[Funland] Mâu thuẫn với sếp ở bệnh viện, nên hòa hay nên đánh?

Vova

Xe container
" Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại "
CỤ mật thư đoạn này cho lão ấy.
Mẹ kiếp k run ỉa ra quần.
Ai run và pu bừa bãi hả cụ? Cậu nhân viên quản homepage của bệnh viện ạ? Hay cô cháu gái gõ nhầm trong file CV gửi cho bệnh viện để đăng lên web?
Nhắc lại là em chẳng bênh gì ông bác sỹ về hưu kia cả. Nhưng em vẫn nghĩ cụ chủ nên tập trung vào việc xin đi tu nghiệp, nâng cao chuyên môn thì tốt hơn.

dalink

Xe điện
Hay ta cứ trao đổi thẳng thắn, ông bằng rởm, tôi sẽ không nói gì nữa, đây ông ký đi để tôi còn lấy dấu.
Đúng rồi. Chơi thế là ok. Còn ref thì thiếu gì, k trưởng thì phó khoa, k thì giám đốc bv.

dalink

Xe điện
Em muốn được nghe tư vấn về luật ạ. Liệu khép vào tội lừa đảo không? Bằng cấp chính (pgs- ts) lại từ HVQY. Nếu sếp vẫn nộp giấy xác nhận + bằng cấp HVQY, bệnh viện chỗ em tự tâng lên (học ts châu Âu) để hút bệnh nhân thì xử lý thế nào? Em không nắm rõ luật nên chưa thể làm gì...
Cùng lắm thì thằng quản trị web nó páte nhầm thôi =))

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Em muốn được nghe tư vấn về luật ạ. Liệu khép vào tội lừa đảo không? Bằng cấp chính (pgs- ts) lại từ HVQY. Nếu sếp vẫn nộp giấy xác nhận + bằng cấp HVQY, bệnh viện chỗ em tự tâng lên (học ts châu Âu) để hút bệnh nhân thì xử lý thế nào? Em không nắm rõ luật nên chưa thể làm gì...
Em chỉ nói ra cho nhẹ lòng thôi, em không, chính xác là chưa muốn làm gì cả ...
"không nắm rõ luật ..." thì đọc luật, có gì đâu

Nếu muốn, em sẽ tìm ra cách

P.s
Góp ý em chút thôi, dằn "cái tôi" xuống, ít một ít một

physician

Xe tải
Mình có vài lời thế này
- Mình làm việc trong 1 bệnh viện lớn, cầm dao mổ khoảng đến giờ 20 năm, mổ chính từ năm 30-31 tuổi (việc này là rất khó), cho đến nay k biết có phải đã già nhưng giao ban, hội thảo, báo cáo khoa học thì nói càng ngày càng ít hơn, mổ ngày càng cân đo, đong đếm hơn, thậm trí chậm hơn cả các em trẻ, nhưng mỗi lần xử lý thì các em lại suýt xoa nhiều hơn, kể điều này để cụ chủ (đàn em, cháu trong nghành suy nghĩ thấy đáo mọi việc)!
- Về ông sếp, trong bệnh viện có rất nhiều mẫu ng thế này, nhưng phải khẳng định cụ chủ đã hiểu kỹ thấy đáo về họ chưa ( VD: cụ khẳng định họ không đọc đc phác đồ điều trị là rất nghi ngờ vì phác đồ điều trị tiếng anh k có gì ghê gớm, k càn quá giỏi tiếng anh đâu vì nó là ngôn ngữ chuyên môn, còn giỏi tiếng anh, làm việc bằng tiếng anh thì lại khác đấy)
- Việc cụ đi học mình cũng thấy lạ là bên kia họ yêu cầu thư giới thiệu của giám đốc, trong khi ông này là trưởng khoa, chẳng nhé giám đốc kh làm nghành y và k có chuyên môn, và mình đã từng xin học bổng thì thưởng họ yêu cầu thư của thấy có uy tín trong lĩnh vực bạn xin học và thày có quan hệ với trường đó thì càng tốt, chứ cái ông trưởng khoa về hưu ở bệnh viện tư thì có ý nghĩa đếch gì!
* Đôi điều để bạn bình tĩnh và cân nhắc!
Em vừa gõ giải trình conflict of interest vừa từ từ đọc comment các cụ. Những ý kiến của các cụ dù đồng thuận hay trái chiều đều cho em những góc nhìn đa dạng về cuộc sống. Bản thân là con mọt sách chính hiệu từ lúc học đại học đến khi ra trường, làm việc chỉ chăm chăm chuyên môn chứ chưa có được sự trải đời. Hiện giờ em đã bình tĩnh lại và sẽ cố gắng giải quyết việc của mình một cách hài hòa nhất.

Câu hỏi của cụ, em trả lời như sau:

_ Phác đồ điều trị là em nói chung chung, nó không chỉ đọc lướt bệnh này dùng thuốc bao nhiêu mg, mổ xẻ thế nào mà cần am hiểu tường tận sinh lý, giải phẫu, cơ chế bệnh sinh, đặng điều trị tận gốc và tư vấn bệnh nhân tránh xa yếu tố nguy cơ. Cụ làm ngoại khoa, em lấy ví dụ bệnh giãn tĩnh mạch thừng tinh (varicocele): bs ngoại khoa- tiết niệu sinh dục nào cũng biết bệnh này gây vô sinh nam giới và phải điều trị bằng phẫu thuật. Bs giỏi hơn, am hiểu sinh lý và giải phẫu sẽ biết: varicocele thường xuất hiện bên trái, nếu xuất hiện đột ngột hoặc ở bên phải thì phải thăm dò, loại trừ u cục ở thận và ổ bụng. Tài liệu tiếng Việt chậm update, muốn hiểu rõ phải đọc sinh lý bệnh (pathophysiology) và giải phẫu (anatomy) bằng tiếng anh. Website em thường đọc:

Đọc thử medscape, bác sẽ thấy cần lượng từ vựng chuyên ngành và kiến thức tiếng anh nhiều đến mức nào. Khi trình bày phác đồ điều trị, em thường show luôn sinh lý bệnh, giải phẫu,... của bệnh đó để tăng tính thuyết phục. Nhìn phản ứng, em biết sếp không đọc và hiểu được ạ.

_ Nhận xét của cụ về thư giới thiệu của các thầy nổi tiếng là hoàn toàn đúng trong trường hợp cụ học thiên về nghiên cứu ở đại học nước ngoài (Master, PhD,...). Trường hợp em lại khác: học ở bệnh viện, gồm cả nghiên cứu và thực hành lâm sàng (dưới sự giám sát). Họ yêu cầu ít nhất 02 LOR từ: nơi cấp bằng sau đại học (ths/ck1) (em đã có) và nơi làm việc (từ direct manager- để kiểm tra mình mắc lỗi chuyên môn hay có tai biến ý khoa khi hành nghề ở quê hương không). Singapore, Malaysia hay 1 số nước khác đang có các chương trình thế này...

Chỉnh sửa cuối:

TLS

Xe tải
Website
acctaxhn.com
Em trộm nghĩ (có lẽ là sự nông nổi của em, nếu sai cụ đừng gạch đá):
Khi sếp bị lùm xùm về bằng cấp chuyên môn, em có thể gửi bài báo đó cho bệnh viện bên kia, khẳng định nhận xét của sếp không đủ tin cậy. Lúc ấy, em có thể xin reference letter từ một đồng nghiệp khác có ấn tượng tốt với mình. Theo bác, em đúng hay sai?
Trong ngoặc đơn, có lẽ em dùng như 1 cách tự vệ, tự phòng vệ

Chân thành, cầu thị trong câu hỏi, em sẽ nhận được nhiều hơn những câu góp ý chân thành

khong_co_xe

Xe tăng
Miệng quan chôn trẻ, cụ chủ rắn thì đập phát chết luôn lên thế chỗ!

Thuantrung

Xe tăng
Nhiều pgs, ts, trưởng khoa không biết tiếng Anh thật, cụ ạ. Nhiều người trong số họ chỉ được đi nước ngoài kiểu du lịch, hoặc dự hội nghị hội thảo, đều có phiên dịch.
Bây giờ mà bắt các gs, pgs, ts thi IELTS, chỉ yêu cầu 6.5 thôi, được giữ lại học vị và học hàm, thì có lẽ các vị sẽ rụng như sung, không biết có giữ được một nửa không!
Không thể nói là không biết vì mặc dù không yêu cầu cứng phải có bằng nọ bằng kia về TA, nhưng mềm đó là phải biết TA để còn trích dẫn tài liệu khoa học, trình bày đề tài, công trình NC bằng TA, dịch ra đăng ở tạp chí trong nước và quốc tế. Khi dự hội nghị nước ngoài cũng phải có bài báo, công trình nghiên cứu gửi cho hội nghị đó bằng TA đủ điều kiện thì hội nghị đó mới cho kinh phí mà đi, Nếu gửi bài đi không hay thì họ cũng chẳng duyệt, chứ không thì tự bỏ tiền túi ra mà đi ah, thì cũng được nếu muốn học hỏi nhưng ít, chưa thấy nhà khoa học nào đi hội nghị lại thấy có phiên dịch cả vì đã sd ngôn ngữ chung.

MRG89

Xe đạp
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

Trong quá trình làm việc cùng, theo cảm nhận cá nhân em:

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

Với người cậy thế chèn ép, bắt nạt cấp dưới như vậy, em nên hòa hay đánh đây?
Thời đại 4.0 r cụ, thằng 70 học thằng 71 không còn đúng hoàn toàn nữa

DuyAnh1209

Xe hơi
Giờ sếp cụ mới là người phải trà thuốc, hoa quả mang tận nhà đưa cụ ấy nhỉ :)

pooka

Xe container
Em vừa gõ giải trình conflict of interest vừa từ từ đọc comment các cụ. Những ý kiến của các cụ dù đồng thuận hay trái chiều đều cho em những góc nhìn đa dạng về cuộc sống. Bản thân là con mọt sách chính hiệu từ lúc học đại học đến khi ra trường, làm việc chỉ chăm chăm chuyên môn chứ chưa có được sự trải đời. Hiện giờ em đã bình tĩnh lại và sẽ cố gắng giải quyết việc của mình một cách hài hòa nhất.

Câu hỏi của cụ, em trả lời như sau:

_ Phác đồ điều trị là em nói chung chung, nó không chỉ đọc lướt bệnh này dùng thuốc bao nhiêu mg, mổ xẻ thế nào mà cần am hiểu tường tận sinh lý, giải phẫu, cơ chế bệnh sinh, đặng điều trị tận gốc và tư vấn bệnh nhân tránh xa yếu tố nguy cơ. Cụ làm ngoại khoa, em lấy ví dụ bệnh giãn tĩnh mạch thừng tinh (varicocele): bs ngoại khoa- tiết niệu sinh dục nào cũng biết bệnh này gây vô sinh nam giới và phải điều trị bằng phẫu thuật. Bs giỏi hơn, am hiểu sinh lý và giải phẫu sẽ biết: varicocele thường xuất hiện bên trái, nếu xuất hiện đột ngột hoặc ở bên phải thì phải thăm dò, loại trừ u cục ở thận và ổ bụng. Tài liệu tiếng Việt chậm update, muốn hiểu rõ phải đọc sinh lý bệnh (pathophysiology) và giải phẫu (anatomy) bằng tiếng anh. Website em thường đọc:
Đọc đến đây thì nói thật chủ thớt chỉ biết lý thuyết, thực tế còn ít. Bệnh giãn tĩnh mạch thừng tinh gặp khá nhiều, và họ vẫn có con bình thường. Trừ trường hợp nặng giãn quá lớn và gây ảnh hưởng thì mới phẫu thuật hoặc điều trị bằng phương pháp khác, còn lại không cần điều trị gì cả.
Tài liệu chỉ là tài liệu, và ngoại ngữ cũng chỉ là hỗ trợ cho đọc tài liệu chuyên môn. Biết nghiên cứu tài liệu nước ngoài mới chỉ là khởi đầu thôi. Đa số anh em khuyên chủ thớt không gây chiến là đúng đấy. Bệnh viện tư người ta cần khám và điều trị đúng cho bệnh nhân ngay và luôn, chứ vác một mớ lý thuyết và giỏi ngoại ngữ thì mới là giai đoạn đang vỗ gà thôi, đợi tu nghiệp về làm tốt chuyên môn hãy chọi.

Chỉnh sửa cuối:

redbear

Xe hơi
Nếu không chắc (nghĩa là còn lên đây hỏi) một đập ăn quan thì nên hòa, chờ thời. Oánh mà không chết, nhìn gương các anh Khoa (giáo dục), Tạch... sẽ khá là chật vật.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trưởng khoa của BV nào em còn nghi ngờ về chuyên môn. Chứ trưởng khoa 108 thì éo có ông nào dốt cả.
9X khoe năng lực bản thân em lại thấy nghi ngờ hơn.
Cụ có làm trong ngành y ko ? Trong chăn mới biết chăn có rận cụ ơi, chức danh thì có nhưng trình độ thì làng nhàng ko hiếm.
Ko cần bàn về chuyên môn , nhưng bác sỹ thì nhân cách cũng rất đáng bàn, mong là cụ chủ thớt ko nhiễm lối sống đó của vị sếp kia :)

ly xây chừng

Xe tải
Bs mà tính ăn thua đủ, thì chỉ chết bệnh nhân, y đức còn ra gì nữa!

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
:)):)):))
Sếp cụ chuẩn sếp Nhà nước rồi.
Theo kinh nghiệm của e thì cụ cứ mang cái thư đó lên, đặt trên mặt bàn ổng, nhìn thẳng vào mắt ổng và bảo: Ký đi (dấu sẽ tự mang đi đóng, vì con dấu ở chỗ văn thư, tổng hợp), không ký thì có thể ghi lý do vào đây & tự chịu trách nhiệm.

(Các sếp NN nghe câu: "Tự chịu trách nhiệm" là run bắn người lên rồi - Như kiểu thần chú ấy).
Vấn đề là ông kia đã về hưu và bv tư còn đang phải nhờ ông ta. Vai vế cao hơn chủ thớt nhiều.
Chả có lý do gì để ông ta run bắn lên cả =)).
Chủ thớt :
Muốn chiến thắng phải nắm chắc phần thắng, tốt nhất là 100% hoặc ít nhất cơ hội thắng cũng trên 50% và năng lực chủ thớt phải cực am hiểu truyền thông, luật .... thì mới chiến.
Nếu đúng như chủ thớt mô tả thì tay kia không ra gì và đã không ra gì thì có nhiều kẻ thù. Mình không ra tay có khi người khác cũng ra tay.
Đối với các đối tượng như lão kia thì càng sưu tập nhiều chứng cứ càng tốt, nhẫn nhịn chờ thời.
Đến một ngày khi thời cơ đến thì dậu đổ bìm leo. Với thể loại giáo sĩ về hưu thì chỉ còn cái danh.
Nếu có thể làm cho cái danh ấy Thối để nghìn thu thì hẵng làm.
Vấn đê ở đây :
- Khi xuống tay thì phải cân nhắc vấn đề thiệt hại của bệnh viện, nơi đã cho chủ thớt việc làm. Ăn ở phải tính đến Đức về sau
- Chủ thớt phải hoàn thành vấn đề đi du học đã, không làm chỗ này thì làm chỗ khác. Chứ cơ hội và thời gian không chờ ai.
Nếu lời chủ thớt sai : Làm ơn đi du học và tu dưỡng đạo đức hơn nữa.
Tầm thầy thuốc ưu tú thì người ta có cống hiến nhất định và trong ngành nể phục đấy. Ít nhất danh hiệu này không hão như các danh hiệu khác.
P/s : em cũng tiếp xúc khá nhiều giáo sư lớn tuổi ngành Y, họ thực sự xứng đáng được tôn trọng vì cả trình độ lần y đức.
Họ còn được gọi là thế hệ con cháu Bác Hồ. Phong cách làm việc và sự cần mẫn họ rất gioings ông Cụ.

just for fun

Xe lăn
Nghe chuyện cụ thớt kể nếu đúng sự thật thì có thể là BV của anh V, tuy nhiên có 1 vài tình tiết ko logic lắm. Nếu đúng là chuyện thật thì cụ thớt inbox mình có thể tư vấn cách xử lý giúp, còn nếu là chuyện bịa câu view thì thôi.
À vậy cụ bs mình biết, giỏi phết đấy ạ. Bệnh viện 108 giữ lại mà ko ở đấy.