[Funland] Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Mình để ý, có mấy nam nhi đại trượng phu (online cũng có offline cũng có), thuộc giá hộp sữa, cân thịt của từng siêu thị, cửa hàng. Họ có thể đi thêm 2, 3 km để mua 1 hộp sữa rẻ hơn chỗ gần khoảng 10k, hay vào siêu thị nọ kia chỉ vì ở đó cân thịt rẻ hơn chỗ khác 10k.

Giả sử họ đi chợ hết 500k, thì tiết kiệm được khoảng 30 - 40k.

Mình thì lại khác, thi thoảng đi chợ đỡ vợ hay tiện đường mua hộp sữa, chai nước cho sắp nhỏ trong mấy siêu thị, cửa hàng có niêm yết giá đàng hoàng, mua cái gì về ai hỏi bao nhiêu, thật chẳng bao giờ biết luôn, cần thì nhặt thôi, không bao giờ coi giá.

Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không các bác?

Các cụ dạy: =D>
"Buôn tàu bán bè không bằng ăn dè hà tiện"!
Em thì với kinh nghiệm cửa nhà mất sạch sau 1975, lại còn suýt tội tù, nên sau đó, khi ra đời em tuy tiết kiệm nhưng thích xa hoa và hưởng thụ! :))

Giầy, chỉ LV thôi em hơn 10 đôi nhưng một ngụm nước thừa, uống dở trong còn sót trong chai của khách em cũng không đổ mà dùng để tưới cây! :P

Xa hoa thì Ok nhưng không hoang phí! [-X

Tiết kiệm, không hoang phí thì OK, còn bần tiện thì vứt! :-h

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
Trước e chưa có vk và f1 thì cũng như cụ. Sau khi có rồi thì mua gì e cũng phải cân nhắc

noname208

Xe tải
Tiền nào của đấy!! Đơn giản như cụ mua đắt nhưng gần nhà thì tiết kiệm được thời gian. Thời gian là vàng nên có khi cụ lại có lãi hơn cụ kia đi xa 10km để rẻ hơn 10k

CSKH TMCARe

Xe buýt
Ở Tây nó đi chợ khó khăn hơn mình, xa hơn mình nên mới cần tích trữ. Còn nhà em quan điểm là cần thì ra chợ, bước khỏi cửa là chợ không tích trữ chật nhà. Nhà cứ chứa cái này thì sẽ mất chỗ cho cái khác nên đều quy ra tiền hết, em nhà cứ thích thoáng chứ không thích nhét cái này cái kia vào ngứa mắt, thỉnh thoảng dọn nhà vứt một mớ. Gầm cầu thang của em để mấy chum rượu chứ không để đồ đi chợ :D, phòng thờ lại càng không phải nơi để đồ linh tinh.
Còn sống thế nào mình thấy thoải mái là được, không nên lấy cách sống của mình để chỉ trích người khác
Ví dụ 8h trung bình cụ kiếm được 1tr, tức là mỗi h của cụ đáng giá 120k. Thời gian cụ chuẩn bị đồ ăn 30' mất 60k mà không ngon bằng suất ăn 50k ở ngoài thì cụ chuẩn bị làm gì? Ăn uống ở nhưng cty không có nhà ăn thì gây mùi và ảnh hưởng người xung quanh. Còn chuyện cười vì người khác khi mang đồ ăn đi ở những chỗ đủ điều kiện ăn em nghĩ do cụ tự ti quá , chẳng mấy người để ý những chuyện như thế đâu (trước em ở 1 cty ở Hà Đông ăn ngoài không tiện mọi người cũng mang đi, nhưng được thời gian là chán, cũng không ai cười gì cả), mà có những thằng dở người cười thì chú ý đến làm gì, cuộc sống của mình sao phải nghĩ những chuyên đó ảnh hưởng.
Dạ cảm ơn cụ, em còm thế khi đọc tóp này và tóp mang cơm trưa. Chuyện không liên quan tới thói quen mua sắm hay ăn uống của riêng em, cụ đừng vơ vào thông cảm dùm em ạ :) .
Em thấy cơ số đồng chí không chấp nhận sự khác biệt mà khoác cho người có thói quen sinh hoạt khác mình cái áo ti tiện, tiết kiệm, thậm chí là ngu đần thì em đưa ra góc nhìn khác để so.
Cụ nhầm về chuyện ở Tây đi siêu thị khó khăn đấy, không khó khăn nhưng họ làm thế để tiết kiệm thời gian. Tây họ không hiểu nổi khi thấy VN đi chợ ngày từ 1 đến 2 lần.
Bọn nó mang đồ ăn trưa đi không chỉ cho nó mà còn chuẩn bị cả bữa trưa cho con. Trẻ mẫu giáo hoàn toàn ăn đồ do ba mẹ chuẩn bị ăn lạnh không có quay lò vi sóng. Bố mẹ chuẩn bị tuỳ ý, nhà trường có chút gợi ý những món nên mang những món không được phép mang.
Trong trường đại học đầy court food mà nó vẫn mang đồ ăn riêng: có thể thích đồ tự làm, có thể vì lười ra khỏi building... nhưng root cause của nó có thể là bởi nó tôn trọng khác biệt, không như cơ số cụ mang tiếng là đàn ông đi soi nhau ăn trưa trong hộp hay ra ngoài ăn, mua đồ cả lố hay thiếu mới chạy đi mua đại giống mình :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tiền nào của đấy!! Đơn giản như cụ mua đắt nhưng gần nhà thì tiết kiệm được thời gian. Thời gian là vàng nên có khi cụ lại có lãi hơn cụ kia đi xa 10km để rẻ hơn 10k

Cái này gọi là :"Lỗ hà ra lỗ hổng"! :))

Nếu biết cân phân sẽ không có chuyện đó còn có những người chỉ thấy cái trước mắt mà không thấy toàn cục thì chuyện bác nói là thường gặp! >:D<

Hơn nữa Tiết kiệm phải hiểu theo nghĩa rộng! Không chỉ có tiền mới là cái (đối tương) để tiết kiệm. Tiết kiệm thời gian, công sức đôi khi còn cần thiết hơn! :P

xe cup teo

Xe buýt
Các cụ dạy: =D>
"Buôn tàu bán bè không bằng ăn dè hà tiện"!
Em thì với kinh nghiệm cửa nhà mất sạch sau 1975, lại còn suýt tội tù, nên sau đó, khi ra đời em tuy tiết kiệm nhưng thích xa hoa và hưởng thụ! :))

Giầy, chỉ LV thôi em hơn 10 đôi nhưng một ngụm nước thừa, uống dở trong còn sót trong chai của khách em cũng không đổ mà dùng để tưới cây! :P

Xa hoa thì Ok nhưng không hoang phí! [-X

Tiết kiệm, không hoang phí thì OK, còn bần tiện thì vứt! :-h
Thích quan điểm của cụ, tiết kiệm là tận dụng những thứ còn thừa, chứ 0 phải là tính toán sao đó để có được 5, 10 đồng lẻ

alovtc

Xe tải
Em cứ chỗ gần mà phang, thường hay chui vào Bách Hóa Xanh hoặc VinMart

CherryOne

Xe điện
Em mua gì về toàn khai mí vên thấp hơn giá mua nên đc vợ khen suốt !
E mua gì về cũng bị S e mắng.
S e nhờ e mua hộ áo phông rẻ rẻ 100k để mặc đi tập Gym. Em vác về 3 cái áo phông, suýt 3tr. Lão ý cứ lải nhải bảo Đm éo biết mua bán gì hết, đồ hoang phí, không ai mặc áo này đi tập Gym=))

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em thường mua đồ đi chợ trong Vinmart. Tiết kiệm quần áo hay đồ công nghệ chứ ăn uống là không nên các cụ ạ

jamebond

Xe tăng
Nếu coi là hoang phí hay không cụ phải đưa thêm thông tin là tổng chi của cụ hàng tháng so với thu nhập và mua những thứ gì, nếu toàn những thứ nhu yếu phẩm thì hoang phí gì đâu :)

Em biết nhiều người đi chợ xa hơn không phải để mua rẻ hơn mà họ tìm mua những thứ tươi hơn, sạch hơn cho gia đình, điều đấy đáng quý mà.
Còn có những người "hoang phí" mua những quà tặng rất đắt, đồ rất xịn về cho gia đình, đi tặng nhưng luôn nói giảm giá tiền xuống còn 1/2 cho người đc tặng đỡ xót của nữa :)

Embebandiem

Xe tăng
Ơ thế cụ đang chưởi Châu Nhuận Phát của lòng e ah :))

Ngôi sao sở hữu 700 triệu đôla vẫn mua đồ giảm giá, đi xe bus
Châu Nhuận Phát chỉ tiêu 100 đôla/tháng. Ông thường xuyên đi phương tiện công cộng, gói thức ăn còn thừa mang về.

Châu Nhuận Phát, sinh năm 1955, là ngôi sao điện ảnh nổi tiếng ở Hong Kong. Do vợ chồng không có con nên ông luôn trăn trở về người thừa kế. Cuối cùng, ông quyết định ủng hộ toàn bộ gia sản 714 triệu đôla sau khi qua đời cho một quỹ từ thiện.

Trả lời phỏng vấn show truyền hình do đài MBC của Hàn Quốc thực hiện hôm 19/12, Châu Nhuận Phát cho hay: "Khi bạn qua đời, bạn không thể mang theo tiền của mình. Vậy tại sao không dành cho những người cần nó". Ngôi sao 63 tuổi cho biết vợ ông cũng hoàn toàn ủng hộ quyết định này.

Châu Nhuận Phát sinh ra trong một gia đình nghèo khó. Năm 17 tuổi, ông từng phải bỏ học để giúp đỡ gia đình. Ông đã làm nhiều nghề khác nhau để kiếm tiền như trực khách sạn, đưa thư, bán máy ảnh và tài xế taxi. Sau này nổi tiếng, ông vẫn giữ cho mình thói quen tiết kiệm, sống không phung phí.

Theo Shanghaiist, ngôi sao xứ Cảng thơm từng cho hay ông không thích hàng hiệu hay xe sang, mỗi tháng chỉ chi tiêu khoảng 100 đôla (khoảng 2,5 triệu đồng). "Mỗi ngày có thể khỏe mạnh ăn ba bữa cơm, ngủ một giấc ngon đã là điều hạnh phúc", ông nói.

Châu Nhuận Phát vẫn sử dụng điện thoại "cục gạch" suốt 17 năm và 2 năm trước mới chuyển sang smartphone khi điện thoại cũ bị hỏng. Diễn viên thường đi bộ hoặc sử dụng phương tiện giao thông công cộng như xe bus, tàu điện ngầm. Một người bạn của Nhuận Phát tiết lộ, tivi nhà ông đã dùng hơn 10 năm không thay.

Châu Nhuận Phát cũng thích mua hàng giảm giá, mặc những chiếc áo sơ mi rẻ tiền. Paparazzi Hong Kong từng ghi lại cảnh tài tử mua một chiếc áo 98 đôla Hong Kong (290 nghìn đồng), đôi dép lê 15 đôla Hong Kong (45 nghìn đồng). Ông quan niệm: "Tôi không mặc quần áo để người khác ngắm nhìn, miễn là tôi thấy chúng thoải mái, như vậy là đủ rồi", ông nói.

Hai vợ chồng ông cũng hiếm khi đi ăn nhà hàng và nếu có thường chọn những quán bình dân. Ông cũng không ngần ngại gói mang về nếu đồ ăn thừa.

https://vnexpress.net/doi-song/ngoi-sao-so-huu-700-trieu-dola-van-mua-do-giam-gia-di-xe-bus-3858706.html

u2000

Xe tải
Theo em quan trọng hơn là thu nhập hàng tháng bao nhiêu tiền, từ đó sẽ dẫn đến nên tiết kiệm mức nào và mức nào không nên tiết kiệm.
Lương 1 tháng 2 trăm triệu thì đừng đi chợ mặc cả với bà bán rau để tiến kiệm 5 nghìn, vì số năng lượng đó nên tập trung cho việc khác kiếm nhiều tiền hơn, nhưng phải mặc cả với ông bán lexus để tiết kiệm, còn lương tháng 6 triệu thì nên tiết kiệm từ 5 nghìn. Hãy hạnh động nhưng gì bạn cho là phù hợp và tốt nhất đối với bạn lúc đấy

jamebond

Xe tăng
E mua gì về cũng bị S e mắng.
S e nhờ e mua hộ áo phông rẻ rẻ 100k để mặc đi tập Gym. Em vác về 3 cái áo phông, suýt 3tr. Lão ý cứ lải nhải bảo Đm éo biết mua bán gì hết, đồ hoang phí, không ai mặc áo này đi tập Gym=))
Lần sau mợ vẫn mua loại suýt 3 triệu ấy, S có hỏi thì cứ bảo hàng VNXK 100K 1 cái thôi, lão ấy chẳng sướng dơn, huýt sáo đi tập gym.
Lần sau em đảm bảo lại nhờ mợ đi mua áo 100K nữa ngay ;))

YoungVNese

Xe tải
Cụ chủ có hay mua muối ko ah, hình như hết muối

cusao

Xe lăn
Phét !!!!
Chả qua đàn ông không phải lo chuyện sinh hoạt gia đình thường xuyên nên thi thoảng lãng tử chuyện mua bán thế thôi. Cứ thử giao cho cục tiền (bất kể ít nhiều) và phải đảm bảo ăn uống chi tiêu trong nhà ở mức tối đa hóa lợi ích xem nào...chẳng lẩm nhẩm như đĩ khấn tiên sư suốt ngày ý chứ...vì ko có kỹ năng mà !!!
Về phần này cứ phục các bà cá cô sát đất đi ..đừng chém khi ko có kỹ năng thiên phú....Trừ mấy ông xăng pha nhớt

atukiva

Xe tăng
Em cứ cân nhắc giữa công đi/giá với tiền tiết kiếm được, cái nào hợp lý hơn thì chọn.

Đôi khi rẻ hơn vài nghìn nhưng đi lại, thời gian còn quá tội.
Tuy nhiên, nếu tiết kiêm được chút mà lại chạy loanh quanh được tẹo thì tại sao ko làm nhỉ?

Em vứt cmn cái gọi là hoang phí/hào sảng ra khỏi đầu, thấy hợp thì làm.

ngắmgiăng

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều lúc nghĩ bỏ hăn ra một tháng lương mua cái điện thoại cũng nghê răng cụ ạ.