[Funland] Mô hình QLDA

One-77

Xe cút kít
Lại QLDA trên giấy, tư nhân vài tháng họ lại đuổi ít chú ở ban, vài chú tư vấn. Vấn đề không phải là quản lý mà là thằng bị đuổi khỏi ký hồ sơ TT cho nhà thầu.
Cái này kinh nghiệm nhề?
:)) Bị rồi à?

Sazi

Xe điện
Đầu tư vài ngàn tỷ, giờ cử 1 ông chưa biết hết mặt chữ, yêu cầu so sánh hai mô hình QLDA. Khổ vậy đấy, nhà OF ra sức phân ở bể phốt. Nói chung thời điểm này có tạm ứng thì làm, kiểm tra kỹ CDT nếu không nợ từng đồng công của thợ.

Lại QLDA trên giấy, tư nhân vài tháng họ lại đuổi ít chú ở ban, vài chú tư vấn. Vấn đề không phải là quản lý mà là thằng bị đuổi khỏi ký hồ sơ TT cho nhà thầu.
Việc đuổi í thì liên quan gì đến số lượng nhân sự hả cụ? Mà có đuổi cũng là cuối dự án mới đuổi, đang triển khai mà đuổi có mà dở người

Sazi

Xe điện
Việc đuổi í thì liên quan gì đến số lượng nhân sự hả cụ? Mà có đuổi cũng là cuối dự án mới đuổi, đang triển khai mà đuổi có mà dở người
Không có tiền thanh toán nhà thầu, họ cần có lý do. Lý do dễ nhất đuổi mấy chú.

Không có tiền thanh toán nhà thầu, họ cần có lý do. Lý do dễ nhất đuổi mấy chú.
Cái đó em biết. Nhưng có vẻ vấn đề cụ đưa ra không liên quan gì đến cái em nói. Cụ bảo em quản lý trên giấy có vẻ cụ đang cay cú ông CĐT nào đấy à?

kogenzo

Xe buýt
Nhà có diện tích tổng diện tích sàn > 20.000m 2 trở lên cũng là công trình cấp 1 rồi cụ.
Nếu chỉ tầm 10 tầng thì bài tính của cụ sai đấy :)
Em chỉ dẫn ra 1 trường hợp điển hình thôi cụ, chứ cấp 1 thì nhiều loại lắm. Nói như cụ thì mấy trường học cũng là cấp 1 rồi, thông tư 03 hiện đang sửa rồi cụ nhé, vì nó phân chia hơi bất cập.

vykieu2011

Xe tăng
Dear CCCM,
Nhà cháu mạo muội mở thớt nhờ CCCM giúp đỡ ah!
Công ty đang triển khai dự án 2 tòa chung cư, nhà cháu được giao nhiệm vụ so sánh 2 phương án:
1. CĐT tự thành lập Ban QLDA để thực hiện triển khai dự án,
2. CĐT đi thuê tư vấn QLDA
Mong các cụ, các mợ nào làm Ban QLDA giúp nhà cháu phân tích ưu nhược điểm thực tế khi triển khai công việc của từng phương án;
Sơ bộ vể Cty cháu: công ty thành lập đc hơn 5 năm, nguồn lực và quy mô ở mức độ trung bình ah
Cảm ơn CCCM nhiều ah!
Em chả tư véo đc thêm nữa cc khác nói cả rùi. Em xin ứng tuyển nếu ct cụ cần thêm nhân sự. Em có 15 năm kinh nghiệm làm tư vấn các công trình giao thông thủy lợi.... và hiện đang tự do. Em làm thủy lợi là chính ạ.

seeyou

Xe điện
Thính rất thơm. Nhiều cụ trổ tài kinh thật.

Sazi

Xe điện
Cái đó em biết. Nhưng có vẻ vấn đề cụ đưa ra không liên quan gì đến cái em nói. Cụ bảo em quản lý trên giấy có vẻ cụ đang cay cú ông CĐT nào đấy à?
Cơ sở gì cậu bảo cần 10 người? 5 người có làm được không? 3 người thì sao?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Bận quá thì mới thuê, chứ đi thuê gặp đối tác lởm thì phát điên, công qly gấp 10 lần làm

Dear CCCM,
Nhà cháu mạo muội mở thớt nhờ CCCM giúp đỡ ah!
Công ty đang triển khai dự án 2 tòa chung cư, nhà cháu được giao nhiệm vụ so sánh 2 phương án:
1. CĐT tự thành lập Ban QLDA để thực hiện triển khai dự án,
2. CĐT đi thuê tư vấn QLDA
Mong các cụ, các mợ nào làm Ban QLDA giúp nhà cháu phân tích ưu nhược điểm thực tế khi triển khai công việc của từng phương án;
Sơ bộ vể Cty cháu: công ty thành lập đc hơn 5 năm, nguồn lực và quy mô ở mức độ trung bình ah
Cảm ơn CCCM nhiều ah!

Trần Gia

Xe tăng
Vâng cụ. Cụ chỉ cho em ban nào như thế để em đi học tập chút. Đội ơn cụ
Bên e làm 3 tòa 1 lúc. Bql gồm 1 Gđ ban do PTGđ kiêm nhiệm, 1 phó ban phụ trách chính, 3 Qs, 2 kế toán kiêm tổng hợp hồ sơ, 3 Qc , 2 An toàn. Tổng sản lượng hơn 2000 tỉ trong 30 tháng ạ

Trần Gia

Xe tăng
Năm ngoái em đã làm 1 Dự án khoảng 500 căn shophouse, không thuê TVGS, Ban QLDA tự giám sát và quản lý. Quy mô cũng chỉ 10 người, tính cả trưởng ban. CĐT là Sun group 1 tập đoàn lớn về BĐS nhé :D
Còn Dự án 2 tòa cao 25 tầng cũng chả thuê TVGS, Ban QLDA tự giám sát và quản lý cũng chỉ tầm 10 người thì vừa làm năm 2016 xong.
Trc e làm Royal thì lúc 3 tòa R1,2,3 lên tầng 10, hầm đổ xong đài hố pit thì chỉ có 2 ông Phó ban cùng 7 ông Qc, 3 ông Qs , 2 ông Vật liệu, 2 An toàn. Sau đông lên là do hoàn thiện vs ME. Nói chung cái món này mà biết cách làm thì tiết kiệm mà nhanh chóng. Tất nhiên ko thể so vs Vin đc vì họ có bộ phận pháp lí chạy vòng ngoài ko đâu bằng, công trường chỉ việc cày

Cơ sở gì cậu bảo cần 10 người? 5 người có làm được không? 3 người thì sao?
Em xin phép dừng cuộc tranh luận với cụ tại đây nhé. Theo cái đà lý luận này của cụ chắc chả cần ban QLDA để khỏi phải thanh toán cho nhà thầu nhỉ? =))

Trần Gia

Xe tăng
Không biết cụ làm cho CĐT nào nhưng em nghĩ Giám đốc ban QDLA lương 60 củ chắc chỉ vài tập đoàn lớn như VinGroup trả được chứ đa số tầm SunGroup, SunShine Group chỉ tầm 40tr là cao rồi, lương kỹ sư TVGS, QLDA thạo việc bây giờ các công ty tương đối lớn như Coninco, Texo, Apav chỉ tầm 10-15tr nhưng các đồng chí này vẫn làm được là vì có tiền lót tay của nhà thầu và đối với dự án 2000 tỷ chưa bao giờ thấy tổng số nhân sự lên đến 20 người chứ đừng nói 30, bên Texo, 3C số lượng cán bộ làm tại mỗi dự án không quá 10 người. Số lượng 30, 40 chỉ là con số để các ông nhà thầu lập lúc làm HSDT cho khớp với đơn giá dự thầu. Của chủ thớt là 2 tòa ctr cấp I là từ 20 tầng trở lên nhưng ở HN thì đa số làm trên 30 tầng, tạm tính 33 tầng thì diện tích cũng phải cỡ 6000m2 trở lên, tính nhanh theo QĐ về suất đầu tư thì CP xây dựng là 8.910k/m2 xây dựng và 1.430k/m2 thiết bị x33 tầng x6.000 m2 thì CP xây dựng là 1.764.180tr + Cp thiết bị là 283.140 tr =2.047.320tr đồng, theo QĐ 79 thì CP QLDA là 0,79% =17 tỷ, CP TVGS xây dựng là 0,604% =10,6 tỷ, CP TVGS thiết bị là 0,24% =670tr. Nếu thuê đơn vị ngoài chắc chắn phải cắt lại ít nhất 1/3 số đó và Tổng cp QLDA chỉ còn khoảng 12 tỷ, CP TVGS còn gần 9 tỷ nếu yêu cầu đủ số lượng người theo HSDT cộng với thời gian bị kéo dài và ko có tiền lót tay của nhà thầu có khi còn âm, sẽ không có nhà thầu nào dám nhận nên nhiều lúc CĐT cũng phải xuống nước cho nhà thầu miễn là hợp thức hóa được hồ sơ và đảm bảo chất lượng công trình một cách tương đối.
Cụ này chuẩn ạ

Lãng tử 11

Xe hơi
1, Vốn tư nhân nên không cần có chứng chỉ qlda ,chỉ cần người có chuyên môn qlda và có kn chuyen mon cung dược rồi.
cụ phải phân biệt rõ QLDA khác với TVGS nhé. Tùy theo hạng công trình thì cần có TVGS để ký hồ sơ theo chuẩn nghiệm thu Luât xd.

Option nay Sẽ quyết dược cong viẹc nhanh va troi chảy hơn
.
2. thue Qlda nhưng vẫn phải thuê cả gói tvgs nữa vì theo điều 1.Sau khi thue xong thì cdt vẫn cần 1 ban qlda để quản lý và gs phối hợp 2 ông trên.Cho nên tùy vào chiến lược của các sep mà tu vấn.
Option này se bi các ông đá banh ve cdt duyêt mà ít dám quyét gì va gay châm trễ cv nhiều hơn.Kiểu đùn đẩy trách nhiệm ấy,sợ trách nhiệm nên vẫn kiểu đợi Cdt duỵet xong mới duyệt cho nhà thàu .
Àh thêm nữa,gói tvgs thì cần có cty có tư cách pháp nhân có cchn năng lực công ty chứ ko fai cá nhân nên chắc chắn sẽ phải thue dv độc lạp cho gói này.
Chỗ bôi đỏ cụ căn cứ vào mục nào của thông tư, nghị định nào có thể cho em biết được không? Thanks cụ trước?

khanhnguyen09

Xe container
Thực ra thì tiền nào của ấy. Nhiều khi ham rẻ thuê toàn ông lởm với non kinh nghiệm thì tiền khắc phục và giá trị sản phẩm thiệt hại còn lớn hơn nhiều.

wanderersg

Xe tăng
Chỗ bôi đỏ cụ căn cứ vào mục nào của thông tư, nghị định nào có thể cho em biết được không? Thanks cụ trước?
Theo quy định tại Khoản 4, Điều 16 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì “đối với dự án sử dụng vốn khác, người quyết định đầu tư quyết định hình thức quản lý dự án phù hợp với yêu cầu quản lý và điều kiện cụ thể của dự án".
cái này là cục quản lý xd phản hồi câu hỏi vốn tư nhân qlda công trình Hang 1 có cần cchn hạng 1 hay ko.

E cũng lam rất nhièu dự án thì Gd qlda từ nước ngoài cho toi vn các dự án cdt đều đâu có cchn hạng 1 đâu.Chủ yếu là tổ chức công ty đi làm dịch vụ tu vân ql da mới cần.

Máy bị đơ

Xe điện
Lâu lâu vào lang thang OF tự dưng thấy có cái thớt hợp gu với mềnh, với kinh nghiệm gần 20 năm chiến đấu dự án của mình, nhà cháu có ý kiến thế này:
Cụ chủ thớt nên thuê một đơn vị tư vấn có đủ năng lực, kinh nghiệm để thực hiện công việc khảo sát, thu thập dữ liệu xã hội, các mô hình QLDA hiện đang được áp dụng ở các đơn vị, doanh nghiệp trong và ngoài nước.
Sau đó, căn cứ kết quả khảo sát, cụ cần thuê một đơn vị tư vấn có đủ năng lực, kinh nghiệp thực hiện công việc phân tích ưu, nhược điểm của hai mô hình QLDA mà cụ quan tâm.
Sau khi có kết quả phân tích, cụ cần thuê một đơn vị tư vấn thẩm tra có đủ năng lực, kinh nghiệm đ thẩm tra kết quả phân tích của đơn vị tư vấn nêu trên.
Sau khi có kết quả thẩm tra, cụ hoàn tất hồ sơ, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt kết quả phân tích và ra quyết định lựa chọn mô hình QLDA phù hợp với đơn vị mình.
Trong quá trình thực hiện, có bất kỳ khó khăn, vướng mắc nào, cụ có thể gửi văn bản xin ý kiến của các cơ quan chuyên môn, các bộ ngành có liên quan...
Cháu té gấp, kẻo lò gạch nó sập vào đầu:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

zara13

Xe tải
Theo quy định tại Khoản 4, Điều 16 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì “đối với dự án sử dụng vốn khác, người quyết định đầu tư quyết định hình thức quản lý dự án phù hợp với yêu cầu quản lý và điều kiện cụ thể của dự án".
cái này là cục quản lý xd phản hồi câu hỏi vốn tư nhân qlda công trình Hang 1 có cần cchn hạng 1 hay ko.

E cũng lam rất nhièu dự án thì Gd qlda từ nước ngoài cho toi vn các dự án cdt đều đâu có cchn hạng 1 đâu.Chủ yếu là tổ chức công ty đi làm dịch vụ tu vân ql da mới cần.
Bây h làm Ban qlda,nếu muốn ký thì bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề nhé. Cụ đọc kỹ Nđ100 năm 2018 về QLDA ý.

vodanh_0282

Xe tải
Em cũng mới làm BQLDA do chủ đầu tư tự thành lập, nói chung là tự chủ hơn, cụ có chân nào làm cho em tham gia với! dự án của em cũng bàn giao cho dân xong rồi.