[Funland] Mâu thuẫn với sếp ở bệnh viện, nên hòa hay nên đánh?

omerta77

Xe điện
Cứ phải lướt đc đi đã. Xong phản đòn vẫn kịp. Yếu hơn thì phải biết nhẫn nhịn đợi thời cơ thôi.
E chỉ e rằng cụ hơi tự tin về chuyên môn quá mà đánh giá thấp chuyên môn của người khác thì hơi dở thôi. Cụ cứ suy nghĩ cho chín chắn trước khi quyết định nhé
P/s: 1 số cụ sợ nó dập cả truyền thông cũng đúng thôi. Nhưng giờ MXH cũng hơi khó dập nếu cụ có bằng chứng cụ thể. Lên gặp thì ghi âm vào

Câu hỏi khó nhỉ.
Cụ không nên xin thư của thằng sếp, thằng như thế mà nhờ nó giới thiệu hay đảm bảo gì đấy thêm nhục. Hãy nhờ sếp trên nữa, nhờ giám đốc BV gợi ý ai khác hay bản thân ông ấy, nếu ông ấy đủ tư cách.
Còn một giải pháp khác là viết thư cho bên trường, giải trình rõ và đề nghị thay thế thư của sếp bằng thư của giáo sư ở ĐH từng hướng dẫn mình.
Còn việc lật tẩy sếp thì cân nhắc kỹ, sẽ mất cả thời gian công sức mà chưa chắc đã thành công.
Thằng sếp mình nhờ có bằng phd ở Đài Loan mà lên sếp, nhưng lạ là nó không bao giờ viết hay nói một chữ TQ nào. Không bao giờ dùng một tài liệu tiếng TQ Đài hay Lục địa nào và hễ có khách TQ hay Đài thì nó bao giờ cũng gọi người giỏi tiếng tàu đi cùng. Thực tế về chuyên môn nó rất giốt, nhưng không đến nỗi xấu tính.
Mình cũng kệ vì không muốn mất thời gian tìm hiểu xem nó có bằng kiểu gì.
Tùy bạn thôi, mỗi người một tính.

Thuantrung

Xe tăng
PGs, trưởng khoa, bác sỹ đầu ngành là hầu như năm nào cũng phải sang âu, mỹ trao đổi, học hỏi nghiên cứu nên ko có chuyện là họ k biết sd T. A, tuổi hưu là 60 nhưng tuổi nghề đến 65 và thậm chí đến chết trong hội đồng khoa học quốc gia, thậm chí nếu là NcS TS nước ngoài thì cả qhe quốc tế, với mqh ngành dọc tên tuổi hầu như ai cũng biết, sao có cửa đối đầu. Chắc do xem tam quốc diễn nghĩa nhiều nên hơi bị ảo tưởng về sm. Giả sử ônh ấy ko phải pgs mà chỉ là Ts thì chuyêm môn cũng đầy mình, chức tuoc thì về hưu rồi ko hề hấn, cm đã k.đ qua thực tiễn dẫu có bị bóc phốt thì giới khoa học đều da rõ về thực lực của ông ấy còn cậu chắc chắn thân bại danh liệt cả trong nuoc ko loại trừ cả quốc tế.

Chỉnh sửa cuối:

khengotquehuong

Xe hơi
Cậu là thế hệ trẻ, thôi bỏ qua chuyêng ấy, chấp vặt làm gì, hay để tâm vào chuyên tu rồi cống hiến cho xã hội. 1 ngày nào đó cậu có thành công xã hội rồi mời ông ý đi nhậu, khắc ông ý tự nhục.

Mandalord

Xe điện
Em thấy nhiều cụ cứ mặc định là lên đến chức trưởng khoa của BV lớn thì là giỏi!?

Em cũng biết nhiều thằng còn lên đến chức bộ trưởng, chủ tịch thành phố lớn cũng rất "giỏi" =))
Không hẳn là mặc định như vậy. Vụ việc OF tiếp cận hoàn toàn từ lăng kính của chủ thớt, là một bác sĩ trẻ, 9x thì mới ra trường được vài năm. Chưa rõ ông BS già có giỏi hay không, nhưng bác sĩ trẻ thì về cơ bản không thể cho là đã giỏi ngay được. Ngành y là một ngành có chuyên môn cực kỳ sâu, do vậy, nhận định của chủ thớt (là một người chưa giỏi) về chuyên môn sâu của một người khác là "không đủ tin cậy".

PGs, trưởng khoa, bác sỹ đầu ngành là hầu như năm nào cũng phải sang âu, mỹ trao đổi, học hỏi nghiên cứu nên ko có chuyện là họ k biết sd T. A, tuổi hưu là 60 nhưng tuổi nghề đến 65 và thậm chí đến chết trong hội đồng khoa học quốc gia, thậm chí nếu là NcS TS nước ngoài thì cả qhe quốc tế, với mqh ngành dọc tên tuổi hầu như ai cũng biết, sao có cửa đối đầu. Chắc do xem tam quốc diễn nghĩa nhiều nên hơi bị ảo tưởng về sm. Giả sử ônh ấy ko phải pgs mà chỉ là Ts thì chuyêm môn cũng đầy mình, đã k.đ qua thực tiễn dẫu có bị bóc phốt thì giới khoa học đều da rõ về thực lực của ông ấy còn cậu chắc chắn thân bại danh liệt cả trong nuoc ko loại trừ cả quốc tế.
Nhiều pgs, ts, trưởng khoa không biết tiếng Anh thật, cụ ạ. Nhiều người trong số họ chỉ được đi nước ngoài kiểu du lịch, hoặc dự hội nghị hội thảo, đều có phiên dịch.
Bây giờ mà bắt các gs, pgs, ts thi IELTS, chỉ yêu cầu 6.5 thôi, được giữ lại học vị và học hàm, thì có lẽ các vị sẽ rụng như sung, không biết có giữ được một nửa không!

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kỹ năng mềm của cụ chưa tốt, còn việc tố sếp chưa bao giờ là một điều hay, khuyên cụ nhẫn nhịn và nhìn lại bản thân thay đổi cách sống để phát triển hơn

Dan du an

Xe ba gác
Đánh đi cụ ạ. Đánh vì danh dự.

lạc lối

Xe điện
Nói chung còn trẻ thì nên khiêm tốn để học hỏi từ tất cả các thể loại abcxyz, trừ khi đầu óc ngang Edison

xichlo3banh

Xe tăng
Chào các cụ ofer,

Đã lâu lắm em không comment trên of vì bận công việc. Tuy nhiên, tâm trạng em đang vô cùng rối bời, nếu ko viết lúc này có lẽ sẽ phát điên.

Em là bác sĩ trẻ (thế hệ 9x), hiện công tác ở một bệnh viện tư lớn trong thành phố. Tự nhận bản thân chỉ biết chuyên môn, chưa khéo léo và không biết cách nịnh sếp, khiến sếp mất lòng. Mâu thuẫn từ đó mà phát sinh...

Đôi điều về sếp:

Sếp là phó giáo sư-tiến sĩ, thầy thuốc ưu tú, trưởng khoa của một khoa lớn bv 108 đã nghỉ hưu. Sếp mới về viện em làm trưởng khoa gần 2 năm, luôn tự hào về profile hoành tráng của mình.

Trong quá trình làm việc cùng, theo cảm nhận cá nhân em:

_ Sếp khá bảo thủ và độc đoán, chuyên môn cũng không vững vàng. Nhiều lần sếp can thiệp vào việc điều trị của em, kê thuốc không đúng chỉ định. Bản thân vỗ ngực học tiến sĩ y khoa ở châu Âu nhưng em trình bày phác đồ điều trị tiếng Anh, sếp không đọc được; trình bày phác đồ Bộ y tế tiếng Việt thì kêu: "mày chỉ lý thuyết, không biết thực hành. Tao điều trị hàng trăm bệnh nhân kiểu này rồi" bla bla,...

_ Hay xung đột chuyên môn khiến sếp ghét và ngứa mắt, nhiều lần nói xấu em với giám đốc bệnh viện. Nghe em giải thích, lãnh đạo cũng hiểu và giảng hòa: "Tôi biết cậu làm được việc, nhưng bằng cấp chuyên môn cậu không bằng bs X (sếp). Bệnh viện cần tiếng tăm bs X để hút bệnh nhân". Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành, tự tin phiên dịch cho bệnh nhân nước ngoài và đồng nghiệp quốc tế đến giao lưu. Sa thải em, bệnh viện cũng không dễ tìm người thay thế.

_ Sếp thích đánh cắp chất xám của người khác. Về viện em gần 1 năm, sếp phát động phong trào sinh hoạt khoa học, yêu cầu mỗi bác sĩ trẻ phải chuẩn bị 1 đề tài bệnh học thuyết trình hàng tuần. Ban đầu em rất hào hứng vì nghĩ điều này giúp nâng cao kiến thức và chuyên môn. Sau mới biết, sếp đem đề tài của em và 1 số bạn khác, phát biểu trên VTV không chỉnh sửa 1 chữ nào.

Với những điều trên, em vẫn sẽ ngậm bồ hòn làm ngọt nếu không có giọt nước làm tràn ly:

Gần đây, em tự giành được suất tu nghiệp nước ngoài, sẽ lên đường khi biên giới tái mở cửa. Tréo ngoe ở chỗ bệnh viện bên kia yêu cầu cung cấp reference letter (thư giới thiệu) từ người trực tiếp quản lý (sếp) (bác nào tưng apply du học, chắc hiểu điều này). Thư giới thiệu em đã viết (do sếp không biết tiếng Anh), chỉ thiếu chữ ký và con dấu của sếp bên dưới. Mang lên nói khó, sếp tự đắc: "Không có tiền hoa quả, trà thuốc gì à? Chữ ký tao có giá lắm biết chưa". Bản thân sếp đã nhà lầu xe hơi nhưng vẫn tham phong bì cấp dưới như vậy.

Nghi ngờ từ lâu và biết sẽ có lúc thế này, em đã tìm hiểu và viết mail hỏi trường đại học châu Âu, nơi sếp học tiến sĩ. Thư trả lời họ nhấn mạnh: bs X chưa từng học tiến sĩ ở đây, chỉ theo 1 khóa trao đổi ngắn hạn vài tháng giữa họ và bv 108, có giấy chứng nhận hoàn thành khóa học. Trong khi ấy, website viện em ghi rõ: Bs X học tiến sĩ y khoa chuyên ngành A ở đại học tổng hợp B (châu Âu). Em đã chụp màn hình và lưu lại.

Những bác rành luật cho em hỏi: nếu đưa bằng chứng cho báo chí, sếp có bị xử lý về mặt pháp luật không?

Trong lòng em hiện giờ bức xúc tột cùng. Bố mẹ khuyên em không nên chuyện bé xé ra to, đằng nào cũng tu nghiệp và không làm lâu dài ở đó nữa. Nói thêm gia đình sếp hình như có thế lực trong quân đội (từng khoe người bác làm chức to, được đặt tên đường), nhưng nhà em cũng không vừa, tuy không ai làm ngành y ngoài em nhưng quen biết khá nhiều trong giới truyền thông.

Với người cậy thế chèn ép, bắt nạt cấp dưới như vậy, em nên hòa hay đánh đây?
CỤ nên bơm tiền cho sếp để được việc đi. Việc cụ đánh sẽ hỏng hết bánh kẹo. Quân tử thù lâu nhớ dai vào. Hy vọng những gì cụ kể là đúng. Nhưng cụ viết thế này cũng khá rõ rồi đấy. Chỉ sợ đến tai ông BS X rồi.

thngaylangthang

Xe ngựa
định đánh người già á ???

Vomoicuoi

Xe tăng
Cụ nên noi gương thầy đỗ việt khoa đánh tiêu cực năm nào, lúc đầu thì cả xã hội , truyền thông ủng hộ ( người đương thời của vtv3), lúc sau thì ra bã .nhiều lúc nghĩ ở việt nam nó chán thế đấy ,

Moriarty

Xe container
Ngu nhất là lôi truyền thông vào, nói nhanh cho vuông, tung hê lên thì sau này sự nghiệp coi như đi tong. Nhìn gương ông Khoa giáo dục đi. Trừ khi ông sếp vi phạm đến mức hình sự còn ko thì tránh bọn kền kền ra.

Joker86

Xe buýt
Tính e nóng nên nếu e là cụ, e chơi sát ván luôn. Dù gì theo cụ tự nhận xét là mình giỏi mà, thiếu gì chỗ cho mình vẫy vùng

nguoibatdau

Xe tăng
Câu hỏi khó nhỉ.
Cụ không nên xin thư của thằng sếp, thằng như thế mà nhờ nó giới thiệu hay đảm bảo gì đấy thêm nhục. Hãy nhờ sếp trên nữa, nhờ giám đốc BV gợi ý ai khác hay bản thân ông ấy, nếu ông ấy đủ tư cách.
Còn một giải pháp khác là viết thư cho bên trường, giải trình rõ và đề nghị thay thế thư của sếp bằng thư của giáo sư ở ĐH từng hướng dẫn mình.
Còn việc lật tẩy sếp thì cân nhắc kỹ, sẽ mất cả thời gian công sức mà chưa chắc đã thành công.
Thằng sếp mình nhờ có bằng phd ở Đài Loan mà lên sếp, nhưng lạ là nó không bao giờ viết hay nói một chữ TQ nào. Không bao giờ dùng một tài liệu tiếng TQ Đài hay Lục địa nào và hễ có khách TQ hay Đài thì nó bao giờ cũng gọi người giỏi tiếng tàu đi cùng. Thực tế về chuyên môn nó rất giốt, nhưng không đến nỗi xấu tính.
Mình cũng kệ vì không muốn mất thời gian tìm hiểu xem nó có bằng kiểu gì.
Tùy bạn thôi, mỗi người một tính.
Đài Loan có phd bằng tiếng anh bố trẻ ơi.

Joker86

Xe buýt
E thì ko nghĩ cao
Em thấy nhiều cụ cứ mặc định là lên đến chức trưởng khoa của BV lớn thì là giỏi!?

Em cũng biết nhiều thằng còn lên đến chức bộ trưởng, chủ tịch thành phố lớn cũng rất "giỏi" =))
E thì ko nghĩ cao xa như cụ đâu. E chỉ thấy ngay chính cơ quan e thôi, những thằng "sếp" chung quanh e, về chuyên môn lẫn về năng lực quản lý lãnh đạo tụi nó ko được cái gì cả. Chức vụ tụi nó đang ngồi chỉ như là phần thưởng cho khả năng " chạy đua vũ trang " của tụi nó mà thôi

Angelina18

Xe hơi
"Nói thêm bản thân em chuyên môn không xuất sắc nhưng thành thạo tiếng anh chuyên ngành" - thế mà đã tự tin cho rằng Gs trưởng khoa "chuyên môn ko vững vàng"???