[Funland] Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không?

Masha123

Xe buýt
Nhà em thì ngược lại. Lúc mới cưới, chồng hay xách làn cho vợ đi chợ. Lúc về hay hỏi : sao em k trả giá gì mà cứ mua ào ào vậy? Em bảo mấy món ấy em biết rõ khoảng giá của nó, nên người bán đưa giá trong khoảng ấy thì em mua luôn chứ họ nói đắt thì em đã bảo rồi.
Bác ấy cứ xách làn cho vợ 1 thời gian thế từ một người không phân biệt được bắp cải với xà lách mà lúc em sinh bé, bác ấy đi chợ giỏi lắm, biết cái nào cần mua trong siêu thị, cái nào mua ở chợ, mua với giá nào. Các bà các cô ở chợ gặp cứ gọi là tay bắt mặt mừng, sau này em đi chợ lại còn chỉ cho em mấy chỗ bán đồ ngon rẻ nữa chứ.

junshan1301

Xe máy
cá nhân em thấy càng ngày mình càng lười! do dịch vụ càng ngày càng nhiều! :D
thậm chí adayroi của anh Vin còn đi chợ hộ mình luôn í ạ! :D

CSKH TMCARe

Xe buýt
Mình thường xem giá và cả nhà sản xuất, nếu thằng sẳn xuất làm ăn huỷ hoại môi trường, dùng trò PR bẩn thì có rẻ cũng ko mua.
:)
Đúng là không ít người Việt mình quá dễ dãi và lại vô tình hữu ý cổ suý cho thói dễ dãi ấy dưới cái mác "Dễ tính, hào sảng". Vô hình chung người tiêu dùng hò nhau tự bóp cổ mình mà không biết.
Bọn Tây nó được cái là dính phốt thì nó hò nhau tẩy chay rất ghê răng. Siêu thị ngoài cạnh tranh về giá còn phải cạnh tranh về "giá trị mang lại" cho xã hội. Ví dụ có siêu thị chuyên bán đồ rẻ nó chuyên thu gom những hoa quả hơi méo, lệch quả nhỏ bán với thông điệp : bảo vệ môi trường, đừng hoang phí thực phẩm. Dán nhãn dễ thương lên những gói cà chua quả bé.
Có những gia đình sẵn lòng đi hơn chục km tuần nào cũng mua hàng ở open market - chợ nông sản tươi để ủng hộ nông dân địa phương thay vì mua ở siêu thị. Nhóm người này là giống cụ Coolpix8700, lá phiếu cho người nông dân, hàng cũng có thể rẻ hơn nhưng không bù lại được so với chi phí xăng. Đấy chính là cái hào sảng của họ, chấp nhận chút thiệt thòi vì họ nhận thấy ý nghĩa của hành động họ làm.
Một số cụ nói phí thời gian này nọ, nhưng với gia đình kia việc cùng nhau đi chợ sau đó nấu ăn cuối tuần là 1 hoạt động giải trí của cả gia đình. Khi bận thì gia đình ấy luân phiên từng người sẽ nhận lãnh trách nhiệm đi chợ và về nấu ăn cho cả nhà.
Dễ dãi và không biết tẩy chay thì bọn doanh nghiệp làm láo sợ gì mà không rủ nhau làm láo?
Dù không đi chợ hàng ngày, nhưng em luôn nói không với người bán đắt.
Tất nhiên đi cả 10km chỉ để rẻ hơn 10K thì không được lợi, nhưng đó là lá phiếu cho người bán rẻ.
Nên nếu có shiper phải trả thêm 20K, 30K em cũng gọi, nếu không em sẵn sàng đi 10km.
Nhưng với bạn bè, người thân thì chưa ai có thể trách móc em điều gì!

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
S e củ chuối lắm, cứ hễ đi chơi là lôi quần áo cũ rích từ đời nảo đời nào ra mặc. Quần áo mới là cất tủ chả động tới.
E mà ý kiến là kêu ca ầm ĩ, e tư vấn phải mặc áo quần này mới đẹp. Lão sẽ mặc bộ ý nguyên 1 tuần ko thay.
Đúng là đàn ông rất khó hiểu.
S e hay thích diện quần kẻ dọc, áo kẻ ngang, gu thời trang khó đỡ.
Lão nhà mợ dễ thương, sống với lão vui phải biết :).

_Mộc_

Xe tăng
Em nhiều khi chỉ vì tiếc chút tiền mà thay vì ra ngay Trần Duy Hưng là có, mà em lại phi xe ra tận Đồ Sơn$-), có cụ nào giống em không???

inovavgj

Xe container
em hay đi siêu thị mua sữa , đồ ăn ....cho bọn nhóc , nhưng nếu ko săm soi giá thì mỗi bill của em ( thường là 700k - 1000k ) cũng mất 4-5 chục đấy , mấy cái siêu thị cách nhau có 800m thôi

mỗi người mỗi ý nhưng em thích những ng tiết kiệm ,

Nhật , Hàn ...chả tự nhiên họ tk cả , em đi ăn khu office chỗ em toàn mấy ông Nhật thường xuyên ăn cơm rang 35k , có ông mua xôi chả 25k về ăn , mà thu nhập họ cao hơn mình rất nhiều

me2gai

Xe tải
Em cũng giống cụ, mua cái gì về quên mẹ nó giá luôn. Hôm rồi vợ sai đi mua thuốc, cái thuốc vợ dặn cửa hàng đấy ko có (hàm lượng 500mmg), em nghe cô bán hàng tỉ tê mua ngay loại khác (có chất đấy nhưng hàm lượng mỗi 5mmg), về vợ mắng cho trận ấm ức mà ko dám cãi các cụ ạ.
Gì chứ thuốc mà cụ mua thế về vợ mắng là phải rồi. E mua thuốc thì phải đúng loại được kê, k co chuyện mua loại khác tương đương.

Xe lancer

Xe hơi
Mình để ý, có mấy nam nhi đại trượng phu (online cũng có offline cũng có), thuộc giá hộp sữa, cân thịt của từng siêu thị, cửa hàng. Họ có thể đi thêm 2, 3 km để mua 1 hộp sữa rẻ hơn chỗ gần khoảng 10k, hay vào siêu thị nọ kia chỉ vì ở đó cân thịt rẻ hơn chỗ khác 10k.

Giả sử họ đi chợ hết 500k, thì tiết kiệm được khoảng 30 - 40k.

Mình thì lại khác, thi thoảng đi chợ đỡ vợ hay tiện đường mua hộp sữa, chai nước cho sắp nhỏ trong mấy siêu thị, cửa hàng có niêm yết giá đàng hoàng, mua cái gì về ai hỏi bao nhiêu, thật chẳng bao giờ biết luôn, cần thì nhặt thôi, không bao giờ coi giá.

Mình tiêu xài vậy hoang phí quá không các bác?
Đôi khi tiêu tiền và được quyết định cách tiêu tiền như thế nào là một điều hạnh phúc của một số người đó bác!

CherryOne

Xe điện
Hư thân !!
Nói xấu chồng nơi công cộng. Thấy họ xấu xí trong mắt mình thế có khó sống lắm ko?
Không cụ ạ, cụ đọc còm của cụ dưới mới là người hiểu biết.
Lão nhà mợ dễ thương, sống với lão vui phải biết :).
Vâng, nhà e 2vc lúc nào cũng vui, thoải mái. E sợ người gia trưởng, khó tính.
Nhà e tối vẫn đi xem phim, ăn quán lê la vỉa hè như hội teen
Sáng nào S e cũng hỏi ăn gì để tôi mua? E chỉ cần mang 2 cái đĩa, 2 cái dĩa đặt lên bàn là xong nhiệm vụ bữa sáng.

Ga Tay

Xe tăng
Mình thì mình chả để ý ai đi đâu, mua gì, làm gì...

CSKH TMCARe

Xe buýt
Không cụ ạ, cụ đọc còm của cụ dưới mới là người hiểu biết.

Vâng, nhà e 2vc lúc nào cũng vui, thoải mái. E sợ người gia trưởng, khó tính.
Nhà e tối vẫn đi xem phim, ăn quán lê la vỉa hè như hội teen
Sáng nào S e cũng hỏi ăn gì để tôi mua? E chỉ cần mang 2 cái đĩa, 2 cái dĩa đặt lên bàn là xong nhiệm vụ bữa sáng.
2 vợ chồng nhà mợ hợp nhau đấy. Lấy được ông chồng dễ tính, xởi lởi hài hước vợ dễ xinh :D

Hai_75

Xe điện
Cứ như cụ thì bảo sao gấu nhà cụ không nhờ cụ đi chợ thường xuyên. Vì nhờ cụ đi chợ thường xuyên có mà... Sạt nghiệp.
Như ví dụ của cụ đi chợ 1 ngày 500k tiết kiệm được 30-40k (6%-8%) rồi đới cụ ợ.
Mà nhà cụ đi chợ 500k là khá giả roài.
Nhiều gia đình 4 người 1 bữa tối cũng chỉ đi chợ 50k (40k thịt & 10k rau) thôi.

Airblade2015

Xe buýt
Càng tiết kiệm càng tốt. 1 năm em cũng đi siêu thị cùng gấu mấy lần chứ giá ở chợ thì ko biết nên gấu ko cho đi chợ vì sợ em mua đắt

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cộng thêm nữa là họ nhận lại cả 1 vài ngìn tiền trả lại nữa chứ cụ.
Đó là phong cách chi tiêu của người dân những nước giầu.
Em rất ghét kiểu mua bán ở VN, khi người bán cố tình không trả lại một vài nghìn tiền lẻ và người mua không thèm đòi tiền thừa. Không phải vì mình tiếc tiền mà vì khó chịu với cái thói quen đó.
Em không hiểu là do gian xảo, do sĩ diện hay do lười, nhưng em chỉ nghĩ "đã nghèo mà còn thế".

Ở nước ngoài thì em quan sát thấy nó luôn trả lại từng xu, dù người bán là một tập đoàn tỷ đô hay một bà bán thúng bán mẹt. Thu nhập mấy chục nghìn đô / năm nhưng đơn vị tiền nhỏ nhất luôn là 1 cent.

thtvuf

Xe điện
Mình tiêu thế là thường nhá mình nhá, cứ tiếp tục đê

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
40k/500k là 8% rồi đấy.
Cụ ở cái tầm đi cầm tiền nên coi 8% nó nhỏ chứ dư con buôn bọn em nhiều lúc đưa tiền cho cụ xong rồi trừ các loại chi phí đi mà nhìn thấy còn lãi được 0.8% thôi thì đã cám ơn cô vì đã phù hộ độ trì bằng lễ cô cả năm rồi. ;))

Nên có 8% đối với bọn em nó đã là mơ cmn ước rồi, bọn em nó ở tầng thấp không có so bì với cụ được. :D
Đâu cần là con buôn như cụ thì 8% mới có giá trị.
Vơi người đi làm culi thợ như em (vừa được phong là thợ xong nên em dùng luôn chức danh đấy), nếu chi phí cuộc sống giảm được 8% có nghĩa là sẽ giảm được 10 năm làm việc.

Tại sao lại thế? Bởi vì em tính nhanh thế này: một năm một gia đình trung bình tiết kiệm được khoảng 15% thu nhập. Nếu tiết kiệm được thêm 8% thu nhập tức là tăng gấp rưỡi tốc độ tiết kiệm.
Như vậy thay vì phải đi cày 30 năm mới đủ tiền về hưu thì bây giờ chỉ cần khoảng 20 năm.
Đại khái thế.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Mỗi người mỗi tính mỗi nhà mỗi cảnh, phân cảnh dễ đồng cảm. Người thì đòi tiến bộ xã hội, kẻ mơ ăn đẫy béo mầm, đều cùng hít thở cả.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Đâu cần là con buôn như cụ thì 8% mới có giá trị.
Vơi người đi làm culi thợ như em (vừa được phong là thợ xong nên em dùng luôn chức danh đấy), nếu chi phí cuộc sống giảm được 8% có nghĩa là sẽ giảm được 10 năm làm việc.

Tại sao lại thế? Bởi vì em tính nhanh thế này: một năm một gia đình trung bình tiết kiệm được khoảng 15% thu nhập. Nếu tiết kiệm được thêm 8% thu nhập tức là tăng gấp rưỡi tốc độ tiết kiệm.
Như vậy thay vì phải đi cày 30 năm mới đủ tiền về hưu thì bây giờ chỉ cần khoảng 20 năm.
Đại khái thế.
Thì đấy, để thợ thuyền các cụ nghỉ hưu sớm tầm 20 năm tương đương 8% thì con buôn bọn em phải cày tổng 40 năm tức thêm 25 năm nữa tương đương 18%. ;))

Tiền nó chỉ chuyển từ người này sang người khác thôi chứ có biến mất đâu? :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thì đấy, để thợ thuyền các cụ nghỉ hưu sớm tầm 20 năm tương đương 8% thì con buôn bọn em phải cày tổng 40 năm tức thêm 25 năm nữa tương đương 18%. ;))

Tiền nó chỉ chuyển từ người này sang người khác thôi chứ có biến mất đâu? :D
Dưng mà em với cụ sống thế không hào sảng tí nào :D

Kể thêm một câu chuyện xứ Tây:
Một người Mỹ trung bình đến lúc về hưu 65 tuổi có khoảng 95 nghìn đô trong tài khoản tiết kiệm hưu trí (ngoài giá trị BĐS, tiền thu nhập từ an sinh xã hội, v.v..).
Rất nhiều người Mỹ có thói quen hàng sáng, trước khi đến cơ quan thì ghé qua Starbucks mua 1 cốc cà phê giá 5 đô (tương tự 1 người VN lương 10 triệu bỏ ra 10 nghìn mua cốc nước).
Người ta tính ra, nếu thay vì mua cà phê Starbucks, người đó đến cơ quan tự pha cà phê, và dùng số tiền 5$ đó gửi vào tài khoản đầu tư thụ động, thì đến lúc về hưu số dư tài khoản đó sẽ vào khoảng nửa triệu USD.