[Funland] Mạn đàm về việc bỉ bôi người xếp hàng...

sắt con

Xe điện
- ai thích xếp hàng mua gì, quyền họ thôi. Thiên hạ nhìn vào và tự nhủ dùng thời gian, sk có hữu dụng hay ko?
- một thớt mở ra để chê thớt chê “việc xếp hàng” theo em thấy dùng thời gian ko hữu dụng rồi.
sáng này ra chưa ăn gì đói qua

corolla antils

Xe buýt
Chào các cụ các mợ, nhân có cái thớt về việc "ăn bánh mà mỏi chân thế nhuề" khi thấy vào dịp trung thu mọi người xếp hàng mua bánh, em lại muốn chia sẻ đôi điều về văn hóa bỉ bôi người xếp hàng của một số cụ, mợ.

Trước tiên, em không nằm trong đám đông xếp hàng trước các cửa hàng như Đông Phương, Bảo Phương dịp này, em nói trước không mấy cụ lại tưởng em ý kiến vì bị phê phán.
Tuy thế, ngày nào em cũng xếp hàng. Xếp hàng khi ăn trưa, xếp hàng khi chờ sang đường, xếp hàng khi lên tàu xe, xếp hàng khi thanh toán ở siêu thị, xếp hàng khi tham gia các sự kiện...
Và với em, việc xếp hàng nó là việc hàng ngày rồi (Em đang sống ở một đất nước mà mọi người "nghiện" xếp hàng - Nhật Bản)
Còn vì sao phải xếp hàng ư? Đơn giản là ở cùng một nơi, cùng thời điểm, số lượng người muốn làm điều gì đó nhiều hơn số lượng người có thể làm, thì sẽ có những người phải đợi (hoặc bỏ).
Và khi đợi, thay vì chen ngang hoặc mạnh ai nấy làm, thì việc ưu tiên theo thứ tự: đến trước làm trước được coi là hành vi văn minh.
Ưu tiên theo thứ tự thì có nhiều cách, một trong những cách đơn giản chính là xếp hàng.

Ở chỗ em đang sống, vào đúng tầm ăn trưa hoặc ăn tối, những quán có hai ba chục người xếp hàng chiếm rất nhiều.
Vào cuối tuần,việc bắt gặp hàng người kéo dài cả trăm mét là việc không hề hiếm.
Em cũng như hầu hết những người quê mình nói chung, thường thấy hàng nào dài dài là "ngại" xếp hàng, và xu hướng sẽ tìm những quán tương đương mà ít người xếp hàng để đỡ phải chờ.
Tuy thế, em không thấy mình "khôn", mình "sang cái thằng người", mà thú thật, em vẫn thấy mình vẫn còn đang hấp tấp, sốt ruột, mặc dù cũng không còn trẻ.
Vì ngại xếp hàng mà em vào những quán mà không phải là quán mà em đang muốn vào.
Vì ngại xếp hàng nên đôi khi em bỏ qua một số món đồ muốn mua...
Vì ngại xếp hàng nên có nhiều thứ em chưa có trải nghiệm...

Cũng có đôi khi em tự hỏi, cái địa điểm mà họ đang xếp hàng để vào có gì hấp dẫn đâu? Xếp hàng cả nửa tiếng chỉ để mua một cái bánh pudding liệu có đáng không? Thế nhưng, mình không phải là họ, mình không biết được nhu cầu, mục đích của họ. Và việc không hấp dẫn với mình không có nghĩa là không hấp dẫn với người khác.

Và có một điều, em không bao giờ chê trách, bỉ bôi những người trong một đám xếp hàng dài. Vì sao ư? Vì họ biết xếp hàng. Đơn giản thế thôi.

Họ dùng thời gian của họ, họ bỏ tiền bạc và công sức của họ, họ không xen ngang, không chen lấn xô đẩy, không làm điều gì trái pháp luật và đạo đức. Họ biết chờ đợi một cách văn minh và lịch sự.

Hiện tại, ở mình, cứ có dịp một sự kiện nào đó có dòng người xếp hàng là rất nhiều người vào với các ý kiến "miếng ăn là miếng nhục", "làm sao phải khổ thế", "người thường họ không thế"... Em nói thật là em rất ngạc nhiên. Em ngạc nhiên không phải vì có những ý kiến như thế, mà em ngạc nhiên vì những ý kiến như thế khá đông, khá nhiều, và theo thời gian nó không giảm. Em vẫn nghĩ là suy nghĩ của mọi người cũng tiến bộ dần theo thời gian cơ. (Cứ mỗi một sự kiện ở VN có người xếp hàng là em lại thấy các ý kiến đó mọc lên như nấm)

Có một điều khá buồn cười, vẫn những cụ mợ đó, khi thấy Nhật Âu Mỹ xếp hàng thì khen, còn khi thấy dân mình xếp hàng thì nói đểu. Không xếp thì chê là thiếu văn minh, xếp hàng thì bỉ bôi "sao phải khổ thế". Em nghĩ rằng, muốn mình có văn minh xếp hàng như những nước văn minh khác, thì điều đầu tiên, là hãy đón nhận một cách tích cực khi thấy dân mình biết xếp hàng.

Ảnh chống trôi: xếp hàng khi chờ sang đường ở nước bạn
Đầu tiên là khen cụ vì có văn hóa, có tư duy sống văn minh lịch sự. Thứ hai, chắc cụ nhậy cảm và mẫn cảm quá nên có thể cố không hiểu sâu vấn đề xếp hàng- có thể lấy ví dụ xếp hàng từ hôm trước đến hôm sau hoặc từ 3-4h sáng để mua được một hay nhiều hộp bánh trung thu (có thể người đầu cơ mua lại để bán ăn % nhiều hơn là người mua để ăn- ý kiến cá nhân). Mọi người không đồng cảm, búc xúc về hành động này là dễ hiểu, vì nó thật khác với văn hóa xếp hàng để mua để làm một việc gì đó thông thường, cần thiết, chứ không phải vì một hộp bánh mà nếu muốn mua thì đầy nơi bán, thậm chí ngồi nhà đặt hàng là mang tận nơi...Ở đây, có thể hiểu những người xếp hàng mua hộp bánh này thấy đây là chuyện rất hay, có thể họ thấy vui...và nhất là được đưa lên mạng tung hô nào là sành ăn, kiến nhẫn lắm đấy...Nhưng vui nhất có lẽ là những cửa hàng bán bánh này, bình thường nếu họ không muốn tạo những việc thế này sẽ có nhiều cách để khách mua được dễ dàng hơn những chắc chắn sẽ vẫn để như vậy, để khách phải đêm hôm, vạ vật...thì tiếng lành mới đồn được xa chăng!? xa hơn là các cửa hàng bán vàng ngày thần tài xếp hàng từ rõ sớm để được mua giá đắt và sau đó phải bán với giá rẻ- ai được lợi đây ;), bán iphone ngày ra mắt thậm chí đánh nhau để tranh chỗ vì một chiếc điện thoại, vì mình là người được mua đầu tiên để khoe, "tự hào"...Cá nhân tôi thấy sống rất cần văn minh, văn hóa nhưng phải hiểu để dùng ở đâu, ở những nơi nào đáng dùng đáng để gò mình vào cho chuẩn sống. Trang này có lẽ không nên để lâu để dài, nói nhiều ý kiến thành ra sẽ có những tiêu cực...Chúc các cụ, mợ ngày mưa gió bình an, nhiều sức khỏe.

Grand 2016

Xe tăng
E thích bánh dẻo ở đây, nhưng e ngại đi xếp hàng nên e bảo vợ mua qua shopee, họ giao rất nhanh. Cứ ăn hết lại mua, 4 hộp rồi.

kizura_x

Xe tải
Đầu tiên là khen cụ vì có văn hóa, có tư duy sống văn minh lịch sự. Thứ hai, chắc cụ nhậy cảm và mẫn cảm quá nên có thể cố không hiểu sâu vấn đề xếp hàng- có thể lấy ví dụ xếp hàng từ hôm trước đến hôm sau hoặc từ 3-4h sáng để mua được một hay nhiều hộp bánh trung thu (có thể người đầu cơ mua lại để bán ăn % nhiều hơn là người mua để ăn- ý kiến cá nhân). Mọi người không đồng cảm, búc xúc về hành động này là dễ hiểu, vì nó thật khác với văn hóa xếp hàng để mua để làm một việc gì đó thông thường, cần thiết, chứ không phải vì một hộp bánh mà nếu muốn mua thì đầy nơi bán, thậm chí ngồi nhà đặt hàng là mang tận nơi...Ở đây, có thể hiểu những người xếp hàng mua hộp bánh này thấy đây là chuyện rất hay, có thể họ thấy vui...và nhất là được đưa lên mạng tung hô nào là sành ăn, kiến nhẫn lắm đấy...Nhưng vui nhất có lẽ là những cửa hàng bán bánh này, bình thường nếu họ không muốn tạo những việc thế này sẽ có nhiều cách để khách mua được dễ dàng hơn những chắc chắn sẽ vẫn để như vậy, để khách phải đêm hôm, vạ vật...thì tiếng lành mới đồn được xa chăng!? xa hơn là các cửa hàng bán vàng ngày thần tài xếp hàng từ rõ sớm để được mua giá đắt và sau đó phải bán với giá rẻ- ai được lợi đây ;), bán iphone ngày ra mắt thậm chí đánh nhau để tranh chỗ vì một chiếc điện thoại, vì mình là người được mua đầu tiên để khoe, "tự hào"...Cá nhân tôi thấy sống rất cần văn minh, văn hóa nhưng phải hiểu để dùng ở đâu, ở những nơi nào đáng dùng đáng để gò mình vào cho chuẩn sống. Trang này có lẽ không nên để lâu để dài, nói nhiều ý kiến thành ra sẽ có những tiêu cực...Chúc các cụ, mợ ngày mưa gió bình an, nhiều sức khỏe.
Em kết cái câu "văn hóa nhưng phải hiểu để dùng ở đâu" của cụ ạ.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ quy chụp thế nào thì tùy cụ. Nhà em trước toàn ăn bánh Trung Thu của cô T ở Đội Cấn, em chưa bao giờ xếp hàng mua của BP (ĐP ở xa không tính), đơn giản chỉ vì khẩu vị hợp với hàng kia hơn.
Cụ có thể phản biện bằng lí lẽ thì tốt hơn là quy chụp ạ.
Thế này nhé..chỗ e có 1 cái shop bán hàng ..hàng ngày từ 5h30 sáng có khoảng 40 mống đứng hàng 2 xếp nốt ở cửa . mọi người đi qua ngạc nhiên quá ..đến 7h30 thì 40 mống đó đi vào shop và nhận 50k / người vì có công đứng xếp nốt
Tiệm bánh trung thu chứ có phải cao lương mĩ vị như cao hổ hay phiên bản giới hạn đâu mà xếp nốt từ nửa đêm mua cái bánh để ăn ..nghe hài quá

kizura_x

Xe tải
Thế này nhé..chỗ e có 1 cái shop bán hàng ..hàng ngày từ 5h30 sáng có khoảng 40 mống đứng hàng 2 xếp nốt ở cửa . mọi người đi qua ngạc nhiên quá ..đến 7h30 thì 40 mống đó đi vào shop và nhận 50k / người vì có công đứng xếp nốt
Tiệm bánh trung thu chứ có phải cao lương mĩ vị như cao hổ hay phiên bản giới hạn đâu mà xếp nốt từ nửa đêm mua cái bánh để ăn ..nghe hài quá
Em cũng nghĩ giống cụ.

bác này chắc đọc nội dung xong gà hóa cuốc đây mà, bản chất bài kia đâu phải bỉ bôi cái xếp hàng :))

Mọi người đang phản biện về việc "xếp hàng dài mua bánh trung thu", cụ lại cắt gọt thành ý kiến về "xếp hàng", sau đó viết một bài dài.
Những gì cụ viết ra là đúng, là văn minh; em công nhận. Nhưng nó lạc đề.

Bỏ qua các vấn đề liên quan đến cơ sở thuê người làm màu, rồi tâm lý bầy đàn (có thể lắm), thì em phân tích những người xếp hàng thật sự để mua cái bánh này.

Quyết định xếp hàng là lựa chọn; mỗi cá nhân cân nhắc dựa trên cân nhắc (dù vô thức) giữa lợi ích và chi phí cá nhân.
1. Lợi ích ở đây là được ăn cái bánh ngon, hoặc thoả mãn về tinh thần khi mua được cái bánh họ nghĩ là ngon để biếu người khác
2. Chi phí là thời gian hao phí bỏ ra
Nếu (1) lớn hơn (2) thì cá nhân xếp hàng; ngược lại thì thôi.

Cái mục (1) và (2) với mỗi người hoàn toàn khác nhau. Ví dụ con em lớp 1 nó nhất định sáng chủ nhật xếp hàng để ăn quán phở quen. Vì với nó cái miếng ăn rất quan trọng, mà thời gian với nó là rẻ.
Em thì không thế. Với em sự thoả mãn khi ăn được miếng ngon nó thấp lắm; và thời gian của em đắt hơn nhiều. Và với góc nhìn của em, bỏ thời gian xếp hàng dài để mua cái bánh trung thu cho vào mồm ăn là không đáng.

Có câu chuyện vui là nếu Elon Musk đang làm việc mà thấy tờ 100$ ngoài cửa có khi cũng không đi ra nhặt. Vì thời gian để ra đó lấy tờ 100$, với Musk, còn giá trị hơn thế.
Bác phân tích rất chính xác 👍

PhongFood

Xe điện
Có mỗi việc ngồi đợi mua bánh (nói đúng thì phải ngồi vạ vật từ đêm mua bánh) lái thành; Bỉ bôi người xếp hàng. Em thấy 2 việc này nó khác xa nhau :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sống trong xã hội mọi hành vi đều phải chịu sự phán xét của người khác. Đây là điều tốt cho xã hội vì giúp điều chỉnh những hành vi sai lệch.

Xếp hàng để mua bánh trung thu như vậy với nhiều người là sự lãng phí nguồn lực xã hội. Đáng bị bỉ bôi.

Họ có quyền bỉ bôi nếu muốn.
Nếu cụ là người từng bị bôi bởi những kẻ chả liên quan cóc gì đến cụ, cụ sẽ nhủ thầm chó cứ sủa, đoàn người cứ đi. Em nghĩ họ cũng vậy, thê nên em mới chém là chuyện bỉ bôi chả giúp gì cho bất kỳ phía nào. "Hành vi sai lệch" ư, xã hội còn bao nhiêu điều chướng tai gai mắt, thậm chí vi phạm luân thường đạo lý kìa cụ...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Người ta thích ăn, xếp hàng là việc của họ. Em không quan tâm, nhưng khá khó chịu nếu việc này gây tắc đường, cản trở giao thông
Vâng cụ, nếu ảnh hưởng chung nên lên án, góp ý, ngược lại thì kệ họ

Brothers

Xe tải
Nếu cụ là người từng bị bôi bởi những kẻ chả liên quan cóc gì đến cụ, cụ sẽ nhủ thầm chó cứ sủa, đoàn người cứ đi. Em nghĩ họ cũng vậy, thê nên em mới chém là chuyện bỉ bôi chả giúp gì cho bất kỳ phía nào. "Hành vi sai lệch" ư, xã hội còn bao nhiêu điều chướng tai gai mắt, thậm chí vi phạm luân thường đạo lý kìa cụ...
Cụ nhầm. Bị bỉ bôi thì sẽ cảm thấy sức ép, sẽ tự xem lại xem hành vi của mình có đúng đắn hay ko. Đây chính là tác dụng của phản biện (bỉ bôi) của xã hội.

Thế nên em ủng hộ bỉ bôi, bỉ bôi mạnh xã hội mới tốt lên đc. Chứ mũ ni che tai là chết đấy. Khú khú...

;))

- ai thích xếp hàng mua gì, quyền họ thôi. Thiên hạ nhìn vào và tự nhủ dùng thời gian, sk có hữu dụng hay ko?
- một thớt mở ra để chê thớt chê “việc xếp hàng” theo em thấy dùng thời gian ko hữu dụng rồi.
sáng này ra chưa ăn gì đói qua
Cụ ăn khoai lang thái bình lai oska ko ra trần duy hưng e mời . :(

HeoQuay66

Xe tăng
Có nhiều loại xếp hàng, không đánh đồng nhau đc

Xếp hàng là quyền của họ, chê và bỉ bôi là quyền của chúng tôi nhé, miễn không ai phạm pháp là được, rất bình đẳng nên là chẳng ai cấm cản ai được :))
View attachment 8106952 View attachment 8106953 View attachment 8106954 View attachment 8106955
e thề e ko có ý gì ko phân biệt vùng miền nhưng e nhìn mấy tấm hình này , nhìn ngang nhìn dọc có xì bánh e e cũng chả tin họ là người HN .:(

Hự.

Xe điện
Các cụ có dám chắc những người xếp hàng kia đều là mua để ăn ko mà bảo miếng ăn miếng nhục. Nếu họ xếp hàng để bán ăn chêch lệch kiếm tiền dù chỉ vài trăm nghìn thì sao. Kinh tế mình dư dả xong mình nhìn người khác vất vả kiếm tiền mình buông 1 câu "sao phải khổ thế" "nhục",... các cụ không thấy gợn gì sao?

linh1999

Xe hơi
ah, còn bỉ bôi xếp hàng ăn phở ở Bát Đàn nữa cơ!!!!
e toàn xếp hàng ở đấy bất chấp bỉ bôi!!!!
Chào các cụ các mợ, nhân có cái thớt về việc "ăn bánh mà mỏi chân thế nhuề" khi thấy vào dịp trung thu mọi người xếp hàng mua bánh, em lại muốn chia sẻ đôi điều về văn hóa bỉ bôi người xếp hàng của một số cụ, mợ.

Trước tiên, em không nằm trong đám đông xếp hàng trước các cửa hàng như Đông Phương, Bảo Phương dịp này, em nói trước không mấy cụ lại tưởng em ý kiến vì bị phê phán.
Tuy thế, ngày nào em cũng xếp hàng. Xếp hàng khi ăn trưa, xếp hàng khi chờ sang đường, xếp hàng khi lên tàu xe, xếp hàng khi thanh toán ở siêu thị, xếp hàng khi tham gia các sự kiện...
Và với em, việc xếp hàng nó là việc hàng ngày rồi (Em đang sống ở một đất nước mà mọi người "nghiện" xếp hàng - Nhật Bản)
Còn vì sao phải xếp hàng ư? Đơn giản là ở cùng một nơi, cùng thời điểm, số lượng người muốn làm điều gì đó nhiều hơn số lượng người có thể làm, thì sẽ có những người phải đợi (hoặc bỏ).
Và khi đợi, thay vì chen ngang hoặc mạnh ai nấy làm, thì việc ưu tiên theo thứ tự: đến trước làm trước được coi là hành vi văn minh.
Ưu tiên theo thứ tự thì có nhiều cách, một trong những cách đơn giản chính là xếp hàng.

Ở chỗ em đang sống, vào đúng tầm ăn trưa hoặc ăn tối, những quán có hai ba chục người xếp hàng chiếm rất nhiều.
Vào cuối tuần,việc bắt gặp hàng người kéo dài cả trăm mét là việc không hề hiếm.
Em cũng như hầu hết những người quê mình nói chung, thường thấy hàng nào dài dài là "ngại" xếp hàng, và xu hướng sẽ tìm những quán tương đương mà ít người xếp hàng để đỡ phải chờ.
Tuy thế, em không thấy mình "khôn", mình "sang cái thằng người", mà thú thật, em vẫn thấy mình vẫn còn đang hấp tấp, sốt ruột, mặc dù cũng không còn trẻ.
Vì ngại xếp hàng mà em vào những quán mà không phải là quán mà em đang muốn vào.
Vì ngại xếp hàng nên đôi khi em bỏ qua một số món đồ muốn mua...
Vì ngại xếp hàng nên có nhiều thứ em chưa có trải nghiệm...

Cũng có đôi khi em tự hỏi, cái địa điểm mà họ đang xếp hàng để vào có gì hấp dẫn đâu? Xếp hàng cả nửa tiếng chỉ để mua một cái bánh pudding liệu có đáng không? Thế nhưng, mình không phải là họ, mình không biết được nhu cầu, mục đích của họ. Và việc không hấp dẫn với mình không có nghĩa là không hấp dẫn với người khác.

Và có một điều, em không bao giờ chê trách, bỉ bôi những người trong một đám xếp hàng dài. Vì sao ư? Vì họ biết xếp hàng. Đơn giản thế thôi.

Họ dùng thời gian của họ, họ bỏ tiền bạc và công sức của họ, họ không xen ngang, không chen lấn xô đẩy, không làm điều gì trái pháp luật và đạo đức. Họ biết chờ đợi một cách văn minh và lịch sự.

Hiện tại, ở mình, cứ có dịp một sự kiện nào đó có dòng người xếp hàng là rất nhiều người vào với các ý kiến "miếng ăn là miếng nhục", "làm sao phải khổ thế", "người thường họ không thế"... Em nói thật là em rất ngạc nhiên. Em ngạc nhiên không phải vì có những ý kiến như thế, mà em ngạc nhiên vì những ý kiến như thế khá đông, khá nhiều, và theo thời gian nó không giảm. Em vẫn nghĩ là suy nghĩ của mọi người cũng tiến bộ dần theo thời gian cơ. (Cứ mỗi một sự kiện ở VN có người xếp hàng là em lại thấy các ý kiến đó mọc lên như nấm)

Có một điều khá buồn cười, vẫn những cụ mợ đó, khi thấy Nhật Âu Mỹ xếp hàng thì khen, còn khi thấy dân mình xếp hàng thì nói đểu. Không xếp thì chê là thiếu văn minh, xếp hàng thì bỉ bôi "sao phải khổ thế". Em nghĩ rằng, muốn mình có văn minh xếp hàng như những nước văn minh khác, thì điều đầu tiên, là hãy đón nhận một cách tích cực khi thấy dân mình biết xếp hàng.

Ảnh chống trôi: xếp hàng khi chờ sang đường ở nước bạn
Văn hoá mỗi nơi một khác , không so sánh được, còn xếp hàng mua bánh TT ngày này chắc toàn dân chuyên nghiệp mua đi bán lại. Cửa hàng họ bán cả năm mua lúc nào chả được. Còn ý thức kiểu như sang đường hay vào bệnh viện các thứ em thấy dân mình làm tốt mà, có chen lấn gì đâu.

hoangdinhman

Xe hơi
Không thể hiểu nổi sao lại có thể bỉ bôi 1 thứ văn minh là xếp hàng?
Không thể hiểu nổi sao lại xếp hàng mua mấy cái bánh Từ Nửa Đêm?
Hehe
Cụ tổng kết đúng vấn đề, có rất nhiều người cứ lái sang việc xếp hàng là văn minh, không ai chê việc xếp hàng cả mà còn ủng hộ thói quen xếp hàng.Viêc thức đêm chỉ để mua vài cái bánh liệu có đáng trong khi có nhiều lựa chọn tương đương (những người mua để bán lại không tính vì việc xếp hàng đó nó ra tiền)

kienvinh

Xe lăn
Biết là kiểu gì cũng tới lượt thì may ra còn xếp hàng cụ nhỉ? Em ko nhớ đã đọc biết bao nhiêu thớt, bao nhiêu bài FB hùa nhau lên án việc 4B ko chịu nhường đường cho 2B cho dù ko có phân làn riêng, liệu có liên quan gì đến văn hóa xếp hàng ko ạ?
Bước vào một trận oánh nhau mà trọng tài lại tuyên bố: The rule is: There are no rules! (Không có luật lệ gì cả) thì chắc rằng ai cũng sẵn sàng móc mắt, cắn hạ bộ đối phương nếu cần.

Những phụ huynh xô đổ cổng trường để tranh giành đăng ký học cho con mình có phải là không xếp hàng đâu? Chả xếp hàng từ tối hôm trước ấy chứ. Nhưng đây là trận hỗn chiến không theo luật, bác ah.