để thi công cho êm xuôi. Nhưng sau khi nâng nền lên khoảng 80cm và xây tường lên thì vẫn bị cấn 3-4cm, những đoạn này thì xây gạch thẻ 5. Bây giờ thì nhà kế bên nói nhà em lấn, yêu cầu đập tường xây lại. Nhà này thì người em hiểu chuyện nhưng người anh thì nhất quyết là bên em lấn.

Bây giờ em đau đầu quá các cụ ạ, người em nhà kế bên là thầy dạy thể dục cấp 2-3 của em, nhà em và nhà kế bên cũng có quen biết từ lâu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Luxxy Deco

Xe tải
Vì ông thầu làm nhà em là từ cu li mà lên thầu, chữ nghĩa không nhiều.
Nếu vậy thì cụ nên thuê người giám sát còn không ko nên thuê thiết kế chi tiết nó phí ra, cụ chỉ cần bản vẽ sơ bộ + văn tả cảnh cho thợ làm là tốt nhất ạ. Cái 3D cũng ko kém phần quan trọng với thợ ko thạo bản vẽ :)

LehmanBrothers

Xe điện
Mấy cái món hạch sách nhà bên cạnh xây dựng hài lắm. Trước e có một vụ gặp một bà kêu thợ làm bụi, thợ ngồi hút thuốc lào trước cửa chủ nhà - cách mấy nhà với nhà bà này, nhưng vẫn kêu thợ hút độc trẻ con, mùi... Cứ lèm bèm ko ít.

Hôm có tay sơn sắt, bà này nghĩ như mọi hôm ra ý kiến bị tẩy đó bât lại .. im luô :D , nhà cạnh bảo tay sơn để xe sát cửa cty họ, tay đó lấy xe máy dựng đúng giữa đường + giữa cửa cty kia ... im luôn. Tây đó người ở làng đó :D , nên e thấy các cụ xưa nói ko sai: sơn ăn tùy mặt.

kìngdom911

Xe tải
Chủ đầu tư nào cũng chỉ yêu cầu như cụ chắc bọn em được nhờ lắm :(

thognhatbicycle

Xe đạp
Em chào các cụ/mợ. Chả là em có căn nhà muốn xây ở Hà Đông, diện tích xây dựng 124m x 4,5 tầng. Nhà em ngõ đủ ô tô tải đi vào được. Em muốn nhờ các cụ/mợ có kinh nghiệm về xây dựng cho em xin giá hoàn thiện là bao nhiêu ạ, em đang được báo giá 5 triệu rưỡi/m2 tổng chi phí khoảng 3 tỷ 3, thiết bị vệ sinh Inax. Tính vo tròn, ko bóc tách gì hết nên em chưa hiểu kiểu gì cả.
Em cảm ơn các cụ/ mợ nhiều!
Cụ đã chọn được nhà thầu chưa, chưa có thì cho phép em đc tư vấn, nếu hữu duyên thì mình gặp nhau, số ĐT của em là 0963 186 699 nếu có thể thì cho em số đt em gọi lại cũng đc

thognhatbicycle

Xe đạp

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm nội thất độc lập với kiến trúc thì dễ lộ cộ lắm. Cụ k thuê thiết kế ngay từ đầu cho nó đồng bộ à.
Còn về yêu cầu thiết kế nội thất đương nhiên là phải dùng để thi công được rồi. Phải có đầy đủ rõ ràng kích thước, ghi chú chủng loại thiết bị vật liệu áp dụng, quy cách cụ thể, cả điện nước đi kèm nếu có.
Phần nội thất đồ ngoài 3D còn cần cung cấp thiết kế 2D, chi tiết chia ngăn, phụ kiện, màu sắc, chủng loại... đủ thứ để cụ có thể mang đi thuê thợ đóng được.

Dưng, nếu làm chi tiết được dư thế thì chi phí k ít đâu cụ nhé. cỡ 150-200k/m2 tiền thiết kế :)

warmspring

Đi bộ
Cụ làm nội thất độc lập với kiến trúc thì dễ lộ cộ lắm. Cụ k thuê thiết kế ngay từ đầu cho nó đồng bộ à.
Còn về yêu cầu thiết kế nội thất đương nhiên là phải dùng để thi công được rồi. Phải có đầy đủ rõ ràng kích thước, ghi chú chủng loại thiết bị vật liệu áp dụng, quy cách cụ thể, cả điện nước đi kèm nếu có.
Phần nội thất đồ ngoài 3D còn cần cung cấp thiết kế 2D, chi tiết chia ngăn, phụ kiện, màu sắc, chủng loại... đủ thứ để cụ có thể mang đi thuê thợ đóng được.

Dưng, nếu làm chi tiết được dư thế thì chi phí k ít đâu cụ nhé. cỡ 150-200k/m2 tiền thiết kế :)
Cụ xem mấy post trước sẽ thấy hoàn cảnh của em. :)
Em cũng thuê kts ngày từ đầu đó, nhưng đời k như mơ cụ à.

Trạng thái
Thớt đang đóng