[Funland] Mô hình QLDA

rikikuto

Xe hơi
Dear CCCM,
Nhà cháu mạo muội mở thớt nhờ CCCM giúp đỡ ah!
Công ty đang triển khai dự án 2 tòa chung cư, nhà cháu được giao nhiệm vụ so sánh 2 phương án:
1. CĐT tự thành lập Ban QLDA để thực hiện triển khai dự án,
2. CĐT đi thuê tư vấn QLDA
Mong các cụ, các mợ nào làm Ban QLDA giúp nhà cháu phân tích ưu nhược điểm thực tế khi triển khai công việc của từng phương án;
Sơ bộ vể Cty cháu: công ty thành lập đc hơn 5 năm, nguồn lực và quy mô ở mức độ trung bình ah
Cảm ơn CCCM nhiều ah!

NNS

Xe ngựa
Thuê tv qlda cho nó chuyên nghiệp cụ ạ, chứ 1 cty của cụ non nớt chả có kinh nghiệm gì về qlda, tuyển quân thì cũng chả chắc dụ được lính thiện chiến, mần dự án sẽ loạn cào cào, rối tung hoặc bị nhà thầu nó đánh bả.
Mà kể cả thuê tv qlda thì chủ đầu tư vẫn phải có 1-2 bạn thiện chiến thì da nó mới vuông vắn đc

Minhquannkb

[Tịch thu bằng lái]
Xây dựng 2 toà các thì cũng không gọi là lớn. Đầu tiên muốn tự thực hiện thì CTY cụ có đủ người có chứng chỉ QLDA theo quy định của Bô XD ko? Có GD quản lý DA đủ kinh nghiệm và cc ko?... Nếu để muốn sau cái này làm các khác thì tự làm. Còn làm 1 lần rồi thôi thì thuê cho nhàn.

Cụ nên đọc thêm Luật XD , Luật Đấu thầu và các vấn hướng dẫn. Nếu làm ctrinh có yếu tố nhà nước thì đọc kỹ hơn. Còn vốn tư nhân thì quan trọng là Hợp đồng.

rikikuto

Xe hơi
Về nhân sự thì về cơ bản bên em đã có nhân sự Key; thành lập Ban QLDA thì bên em cũng tổ chức được chứ không phải là không có nhân sự ah!
Công trình bên em là công trình cấp I,
Bh quan trọng là phân tích ra để biết ưu nhược điểm cho từng mô hình thôi ah!

wanderersg

Xe tăng
Dear CCCM,
Công ty đang triển khai dự án 2 tòa chung cư, nhà cháu được giao nhiệm vụ so sánh 2 phương án:
1. CĐT tự thành lập Ban QLDA để thực hiện triển khai dự án.
Mong các cụ, các mợ nào làm Ban QLDA giúp nhà cháu phân tích ưu nhược điểm thực tế khi triển khai công việc của từng phương án;
Sơ bộ vể Cty cháu: công ty thành lập đc hơn 5 năm, nguồn lực và quy mô ở mức độ trung bình ah
Cảm ơn CCCM nhiều ah!
1, Vốn tư nhân nên không cần có chứng chỉ qlda ,chỉ cần người có chuyên môn qlda và có kn chuyen mon cung dược rồi.
cụ phải phân biệt rõ QLDA khác với TVGS nhé. Tùy theo hạng công trình thì cần có TVGS để ký hồ sơ theo chuẩn nghiệm thu Luât xd.

Option nay Sẽ quyết dược cong viẹc nhanh va troi chảy hơn
.
2. thue Qlda nhưng vẫn phải thuê cả gói tvgs nữa vì theo điều 1.Sau khi thue xong thì cdt vẫn cần 1 ban qlda để quản lý và gs phối hợp 2 ông trên.Cho nên tùy vào chiến lược của các sep mà tu vấn.
Option này se bi các ông đá banh ve cdt duyêt mà ít dám quyét gì va gay châm trễ cv nhiều hơn.Kiểu đùn đẩy trách nhiệm ấy,sợ trách nhiệm nên vẫn kiểu đợi Cdt duỵet xong mới duyệt cho nhà thàu .
Àh thêm nữa,gói tvgs thì cần có cty có tư cách pháp nhân có cchn năng lực công ty chứ ko fai cá nhân nên chắc chắn sẽ phải thue dv độc lạp cho gói này.

NNS

Xe ngựa
Xây dựng 2 toà các thì cũng không gọi là lớn. Đầu tiên muốn tự thực hiện thì CTY cụ có đủ người có chứng chỉ QLDA theo quy định của Bô XD ko? Có GD quản lý DA đủ kinh nghiệm và cc ko?... Nếu để muốn sau cái này làm các khác thì tự làm. Còn làm 1 lần rồi thôi thì thuê cho nhàn.

Cụ nên đọc thêm Luật XD , Luật Đấu thầu và các vấn hướng dẫn. Nếu làm ctrinh có yếu tố nhà nước thì đọc kỹ hơn. Còn vốn tư nhân thì quan trọng là Hợp đồng.
Nhân sự của chủ đầu tư tự tham gia qlda của mình ko cần chứng chỉ hành nghề, miễn có đủ trình làm việc, những nhân sự tham gia cung cấp dịch vụ tư vấn qlda chuyên nghiệp mới cần cc đó

Patriots

Xe lăn
Tự lập ban QLDA thì ăn dày hơn cụ ơi, nhà thầu cũng công ty con của mình nữa, chơi kiểu con nuôi con đẻ. Cơ bản cụ phải hiểu sếp cụ muốn gì, lợi nhuận đi về đâu?

mat mo chan cham

Xe tải
Công trình cấp 1 là công trình to rồi, cụ nên tư vấn sếp thuê Qlda cho nhàn, nhiệm vụ của cụ là quản lý lại bọn đó thôi. Nếu nhân sự của cụ có Key như cụ nói thì còn phụ thuộc vào mức độ tin tưởng của sếp cụ với Key vì sẽ giao toàn bộ cho ng đó. Cụ đc giao nhiệm vụ so sánh cái này chắc cụ là trợ lý đặc biệt của sếp ạ?

wanderersg

Xe tăng
Công trình cấp 1 là công trình to rồi, cụ nên tư vấn sếp thuê Qlda cho nhàn, nhiệm vụ của cụ là quản lý lại bọn đó thôi. Nếu nhân sự của cụ có Key như cụ nói thì còn phụ thuộc vào mức độ tin tưởng của sếp cụ với Key vì sẽ giao toàn bộ cho ng đó. Cụ đc giao nhiệm vụ so sánh cái này chắc cụ là trợ lý đặc biệt của sếp ạ?
Cá nhân e thấy thuê được dv qlda chuyên nghiệp rất khó,nếu pro thì giá cả rất rất cao và CDT phải là chuyên nghiệp đi theo quy trình thống nhất với nhau. Còn lại toàn mấy ông mang tiéng qlda mà tòn đùn đẩy trách nhiệm qua lại.Tiền thì cũng chả rẻ tí nào . nếu thuê dược kiểu HBP hay Mace, Tunner và làm theo quy trình dược thì may ra ok.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Dear CCCM,
Cảm ơn CCCM nhiều ah!
Thuê tư vấn quản lý dự án chỉ rộ lên một thời với suy nghĩ của chủ đầu tư (hầu hết là nhà nước) là có gì thì đẩy trách nhiệm cho tư vấn thôi. Thực tế 15-20 năm qua thì mô hình này không phù hợp. Tiền của mình, sản phẩm của mình là lại giao quyền cho thằng khác thực hiện nó nhiều bất cập lắm, không quản lý được chất lượng, tiến độ. Xu hướng xây dựng bây giờ là làm tất ăn cả. Chủ đầu tư lập lấy 3-4 công ty tự giám sát, tự thi công, tự mua sắm luôn.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tự lập Ban QLDA chung cho tổng công ty, sau thành lập ban QLDA từng toà nhà, sau đến trưởng nhóm QLDA. Sau nữa là các QLDA viên.
Thuê Công ty TVGS, Trưởng nhóm TVGS là người của mình nữa. Riêng tiền bớt lãi vay ngân hàng cũng đủ trả lương cho đống đấy rồi cụ ạ.
Giờ làm việc với mấy ông tư nhân lên thấy ngồi một đống người là em té

khanhnguyen09

Xe container
Vốn của mình thì cứ xây như làm nhà mình thôi.

inova2611

Xe điện
Dear CCCM,
Cảm ơn CCCM nhiều ah!
Phuơng án đi thuê là chuẩn nhất cụ ạ! Dạng tư vấn quản lý dự án.

My Hao

Xe điện
Ở VN ông nào cũng muốn ăn nên phương án thuê QLDA khó phối hợp lắm. Lúc đấu thầu ông nào cũng muốn gửi gắm sân sau của mình, rồi giới thiệu thầu phụ, nhà cung cấp... Tốt nhất tự QLDA làm tất ăn cả.

One-77

Xe cút kít
Cụ chủ cho hỏi Vốn tư nhân, vốn cổ đông hay vốn nhà nước?

zara13

Xe tải
Vốn tư nhân thì nên tự lập Ban qlda và thuê tvgs. Chứ thuê Qlda + Tvgs thì chi phí nhiều quá, đôi khi còn bị qua mặt ý. Dự án chung cư, nếu thuê nhân sự có kinh nghiệm thì Qlda cũng đơn giản mà.

CuongXD

Xe hơi
Nhà cháu có ý kiến là bên cụ cứ làm tất ăn cả theo phương án lập ban qlda mà làm. Tội gì chía lợi nhuận cho thằng khác.