[Funland] Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không?

CSKH TMCARe

Xe buýt
Mục đích tiết kiệm có thêm tiền cũng chỉ để phục vụ cuộc sống
Em thấy giữa việc mình có thêm 30' để làm việc mình thích thì hơn là tiết kiệm mấy chục k
Đây là lựa chọn của mỗi người, không việc gì phải chê bai nhau
:) Vâng cụ, cụ đã và sẽ thấy nhiều người ngầm nhận mình hào sảng mua không so giá.
Tây nó xây nhà có cả tầng hầm chứa đồ, tủ âm tường cũng nhiều. Mua chất đống dùng dần tiết kiệm thời gian hơn không?

Galger

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phunguyensteel.com
em cũng giống cụ chủ thớt, mua luôn cho nhanh

shiluo

Xe container
:) Vâng cụ, cụ đã và sẽ thấy nhiều người ngầm nhận mình hào sảng mua không so giá.
Tây nó xây nhà có cả tầng hầm chứa đồ, tủ âm tường cũng nhiều. Mua chất đống dùng dần tiết kiệm thời gian hơn không?
Chưa hẳn đâu cụ
Thứ nhất xây thêm chỗ chứa mất tiền, chi phí bỏ ra so với tiết kiệm mua hàng chưa chắc cái nào tốt hơn. Kể cả không xây thêm thì cụ cũng mất chỗ để lưu trữ, em lấy ví dụ cho cụ dễ hình dung là thuê nhà 10tr/tháng/100m2 ~ 100k/m2/tháng, cụ dùng 1m2 lưu trữ 6 tháng thì cũng đã mất 600k
Thứ hai mua hàng một lần thì mình sẽ phải bỏ ra nhiều tiền, mất chi phí cơ hội (ít nhất là bằng lãi ngân hàng), khi có mặt hàng tốt hơn mình không có cơ hội đảo ngược
Thứ ba mua nhiều hàng thì chất lượng sẽ bị giảm dần theo thời gian
...
Mỗi người có cách lựa chọn riêng, chưa kể Tây nó cũng khác mình vì nhiều nhà của nó đi chợ cách nhà cả mấy chục đến cả trăm km, mỗi lần đi là 1 lần mất thời gian, ở mình thì cứ bước ra khỏi cửa là có luôn chợ. Tốt nhất đừng lấy góc nhìn của mình để chê bai người khác

Chỉnh sửa cuối:

obi

Xe tăng
Mình để ý, có mấy nam nhi đại trượng phu (online cũng có offline cũng có), thuộc giá hộp sữa, cân thịt của từng siêu thị, cửa hàng. Họ có thể đi thêm 2, 3 km để mua 1 hộp sữa rẻ hơn chỗ gần khoảng 10k, hay vào siêu thị nọ kia chỉ vì ở đó cân thịt rẻ hơn chỗ khác 10k.

Giả sử họ đi chợ hết 500k, thì tiết kiệm được khoảng 30 - 40k.

Mình thì lại khác, thi thoảng đi chợ đỡ vợ hay tiện đường mua hộp sữa, chai nước cho sắp nhỏ trong mấy siêu thị, cửa hàng có niêm yết giá đàng hoàng, mua cái gì về ai hỏi bao nhiêu, thật chẳng bao giờ biết luôn, cần thì nhặt thôi, không bao giờ coi giá.

Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không các bác?
Cộng thêm nữa là họ nhận lại cả 1 vài ngìn tiền trả lại nữa chứ cụ.
Đó là phong cách chi tiêu của người dân những nước giầu.

L.C.D

Xe container
Em mua gì cũng có thói quen search giá trên web để xem chỗ nào rẻ thì mua. Vì đồ dùng trong nhà (viên giặt, giấy vs, giấy ăn, dầu ăn, nc mắm...) em thường mua dùng cho 6 tháng hoặc 1 năm, mua nhiều nên nếu rẻ là rẻ đc vài trăm k luôn. Và mua như thế họ ship tận nhà cũng nhàn cho em.
Còn đi chợ hàng ngày thì em ko so đo giá cả, miễn đồ tươi ngon đảm bảo.

mrkey

Xe buýt
Bệnh chung đàn ông cụ ạ. Đừng tốn thời gian vào việc đấy, dành thời gian cho việc đáng tiền hơn ạ.

Gialinh2013

Xe hơi
E đi chợ họ bảo sao mua vậy.vk em đi chợ thì mặc cả từng đồng.xong mua về ăn không hết lại đổ hết.em thấy thế mất công mặc cả quá.:((

gacon_longvang

[Tịch thu bằng lái]
E đi chợ họ bảo sao mua vậy.vk em đi chợ thì mặc cả từng đồng.xong mua về ăn không hết lại đổ hết.em thấy thế mất công mặc cả quá.:((
Cân đuối thì chửi nhau, bốc thêm...về nhà ăn thừa thiu đổ đi cả đống.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Chưa hẳn đâu cụ
Thứ nhất xây thêm chỗ chứa mất tiền, chi phí bỏ ra so với tiết kiệm mua hàng chưa chắc cái nào tốt hơn. Kể cả không xây thêm thì cụ cũng mất chỗ để lưu trữ, em lấy ví dụ cho cụ dễ hình dung là thuê nhà 10tr/tháng/100m2 ~ 100k/m2/tháng, cụ dùng 1m2 lưu trữ 6 tháng thì cũng đã mất 600k
Thứ hai mua hàng một lần thì mình sẽ phải bỏ ra nhiều tiền, mất chi phí cơ hội (ít nhất là bằng lãi ngân hàng), khi có mặt hàng tốt hơn mình không có cơ hội đảo ngược
Thứ ba mua nhiều hàng thì chất lượng sẽ bị giảm dần theo thời gian
...
Mỗi người có cách lựa chọn riêng, đừng lấy góc nhìn của mình để chê bai người khác
:) Thớt này lập ra vốn ngầm tự khen và so sánh mà cụ không cho thì thớt ế à?
Có nhiều mặt hàng để lâu không giảm chất lượng. Cụ đừng bảo nhà cụ không có kho ở góc cầu thang, phòng thờ...
Em không chê bai đang chỉ ra cho thấy góc nhìn khác, người lập kế hoạch cuộc sống tốt họ vừa tiết kiệm được tiền và thời gian. Không phải như nhiều cụ đã ngầm còm con "vợ ngan già" ngu đần, thằng cha cứt sắt tiết kiệm 1 đồng tiền gà tốn 3 đồng tiền thóc (tiền xăng+thời gian).
Sống ở Tây mới thấy dân ta nghèo mà kênh là thật. Bọn kia đồ ăn trưa tự nấu cơm hộp mang đi. Ta mà ông nào mang cơm hộp bị cười thối mũi. Bọn kia đi đâu vác theo chai, hở cái fill in dùng dần....

hahoi518

Xe buýt
Em đi chợ thì ít khi để ý giá, cũng chả rỗi hơi để ý nhà khác làm gì.

netresource

Xe tải
Mình thường xem giá và cả nhà sản xuất, nếu thằng sẳn xuất làm ăn huỷ hoại môi trường, dùng trò PR bẩn thì có rẻ cũng ko mua.

QuangSunlight

Xe điện
Mình để ý, có mấy nam nhi đại trượng phu (online cũng có offline cũng có), thuộc giá hộp sữa, cân thịt của từng siêu thị, cửa hàng. Họ có thể đi thêm 2, 3 km để mua 1 hộp sữa rẻ hơn chỗ gần khoảng 10k, hay vào siêu thị nọ kia chỉ vì ở đó cân thịt rẻ hơn chỗ khác 10k.

Giả sử họ đi chợ hết 500k, thì tiết kiệm được khoảng 30 - 40k.

Mình thì lại khác, thi thoảng đi chợ đỡ vợ hay tiện đường mua hộp sữa, chai nước cho sắp nhỏ trong mấy siêu thị, cửa hàng có niêm yết giá đàng hoàng, mua cái gì về ai hỏi bao nhiêu, thật chẳng bao giờ biết luôn, cần thì nhặt thôi, không bao giờ coi giá.

Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không các bác?
Cụ thế là hoang rồi . Tiết kiệm được 40k 1 ngày , tháng là 1tr2 , 1 năm là 14tr . Số tiền đấy cho f1 uống sữa bét nhè chè đỗ đen .
Em còn đi xa tận 10km để mua vì mợ bán hàng nóng bỏng ạ

Tiger Hunter

Xe container
Vài mớ rau con cá thì nó ko tk được là bao so với thời gian và công sức bỏ ra. Với lại cũng ko thường xuyên. Nhưng nếu các cụ làm nhà hoặc mua sắm đồ gia dụng thì lại khác: nếu chịu khó có thể tiết kiệm đc 15÷20% số tiền bỏ ra. Tk được vài ba trăm triệu thì cũng đáng công sức chứ nhỉ :D

Rivers

Xe container
Với những khoản to hoặc lặp đi lặp lại thường xuyên thì phải so giá chứ cụ, dĩ nhiên ko đến mức đi mấy km để tiết kiệm vài nghìn.

Cún em

Xe buýt
Em cũng giống cụ, mua cái gì về quên mẹ nó giá luôn. Hôm rồi vợ sai đi mua thuốc, cái thuốc vợ dặn cửa hàng đấy ko có (hàm lượng 500mmg), em nghe cô bán hàng tỉ tê mua ngay loại khác (có chất đấy nhưng hàm lượng mỗi 5mmg), về vợ mắng cho trận ấm ức mà ko dám cãi các cụ ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đ éo ai mà chẳng như thế họa chăng có mấy người.

MiTa

Xe lăn
E giống Cụ chủ, mua bán ăn uống xong là chẳng nhớ giá cả gì hết.

potter.nguyen

Xe buýt
Em đi siêu thị là mua cả tuần. Đi siêu thị là cho con đi chơi luôn. Vậy nên ở đâu ổn áp thì em quay lại mua. Giá cả cành cao, chất lượng kém là em next.

MAGIC LIFE

Xe buýt
còn dựa vào rất nhiều yếu tố. Nhưng nguyên tắc chung là tiết kiệm.
Cụ nên sắm con lợn. Cụ tiết kiệm đc 1k thì bỏ lợn. Bỏ cả năm đc cả đống tiền đấy :D

p/s: e cũng là đứa tiêu hoang. Mất tiền ngu cũng ko đếm xuể. :(

Xe gòng

Xe điện
kiếm được thì tiêu được, hoang phí hay ko thì phải có cái để so. Ví như có cụ ngồi 5' kiếm được 1M thì việc dành 5' để đi xa hay xem xét các cái abc khác để tiết kiệm mấy chục hoặc cả trăm thì cũng gọi là hoang phí