[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

meoung

Xe tải
Nếu cụ muốn trao đổi nghiêm túc thì ok, như kiểu này thì dừng.
Với những thể loại mà lúc nào cũng mở miệng ra nói rằng họ là người duy nhất thông thái còn tất cả người những người ngược lại đều là "không hiểu vấn đề", thì tốt nhất cụ nên dừng đối thoại đi ạ.
Đặc biệt là khi họ có rất nhiều kinh nghiệm trong việc sử dụng tiểu xảo. Cụ hãy nghiên cứu lại kinh nghiệm của e mà làm gương.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
- Cụ chắc có rồi. Tiếc là cháu không học chuyên ngành về Virus.
Nếu cụ muốn trình bày, hay có phát hiện mới gì MDCD or về virus mời cụ chia sẻ. Cháu sẽ cố đọc và hiểu để hầu cụ.
- Tiện đây cụ chia sẻ luôn quan điểm của cụ về MDCD và nó có phải cách nói khác của tiến hóa tự nhiên thuộc chọn lọc tự nhiên không (CLTN)?. Nếu cụ "giấu nghề" cháu cũng không có ý kiến.
Vì các cụ hay đọc 1 đoạn ngắn, rồi cho ý kiến klq đến việc cháu trao đổi với cụ khác. nên cháu cóp lại ý kiến của cháu
"...
1- MDCD là 1 quá trình tiến hóa của tự nhiên. Hiện tượng này xảy ra khi các cá thể tự bảo vệ mình, đã tạo ra 1 hệ miễn dịch chống lại sự xâm nhập của 1 chủng loại bệnh nhất định. Khi đã tự bảo vệ thành công, các tác nhân gây bệnh bị yếu đi này đi vào các cá thể khác. Chúng không những không gây hại trên các cá thể mới mà trái lại vì đã quá yếu để tạo ra bênh, chúng lại giúp cá thể mới tạo ra 1 kháng thể chống lại kháng nguyên lạ xâm nhập vào cơ thể. ( nó như quá trình luyện võ ) từ đó tạo ra 1 hệ miễn dịch với bênh (kháng nguyên) đó. Viêc này nếu liên tiếp nhân lên với số đủ lớn thì gọi là MDCD. ( cụ có thể hình dung việc các BS lấy huyết thanh của những người đã chữa khỏi bệnh, tiêm vào cơ thể các người bệnh và người phơi nhiễm.)
2- MDCD chỉ xảy ra khi có 1 sô lượng lớn cá thể miễn nhiễm với 1 chủng loại bênh nhất định. Điều này rất ít khi xảy ra và đợi được quá trình chọn lọc tự nhiên này, thường là gây tôn thất lớn về nhân mạng và kinh tế không đáng có.( nhìn dịch SARS-CoV2 này thì biết) Do đó con người mô phỏng quá trình CLTN này, tạo ra các loại vaccin. Rồi tạo sự "nhiễm bệnh" cưỡng bức cho công đồng, để tạo ra MDCD nhân tạo. Kết quả là kiểm soát được bênh tật, làm giảm thiểu tổn thất không đáng có. Ngày nay chúng ta tạo ra được hàng ngàn loại Vaccin, chống lại hàng ngàn bệnh khác nhau..."
Nếu cụ rảnh có thể chỉ ra cháu sai chỗ nào để cháu còn học hỏi. Cháu đội ơn cụ
Em không có đến 500đ chuyên môn về virus nên em đọc điều cụ Mode trình bày trong thớt rồi. Do đó em không còm về trình bày của cụ nhé :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì cứ để chọn lọc tự nhiên tạo ra MDCD chăng? Có phải ý cụ là con người tự xông ra nhiễm Virus chết cho thật nhiểu người, thiệt hại KT thật lớn. để rồi sau đó có khả năng tạo ra được 1 cơ hội MDCD?
1.Theo cụ thớt thì MDCD khác CLTN
2.Em tham gia thớt để hiểu về MDCD chứ không có ý vote theo hay không theo MDCD.
Ok không cụ? :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ trước có đại dịch gì thời xưa bên mexico 11 triệu dân chết 10 triệu còn 1 triệu MDCD đó. Nếu để thả cửa kiểu MDCD thì dân số bay tầm quá nửa là ít
Cụ tìm lại thông tin share cho chính xác thì hữu ích đấy :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không thể nói miễn dịch cộng đồng là cần thiết mà chính xác ra là : Làm mọi việc cần thiết để chống lây nhiễm trong cộng đồng trong khi chờ tìm ra thuốc chữa bệnh và vacxin phòng bệnh;
Em nhớ không nhầm thì không có thuốc chữa được cúm, làm giảm triệu chứng thì có thể.

Em cũng không nhớ chắc nhưng hiện 90 người dương tính mà VN chữa khỏi là nhờ hệ miễn nhiễm của họ, bệnh viện chỉ giúp họ về triệu chứng. Cụ check lại xem em có nhầm không rồi bàn tiếp về vaccine nhé :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại trên thế giới có 260 tổ chức đang nghiên cứu tìm ra thuốc điều trị hoặc vacxin cho con covit 19 này. ....
Tuy nhiên những lời hứa hẹn của Trump, tổng giám đốc WHO .. nói là 12-18 tháng “ xẽ” có vacxin ... dạ xin thưa ngay cả bọn tây lông, khựa nó thừa biết đấy là họ hứa... không đơn giản thế đâu.. bọn nó còn không đặt niềm tin sau 18 tháng có thuốc chữa thì lấy gì làm cơ sở tiểu quốc á châu đặt hết niềm tin vào Anh, Mỹ, China, đức...xẽ làm vacxin thành công và cho ta dùng. Chưa giải quyết dứt điểm bài toán khó thì chưa chui đầu ra khỏi vỏ.
1/ chưa có thuốc điều trị hiệu nghiệm
2/ chưa có vacxin
3/ quanh ta bọn nhiễm covit xa gần cả đống ... và khả năng cao là duy trì trong nhiều năm
4/ Khả năng phát tán lây lan mạnh
5/ khả năng tảng hình .. ủ bệnh quá lâu, một số không thèm có triệu chứng ( 25% ), một số xét nghiệm âm tính ... nhưng lại dương tính trở lại ( 13% )
...
Nếu ngay bây giờ ta sạch covit ... ta chơi với ai bây giờ .... ta xẽ đóng cửa tới khi nào? Khi có vacxin 18 tháng..28 tháng ..38 tháng..?
Chú phỉnh đang lảng tránh câu hỏi này:-??
Theo em thì mình nghĩ/biết thì để đấy thôi cụ, không nên đưa chính quyền vào thảo luận vì vi phạm nội quy diễn đàn :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tìm ra vacxin chính là tạo miễn dịch cộng đồng một cách tích cực chứ cụ ? còn thanh lọc tự nhiên là để mặc , ai có sức đề kháng tốt thì mới khỏi bệnh . Vậy em thấy đã có sự hiểu sai về định nghĩa trong tranh luận :D
Mỗi cơ thể đều có một hệ miễn dịch , em chỉ hiểu đơn giản là nó kháng cự lại virus xâm nhập , bảo vệ cơ thể vì Virus , vi khuẩn ...chúng luôn tồn tại và tấn công con người , không thể tạo ra một môi trường vô khuẩn để sống cho an toàn mà là phải tạo ra sức kháng cự tốt nhất cho cơ thể
Mỗi một cá thể con người lại có hệ miễn dịch mạnh yếu khác nhau , do vậy tạo được miễn dịch cộng đồng để chống lại một bệnh nào đó tại sao không phải là mơ ước ?;;)
Cách thức để tạo ra miễn dịch cộng đồng như thế nào ? đương nhiên là nghiên cứu vacxin , tức là tạo lây nhiễm có chủ động để cơ thể thích ứng , kích hoạt hệ miễn dịch . Chưa nghiên cứu ra vacxin thì còn có 3 phương án như thớt nói
1- Để mặc , chính là thanh lọc tự nhiên mà cụ nói , cho đến khi tìm ra vacxin thì hậu quả sẽ thảm khốc
2- Co cụm , tạo môi trường an toàn tránh virus triệt để . Ai cũng thấy các biện pháp chúng ta và một số nước đang làm , càng triệt để càng hiệu quả và hy vọng duy trì phòng thủ cho virus qua đi
3- Kiểm soát được lây nhiễm , khống chế từng vùng đủ lớn mà yte có thể can thiệp không vỡ trận , sau dịch đi qua cộng đồng đó được miễn dịch
Em thấy không ai chọn phương án 1 cả vậy chỉ còn 2 và 3 đang cãi nhau :-/
Hay quá, cụ gom lại 1-2-3 rất mạch lạc, vodka cụ :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em ạ cụ IP, nội chuyện kiểm soát sao cho chỉ 60% dân số 1 phường, 60% số phường, 60%... bị nhiễm thôi thì đã cần nguồn nhân lực khổng lồ.

Ngày nay, việc đi lại trong 1 quốc gia là ko hạn chế. Với 7% dân số có miễn dịch ko đủ giúp cho 93% còn lại đậu ạ. Trên bình diện QT cũng vậy, dịch vẫn có thể bùng phát như thường. Nó quay lại như Sởi là lại đặt trong tình trạng nguy hiểm ngay.

Về cơ bản, virus đậu mùa đã tuyệt chủng vì ta đã có vacxin, nhưng các nước vẫn luôn lo sợ kịch bản nó quay lại dưới biến thể khác. Nghĩa là MDCD cũng chỉ có tác dụng trong thời gian nhất định. Các nhà nghiên cứu hầu hết đều đồng ý rằng covid là virus có biến thể mạnh. Nếu nó như cúm mùa, mỗi năm quay lại với 1 biến thể mới thì MDCD hiện tại ko có ý nghĩa cho năm sau, cụ tính sao?
Nếu 2 câu cuối của cụ đúng tuyệt đối thì câu chuyện sx vaccine thật đáng lo ngại á :-ss

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em theo dõi thì cảm nhận mơ hồ rằng , hình như khả năng chống trả với con virus này của đa số dân Đông nam Á nói chung và dân Việt ta nói riêng có vẻ khá tốt :D
Đơn cử số ca mắc mà cần can thiệp sâu về máy thở và kỹ thuật EMCO gì đó có 4 trường hợp mà đến 2 là cho Tây lông , trong 2 trường hợp can thiệp EMCO này thì cụ bà 88 tuổi , xuất huyết não mới cần trong khi tay phi công người Anh tưởng thế nào cũng đã phải dùng cũng là điều suy nghĩ
Mấy nước ĐNA lạc hậu , nghèo đói hơn tỷ lệ mắc và tèo rất ít so với sự bùng phát ở mấy nước Âu Mỹ , không lẽ chỉ đơn giản họ làm tốt hơn , không chủ quan như đội kia hay còn yếu tố nào khác nữa
Tất cả còn đều là giả thuyết , từng có giả thuyết về khí hậu , môi trường , tập quán xã hội , rồi MDCĐ ... để đóng góp thêm vào nỗ lực của chính phủ , ý thức chấp hành của người dân ... không có cái nào là nguyên nhân chính , nhưng nếu mỗi thứ đóng góp 1 ít thì có thể lắm
Tốt thôi nếu điều đó là sự thực :D
Thuyết của em là ăn ở bẩn nên hệ miễn dịch mạnh, hãy theo dõi Ấn Độ một thời gian là có case tình huống để kiểm chứng :D

IP man

Xe lăn
Với những thể loại mà lúc nào cũng mở miệng ra nói rằng họ là người duy nhất thông thái còn tất cả người những người ngược lại đều là "không hiểu vấn đề", thì tốt nhất cụ nên dừng đối thoại đi ạ.
Đặc biệt là khi họ có rất nhiều kinh nghiệm trong việc sử dụng tiểu xảo. Cụ hãy nghiên cứu lại kinh nghiệm của e mà làm gương.
Vâng cụ!
Lúc đầu em thấy thớt này hay, nói chuyện khoa học nên em cũng muốn đóng góp chút thông tin.
Mà kiểu vật nhau như này thì em cũng không có hứng thú.

Ti ta ti toe

Xe hơi
Xin phép các cụ cho cháu hóng với ạ. :D

giaconngu

Xe tăng
Giờ chỉ mong có cái cúm gì nhẹ thôi và lây lan cực kỳ dễ để ai cũng mắc, khi mắc rồi không bị con Covy nữa....
Cơ sở nào để cụ cho rằng người mắc cái cúm gì đó nhẹ của cụ rồi sẽ không bị con covy nữa.

Hooks

Xe tăng
Nếu 2 câu cuối của cụ đúng tuyệt đối thì câu chuyện sx vaccine thật đáng lo ngại á :-ss
Cúm mùa là ví dụ điển hình đó thôi. Có vacxin nhưng tác dụng của nó ngắn, virus cúm lại quá nhiều biến thể nên phải dự đoán xem năm nay khả năng biến thể nào xuất hiện để chọn loại vacxin dự trữ và tiêm phòng.

Nói chung, đọc mấy bài của mấy vị nghiên cứu dịch tễ vỡ ra nhiều

ca_kiem

Xe container
Chết vì già kiểu tắt nghỉ khác kiểu chết vì bệnh, nhất là bệnh chết ngạt như chết đuối nhé. Chưa nói nếu người già đó chết do lây bệnh từ con cháu mình thì cụ tính sao? Nhất là khi người con cháu đó lại đang chủ động chờ nhiễm để tạo kháng thể?
Đây không phải chỗ để lôi đám đông ra tạo ý chí chung thay vì các giải pháp được khoa học và các nhà làm chính sách thống nhất đưa ra.
bài này em viết lâu khi ý chết 2.000 ý không phải là chuyện người già... chỉ là thời điểm đó giới truyền thông làm quá lên 2.000 như là trời sập.. còn chuyện chết chóc thì trả ai thích và trả ai muốn bình luận cả... vấn đề mọi việc bị thổi lên quá đà làm cho mọi thứ đảo lộn. Người ý có thể chết nhiều lắm 30.000... khi tan dịch tuy nhiên nếu nói về thảm hoạ.. người Ý thua xa thảm hoạ sóng thần 2004 người indo trong một ngày chết 120.000 người.
Thời buổi bây giờ .. truyền thông loan tin quá mạnh... cảm giác 2.000 người chết như 200.000 người chết. Cảm giác giới truyền thông đang thổi quá lên vấn đề .....so bản chất.

IP man

Xe lăn
Tìm ra vacxin chính là tạo miễn dịch cộng đồng một cách tích cực chứ cụ ? còn thanh lọc tự nhiên là để mặc , ai có sức đề kháng tốt thì mới khỏi bệnh . Vậy em thấy đã có sự hiểu sai về định nghĩa trong tranh luận :D
Mỗi cơ thể đều có một hệ miễn dịch , em chỉ hiểu đơn giản là nó kháng cự lại virus xâm nhập , bảo vệ cơ thể vì Virus , vi khuẩn ...chúng luôn tồn tại và tấn công con người , không thể tạo ra một môi trường vô khuẩn để sống cho an toàn mà là phải tạo ra sức kháng cự tốt nhất cho cơ thể
Mỗi một cá thể con người lại có hệ miễn dịch mạnh yếu khác nhau , do vậy tạo được miễn dịch cộng đồng để chống lại một bệnh nào đó tại sao không phải là mơ ước ?;;)
Cách thức để tạo ra miễn dịch cộng đồng như thế nào ? đương nhiên là nghiên cứu vacxin , tức là tạo lây nhiễm có chủ động để cơ thể thích ứng , kích hoạt hệ miễn dịch . Chưa nghiên cứu ra vacxin thì còn có 3 phương án như thớt nói
1- Để mặc , chính là thanh lọc tự nhiên mà cụ nói , cho đến khi tìm ra vacxin thì hậu quả sẽ thảm khốc
2- Co cụm , tạo môi trường an toàn tránh virus triệt để . Ai cũng thấy các biện pháp chúng ta và một số nước đang làm , càng triệt để càng hiệu quả và hy vọng duy trì phòng thủ cho virus qua đi
3- Kiểm soát được lây nhiễm , khống chế từng vùng đủ lớn mà yte có thể can thiệp không vỡ trận , sau dịch đi qua cộng đồng đó được miễn dịch
Em thấy không ai chọn phương án 1 cả vậy chỉ còn 2 và 3 đang cãi nhau :-/
Cái này của cụ đúng ạ, em bổ sung cái hình ở phần mềm mô phỏng, minh hoạ cho ý kiến của cụ.
Phần mềm này mô phỏng trên 1 cộng đồng 200 đơn vị (tạm gọi là 200 người).
- Trường hợp 1: Thả tự do, ko cách ly, kết quả ở phần bên trái: tổng cộng 200 người nhiễm, 179 đã nhiễm và khỏi - đã có miễn dịch. 21 chết do quá tải y tế trong một vài thời điểm.
- Trường hợp 2: Cách ly chặt chẽ, trong 200 người chỉ có 1 người được phép tự do di chuyển. Kết quả phần bên phải có 6 người nhiễm và khỏi - có miễn dịch. 0 chết nhưng có 194 người chưa có miễn dịch. Đây lại là mồi ngon cho dịch, nếu cách ly xong mà trong cộng đồng lại có , 194 người này mắc bệnh thì chết cũng tương đối.

- Trường hợp 3: Ở hình này, chọn giải pháp cách ly đỡ hơn, tức là cho 50 người tự do di chuyển. Kết quả 187 mắc, khỏi có miễn dịch, 13 chưa miễn dịch, 0 chết. Như vậy hầu như cộng đồng này có miễn dịch, giả sử hết cách ly virus có quay lại cũng ko bùng dịch được và kể cả sau này 13 người nhiễm cùng lúc thì hệ thống y tế vẫn cân được. Đây là cách MDCD tối ưu.

- Xét thêm 1 trường hợp nữa là nếu nới bớt việc cách ly, cho phép 70 người di chuyển tự do. Lúc này số người mắc, khỏi - miễn dịch là 188, chết 3, chưa miễn dịch là 9. Phương án này cũng MDCD nhưng có 3 người chết thì không tối ưu bằng “phương án 50”

Như vậy, cái quan trọng là phải tìm ra phương án tối ưu như “phương án 50” kia.
Thả toang cũng ko ổn vì chết nhiều
Cách ly chặt cũng ko ổn vì không biết bao giờ dịch mới hết.
Vậy nên đừng thấy thằng tây nó cách ly mà đã chửi nó toang.

XSim

Xe container
Cái này của cụ đúng ạ, em bổ sung cái hình ở phần mềm mô phỏng, minh hoạ cho ý kiến của cụ.
Phần mềm này mô phỏng trên 1 cộng đồng 200 đơn vị (tạm gọi là 200 người).
- Trường hợp 1: Thả tự do, ko cách ly, kết quả ở phần bên trái: tổng cộng 200 người nhiễm, 179 đã nhiễm và khỏi - đã có miễn dịch. 21 chết do quá tải y tế trong một vài thời điểm.
- Trường hợp 2: Cách ly chặt chẽ, trong 200 người chỉ có 1 người được phép tự do di chuyển. Kết quả phần bên phải có 6 người nhiễm và khỏi - có miễn dịch. 0 chết nhưng có 194 người chưa có miễn dịch. Đây lại là mồi ngon cho dịch, nếu cách ly xong mà trong cộng đồng lại có , 194 người này mắc bệnh thì chết cũng tương đối.

- Trường hợp 3: Ở hình này, chọn giải pháp cách ly đỡ hơn, tức là cho 50 người tự do di chuyển. Kết quả 187 mắc, khỏi có miễn dịch, 13 chưa miễn dịch, 0 chết. Như vậy hầu như cộng đồng này có miễn dịch, giả sử hết cách ly virus có quay lại cũng ko bùng dịch được và kể cả sau này 13 người nhiễm cùng lúc thì hệ thống y tế vẫn cân được. Đây là cách MDCD tối ưu.

- Xét thêm 1 trường hợp nữa là nếu nới bớt việc cách ly, cho phép 70 người di chuyển tự do. Lúc này số người mắc, khỏi - miễn dịch là 188, chết 3, chưa miễn dịch là 9. Phương án này cũng MDCD nhưng có 3 người chết thì không tối ưu bằng “phương án 50”

Như vậy, cái quan trọng là phải tìm ra phương án tối ưu như “phương án 50” kia.
Thả toang cũng ko ổn vì chết nhiều
Cách ly chặt cũng ko ổn vì không biết bao giờ dịch mới hết.
Vậy nên đừng thấy thằng tây nó cách ly mà đã chửi nó toang.
Ơ tưởng cụ lượn rồi, thấy bảo còm cuối từ mấy trang trước :D

Đây có phải cái mô hình mà cụ kể với em lúc trước không ạ? Tóm lại vẫn là ý tưởng làm phẳng đường cong thôi. Cái này nghe thì hay nhưng mà khó khả thi, lấy ví dụ Mỹ: Mỗi ngày thêm 30k ca là Mỹ đã bắt đầu quá tải rồi, để đạt 60% nhiễm để có MDCĐ tức là 180tr người -> sẽ cần 6k ngày = gần 20 năm đó.

IP man

Xe lăn
Ơ tưởng cụ lượn rồi, thấy bảo còm cuối từ mấy trang trước :D

Đây có phải cái mô hình mà cụ kể với em lúc trước không ạ? Tóm lại vẫn là ý tưởng làm phẳng đường cong thôi. Cái này nghe thì hay nhưng mà khó khả thi, lấy ví dụ Mỹ: Mỗi ngày thêm 30k ca là Mỹ đã bắt đầu quá tải rồi, để đạt 60% nhiễm để có MDCĐ tức là 180tr người -> sẽ cần 6k ngày = gần 20 năm đó.
Thế cụ có gì hơn để chia sẻ không hay chỉ biết đi bỉ bôi. Đã dốt còn tinh vi thì chắc không bao giờ khá được, tư duy như đứa trẻ con mà cũng bi bô...

Trạng thái
Thớt đang đóng