Máy bay dân dụng, những điều thắc mắc

engger

Xe tải
bây h em cứ không hiểu sao bác ennger mang tiếng là ng sân bay mà hem bít cái vụ máy bay llùi nhỉ???
cái vụ này em thấy cũng kha khá lần rồi
em chỉ là hành khách thôi đáy
Dạ cháu gà, nhưng cháu chưa nhìn thấy máy bay tự đẩy ngược bao h^:)^

Neo scooter

Xe tải
Em dự là nó dùng lốp to, nặng để tăng độ bán đường, tăng lực kéo.. Cái máy bay to thế, nặng thế cơ mà**==

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cháu gà, nhưng cháu chưa nhìn thấy máy bay tự đẩy ngược bao h^:)^
chưa bao h không phải là không bao h bc ạ
cháu ngồi chời sorry airline bên survabhumi cũng nhiều lần thấy mấy em tự lùi rồi cả cánh quạt lẫn phản lực

Neo scooter

Xe tải
Hay là bác Mac không nhìn thấy cái con xe kéo đâye ở dưới đất nên bác tưởng là nó lùi được?
Căn bản là em chưa thấy thế bao giờ cả nên chả bít nói sao, em chỉ biết là có 1 loại máy bay của Anh khi đng bay có cơ chế thổi ngược hướng phụt nên có thể bay lùi thôi.
Mà cái sân bay Thái bác nói ấy, nói thật là nó to vật vã, mấy cái dock của nó to to là, chả bít so với Nội Bài nhà mình thì dùng từ nào cho nó hợp cả. Lần đầu em đi trong ấy mà tí lạc, may mà bập bẹ được mấy tí tiếng Anh nên còn tìm được đường ra.

Neo scooter

Xe tải
Ngưỡng mộ bác Mac, nhà bác có điều kiện thật!
Em thì ít đi lém, rưng lần nào cũng thấy cái đường băng ở Nội Bài nó xóc thật cơ, lần nào cất hay hạ cánh là nồi niêu cốc chén của khu phục vụ cũng lủng củng xoẻng. Mà sao trên máy bay lại để đồ nó va đập thế bác nhể? Nghe như mấy bà đang choảng nhau ấy**==

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cháu đi kiếm ăn mà bác
cái vụ ấy thì là tác phong công nghiệp thôi
cháu thích nhất là ngồi hàng ghế cuối
tán phét vơi stiếp viên
ăn cơm xin 2-3 suất ++ 5 cái bánh mỳ tròn + bơ
he he

hoangtujun

Xe tải
Sân Chonburi hở bác Maniac ? Các bác biết ở FL nào thì máy bay đc tắt đèn Strobe ko ạ ?

Neo scooter

Xe tải
Nhất bac Mac nhé, cóa lần mấy anh bên em cũng xin được thêm, có khi được thêm cả bia nữa**==

hoangtujun

Xe tải
Cái đấy e tưởng chỉ là đèn landing thôi chứ anh ?

Website
www.otofun.net
Hay là bác Mac không nhìn thấy cái con xe kéo đâye ở dưới đất nên bác tưởng là nó lùi được?
Căn bản là em chưa thấy thế bao giờ cả nên chả bít nói sao, em chỉ biết là có 1 loại máy bay của Anh khi đng bay có cơ chế thổi ngược hướng phụt nên có thể bay lùi thôi.
Mà cái sân bay Thái bác nói ấy, nói thật là nó to vật vã, mấy cái dock của nó to to là, chả bít so với Nội Bài nhà mình thì dùng từ nào cho nó hợp cả. Lần đầu em đi trong ấy mà tí lạc, may mà bập bẹ được mấy tí tiếng Anh nên còn tìm được đường ra.
Máy bay nào chả có cơ chế lùi được cụ ạ. Nó dùng chính cái Thrust Reverser (cái mà có cụ nói là "phanh bằng động cơ" ấy ạ). Nhưng, như đã nói, chỉ có rất ít thằng Airlines dám dùng, vì hại động cơ khủng khiếp, tốn dầu và nguy hiểm cho thiết bị mặt đất tại khu vực gần máy bay. Em đã từng nhìn thấy ở Nội Bài chỉ có thằng Aero Flot-Hàng không Nga là làm việc này, theo như bọn em nói với nhau thì do máy bay của nó thông thường cũ nát, hết khấu hao và dầu thì vô biên vì ...nhà mình trả nợ nó:(.

Mới có Survanabumi mà cụ đã tí lạc thì khi cụ đến những Jonh Frank Kennedy, Chicago-Orhare, Narita, London Heathrow, Charles Degaulle, Dallas Forworth...thì teo đới:)).

Website
www.otofun.net
Cái đấy e tưởng chỉ là đèn landing thôi chứ anh ?
Chuận ợ, đó là Landing lights:)). Còn cái kia nếu em nhớ không lầm thì chỉ tắt sau khi vào đến khu vực sân đỗ và phải bật lên khi chuẩn bị ra khỏi khu vực sân đỗ:) (cũng không chắc lém)

evka

Xe buýt
Bọn Nga nổi tiếng với món ọp rốt phá xe, máy bay nó cũng phá theo phong cách đó đấy ạ =)). Nhưng không phải ai cũng dám và đủ trình ọp rốp như bọn gấu đó các cụ nhỉ

747

Xe tăng
Strobe lights là đèn chống va chạm, các cụ lên trời hay dưới đất mà bật thì cứ gọi là ko cho phép ai đến gần. Cụ nào hay đi máy bay cứ nhòm thử mà xem. Mỗi khi cái đèn nó bật xem có xe nào dám tiếp cận không?
Còn vụ xe kéo đẩy thì cái lốp chỉ là phụ thôi ạ. Nó to không phải là chỉ để tăng ma sát mà nó to để chịu được 1 đống sắt nặng 30 tấn đấy ạ.

hoangtujun

Xe tải
Beacon light thì mới ko dám đến gần cụ ạ. Vì lúc đó Eng bật, còn cái Strobe light thì để ra tín hiệu về hướng của máy bay hay sao ấy ạ .

engger

Xe tải
Các bác biết ở FL nào thì máy bay đc tắt đèn Strobe ko ạ ?
Trước khi lên đường băng bật và sau khi ra khỏi đường băng thì tắt. Cái này tác dụng chống va chạm giữa các máy bay. Nói chung tác dụng rất tốt vào buổi tối. Những hôm trời đẹp có thể nhìn thấy đèn strobe của máy bay khác ở khoảng cách 100km là thường. Đèn để nhìn hướng máy bay gọi là đèn Navigation. Xanh cánh trái đỏ cánh phải trắng ở đuôi. Nhìn thấy màu có thể biết đc chiều của máy bay khác

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
Beacon light thì mới ko dám đến gần cụ ạ. Vì lúc đó Eng bật, còn cái Strobe light thì để ra tín hiệu về hướng của máy bay hay sao ấy ạ .
Ôi thế ạ. Chắc là sách vở bọn Boeing nó nhầm hết rồi. Để em bảo nó revise lại phát.