[Funland] Mạn đàm về việc bỉ bôi người xếp hàng...

tuongvt

Xe buýt
Xếp hàng thanh toán,đi tàu xe là văn minh. Còn kia chắc tiểu thương thuê người ra xếp hàng chứ e k tin cái bánh ấy ngon hay bổ béo hay quý hiếm đến mức người ta phải xếp hàng từ đêm để mua

sskkb

Xe điện
Cho nên cá nhân em cũng thấy việc xếp hàng thế này là làm trò, để bẫy mấy người rỗi việc và thích học làm sang khác. Chê là đúng rồi. Rỗi việc. Thích ăn thì ngày thường ra mà mua. Có mà đầy :D
Giữa hè tự nhiên đi mua bánh Trung Thu người ta lại bảo là thần kinh cụ ạ. Mà trừ tháng 8 âm, chứ tháng khác em cũng ko bao giờ nghĩ đến chuyện đi mua bánh Trung Thu để ăn

poiuy

Xe ba gác
Không ai chê hành động xếp hàng mà người ta chỉ thắc mắc tại sao phải xếp hàng.
Tại sao ư? 1 thương hiệu bánh mà ra sản phẩm nào hết sản phẩm đó so với bánh khác bán ê hề, hết mùa thừa vứt đi rất nhiều. Đó là lý do tại sao đấy.

Anh Trung Niên

Xe tải
Xếp hàng thanh toán,đi tàu xe là văn minh. Còn kia chắc tiểu thương thuê người ra xếp hàng chứ e k tin cái bánh ấy ngon hay bổ béo hay quý hiếm đến mức người ta phải xếp hàng từ đêm để mua
Em cũng nghĩ như cụ, chiêu trò của cửa hàng cả thôi. Nhìn những người xếp hàng toàn sinh viên, dân lao động … tiền đâu mà ăn bánh trung thu. Cửa hàng tạo tâm lý FOMO để thu hút khách & báo chí vào cuộc PR miễn phí cho chúng :(

lowschool

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ, chiêu trò của cửa hàng cả thôi. Nhìn những người xếp hàng toàn sinh viên, dân lao động … tiền đâu mà ăn bánh trung thu. Cửa hàng tạo tâm lý FOMO để thu hút khách & báo chí vào cuộc PR miễn phí cho chúng :(
Cái chiêu trò này xưa như diễm rồi cụ nhỉ?

kienvinh

Xe lăn
Khoan đã cụ.

Chỗ học thì thiếu gì, tại sao cứ phải xếp hàng xin vào trường đó.

Cái bánh cũng vậy thôi, thiếu gì cửa hàng, tại sao cứ phải mua ở đó.

Thế sao cái đội xếp hàng mua iphone thì không thấy các cụ vào bỉ bôi thế. Chờ hôm sau mua, mua thương hiệu khác có sao đâu :)) chắc sắp tới sẽ có câu "xếp hàng mua iphone là nhục" hả cụ
Đối với nhiều người, việc xô đổ cổng trường là việc buộc phải làm. Nếu không vào được trường công đúng tuyến gần nhà, họ không chi trả nổi học phí trường tư, hoặc phải đưa đón con đi học trường khác với cự ly quá xa, chẳng hạn.

Xếp hàng mua bánh hay iPhone là để phục vụ sở thích hoặc cũng có thể là một phu vụ làm ăn nếu họ mua về bán lại. Cân nhắc lợi ích, chi phí: cái giá phải trả, lợi ích thu được...

tuongvt

Xe buýt
Thuê xếp hàng, rồi tung lên mạng, báo chí đưa lên. Người ta sẽ thắc mắc cái bánh ấy có gì mà ngta phải thế, rồi mỗi nhà chỉ cần mua thử 1 lần, vậy là họ vớ bẫm

Maner Bolsol

Xe tăng
Chào các cụ các mợ, nhân có cái thớt về việc "ăn bánh mà mỏi chân thế nhuề" khi thấy vào dịp trung thu mọi người xếp hàng mua bánh, em lại muốn chia sẻ đôi điều về văn hóa bỉ bôi người xếp hàng của một số cụ, mợ.

Trước tiên, em không nằm trong đám đông xếp hàng trước các cửa hàng như Đông Phương, Bảo Phương dịp này, em nói trước không mấy cụ lại tưởng em ý kiến vì bị phê phán.
Tuy thế, ngày nào em cũng xếp hàng. Xếp hàng khi ăn trưa, xếp hàng khi chờ sang đường, xếp hàng khi lên tàu xe, xếp hàng khi thanh toán ở siêu thị, xếp hàng khi tham gia các sự kiện...
Và với em, việc xếp hàng nó là việc hàng ngày rồi (Em đang sống ở một đất nước mà mọi người "nghiện" xếp hàng - Nhật Bản)
Còn vì sao phải xếp hàng ư? Đơn giản là ở cùng một nơi, cùng thời điểm, số lượng người muốn làm điều gì đó nhiều hơn số lượng người có thể làm, thì sẽ có những người phải đợi (hoặc bỏ).
Và khi đợi, thay vì chen ngang hoặc mạnh ai nấy làm, thì việc ưu tiên theo thứ tự: đến trước làm trước được coi là hành vi văn minh.
Ưu tiên theo thứ tự thì có nhiều cách, một trong những cách đơn giản chính là xếp hàng.

Ở chỗ em đang sống, vào đúng tầm ăn trưa hoặc ăn tối, những quán có hai ba chục người xếp hàng chiếm rất nhiều.
Vào cuối tuần,việc bắt gặp hàng người kéo dài cả trăm mét là việc không hề hiếm.
Em cũng như hầu hết những người quê mình nói chung, thường thấy hàng nào dài dài là "ngại" xếp hàng, và xu hướng sẽ tìm những quán tương đương mà ít người xếp hàng để đỡ phải chờ.
Tuy thế, em không thấy mình "khôn", mình "sang cái thằng người", mà thú thật, em vẫn thấy mình vẫn còn đang hấp tấp, sốt ruột, mặc dù cũng không còn trẻ.
Vì ngại xếp hàng mà em vào những quán mà không phải là quán mà em đang muốn vào.
Vì ngại xếp hàng nên đôi khi em bỏ qua một số món đồ muốn mua...
Vì ngại xếp hàng nên có nhiều thứ em chưa có trải nghiệm...

Cũng có đôi khi em tự hỏi, cái địa điểm mà họ đang xếp hàng để vào có gì hấp dẫn đâu? Xếp hàng cả nửa tiếng chỉ để mua một cái bánh pudding liệu có đáng không? Thế nhưng, mình không phải là họ, mình không biết được nhu cầu, mục đích của họ. Và việc không hấp dẫn với mình không có nghĩa là không hấp dẫn với người khác.

Và có một điều, em không bao giờ chê trách, bỉ bôi những người trong một đám xếp hàng dài. Vì sao ư? Vì họ biết xếp hàng. Đơn giản thế thôi.

Họ dùng thời gian của họ, họ bỏ tiền bạc và công sức của họ, họ không xen ngang, không chen lấn xô đẩy, không làm điều gì trái pháp luật và đạo đức. Họ biết chờ đợi một cách văn minh và lịch sự.

Hiện tại, ở mình, cứ có dịp một sự kiện nào đó có dòng người xếp hàng là rất nhiều người vào với các ý kiến "miếng ăn là miếng nhục", "làm sao phải khổ thế", "người thường họ không thế"... Em nói thật là em rất ngạc nhiên. Em ngạc nhiên không phải vì có những ý kiến như thế, mà em ngạc nhiên vì những ý kiến như thế khá đông, khá nhiều, và theo thời gian nó không giảm. Em vẫn nghĩ là suy nghĩ của mọi người cũng tiến bộ dần theo thời gian cơ. (Cứ mỗi một sự kiện ở VN có người xếp hàng là em lại thấy các ý kiến đó mọc lên như nấm)

Có một điều khá buồn cười, vẫn những cụ mợ đó, khi thấy Nhật Âu Mỹ xếp hàng thì khen, còn khi thấy dân mình xếp hàng thì nói đểu. Không xếp thì chê là thiếu văn minh, xếp hàng thì bỉ bôi "sao phải khổ thế". Em nghĩ rằng, muốn mình có văn minh xếp hàng như những nước văn minh khác, thì điều đầu tiên, là hãy đón nhận một cách tích cực khi thấy dân mình biết xếp hàng.

Ảnh chống trôi: xếp hàng khi chờ sang đường ở nước bạn
Xếp hàng là 1 thói quen văn minh và chỉ người mong trở thành văn minh mới hiểu được

nkafe

Xe tải
Đây gọi là đánh tráo khái niệm phải không các cụ? Vậy mà viết dài thế.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
2 thớt này nhập vào 1 đê.
năm nay ế sưng chả thấy ma nào mua bánh
chắc lều cũng có vốn mấy cân đừong góp nên giật tí đấy mà :D

Aocom

Xe buýt
Có nhiều người coi trọng miếng ăn lắm ạ, rất coi trọng.

Nên mấy cụ nói "có cái đệch gì mà phải xếp hàng" ko hiểu đâu, vì các cụ ko như họ (em ko nói mấy vụ thuê xếp hàng hoặc mua để bán lại).

Còn cụ thớt rõ ràng lạc đề. Mà em cũng ko hiểu đã có rất nhiều cụ chỉ ra phải phân biệt việc xếp hàng và mục đích xếp hàng rồi, vẫn có 1, 2 cụ vẫn khăng khăng "xếp hàng là văn minh" :D.

Maner Bolsol

Xe tăng
Có nhiều người coi trọng miếng ăn lắm ạ, rất coi trọng.

Nên mấy cụ nói "có cái đệch gì mà phải xếp hàng" ko hiểu đâu, vì các cụ ko như họ (em ko nói mấy vụ thuê xếp hàng hoặc mua để bán lại).

Còn cụ thớt rõ ràng lạc đề. Mà em cũng ko hiểu đã có rất nhiều cụ chỉ ra phải phân biệt việc xếp hàng và mục đích xếp hàng rồi, vẫn có 1, 2 cụ vẫn khăng khăng "xếp hàng là văn minh" :D.
Cụ thớt đẻ ra thớt thì cụ lại bảo cụ ý lạc đề. Cụ ý chỉ nhận xét hành vi chứ đâu có phân tích mục đích. Vậy ai lạc đề hoặc cố bẻ lại đề. Kaka😁 hài cái thớt

Aocom

Xe buýt
Cụ thớt đẻ ra thớt thì cụ lại bảo cụ ý lạc đề. Cụ ý chỉ nhận xét hành vi chứ đâu có phân tích mục đích. Vậy ai lạc đề hoặc cố bẻ lại đề. Kaka😁 hài cái thớt
Đề cụ ấy tự ra cụ ạ. Phần "lời giải" nó ko lq đến cái đề.

Maner Bolsol

Xe tăng
Đề cụ ấy tự ra cụ ạ. Phần "lời giải" nó ko lq đến cái đề.
Vậy ta theo thầy ra đề thôi. Hành vi xếp hàng của người dân (không sử dụng công cụ xếp hàng thay thế con người) còn mục đích thì đa dạng lắm thôi kệ dân. Khác gì khách du lịch xếp hàng ăn phở Bát Đàn trong khi không ít người V chê phở ở đó chả ra gì, không đáng để get in line😁

Húp sụp sụp

Xe điện
Em vốt cụ vì ủng hộ văn hóa xếp hàng nhưng vẫn xác định xếp hàng rồng rắn mua đồ ở VN là dại :))

kienvinh

Xe lăn
Mà cửa hàng bánh trong chuyện cứ sao sao. Nếu tôi là chủ cửa hàng này tôi sẽ ra đưa một tờ giấy cho các quý khách, mời quý vị ghi tên vào sáng mai quay lại tôi đảm bảo quý vị sẽ có bánh. Giờ về nghỉ cho khỏe.

Tôi thấy ở bên Nhật có một số quán ăn nổi tiếng luôn luôn gặp tình trạng không đủ chỗ để phục vụ khách. Trước cửa họ cũng để giấy để khách ghi tên xếp hàng. Ghi rồi đi lát căn giờ quay lại.

chuotdong

Xe điện
So sánh trong trường hợp này khó

con dơi 141

Xe điện
Mua mấy cái bánh, ko phải đồ thiết yếu, chẳng phải là cái thứ gì đó trăm năm có 1... Vậy mà nói đúng ra là "Ăn trực, nằm chờ" để mua, chứ ko phải xếp hàng để mua, thì có đáng bị bỉ bôi ko?
Miếng ăn là miếng nhục đến thế hay sao?
Thế chen nhau mua vé xem ca nhạc của mấy bé HQ mà cá là 90% nghe ko hiểu gì. Dùng số tiền bằng cả tháng lương của cử nhân đại học mua chiếc vé ngồi xa tít để nhìn. Mua vé MB thuê ks ăn chực nằm chờ để nghe nó hát. Chứ bánh mua về thắp hương hay ít ra mời gia đình nữa chứ có bỏ riêng vào mồm đâu.