[Funland] Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không?

sherlock cốc

Xe buýt
vấn đề ko phải là rẻ hơn 10k đâu cụ, vấn đề là thói quen, ví dụ gửi xe 5k mà nó lấy cụ 8k hay 10k cụ có thấy là quá đắt ko. Người quý trọng công sức lao động của mình thường muốn mua đồ đúng giá trị thực.

omerta77

Xe điện
E cũng chả để ý giống cụ vì có mấy khi đi mua đồ đâu :))
Nhưng tiết kiệm rất tốt nếu thấy hợp lý. Không nên chê họ đâu

P/s: Đi chợ mất 500k mà giảm được 40k là rẻ được 8% đấy cụ ạ. Đây là niềm mơ ước của những người chuyên đi mua hàng

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu không đi chợ búa mấy nên đến chỗ bán hàng là mua luôn, cũng không để ý giá cả mấy. Nhiều khi bị mua đắt :D, nhưng thôi kệ cũng không quan trọng lắm. Chỉ lúc nào đi mua đồ công nghệ, hoặc đồ gì nhiều tiền một chút, thì nhà cháu hay tham khảo trước khi đi mua ợ :D

Với góc độ siêu thị,cửa hàng. Việc bắt được cụ đi cả mấy km để tiết kiệm 1 vài ngàn là rất thành công.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Ở Tây nó đi chợ khó khăn hơn mình, xa hơn mình nên mới cần tích trữ. Còn nhà em quan điểm là cần thì ra chợ, bước khỏi cửa là chợ không tích trữ chật nhà. Nhà cứ chứa cái này thì sẽ mất chỗ cho cái khác nên đều quy ra tiền hết, em nhà cứ thích thoáng chứ không thích nhét cái này cái kia vào ngứa mắt, thỉnh thoảng dọn nhà vứt một mớ. Gầm cầu thang của em để mấy chum rượu chứ không để đồ đi chợ :D, phòng thờ lại càng không phải nơi để đồ linh tinh.
Còn sống thế nào mình thấy thoải mái là được, không nên lấy cách sống của mình để chỉ trích người khác
Ví dụ 8h trung bình cụ kiếm được 1tr, tức là mỗi h của cụ đáng giá 120k. Thời gian cụ chuẩn bị đồ ăn 30' mất 60k mà không ngon bằng suất ăn 50k ở ngoài thì cụ chuẩn bị làm gì? Ăn uống ở nhưng cty không có nhà ăn thì gây mùi và ảnh hưởng người xung quanh. Còn chuyện cười vì người khác khi mang đồ ăn đi ở những chỗ đủ điều kiện ăn em nghĩ do cụ tự ti quá , chẳng mấy người để ý những chuyện như thế đâu (trước em ở 1 cty ở Hà Đông ăn ngoài không tiện mọi người cũng mang đi, nhưng được thời gian là chán, cũng không ai cười gì cả), mà có những thằng dở người cười thì chú ý đến làm gì, cuộc sống của mình sao phải nghĩ những chuyên đó ảnh hưởng.
Cụ ơi, cụ tính đoạn này có vẻ sai sai. Nó chỉ đúng khi cứ lúc nào cụ làm là sinh ra 120K/giờ. Tức là nếu 1 ngày cụ làm 10 giờ thì có 1,2 củ, nếu làm 5 giờ thì còn lại 600K, mà nếu sung lên làm 20 giờ thì đc 2,4 củ. Chứ làm gì có ai làm việc mà tiền ra đều đặn như thế (trừ đi làm phụ hồ, phục vụ trả lương theo giờ).

Vì thế, dậy sớm 30p chuẩn bị đồ ăn vẫn tốt hơn, cả sức khỏe bản thân lẫn sức khỏe ví tiền chứ ạ!

Theo em quan trọng hơn là thu nhập hàng tháng bao nhiêu tiền, từ đó sẽ dẫn đến nên tiết kiệm mức nào và mức nào không nên tiết kiệm.
Lương 1 tháng 2 trăm triệu thì đừng đi chợ mặc cả với bà bán rau để tiến kiệm 5 nghìn, vì số năng lượng đó nên tập trung cho việc khác kiếm nhiều tiền hơn, nhưng phải mặc cả với ông bán lexus để tiết kiệm, còn lương tháng 6 triệu thì nên tiết kiệm từ 5 nghìn. Hãy hạnh động nhưng gì bạn cho là phù hợp và tốt nhất đối với bạn lúc đấy
Em cũng nghĩ như cụ. Mỗi người giàu, nghèo khác nhau thì cứ dựa cái đó mà tính toán sao cho hợp lí.
VD như mỗi tháng đẻ ra 1 tỷ thì so đo làm gì dăm bảy ngàn đồng. Riêng em thì em đi chợ mua rau của các bà già, em chẳng bao giờ mặc cả cả. Hỏi giá, thấy thế là ổn rồi thì mua, ko thì thôi.

nhtruong

Xe tải
vào web gõ ngành hàng, xem giá đâu thấp nhất đặt giao tân nơi việc gì phải đi đâu!

Culay

[Tịch thu bằng lái]
E mua gì về cũng bị S e mắng.
S e nhờ e mua hộ áo phông rẻ rẻ 100k để mặc đi tập Gym. Em vác về 3 cái áo phông, suýt 3tr. Lão ý cứ lải nhải bảo Đm éo biết mua bán gì hết, đồ hoang phí, không ai mặc áo này đi tập Gym=))
Thay Sói ngay mợ ạ ! Đàn ông có thể hoang phí chút chứ cằn nhằn ba cái lẻ tẻ thế thì Sói nhà mợ đúng là có họ mí Gờ răng đê

Ms.Bui

Xe buýt
Em tiết kiệm thời gian hơn là tiết kiệm tiền. Mấy đồ tiêu dùng thì hay canh sale mua nhiều dùng dần, còn thực phẩm thì chọn nơi nào tươi ngon và sạch thì mua.

tellme

Xe tăng
Em đi siêu thị không bao giờ xem giá
Nhưng mua tivi, tủ lạnh,.. thì xem nát cả máy
Tính ra 1 lần xem hiệu quả hợn nhiều lần xem nên em thấy vẫn ổn
Em giống cụ :))

Bahn

Xe tải
Em bị mâu thuẫn:
- Nếu vào siêu thị thì em rất quan tâm giá và các chỉ số. Hình như bị nhiễm bọn Tây thì phải. Nói thật ngày xưa đi học, bọn em đi mua thịt ở một siêu thị, mua rau phải đi bus/đạp xe đến một siêu thị khác. Tất cả vì giá.
Nhiều lúc ngồi học, hội Việt Nam còn nhắn tin cho nhau là xu hào ở siêu thị XYZ đang giảm giá đặc biệt, tranh nhau vào mua.

- Nếu đi chợ thì em cứ kệ, thấy chỗ nào tiện hay ngon thì mua. Nhiều lúc biết các chị có ăn gian hay tính đắt một tý cũng bỏ qua (miễn đừng bán của không ngon là được), vì suy cho cùng, những người ở chọ họ kiếm tiền vất vả hơn mình.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có phải thớt cổ vũ cho việc mua hàng ở các cửa hàng tiện ích dưới chân nhà không ạ? Em nghĩ tiêu tiền thế nào là mỗi người tự quyết định. Người kiếm được nhiều tiền thì tiêu kiểu nhiều tiền. Người kiếm được ít tiền thì tiêu kiểu ít tiền.
Không mua ở các cửa hàng bán đắt cũng là hành động phản ứng của người tiêu dùng.

xecon

Xe điện
Thói quen tiêu dùng mỗi người khác nhau nên khó có comment chính xác chung. Người thì thích tiện lợi và sẳn sàng trả phí cho cái đó, người thì đề cao sự tiết kiệm nên sẳn sàng cất công thực hiện để giảm chi phí.
Như mình thì trong TP rất ít khi đi xe nhà mà cứ tuyền Grab/taxi cho khoẻ. Chợ cũng rất gàn và siêu thị cũng gần nên tuyền đi siêu thị mặc dù mắc hơn chút nhưng thoải mái

netresource

Xe tải
Nhà mình gần khu phố chợ, có rất nhiều quầy bán tạp hoá, có quầy mình hay mua vì giá rẻ hơn các quầy khác, nhưng một lần mình mua về ko dùng, đem trả lại thì chủ quầy có vẻ khó chịu, từ đó mình tẩy chay quyầ tạp hoá đó, dù nó rẻ và gần nhà. Đôi khi mình phải thể hiện cái quyền của mình là người nuôi sống cho các mini mark đó, nếu ko phục vụ tốt thì trước sau gì cũng đóng cửa thôi.Nhưng vấn đề còn nan giải hơn là người Việt mình quá di tình, dễ dãi, xề xoà cho qua.

Mình để ý, có mấy nam nhi đại trượng phu (online cũng có offline cũng có), thuộc giá hộp sữa, cân thịt của từng siêu thị, cửa hàng. Họ có thể đi thêm 2, 3 km để mua 1 hộp sữa rẻ hơn chỗ gần khoảng 10k, hay vào siêu thị nọ kia chỉ vì ở đó cân thịt rẻ hơn chỗ khác 10k.

Giả sử họ đi chợ hết 500k, thì tiết kiệm được khoảng 30 - 40k.

Mình thì lại khác, thi thoảng đi chợ đỡ vợ hay tiện đường mua hộp sữa, chai nước cho sắp nhỏ trong mấy siêu thị, cửa hàng có niêm yết giá đàng hoàng, mua cái gì về ai hỏi bao nhiêu, thật chẳng bao giờ biết luôn, cần thì nhặt thôi, không bao giờ coi giá.

Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không các bác?
Cũng tùy cụ ạ, phải xem mấy anh kia đi karaoke vịn có mặc cả không? cụ có mặc cả không mới so sánh được :))

francis.castanie

Xe buýt
đi thêm 3km và quay lại 3k nua là 6km. rẻ được 10k kể cũng phục đấng nam nhi.
Chắc ý cụ thớt là kiểu như thế thôi, cụ lại đi vào ... chi tiết quá dồi ^^

E thì ko mua đồ nạ, ko mua đồ ko biết, và ưu tiên hàng quen. Ko trả đắt cho đồ dẻ, cũng ko trả dẻ cho đồ đắt
Bất đắc dĩ thì chịu dồi, đắt hay rẻ e cũng ko qtam nắm vì biết tiền lào của lấy.

coolpix8700

Xe ngựa
Dù không đi chợ hàng ngày, nhưng em luôn nói không với người bán đắt.
Tất nhiên đi cả 10km chỉ để rẻ hơn 10K thì không được lợi, nhưng đó là lá phiếu cho người bán rẻ.
Nên nếu có shiper phải trả thêm 20K, 30K em cũng gọi, nếu không em sẵn sàng đi 10km.
Nhưng với bạn bè, người thân thì chưa ai có thể trách móc em điều gì!

number9

Xe máy
Khi mình đi mua gì đó, mình thường đã lên kế hoạch, kết hợp nhiều thứ cho 1 quãng đường xa thêm 2-3 km. Đối với mình, mọi thứ đều lên kế hoạch, thậm chí là cho mấy chuyện mua sắm đơn giản thế này, nên rất ít khi rơi vào trường hợp "bạ đâu mua đó". Do đó, trong mắt mình, mấy đồng chí cứ phải bỏ tiền mua mắc hơn để mua đồ gần nhà, rồi lý luận là tiết kiệm thời gian hơn, là những đồng chí sống không có kế hoạch, tức là về bản chất là chẳng biết tiết kiệm thời gian và không thể hoạch định cuộc đời mình. Mình xem thường mấy người đó.

Rồi một ngày, mình gặp một người còn lên kế hoạch chi tiết và gắt gao hơn cả mình, tính toán việc mua sắm còn kỹ càng hơn cả mình, và nói với mình là mấy thằng không lên được kế hoạch chi tiết như thế thì sống phí 1 đời. Vậy tức là mình đang sống phí 1 đời hay sao? Không, sống mà cứ phải hoạch này hoạch nọ, thì đâu phải là sống. Bố thích làm gì thì bố làm, thế mới là sống. Mình cũng xem thường mấy thằng sống mà không biết hưởng thụ như thế.

Nói tóm lại, cách sống của mình là tối ưu nhất, các người khác sống khác mình là hạ đẳng, ngu dốt hết.