[Funland] Miễn dịch cộng đồng: Hiểu thế nào cho đúng?

Trạng thái
Thớt đang đóng

IP man

Xe lăn
Theo ý cụ là 60% Quốc gia MDCD thì các quốc gia còn lại cũng được hưởng còn gì? Ta lockdown chờ xung quanh nó "miễn dịch" thì ta cũng miễn dịch :D

Ý trên cụ sai, vì ta làm mạnh ngay từ khi dịch mới ở Wuhan, vẫn giữ nguyên nhịp độ và tăng dần cho đến giờ. Dựa vào cái gọi là "tòi ra vụ 200 máy thở..." mới làm mạnh là ko đúng.
Em đã bảo rồi, các cụ đừng tư duy quốc gia nữa được không? Hãy tư duy là những cụm dân cư, tổ hợp các cụm dân cư. Các quốc gia điều kiện không giống nhau, đừng đánh đồng.
Khổ lắm, nói mãi...

hatngonon

Xe buýt
Em đã bảo rồi, các cụ đừng tư duy quốc gia nữa được không? Hãy tư duy là những cụm dân cư, tổ hợp các cụm dân cư. Các quốc gia điều kiện không giống nhau, đừng đánh đồng.
Khổ lắm, nói mãi...
Tư duy của cụ không dùng được đâu. Hiểu mới bàn được
Tất nhiên là cách hiểu khác nhau nhưng nó phải có cơ sở.
Với tỷ lệ 60% của cụ thì đang hiểu tại 1 thời điểm thì 1 ông ở Mù Căng Chải đang bắt tay và lây cho 2-3 ông ở New York. Hoặc 1 ông ở Somali đang chém gió ở Brazil... cả 7 tỷ người di chuyển tiếp xúc hỗn độn.
Nhưng thực tế thì ông Mù Căng Chải chẳng bao giờ ra khỏi cái bản của ông ý cả.
Theo cách nói và cách hiểu này thì MDCD không bao giờ xuất hiện.
Cụ không hiểu cái đoạn trích này bằng tiếng Anh thì cụ nhờ người dịch hộ, cháu nói rồi mà cụ không hiểu thì cụ tự tìm hiểu đi. Cháu khẳng định cách hiểu của cụ chỉ đúng với 1 mình cụ thôi
What is herd immunity?

Herd immunity is the indirect protection from a contagious infectious disease that happens when a population is immune either through vaccination or immunity developed through previous infection.

This means that even people who aren’t vaccinated, or in whom the vaccine doesn’t trigger immunity, are protected because people around them who are immune can act as buffers between them and an infected person.

Once herd immunity has been established for a while, and the ability of the disease to spread is hindered, the disease can eventually be eliminated. This is how the world eradicated smallpox, for example.

Có cụ nào giỏi ngôn ngữ và chuyên ngành chuyển thể giúp cụ này hiểu với. Cháu sẽ không tranh luận để cho cụ tự đọc hiểu, không hiểu thì không thể đem ra bàn.

IP man

Xe lăn
Tư duy của cụ không dùng được đâu. Hiểu mới bàn được

Theo cách nói và cách hiểu này thì MDCD không bao giờ xuất hiện.
Cụ không hiểu cái đoạn trích này bằng tiếng Anh thì cụ nhờ người dịch hộ, cháu nói rồi mà cụ không hiểu thì cụ tự tìm hiểu đi. Cháu khẳng định cách hiểu của cụ chỉ đúng với 1 mình cụ thôi
What is herd immunity?

Herd immunity is the indirect protection from a contagious infectious disease that happens when a population is immune either through vaccination or immunity developed through previous infection.

This means that even people who aren’t vaccinated, or in whom the vaccine doesn’t trigger immunity, are protected because people around them who are immune can act as buffers between them and an infected person.

Once herd immunity has been established for a while, and the ability of the disease to spread is hindered, the disease can eventually be eliminated. This is how the world eradicated smallpox, for example.

Có cụ nào giỏi ngôn ngữ và chuyên ngành chuyển thể giúp cụ này hiểu với. Cháu sẽ không tranh luận để cho cụ tự đọc hiểu, không hiểu thì không thể đem ra bàn.
Thôi thôi, cứ suốt ngày ra rả
“rắn là 1 loài bò
sát không chân”
thế này thì em cũng đến chịu.
1 điều cơ bản nhất cụ nên hiểu là loài người sống thành từng cụm gọi là “cộng đồng” chứ không phải là có 1 chỗ 7 tỷ thằng ngồi chung với nhau.
Mà miễn dịch cộng đồng là miễn dịch từng cụm, từng cụm, từng cụm... chứ không phải uỵch 1 phát miễn dịch cho 60% của 7 tỷ thằng.

belo

Xe điện
Tranh luận thì ít nhất phải có nền tảng kiến thức tối thiểu là hiểu nghĩa các khái niệm, hiểu vấn đề.

Khi bạn còn không hiểu khái niệm MDCD, thì nên dừng và học hỏi thêm.

PS: Dịch hạch không phải bệnh virus, không có vaccine ...
Có lẽ cụ đúng, vì thời đó chưa biết về virus, vaccine, và khái niệm MDCD. Và em đang nói về khái niệm chung hơn là bệnh dịch và thuốc chữa. MDCD em nghĩ là một dạng chọn lọc tự nhiên, là tiến hoá. Mà thôi chắc em không có khả năng trình luận với cụ.

hatngonon

Xe buýt
Cháu đọc mãi thấy ý của cụ quá hay. Cả thế giới cùng đóng cửa 14 ngày là xong. Dề nghị các cụ tìm giải pháp.
Phải cách ly từ trước khi nó lây lan thì hiệu quả hơn. Vì Châu Âu và Mỹ chủ quan do sô liệu giả của TQ, nên đến lúc dịch bùng phát không kiểm soát được.
Bây giờ khi Âu Mỹ đã hiểu thì mới làm theo cách giữ khoảng cách cộng đồng (social distance), chứ không cách ly (quarantine) triệt để như TQ đã làm. Do ý thức của dân nó có những thành phần quá kém và quá thiếu hiểu biết. Nên họ vẫn phớt lờ khuyến cáo của BS và chính phủ đã đẫn đến lây lan mất kiểm soát, Và dịnh bệnh vẫn lan truyền.
Do vậy. Nếu tất cả mọi người tuân thủ PP tự cách ly, ít nhất 15-20 ngày (phụ thuộc vào chủng virus hoặc chủng bệnh) thì sẽ kiểm soát được lây lan, và từ đó có cơ sở để không chế dịch. Dẫn chứng rõ nhất là RARS 1 năm 2003

hatngonon

Xe buýt
Thôi thôi, cứ suốt ngày ra rả
“rắn là 1 loài bò
sát không chân”
thế này thì em cũng đến chịu.
1 điều cơ bản nhất cụ nên hiểu là loài người sống thành từng cụm gọi là “cộng đồng” chứ không phải là có 1 chỗ 7 tỷ thằng ngồi chung với nhau.
Mà miễn dịch cộng đồng là miễn dịch từng cụm, từng cụm, từng cụm... chứ không phải uỵch 1 phát miễn dịch cho 60% của 7 tỷ thằng.
Cụ đúng hết, "cụm "của cụ tận Trung cẩu Vũ hán đó, sao nó lại mò sang Châu Âu rồi mới quay về Vn? Người Mù căng chải của cụ không xa như tận "133 Tân phong Lai Châu" đấy.

meodenminh

Xe điện
em không có chuyên môn. nhưng đọc bài các cụ hiểu là làm sao ... mà đồ thị số người bị lây nhiễm giảm dần, không lên đỉnh nữa thì là thực hiện Miễn dịch thành công ? TQ cũng gọi là MDCD giai đoạn đầu rồi ?

hatngonon

Xe buýt
em không có chuyên môn. nhưng đọc bài các cụ hiểu là làm sao ... mà đồ thị số người bị lây nhiễm giảm dần, không lên đỉnh nữa thì là thực hiện Miễn dịch thành công ? TQ cũng gọi là MDCD giai đoạn đầu rồi ?
SARS 1 năm 2003 dù chưa có MDCD, chưa có thuốc đặc trị, chưa vaccin (vắc xin) nhưng đã dập được dịch nhờ cách ly cưỡng bức.

IP man

Xe lăn
Cụ đúng hết, "cụm "của cụ tận Trung cẩu Vũ hán đó, sao nó lại mò sang Châu Âu rồi mới quay về Vn? Người Mù căng chải của cụ không xa như tận "133 Tân phong Lai Châu" đấy.
Thôi thế này, em dưới đất, cụ trên trời ko cãi nhau được. Nếu cụ nghiêm túc thì em và cụ làm 1 cái cược.
Cụ bảo MDCD phải cần ít nhất 60% dân số tức khoảng 4 tỷ người.
Em bảo MDCD cần tối đa 5% dân số tức khoảng 350 triệu người.
Nếu khi thế giới đạt trạng thái miễn dịch tức là tuyên bố hết dịch và không bùng phát lại mà xảy ra các trường hợp sau thì phân thắng thua:
- Tổng số người nhiễm dưới 350 triệu thì em thắng.
- Tổng số người nhiễm trên 4 tỷ thì cụ thắng.
Các trường hợp khác không xét, nếu có vaccine thì ko xét.
Mấy tháng sau lôi cái thớt này lên xem kết quả.

hatngonon

Xe buýt
Thôi thế này, em dưới đất, cụ trên trời ko cãi nhau được. Nếu cụ nghiêm túc thì em và cụ làm 1 cái cược.
Cụ bảo MDCD phải cần ít nhất 60% dân số tức khoảng 4 tỷ người.
Em bảo MDCD cần tối đa 5% dân số tức khoảng 350 triệu người.
Nếu khi thế giới đạt trạng thái miễn dịch tức là tuyên bố hết dịch và không bùng phát lại mà xảy ra các trường hợp sau thì phân thắng thua:
- Tổng số người nhiễm dưới 350 triệu thì em thắng.
- Tổng số người nhiễm trên 4 tỷ thì cụ thắng.
Các trường hợp khác không xét, nếu có vaccine thì ko xét.
Mấy tháng sau lôi cái thớt này lên xem kết quả.
Riêng cái Quote này của cụ đã chứng tỏ rõ ràng cụ không hiểu MDCD là cái gì. Và dập dịch là cái gì?
Cụ tìm hiểu dịch SARS 1 năm 2003 cho dễ hình dung.
SARS 1 năm 2003 dù chưa có MDCD, chưa có thuốc đặc trị, chưa vaccin (vắc xin) nhưng đã dập được dịch nhờ cách ly cưỡng bức.

IP man

Xe lăn
TQ hiện tại thì tạm coi là miễn dịch thành công rồi cụ. Nó vẫn có ca mới, vẫn có virus trong cộng đồng nhưng không bùng được.

IP man

Xe lăn
Riêng cái Quote này của cụ đã chứng tỏ rõ ràng cụ không hiểu MDCD là cái gì. Và dập dịch là cái gì?
Cụ tìm hiểu dịch SARS 1 năm 2003 cho dễ hình dung.
Dịch Sars 2003 người nhà em ở trong ban chỉ đạo. Chưa chắc cụ đã hiểu hơn em đâu cụ.

hatngonon

Xe buýt
Dịch Sars 2003 người nhà em ở trong ban chỉ đạo. Chưa chắc cụ đã hiểu hơn em đâu cụ.
Cụ tự cho cụ giỏi thì cháu không còn gì để bàn. Người nhà của cụ ăn thì cụ có no không?
Nếu cụ "hiểu" cụ xem cháu nói như vậy có đúng không.
Nếu đúng thì tại sao đúng? Nếu sai thì tại sao sai?
Cụ cũng có thể không cần trả lời vì những ai hiểu họ tự biết.

IP man

Xe lăn
Cụ tự cho cụ giỏi thì cháu không còn gì để bàn. Người nhà của cụ ăn thì cụ có no không?

Nếu cụ muốn trao đổi nghiêm túc thì ok, như kiểu này thì dừng.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tính từ đầu tháng đến giờ ... Y chết hơn 2000, mà toàn là người già. Con số này cũng không có gì là hoảng hốt nếu ta lấy con số tổng.
Ý có 60 triệu dân... ===> tỷ lệ sinh tử 1 năm là 600.000 đân die===> tương đương một tháng 50.000 người chết. 50.000 x 80% người già ===> một tháng cũng có 40.000 người già chết... trên toàn nước ý ... mà là chết vì.. già.
Hiện tại covi19 thích ăn thịt người già là 2.000 so với 40.000 thì chưa là cái gì.
Nếu xét Anh, Đức, Pháp ... thì còn thấp hơn nữa.
Chết vì già kiểu tắt nghỉ khác kiểu chết vì bệnh, nhất là bệnh chết ngạt như chết đuối nhé. Chưa nói nếu người già đó chết do lây bệnh từ con cháu mình thì cụ tính sao? Nhất là khi người con cháu đó lại đang chủ động chờ nhiễm để tạo kháng thể?
Đây không phải chỗ để lôi đám đông ra tạo ý chí chung thay vì các giải pháp được khoa học và các nhà làm chính sách thống nhất đưa ra.

XSim

Xe container

Cụ IP cụ ấy bảo muốn đi lắm rồi mà các cụ cứ níu kéo hoài. Để cụ ấy đi thanh thản đi nào :D

Dan du an

Xe ba gác
Giờ chỉ mong có cái cúm gì nhẹ thôi và lây lan cực kỳ dễ để ai cũng mắc, khi mắc rồi không bị con Covy nữa....

meoung

Xe tải
Em không biết cái mô hình của cụ thế nào, em chỉ đưa ví dụ một nước có 10 tỉnh đó, dịch bùng phát ở tỉnh chưa nhiễm không gọi là bùng à? Giờ ĐNÁ chẳng hạn, có 10 nước trong đó 6 nước có MDCĐ rồi, VN chưa có ca nhiễm nào thì có thể yên tâm không, theo cụ là được vì khu vực đạt rồi!

H1N1 giờ có vaccine rồi, nó vẫn thỉnh thoảng bùng lên ở vài nơi đó cụ, căn bản là nó bị hòa chung trong nhóm cúm mùa rồi nên ít người quan tâm thôi. Chứ MDCĐ thì còn xa.
Đúng rồi, đạt tại 6 nước đó đó cụ. "Khu vực" ở đây là Khu Vực Nước Họ, chứ ko phải Khu Vực ĐNA. Cụ IP giải thích rõ ràng quá rồi mà cụ vẫn hiểu sai lệch là sao nhỉ :)))))

Chỉnh sửa cuối:

meoung

Xe tải
Theo ý cụ thì ta cứ lockdown mặc kệ các nước vùng vẫy với dịch là ta cũng nghiễm nhiên có MDCD ạ? :))

Khi tổ chức tiêm vacxin, sao họ ko chọn cách của cụ vừa nhanh vừa rẻ nhỉ? Sao bon tây nó cứ đòi sổ tiêm chủng nó mới cho các cháu đi du học nhỉ?
Cụ ý có nói thế đâu. Ta lockdown thì ta làm sao có MDCD được. Nước họ vùng vẫy thì họ mới có. Lý do là vaccine tốt hơn MDCD nhiều

Trạng thái
Thớt đang đóng