[Funland] Mâu thuẫn anh chị em - Có phải do bố mẹ?

TorienT

Xe container
Smile1102 À để cho công bằng thì em cũng dạy con phải tự coi nó là nhất, kể cả bố mẹ cũng không thể cao hơn nó được (đặc biệt là thân thể và tinh thần). Hồi nhỏ thi thoảng trong SGK hay có những bài học hy sinh cứu người em bảo luôn là ví dụ ngay cả bố có chìm dưới nước mà con trên bờ thì cũng không được nhảy xuống nếu con không thấy đủ an toàn mà phải tìm phương án phù hợp chứ không được lấy tính mạng bản thân ra đánh bạc. Em đòi hỏi nó tôn trọng người khác và cũng giáo dục nó phải yêu quý chính mình nhất. Nói chung nhà em không có khái niệm hy sinh hay đánh đổi bản thân cho một thứ gì đó.

TorienT

Xe container
Việt Nam có câu châm ngôn rất dở: nước mắt chảy xuôi. Đúng ra nước mắt phải chảy ngược con cái phải phụng sự cha mẹ
Nhà cháu thì nước mắt chả chảy xuôi cũng chả chảy ngược ạ. Bố mẹ là những người độc lập và con cái cũng để chúng nó thế.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Quá kinh khủng ạ.
Nhà em cô ruột xưa bị bệnh nên chuyển về quê ở cho gần anh em, lúc đó em còn nhỏ thấy ông bà nội và mọi ng vẫn cắt đất ra giúp cô làm nhà, qua lại giúp đỡ cô lúc ốm đau dù nhà ai cũng nghèo. Lúc cô mất thì chồng con ở nhà đó, một thời gian sau thì ck cô về quê dẫn theo bọn trẻ rồi mỗi đứa một nơi (đi làm cho họ hàng) nên nhà bỏ hoang nhưng mọi ng cũng giúp rào giậu giữ đất. Đợt vừa rồi mọi ng cũng giúp làm sổ đỏ cho bọn trẻ con nhà cô ấy mặc dù chả đứa nào ở gần cả.
Tất nhiên mảnh đó ko được rộng như các con trai ở lâu rồi, nhưng cũng có nhà có vườn tầm 300-400m2.
Thấy chết mà ko cứu thì thật sự ko thể chấp nhận đc, ko chỉ bố mẹ mà kể cả anh chị cũng quá nhạt nhẽo.
Vâng cụ, trường hợp như quê em có nhưng nó không phổ biến. Thường thì vẫn là không cho con gái, nhưng đứa nào khổ quá vẫn cho ạ. Vừa rồi hàng xóm nhà em, bác có 1 giai 1 gái nó bằng tuổi em . Nó lấy chồng dân tộc, rồi khổ quá nên vợ chồng kéo nhau về quê vợ làm ăn. Bác ấy tính đi tính lại bảo thôi có mỗi 2 đứa con, con gái cũng cho. Nên cắt cho nó 70m đất bảo xây nhà . 2 bà cô em gái kéo đến bảo không được cho. Vì đất các cụ để lại là hương hỏa, nếu các cụ cũng chia con gái thì chúng em cũng phải có phần trong này, nếu anh cho con N thì cũng phải trả em phần của em. Xưa đất nó rẻ cụ ạ, giờ 30tr/m, tiền tỷ cả , nông dân công nhân biết bao giờ có một phần 5 cái chỗ đó nên nảy sinh lắm ngang trái.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Smile1102 À để cho công bằng thì em cũng dạy con phải tự coi nó là nhất, kể cả bố mẹ cũng không thể cao hơn nó được (đặc biệt là thân thể và tinh thần). Hồi nhỏ thi thoảng trong SGK hay có những bài học hy sinh cứu người em bảo luôn là ví dụ ngay cả bố có chìm dưới nước mà con trên bờ thì cũng không được nhảy xuống nếu con không thấy đủ an toàn mà phải tìm phương án phù hợp chứ không được lấy tính mạng bản thân ra đánh bạc. Em đòi hỏi nó tôn trọng người khác và cũng giáo dục nó phải yêu quý chính mình nhất. Nói chung nhà em không có khái niệm hy sinh hay đánh đổi bản thân cho một thứ gì đó.
Em cũng nghĩ thế ạ. Mình phải là nhất . Giờ bơi mà kém lại nhảy xuống cứu bố thì cả bố cả con chết là nhà hết dòng. Phải ở lại mà sống để hương khói cho bố chứ . Chỉ dạy con không hại người thôi, chứ nếu có quyền lợi cũng nên biết đòi hỏi, và đòi hỏi có văn hóa .

TorienT

Xe container
Em cũng nghĩ thế ạ. Mình phải là nhất . Giờ bơi mà kém lại nhảy xuống cứu bố thì cả bố cả con chết là nhà hết dòng. Phải ở lại mà sống để hương khói cho bố chứ . Chỉ dạy con không hại người thôi, chứ nếu có quyền lợi cũng nên biết đòi hỏi, và đòi hỏi có văn hóa .
=)) Nhà em thì còn chả có hương khói luôn ấy chứ, mồng một ngày rằm mà em còn lúc nhớ lúc quên thì đòi hỏi gì chúng nó cơ chứ.
P/s: Con e bơi giỏi ạ (Tầm 1km bơi biển) nhưng giữa kĩ năng bơi với kĩ năng cứu người dưới nước nó cách xa nhau.

just for fun

Xe lăn
Trẻ con bây giờ ít đóng góp vào kinh tế gia đình chứ thế hệ cccm ngồi đây đóng góp nhiều phết chứ ko phải là ít đâu. Nhà cháu thì 2 ông anh trai đóng góp vào kinh tế gia đình khá lớn. Ông anh cả thủa bé, 1 buổi đi học 1 buổi đi mò cua bắt ốc các kiểu, sau đó còn theo người ta đi bán quần áo. Nhà bên cạnh có nghề may, gần đến tết là sáng ông ấy dậy sớm từ 3 giờ sáng, chở 1 tải quần áo lên 1 chợ thuộc xã miền núi để bán. Sau đó theo người ta mua ngô mua lạc về dưới xuôi để bán. Mà lúc đó ông ấy mới tầm 13-14 tuổi chứ mấy.
ông anh thứ 2 thì chăn bò, kiếm rau nuôi lợn, đi câu cá đêm. Ông này sát cá kinh khủng, mỗi đêm đi câu về là nhà ăn cả tuần, rồi mang ra chợ bán, nấu rượu, mang rượu đi bỏ sỉ cho các quán, đi thu tiền…
Cả nhà chắc có mỗi cháu là ăn không ngồi rồi bất tài vô dụng. Đi cấy nhìn thấy con đỉa ngoe nguẩy là nhảy phắt lên cổ ông anh cả làm cho ông ấy ngã lăn ra ruộng. Đi chăn bò thì ăn trộm 1 túi lạc sống rồi cầm theo quyển sách trèo lên cây nằm đọc, bò ăn khoai nhà người ta bị người ta đến tận nhà chửi mới biết. Nấu rượu mẻ nào thì khê mẻ đó. Cả nhà cháu đến nản với cô con gái. U cháu lúc nào cũng rên rỉ 1 câu làm cháu nhớ mãi, “ối giời ơi, người ta có 10 thì tốt, mình có 1 thì không nên” Do đó có chia ít tí cũng phải vì bé lười như hủi:))
Căn nhà xây đầu tiên là 2 ông anh cháu đi nhặt từng viên gạch, đúc từng viên gạch táp lô ra để xây. Trong nhà quần áo của cháu toàn anh cả mua cho do đó cháu vẫn thấy biết ơn hai ông anh lắm í. Với 2 F1 cháu vẫn kể, tết nhất vẫn phải lễ tết các bác đầy đủ. Được cái 2 F1 nhà cháu nó cũng chịu khó ngồi nghe mẹ kể chuyện xưa nên chúng nó cũng tỏ ra thân thiết quý trọng các bác lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Hải Linh Lưu

Xe tải
Trách cha trách mẹ trước hết là bất hiếu. Ông bà để lại cho cha mẹ thế nào là việc giữa ông bà với cha mẹ chứ đâu phải việc của mình?

"Giữ nhà thờ" trong thời đại ngày nay đôi khi là trách nhiệm chứ đâu phải quyền lợi. Được thoát ly bay nhảy có khi còn làm ra gấp mấy lần nhà quê
Tát nhiên cha mẹ muốn nói gì phủ đầu con mà chả được, từ con còn được cơ mà . Nhưng rất mừng là không phải bậc cha mẹ nào cũng nghĩ bảo thủ như thế ạ. Phần lớn cũng vẫn nghĩ trước nghĩ sau để con cháu nó vui vẻ hài hòa, đồng nghĩa tuổi già của mình cũng an nhiên hơn.
Bà nội em đây, khi cho đất các con thì đất chưa lên giá nên tiện ai chọn xây chỗ nào thì xây, vì vậy có chú út được cả dẻo nguyên cái mặt đường. Sau nó lên giá tính ra chú ấy có gấp các anh, các con thì rất ngoan ko ai bì tị gì ( vì sổ đỏ đã xong cũng chả làm đc gì chứ trong lòng ai cũng thấy chênh lệch ). Chính bà em là người ngồi riêng với chú út và nói chuyện rất tình cảm rằng, con nào mẹ cũng thương như nhau abcde.... Giờ con được cả dẻo dài 15m mặt đường và các anh chỉ có ngõ nhỏ có hơn 1m để đi vào, như vậy là mẹ đã không sáng suốt khi chia đất, mẹ có lỗi. Các anh con nó hiền hậu nên không so bì gì, nhưng người làm mẹ như mẹ không muốn con nào thiệt hơn con nào cả. Mẹ xin con hiểu cho lòng mẹ. Và chú út vui vẻ cắt thêm 1,5m ngõ vào để o tô đi được. Cũng trả lại bà mấy chục m để các anh được rộng thêm chút. Bố mình và chú 2 đều gạt đi không lấy vì lằng nhằng , bao năm ở thế rồi . Nhưng bà bảo đây là tâm nguyên cuối cùng của đời bà, bà muốn con nào cũng được quyền lợi từ tài sản của bà để lại. Và bà chủ động bỏ tiền lương hưu đi làm lại sổ đỏ cho các con. Nói thực lòng thì bà làm các con nể một phép vì điều này, dẫu thêm thắt cũng chả phải quá nhiều, mỗi người thêm tầm 40m, nhà thì xác định chả bán , nhưng ai cũng vui vẻ và hồ hởi bởi được trân trọng . Và chưa bao giờ các anh chị em dâu rể mà xích mích ạ, dù ở cạnh nhau mấy chục năm trời. Bố mẹ công tâm thì con cái sẽ được thế.

Hải Linh Lưu

Xe tải
=)) Nhà em thì còn chả có hương khói luôn ấy chứ, mồng một ngày rằm mà em còn lúc nhớ lúc quên thì đòi hỏi gì chúng nó cơ chứ.
P/s: Con e bơi giỏi ạ (Tầm 1km bơi biển) nhưng giữa kĩ năng bơi với kĩ năng cứu người dưới nước nó cách xa nhau.
Dạ, hương khói nhiều khi là thói quen thôi ạ, chứ thắp hương mà có lộc em thắp cả ngày

holland

Xe tăng
Tát nhiên cha mẹ muốn nói gì phủ đầu con mà chả được, từ con còn được cơ mà . Nhưng rất mừng là không phải bậc cha mẹ nào cũng nghĩ bảo thủ như thế ạ. Phần lớn cũng vẫn nghĩ trước nghĩ sau để con cháu nó vui vẻ hài hòa, đồng nghĩa tuổi già của mình cũng an nhiên hơn.
Bà nội em đây, khi cho đất các con thì đất chưa lên giá nên tiện ai chọn xây chỗ nào thì xây, vì vậy có chú út được cả dẻo nguyên cái mặt đường. Sau nó lên giá tính ra chú ấy có gấp các anh, các con thì rất ngoan ko ai bì tị gì ( vì sổ đỏ đã xong cũng chả làm đc gì chứ trong lòng ai cũng thấy chênh lệch ). Chính bà em là người ngồi riêng với chú út và nói chuyện rất tình cảm rằng, con nào mẹ cũng thương như nhau abcde.... Giờ con được cả dẻo dài 15m mặt đường và các anh chỉ có ngõ nhỏ có hơn 1m để đi vào, như vậy là mẹ đã không sáng suốt khi chia đất, mẹ có lỗi. Các anh con nó hiền hậu nên không so bì gì, nhưng người làm mẹ như mẹ không muốn con nào thiệt hơn con nào cả. Mẹ xin con hiểu cho lòng mẹ. Và chú út vui vẻ cắt thêm 1,5m ngõ vào để o tô đi được. Cũng trả lại bà mấy chục m để các anh được rộng thêm chút. Bố mình và chú 2 đều gạt đi không lấy vì lằng nhằng , bao năm ở thế rồi . Nhưng bà bảo đây là tâm nguyên cuối cùng của đời bà, bà muốn con nào cũng được quyền lợi từ tài sản của bà để lại. Và bà chủ động bỏ tiền lương hưu đi làm lại sổ đỏ cho các con. Nói thực lòng thì bà làm các con nể một phép vì điều này, dẫu thêm thắt cũng chả phải quá nhiều, mỗi người thêm tầm 40m, nhà thì xác định chả bán , nhưng ai cũng vui vẻ và hồ hởi bởi được trân trọng . Và chưa bao giờ các anh chị em dâu rể mà xích mích ạ, dù ở cạnh nhau mấy chục năm trời. Bố mẹ công tâm thì con cái sẽ được thế.
Đọc mà ứa nước mắt, sao có bà mẹ hiểu biết và tình nghĩa thế chứ. Mẹ vậy bảo sao các con đều tử tế. Bà cực kỳ thông minh và hiểu biết.

Smile1102

Xe container
Bà nội mợ thực sự là ng cực kỳ hiểu biết ạ. Chúc mừng gia đình mợ.
Các con cháu cũng học đc nhiều từ bà và mẹ.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp nhà cụ chả phải do bố mẹ công tâm, mà vì mọi người hiểu là tiền của ở 2 bàn tay mình. Chứ nếu đã so đo, thì chả có cách chia nào là công tâm cả, và nếu ko so đo, thì chia thế nào cũng vẫn ok cả. Nếu ở nhà con cái so bì, thì ko cần đợi bà mẹ nói chuyện với chú út đâu, mà cãi nhau ầm ĩ từ khi giá đất lên rồi :))

just for fun

Xe lăn
Trường hợp nhà cụ chả phải do bố mẹ công tâm, mà vì mọi người hiểu là tiền của ở 2 bàn tay mình. Chứ nếu đã so đo, thì chả có cách chia nào là công tâm cả, và nếu ko so đo, thì chia thế nào cũng vẫn ok cả. Nếu ở nhà con cái so bì, thì ko cần đợi bà mẹ nói chuyện với chú út đâu, mà cãi nhau ầm ĩ từ khi giá đất lên rồi :))
Mẹ thế làm sao dạy dỗ ra con cái so đo được hở cụ?

Hải Linh Lưu

Xe tải
Như em đã nói, mọi người không nói ra ngoài chứ đằng sau thì vẫn nói chuyện nhà chú út đang quyền lợi nhiều nhất trong 3 anh chị em, khi bà chưa chia thêm thì không phải không biết tiếc và có tí buồn trong lòng. Mảnh đất đó chú út đã xây nhà, bà sang tên cho chú từ mấy chục năm nay nên trong tiềm thức mọi người nó nghiễm nhiên là của chú rồi, thời gian bà chia đất đã quá lâu nên bây giờ không có hơi hướng nóng sốt của việc bố mẹ chia thiếu công bằng nữa . Vì vậy về lý không ai có thể mở miệng nói chuyện này ra cả. Chính bà em là người thực tế và công bằng nên chủ động chia lại đó ạ. Chứ nhà em toàn người trần mắt thịt , tay năm tay mười lăn lộn mới kiếm được đồng tiền, chả ai thoát tục tới nỗi không thèm tiền bạc của cải, và cũng không sống với tôn chỉ không cần của cải bao giờ .

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là "bà mẹ Việt Nam anh hùng" suốt đời lo cho con. Trong tín ngưỡng Việt Nam thờ đạo Mẫu là vì vậy

Hải Linh Lưu

Xe tải
Mẹ thế làm sao dạy dỗ ra con cái so đo được hở cụ?
Dạ đúng cụ, Em dài dòng tí nhưng cho em được chia sẻ vì đó là hạnh phúc gia đình em . Bà nội em cực kỳ tuyệt vời, không để con cái có cơ hội mà so đo ấy, bà nói thẳng luôn ai mà chả so sánh, nói ra hay không thôi. Ba con trai đều sống trên một mảnh đất, bà ở với chú giữa, tháng nào cũng trích lương hưu ra 1 tr cho con cháu dù chú ấy cũng khá giả nhất. Bà bảo cho cháu ăn quà nhưng ai cũng hiểu bà sống cùng các con vẫn bất tiện hơn đứa được ở riêng nên bà bù trì cho. Con dâu ở cùng sẽ là người phụ trách chính giỗ tết , tết bà cũng mừng tuổi nhà con thứ nhiều nhất. Giỗ bà đưa tiền, 1 mâm bà đưa 200k, làm 2 mâm bà đưa 500k, 10 mâm bà đưa 2 triệu. Các con cháu không cần nhưng bà cứ đưa ấy ạ , không cầm bà giận chửi chết. Ở nhà thì bà hằng ngày trồng rau cỏ ngoài vườn, bà rửa sạch để đó để con dâu về chỉ việc nấu, nhà cưa bà quét dọn , chăm chỉ từ sáng tới tối, chỉ bây giờ bà già yếu thì không ai cho làm nữa. bà thưởng bảo con cháu nó đi làm tối mới về, nhà cửa mà sạch sẽ nó bớt việc cũng vui vẻ hạnh phúc hơn, cũng như mình ngày xưa đi làm về mà có người cắm nồi cơm hay phơi quần áo cho thôi cũng thấy nhẹ nhõm nhàn thân đi bao nhiêu. Ai cho đồ gì bà luôn chia phần đưa các con dù một tí tẹo cũng cho , ăn hay không tùy nhưng bà đưa phải cầm. Bà có dây chuyền vòng nhẫn gì đó và 200tr tiền tiết kiệm, bà bảo khi nào mất bà cho chú thím thứ 100tr , cho vòng nhẫn tầm 1 cây vàng cho đứa cháu gái là con chú út ( nó xấu gái bà thương vì sợ khó lấy chồng) , 100tr còn lại bà đưa bố em là trưởng để lo ma chay khi nằm xuống. Đau ốm đừng mổ sẻ dao kéo, mà để bà được ra đi đúng với quy luật sinh tử tự nhiên . Cuộc đời bà chưa bao giờ làm các con thấy tủi thân vì mẹ thiếu công bằng. Đó là nội em. Còn bà ngoại em cũng thế ạ. Có 1 cậu con nuôi, nhưng cho cậu ấy tài sản ngang con đẻ , mẹ em con gái bà cho ít hơn nhưng cũng đất mặt đường , 3 chị em ai cũng có đất mặt đường hết . Tiền tiết kiệm bà cũng cho cả 3, cậu cả con trưởng nhiều nhất . Gia đình em nói thực là được tự hào về ông bà cha mẹ lắm , con cháu được sống trong tình yêu thương đúng nghĩa, anh chị em dâu rể hòa thuận vì không ai thấy mình thiệt thòi hơn người kia cả.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Thắp hương là truyền thống cảm ơn công lao sinh thành tổ tiên chứ đâu phải cầu xin có lộc :)
UI phần lớn là người ta cúng kiếng còn vì có thờ có thiêng, cúng để xin ấm no khỏe mạnh may mắn an lành, cũng là lộc đó ạ. Chứ cảm ơn công lao thì trong lòng ai chả cảm ơn. Các cụ mất rồi ăn đc đâu mà bảo làm cơm để cảm ơn ạ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đúng là "bà mẹ Việt Nam anh hùng" suốt đời lo cho con. Trong tín ngưỡng Việt Nam thờ đạo Mẫu là vì vậy
Dạ đúng cụ. Bà em vừa biết lo nhưng không hy sinh vô điều kiện đâu ạ. Đồ ngon biếu là bà ăn luôn , đẹp bà mặc luôn , bà thèm gì thích gì bảo con chứ không như người khác là không đòi hỏi. Đòi mua cả điện thoại và ipad vì nghĩ trong đó có gì hay mà chúng nó dán mắt vào, cũng mua biếu bà luôn ạ. Vì thế nhà em yêu thương mà nể phục, ở bà có thần thái quyền lực khó nói lắm . Giờ bà 94t rồi ạ, các con trai gái ở quanh chăm sóc . Bà hay quên nhưng vẫn tinh tường lắm, quên gì chứ ngày giỗ ông , giỗ cụ nhớ cực. Bắt làm cơm, mâm cao cỗ đầy chứ làm lèo tèo ăn chửi mướt mặt. Mấy đứa cháu ở với bà toàn béo ị thể dục hết hơi mới gầy vì bà hay bắt nó ăn ngon, cỗ bàn quê nhiều mà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em kể chuyện vui cách đây đúng 35 năm. Năm 1989 tụi em nhập trường, sau khi làm các thủ tục nhập học và nhận phòng trong KTX của trường KTQD xong, tối ngồi tán phét hỏi thăm quê quán các kiểu mới nói chuyện thì tuyển và kết quả vào trường.

Có thằng K quê Hưng Yên nó mới bảo: Tôi phải học hệ B các ông ạ, chán quá. Bố người ta thì đi bộ đội có vài năm đã được liệt sỹ, đây bố mình đi bao năm còn tò tò dẫn xác về. Giá mà ông được liệt sỹ thì đời mình ngon rồi không, cộng được điểm ưu tiên con liệt sỹ nữa là tôi đủ điểm vừa xinh để không phải học hệ B. Chán quá, nhìn bố nhà người ta được liệt sỹ ngẫm mình thấy tủi thân ghê.

Thằng N quê Nam Định thấy thế nó phang luôn. Mày thế đã nhằm nhò méo gì, tao đây đi xem bói thầy bảo nếu sinh tháng tám thì công danh bảng vàng, đỗ đạt trạng nguyên còn sinh tháng ba thì học hành vất vả, thi cử long đong lắm. Mà đúng thật, thế mà U tao không để cố thêm 5 tháng nữa mới đẻ thì tao đỗ thủ khoa mẹ nó rồi, sang năm kiểu gì chả đi Nga học.

Đấy, chung quy cũng đều tại bố không được liệt sỹ, mẹ không để cố thêm dăm tháng nữa mới đẻ nên đời con nó mới khổ CCCM ah:))

Nắng nhạt

Xe điện
Em có con em cũng sẽ dạy như cụ. Đời em đã sai lầm khi hy sinh quá nhiều vì gia đình rồi. Đến bây giờ nghĩ lại thấy bản thân mình có quyền được hưởng hạnh phúc nhiều hơn, đó là làm những thứ mình thích ngay từ nhỏ, không ép mình làm những thứ mình ghét chỉ vì sợ ảnh hưởng đến danh tiếng gia đình.Và giờ ngẫm lại thấy rằng chắc gì nếu mình không "sống vì gia đình" thì mọi người trong gia đình đã kém hạnh phúc hơn???

Bố mẹ em chả bao giờ dạy con làm cái này, cái kia. Chỉ họa lắm mới bảo không được làm cái này, cái kia ví dụ như không được ăn cắp ăn trộm. Không dạy bảo mấy nhưng bọn em đứa nào cũng cảm nhận được tình yêu thương của bố mẹ, và thế là đứa nào đứa nấy ra sức yêu thương bố mẹ, yêu thương lẫn nhau. Cả gia đình không nói ra lời nhưng người nọ cứ âm thầm lo lắng cho người kia, làm những việc mà mình nghĩ là sẽ tốt cho người kia. Kết quả chả đâu vào đâu lại đau hết cả đầu. Giờ em ngộ ra tốt nhất là mỗi người nên sống cho bản thân mình, đừng can thiệp vào cuộc sống người khác là ok. Người khác nhờ giúp đỡ nếu giúp được thì giúp, không giúp được cũng chả sao, không nên áy náy cho đau đầu. Thế mới là tốt nhất cho tất cả. Cứ người nọ sống vì người kia như gia đình em, kết quả rất vô nghĩa, người nào cũng mệt vì có ai được sống vì bản thân mình đâu. Nên giờ bọn nào nói đạo lý mà viển vông, không thực tế là em đánh giá kém hiểu biết, kém đạo đức. Còn người nào nói đạo lý có tính ứng dụng thực tế thì em rất trân trọng