[Funland] Mâu thuẫn với sếp ở bệnh viện, nên hòa hay nên đánh?

Bố khỉ 123

Xe điện
Tức nổ đom đóm nhể,cơ mà hạ hoả đê cụ, đừng làm cho hả dạ mà hãy nghĩ đến hậu qả, tay kia có làm sao thì cụ cũng ko được yên đâu.thôi thì 10 năm trả thù chưa muộn,cụ cứ để vụ này trong lòng mà đi du học đi đã,về tính sau

chichbong08

Xe buýt
Chủ thớt nếu đã tự tin sẽ giành được suất học bổng rồi thì LoR không còn quan trọng nữa, đừng dại quà cáp để xin ông sếp đó cho được. Làm thế là trái với chuẩn mực của giới học thuật, và đó đúng là hành vi hối lộ chính cống. Nếu ông ấy thực sự đã khai man bằng cấp và một ngày ngã ngựa thì bác cũng tởn vì sợ lộ chuyện cái thư LoR ông ấy ký (kèm theo quà cáp). Chuyện cũng sẽ tựa như các chú PhD candidates năm nào són tiểu sau bại lộ vụ Hendrik Schön vì đã chót trích dẫn và làm comparative study với công trình của ông này.
LoR chỉ thực sự quan trọng khi người viết có uy tín trong cộng đồng khoa học trên thế giới (kiểu như pioneer, distinguishing scholar), hoặc ông ấy đã thân quen với một vài thành viên hội đồng tuyển chọn, hoặc ông ấy đã có mối hợp tác khoa học gần gũi với cơ sở nghiên cứu tiếp nhận ứng viên, hoặc đã từng giới thiệu cho nhiều applicant thành công vào chỗ đó.
Còn về phía ông sếp kia, không giống quan chức đã về vườn, ông ấy chắc chắn sẽ rất "đau" nếu gian lận thật và bị bóc mẽ đấy. Vì với giới hàn lâm, hưu rồi nhưng vẫn thường xuyên ngồi hội đồng xét duyệt, tiểu ban chuyên môn... vốn khá nhiều danh lợi. Một khi bị "đánh", không những mất hết danh lợi, mà còn có thể bị tước hết học hàm, danh hiệu ưu tú này nọ. Ở nhà ta, nạn cây đa cây đề còn khiếp lắm, nên đang từ chỗ ngồi đâu cũng "bố đời" đến khi bị bật sới lại càng hậm hực.

xe lôi

Xe tăng
-Hoá ra chính vị Bsy bỏ nhà nước ra tư nhân do không chịu đc cảnh sếp với gđ toàn Y Thái Nguyên đây mà!
-Vụ này thì em muốn xem Bsy đánh mạnh vào,xem ai bị vàng như nghệ!

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Viện tư thì chuyện chém chức danh học vị trên website là điều đương nhiên !
Còn đánh nhau thì cứ triển thôi , sẵn tại viện khỏi phải đi đâu , ra cửa phòng cấp cứu ngoại rồi so găng!!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Pháp luật thì em nghĩ là không có xử lý gì mạnh nhưng danh tiếng sẽ về zero hoặc âm. Mà vì sức khỏe bệnh nhân, là em thì em sẽ khui ra ạ.
Ngại lội còm, cụ thớt rep cmt này của Trang chưa? Như nào?

Antoni

Xe tải
Em muốn được nghe tư vấn về luật ạ. Liệu khép vào tội lừa đảo không? Bằng cấp chính (pgs- ts) lại từ HVQY. Nếu sếp vẫn nộp giấy xác nhận + bằng cấp HVQY, bệnh viện chỗ em tự tâng lên (học ts châu Âu) để hút bệnh nhân thì xử lý thế nào? Em không nắm rõ luật nên chưa thể làm gì...
Tội quảng cáo sai sự thật, nhẹ hều.

duongqua

Xe container
quan hệ tốt với GĐ bệnh viện thì lên xin thẳng xác nhận của GĐ là xong cần gì xin trưởng khoa. Trình bày thẳng với GĐ e bị trưởng khoa đì, giờ ko ký cho e đi, giờ nhờ GĐ xác nhận thay giúp e. Đã đi du học rồi thì 3 chuyện lùm xùm này nó là nhỏ thôi, học xong về rồi té chỗ khác ngon hơn.
Mấy vụ reference letter này chỗ tôi đầy người chả cần xin sếp trực tiếp, cứ sếp to nhất mà phang,bên kia nó cũng chỉ cần có xác nhận của lãnh đạo nơi mình công tác thôi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Tý phệ

Xe điện
Em hóng. Gì chứ vụ này e khoái chủ chiến nhưng cụ chủ thớt mất nhiều hơn được, đôi khi trắng tay.

momoyama68868

Xe điện
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

Trong quá trình làm việc cùng, theo cảm nhận cá nhân em:

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

Với người cậy thế chèn ép, bắt nạt cấp dưới như vậy, em nên hòa hay đánh đây?
Cụ chủ có biết tại sao tiếng Pháp trường ĐH Y/Dược lại là Ecole mà không gọi là Universite' không?

Ông ấy ngồi lên được cái ghế trưởng khoa ở cái BV lớn đó và chưa có tiền sự làm tỏi bệnh nhân nào thì cho dù không xuất chúng như Hoa Đà tái thế thì cũng không phải hạng xoàng đâu.

Nếu cụ cần chỉ là cái Ref. Letter thì thiếu gì chỗ mà xin. Hay quan hệ kém quá, gà què chỉ quẩn được cái cối xay đó.
Vĩ cuồng và ảo tưởng thì không hạp với ngành Y đâu.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ cụ nên về đọc hết bộ Tam Quốc Chí, đọc xong là cụ sẽ thấy mình nên cư xử như thế nào.

Sống ở trên đời này khó phết, chuyện thị phi hay không công bằng ở đâu cũng có chứ ko phải mỗi cụ hay chỗ cụ làm có. Rồi thì sang đi du học cũng có thể gặp thị phi, cũng có thể gặp không công bằng. Ta phải học cách sống chung với nó thôi. Thêm bạn bớt thù là lời khuyên của em dành cho cụ, dù có tệ đến như thế nào cũng không nên có thêm một kẻ thù.

Antoni

Xe tải
Em xin mạn phép góp ý đôi lời ạ. Tuổi trẻ thì sự tự tin, sức chiến đấu, bản lĩnh, cái tôi, luôn có thừa. Nhưng bác chủ nên suy xét kỹ, cấp trên của bác cũng đã có một tuổi trẻ hừng hực khí thế như bác, có điều càng nhiều tuổi thì sự cầu thị càng tăng. Vấn đề ngoại ngữ thì em biết rằng các thế hệ gạo cội ngành y phía bắc thường học tiếng pháp, một số ít học tiếng nga. Qua tâm sự của bác chủ thì em thấy bác cũng rất tâm huyết, tự tin. Em thì thấy thế này ạ: sự cầu thị luôn tốt cho bản thân, kiến thức của các thế hệ tiền bối dù đúng dù sai ( tại thời điểm mình tiếp nhận) đều rất có giá trị cho bản thân. Điều cuối: đừng vội vàng vì sự bự tức bản thân mà đạp lên tất cả. Sự mất mát của người khác không làm mình tiến bộ hơn, chưa kể sự mất mát của bản thân khi mình vội vàng là không thể đong đếm. Chân trọng!
Cụ viết chuẩn quá, sai mỗi từ cuối, "trân" chứ ko phải "chân".

bút hêt mực

Xe tăng
Lộn ngược 9x thành 6x với đầy đủ ban bệ thì khả năng còn đánh đc, chứ giờ thì đi tu nghiệp cho nhẹ đầu.

refineman79bqt

Xe tải
Hòa thì dễ hơn Đánh. Đa phần cccm đều khuyên chủ thớt làm việc dễ trước.
Đánh
Đánh và thua thì cụ thớt chắc cũng đã xác định nên ko cần nhiều. Đánh mà thắng thì đc gì, nếu nghĩ ông sếp kia sẽ bị nọ kia thì ko nên đánh mà nên nghĩ mình thắng sẽ đem lại gì cho xh???
Hòa
Về mặt cá nhân thì đây là phương án tất cả đều có lợi, lại dễ thực hiện hơn.
Theo ngu ý của em trong trường hợp này nên nghị hòa, cụ thớt còn nhiều tương lai phía trc để cống hiến cho xh, điều này tốt cho xh hơn nhiều so với việc đánh với ông sếp kia.
Thân,

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ cứ mặc định là lên đến chức trưởng khoa của BV lớn thì là giỏi!?

Em cũng biết nhiều thằng còn lên đến chức bộ trưởng, chủ tịch thành phố lớn cũng rất "giỏi" =))

cuopbien05

Xe tải
Mình có vài lời thế này
- Mình làm việc trong 1 bệnh viện lớn, cầm dao mổ khoảng đến giờ 20 năm, mổ chính từ năm 30-31 tuổi (việc này là rất khó), cho đến nay k biết có phải đã già nhưng giao ban, hội thảo, báo cáo khoa học thì nói càng ngày càng ít hơn, mổ ngày càng cân đo, đong đếm hơn, thậm trí chậm hơn cả các em trẻ, nhưng mỗi lần xử lý thì các em lại suýt xoa nhiều hơn, kể điều này để cụ chủ (đàn em, cháu trong nghành suy nghĩ thấy đáo mọi việc)!
- Về ông sếp, trong bệnh viện có rất nhiều mẫu ng thế này, nhưng phải khẳng định cụ chủ đã hiểu kỹ thấy đáo về họ chưa ( VD: cụ khẳng định họ không đọc đc phác đồ điều trị là rất nghi ngờ vì phác đồ điều trị tiếng anh k có gì ghê gớm, k càn quá giỏi tiếng anh đâu vì nó là ngôn ngữ chuyên môn, còn giỏi tiếng anh, làm việc bằng tiếng anh thì lại khác đấy)
- Việc cụ đi học mình cũng thấy lạ là bên kia họ yêu cầu thư giới thiệu của giám đốc, trong khi ông này là trưởng khoa, chẳng nhé giám đốc kh làm nghành y và k có chuyên môn, và mình đã từng xin học bổng thì thưởng họ yêu cầu thư của thấy có uy tín trong lĩnh vực bạn xin học và thày có quan hệ với trường đó thì càng tốt, chứ cái ông trưởng khoa về hưu ở bệnh viện tư thì có ý nghĩa đếch gì!
* Đôi điều để bạn bình tĩnh và cân nhắc!

5banhxe

Xe điện
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

Trong quá trình làm việc cùng, theo cảm nhận cá nhân em:

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

Với người cậy thế chèn ép, bắt nạt cấp dưới như vậy, em nên hòa hay đánh đây?
Cụ chủ chắc được nhiều cụ vào phản biện giờ hẳn đã tĩnh tâm trở lại, chuyện đánh hay không đã có câu trả lời, nhà cháu thì muốn kể thêm 1 chuyện.

Thời nhà cháu mới đi làm cũng gặp 1 sếp tương tự như của cụ, nhưng có 2 cái khác câu chuyện của cụ: nhà cháu với sếp thuộc khối kinh doanh và sếp quý nhà cháu.

Kịch bản y chang, sếp hay nổ và khệnh, thích nhận công về mình, nhiều cái nói hoành tráng nhưng thực tế không được như thế. Quá trình làm việc nhiều vụ thấy trình sếp không hơn mình bao nhiêu, lắm việc mình rất thạo mà sếp cũng thò tay chân vào chỉ đạo linh tinh. Tiếng là con nhà dòng dõi mà cũng chả có gì thể hiện được nhiều, thường thường như bao ông sếp khác. Việc toàn vứt anh em làm, đến lúc có việc khó tưởng ông nhảy vào làm thì hoá ra lại mất hút, báo hại anh em tự đứng ra xoay sở với nhau.

Tuy nhiên sau 10 năm làm, ổng cũng đã về hưu, nhiều việc mình nhận ra cái mình tưởng ông kém thực ra lại không hề kém, chẳng qua lão sống quá lâu và quá sành sỏi nên nhiều chiêu có vẻ tưng tửng vô thưởng vô phạt nhưng đằng sau là những tính toán ghê gớm, mình ở hoàn cảnh tương tự mới hiểu. Lúc mới đi làm non quá, chưa đủ tầm để hiểu độ quái của sếp, và nhận ra ông cũng từng bảo vệ mình ở nhiều thời điểm mình dại.

Giờ là gần 20 năm rồi, lâu lâu mấy chú cháu gặp nhau ôn chuyện xưa càng hiểu ông hơn. Mình cũng trưởng thành, đã ra làm riêng nhiều năm và xây dựng được 1 công ty quy mô kha khá trong ngành, vẫn tiếp tục khám phá thêm rằng độ tinh quái và chiêu trò mình còn lâu mới bằng ông. Dưới thời ông, anh em được trao quyền nhiều, tự xoay sở nên học hỏi được nhiều, trong khi bố vẫn đứng sau đề phòng anh em ngu dại đi quá mức không cứu được thì mới thò tay ra chặn. Những đối tác cũ lâu lâu ngồi kể lại chuyện ông hồi xưa mới biết bố ấy lợi hại không tưởng, có vẻ như cóc làm gì nhưng thực ra phía sau tính toán chu đáo hết. Nhiều cái xấu về xếp là do mình chưa hiểu, góc nhìn thiển cận của đứa mới đi làm chưa hiểu hết những cái ngoắt ngoéo loằng ngoằng cả bên trong lẫn ngoài công ty.

Thực sự nhà cháu không ở trong ngành Y, cũng chả biết ông sếp kia của cụ có được như ông sếp cũ nhà cháu không. Tuy nhiên kinh nghiệm cho thấy những nhận định, nhất là về con người, của tuổi 20-30 thường không chuẩn lắm đâu. Cụ lại nhận định 1 nhân vật đã thành danh, đã đi trọn sự nghiệp, năm kinh nghiệm của họ nhiều hơn số năm cụ có mặt trên cõi đời này, e hơi sớm quá.