Maybayfun - Nơi trao đổi tất tần tật các vấn đề liên quan đến máy bay

hoangtujun

Xe tải
Em thì dự thế này:
Động cơ quay ngược chiều kim đồng hồ (nhìn từ phía trước) sẽ tạo mô men quay làm máy bay có xu hướng rẽ sang phải, cái rudder lệch sang trái (nhìn từ phía sau máy bay) sẽ tạo mô men ngược lại với mô men trên. Nếu rudder lệch sẵn như vậy thì khi khởi động động cơ máy bay sẽ không bất ngờ bị lệch sang 1 phía đề phòng phi công bị giật mình lỡ đạp nhầm phanh - ga cho máy bay xuống ruộng. Vì thế các cụ phi công nhà mình trước khi tắt máy gài sẵn rudder lệch trái để khi bật máy lại cho tiện ;))
Em nghi ngờ phương án rudder quay tự do khi tắt máy vì nếu gió đổi chiều liên tục thì rudder vẫy phành phạnh ngay, thế thì khổ các cụ trực đêm tại sân bay khi trời gió quá.
Cụ này làm như máy bay giống xe số tự động ko bằng ấy :)) , động cơ quay thì cũng chỉ làm máy bay lệch theo trục roll thôi cụ ơi .Chém tí cho xôm ^^

evka

Xe buýt
Cụ này làm như máy bay giống xe số tự động ko bằng ấy :)) , động cơ quay thì cũng chỉ làm máy bay lệch theo trục roll thôi cụ ơi .Chém tí cho xôm ^^
Mô men đó lớn ra phết đấy cụ ạ, mà cái rudder cũng dùng chủ yếu khi cất cánh để điều chỉnh mấy cái mô men lặt vặt thôi mà. Đấy cũng chỉ là giả thuyết của e, cũng phải đợi câu trả lời chính thức từ các cụ fi công đã ;))

engger

Xe tải
Mô men đó lớn ra phết đấy cụ ạ, mà cái rudder cũng dùng chủ yếu khi cất cánh để điều chỉnh mấy cái mô men lặt vặt thôi mà. Đấy cũng chỉ là giả thuyết của e, cũng phải đợi câu trả lời chính thức từ các cụ fi công đã ;))
Cụ nói ko đúng rồi. Khi nổ máy thì máy bay luôn cài parking brake, động cơ thì ở chế độ idle. Parking brake của máy bay thì cả trong trường hợp bác test động cơ tống ga lên thì máy bay vẫn đứng im. Cái rudder đúng là do gió đẩy. Nói thế này cho dễ hiểu, tất cả flight control surface( aileron, rudder, elevator...) đều do thủy lực điều khiển. Khi tắt máy ko còn thủy lực các bác có cầm cần lái vặn lung tung thì sẽ ko có bất kì cái nào hoạt động.

babetnhe

Xe điện
Chứng tỏ máy bay phản lực hiện đại lái khó nhỉ !
Các cụ trong nghanhf mà còn cãi nhau ỏm tỏi thế này bọn em ngoại đạo chỉ có nước há hốc mồm ra hóng thôi.
Túm lại em cứ lái MBBG cho nó lành !

lphh2021

Xe hơi
Chứng tỏ máy bay phản lực hiện đại lái khó nhỉ !
Các cụ trong nghanhf mà còn cãi nhau ỏm tỏi thế này bọn em ngoại đạo chỉ có nước há hốc mồm ra hóng thôi.
Túm lại em cứ lái MBBG cho nó lành !
Bác ở hội tiger đây mà( cùng hội với e đấy..)
Thực ra cùng ngành nhưng có nhiều lĩnh vực lắm,ko phải cứ trong ngành HK là biết hết về ngành HK, mảng của người nào thì người đấy lo, nên a e vào đây để cùng trao đổi, tìm hiểu thêm về các..mảng khác nhau thôi chứ có cãi nhau gì đâu.
VD như cùng Tiger mới nhau nhưng cũng có các Tiger khác nhau mà
Còn câu túm lại của bác về MBBG thì e..ủng hộ hoàn toàn

Website
www.otofun.net
Bác ở hội tiger đây mà( cùng hội với e đấy..)
Thực ra cùng ngành nhưng có nhiều lĩnh vực lắm,ko phải cứ trong ngành HK là biết hết về ngành HK, mảng của người nào thì người đấy lo, nên a e vào đây để cùng trao đổi, tìm hiểu thêm về các..mảng khác nhau thôi chứ có cãi nhau gì đâu.
VD như cùng Tiger mới nhau nhưng cũng có các Tiger khác nhau mà
Còn câu túm lại của bác về MBBG thì e..ủng hộ hoàn toàn
Hihi, quả đúng vậy ợ. Cái ngành nó rộng nên khổ thế đấy:)). Nhà em chinh chiến từ mặt đất đến trên không cũng trên chục nhăm, hiểu biết về ngành cũng mới được gọi là zero poi something chứ chưa dám nhận được 1%. Híc.

Giờ về bên này cũng liên quan đến cả trên không với mặt đất, nhưng chỉ là hệ thống, không có tay chân nên ...lại học lại từ đầu:((.

Quan điểm của em là học hỏi thêm, chưa phục vụ được cho công việc thì phục vụ cho cái đội mũ bảo hiểm 1 tí, đều tốt cả (Thế nên em thực sự rất ngại khi bác Engger hỏi em "có vấn đề gì với bác ấy":()...Đời em ngại nhất là để người khác nghĩ mình xxx. Vì đời thật còn "anh em kiến giả nhất phận", lên mạng, nhất lại là người cùng ngành mà "lúc-đao" nhau thì còn gì dơ xấu hơn ạ:(

Longvh

Xe điện
Lâu không có cái gì hỏi em nhớ ra 1 việc.

Trên máy bay ngoại trừ buồng WC em thấy có ổ cắm điện 220v thì ngoài ra chỗ ngồi (C nhé, Y thì thôi ko nói làm gì) có chỗ cắm điện ko nhỉ? Trên những chuyến đường dài em cần xạc ĐT, Laptop chẳng hạn?

1 lần 1 anh đi cùng em hỏi trên VNA thì được 1 em tiếp viên xinh vừa vừa trả lời nhanh cho xong thế này: Có nhưng mà đang bay vào vùng thời tiết xấu, điện chập chờn lắm anh đừng cắm ảnh hưởng đến máy của anh đấy :D

fishbed4

Xe tăng
Lâu không có cái gì hỏi em nhớ ra 1 việc.

Trên máy bay ngoại trừ buồng WC em thấy có ổ cắm điện 220v thì ngoài ra chỗ ngồi (C nhé, Y thì thôi ko nói làm gì) có chỗ cắm điện ko nhỉ? Trên những chuyến đường dài em cần xạc ĐT, Laptop chẳng hạn?

1 lần 1 anh đi cùng em hỏi trên VNA thì được 1 em tiếp viên xinh vừa vừa trả lời nhanh cho xong thế này: Có nhưng mà đang bay vào vùng thời tiết xấu, điện chập chờn lắm anh đừng cắm ảnh hưởng đến máy của anh đấy :D
Cái đó tùy theo option trên tàu bay của hãng HK. Nhà cháu đi đường dài bay của anh Sing và anh Thái (B777-hạng Y) thì có ổ cắm ở dưới chân ghế. Nhưng bay B747 của anh EVA thì lại chả có.
Còn đây là tàu A321. Ghế hạng Y nhá, nhưng không phải của VNA.

Chỉnh sửa cuối:

aviator007

Xe hơi
Bác fishbed4 đi tận Bắc Mỹ nên mới có, chứ em thấy cả ghế hạng J của VN, cũng chẳng có đâu, ngoại trừ toilet ra(cái này tầu hỏa SE cũng có). Còn ẻm CA nói vậy chắc đang vào vùng thời tiết, nên tâm sinh lý không ổn định, bác đừng ngợi nhiều :|

slaz8

Xe ba gác
cháu hỏi tí.
cháu định mua cái máy bay đồ chơi bay được của china. nhưng giá loạn quá. có cụ nào biết tư vấn hộ cháu với

aviator007

Xe hơi
Việc này bác phải sang CLB mô hình mới giải quyết được. Theo kinh nghiệm của em thì bác xin gia nhập CLB Hàng Không VN (Do BQP đỡ đầu). Thường lên sân bay Biên Hòa nếu ở phía Nam, hoặc Gia Lâm nếu ở phía Bắc, để bay tập và có kinh nghiệm sương máu.
Đặc biệt là CLB toàn người đam mê nên giúp đỡ rất tận tình.

hoangtujun

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi , khi sân bay đến có thời tiết xấu, phải đến Alternal airport thì các cụ theo ATC Direct hay là thế nào ạ ?

fishbed4

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi , khi sân bay đến có thời tiết xấu, phải đến Alternal airport thì các cụ theo ATC Direct hay là thế nào ạ ?
Khó trả lời quá...!
Câu hỏi của cụ chả rõ nghĩa tý nào..

lphh2021

Xe hơi
cháu hỏi tí.
cháu định mua cái máy bay đồ chơi bay được của china. nhưng giá loạn quá. có cụ nào biết tư vấn hộ cháu với
Bác hỏi ko rõ nghĩa lắm nhưng theo ngu ý của e thì chắc Bác định mua máy bay đồ chơi điều khiển từ xa chạy bằng pin( chủ yếu là máy bay trực thăng) cho trẻ em và cả ng lớn chơi đc
E có mấy ý kiến sau,Bác nghiên cứu
Đúng là giá cả có nhiều loại giá từ 150k đến vài triệu phụ thuộc các yếu tố sau
-kiểu ,loại máy bay to hay nhỏ( có loại bé bằng cái đt 1202, có cái sải cánh quạt dài 40,50cm..)
-chất liệu làm máy bay( có loại bằng nhựa, có loại bằng hợp kim..) năm ngoái ở VN còn ít, e sang Thailand mua,người bán hàng nó quảng cáo là chất liệu hợp kim gì đó, bẻ ko gẫy,va đập vô tư..nó demo cho e xem,nó để dưới đất,co chân ..sút như sút bóng ấy thế mà ..ko sao thật
- Công nghệ điều khiển : đa số loại nhiều tiền sử dụng công nghệ con quay hồi chuyển( Gyroscope) ngoài ra còn nhiều chức năng khác như khả năng bay của máy bay, nhào lộn,độ ổn định...
-Cách sử dụng pin, (e thấy có loại thì để sạc vào pin của máy bay thì cắm vào cái điều khiển từ xa,dùng pin của điều khiển để xạc, có loại thì có Adaptor riêng để sạc...)
Hiểu biết e hơi có hạn nên chỉ tham gia với Bác được thế thôi
Cần gì Bác cứ alo số ĐT này, Bác này có nhiều loại máy bay lắm,hiểu biết cũng nhiều và Bác ấy còn có phụ tùng thay thế nữa
Thịnh:0905006068
Bác muốn biết Bác Thịnh này là ai thì bác search số ĐT này trên google sẽ biết ngay

fishbed4

Xe tăng
ý cháu hỏi là phải theo FP về ALT airport như đã gửi cho ATC ko ạ :)
Đương nhiên rồi..!
Nếu vì lý do bất khả kháng phải thay đổi đường bay, thì cũng phải đợi ATC cấp phép

hoangtujun

Xe tải
Cụ fish đang lái loại nào thế ạ :)

aviator007

Xe hơi
Cụ fish đang lái loại nào thế ạ :)
Cụ Phít đang nái loại MBBG b-)

Còn về câu hỏi, anh nghĩ mù mờ thấy này: Trong FPL có 2 mục sân bay dự bị, thường thì các kụ pilot chỉ điền 1 cái thôi. Nếu sân bay dự định hạ cánh không hạ cánh được thì phải xin lại 1 en-route clearance để tiếp tục bay từ sân bay dự định hạ cánh tới sân bay dự bị.

aviator007

Xe hơi
Bác hỏi ko rõ nghĩa lắm nhưng theo ngu ý của e thì chắc Bác định mua máy bay đồ chơi điều khiển từ xa chạy bằng pin( chủ yếu là máy bay trực thăng) cho trẻ em và cả ng lớn chơi đc
E có mấy ý kiến sau,Bác nghiên cứu
Đúng là giá cả có nhiều loại giá từ 150k đến vài triệu phụ thuộc các yếu tố sau
-kiểu ,loại máy bay to hay nhỏ( có loại bé bằng cái đt 1202, có cái sải cánh quạt dài 40,50cm..)
-chất liệu làm máy bay( có loại bằng nhựa, có loại bằng hợp kim..) năm ngoái ở VN còn ít, e sang Thailand mua,người bán hàng nó quảng cáo là chất liệu hợp kim gì đó, bẻ ko gẫy,va đập vô tư..nó demo cho e xem,nó để dưới đất,co chân ..sút như sút bóng ấy thế mà ..ko sao thật
- Công nghệ điều khiển : đa số loại nhiều tiền sử dụng công nghệ con quay hồi chuyển( Gyroscope) ngoài ra còn nhiều chức năng khác như khả năng bay của máy bay, nhào lộn,độ ổn định...
-Cách sử dụng pin, (e thấy có loại thì để sạc vào pin của máy bay thì cắm vào cái điều khiển từ xa,dùng pin của điều khiển để xạc, có loại thì có Adaptor riêng để sạc...)
Hiểu biết e hơi có hạn nên chỉ tham gia với Bác được thế thôi
Cần gì Bác cứ alo số ĐT này, Bác này có nhiều loại máy bay lắm,hiểu biết cũng nhiều và Bác ấy còn có phụ tùng thay thế nữa
Thịnh:0905006068
Bác muốn biết Bác Thịnh này là ai thì bác search số ĐT này trên google sẽ biết ngay
Ngày xưa em hay đi chụp máy bay đồ chơi nên có cái này gửi các kụ.