[Funland] Mạn đàm về việc bỉ bôi người xếp hàng...

STElectrics

Xe lăn
Thớt kia các cụ chỉ bàn luận xem việc xếp hàng mất nhiều thời gian để mua vài cái bánh liệu có đáng. Cụ chủ thớt nhạy cảm quá!

dhela

Xe tăng
Ra nước ngoài chỗ đông đúc, chỗ cầu nhiều hơn cung làm gì chả phải xếp hàng, ăn cũng xếp bình thường, đi đái đi ị cũng xếp, đi xem bóng đá, thể thao... xếp dài vài trăm m chờ mua cái bánh kẹp, cái xúc xích, xếp hàng dài chờ vào đi đái... là bt. Ở các nước, các cửa hàng truyền thống bánh trái, mì,... nổi tiếng xếp là đương nhiên, ko thì còn gọi gì là nổi tiếng. Đến ăn nhanh Mc donal, KFC... phổ biến nhan nhản chỗ đông cũng xếp hàng hết. Ko 1 người nào kêu miếng ăn miếng nhục hay là bỉ bôi xếp hàng cả :) nhưng ở VN thì phải chửi cho nó sang :))
Ko ai chửi chuyện xếp hàng cả.
Nhưng vì ngoo muội mà xếp lấy đc thì bị cười cho là đúng òy :))

search

Xe điện
Ko ai chửi chuyện xếp hàng cả.
Nhưng vì ngoo muội mà xếp lấy đc thì bị cười cho là đúng òy :))
Thế nào là ng.u muội, tư duy ai ko giống mình là ng.u chỉ có con gì dưới giếng thôi :D Xh muôn màu, tỉ con người, mỗi ng 1 sở thích mong muốn quan điểm, hãy tôn trọng quan điểm cá nhân của họ, chừng nào cái khác biệt của họ gây hại cho xh, làm sai p.luật thì mới nói.

dhela

Xe tăng
Ngôn ngữ không phù hợp - Miệt thị nhiều người khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 8/10/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bing-bing

Xe tăng
thấy ngáo đá thì mình chê thôi, hê hê

The Killer

Xe điện
Mạng xã hội là nơi thể hiện quan điểm quá đà đó bác, còn ai xếp hàng/ xếp hàng làm gì là việc người ta, bác đưa 1 góc nhỏ lên đây và nói thành văn hoá thì e là không hợp lý.

Hự.

Xe điện
Nhỡ người ta xếp hàng mua bánh để bán lại thì sao? với các cụ thì bỏ cả đêm thế kiếm vài trăm ngàn nó kì cục nhưng với người khác họ lại khác.

search

Xe điện
À vâng. Nằm ngoài đường cả đêm, ngồi xổm ngồi xít cả ngày chỉ để đc xơi cái bánh.. nhẽ tuyền người khôn nhở :))

Em xin nhường hết tuốt tuồn tuột những cái khôn đấy cho cụ và đồng bọn ạ :))
Tôi ko ăn bánh này, tôi cũng thấy ko ngon nhưng ai thích thì họ xếp hàng để mua, tôi thấy họ rất bt, chả bảo họ ng.u hay họ khôn, đơn giản họ thích thì họ làm ko ảnh hưởng ai cả. Bảo tốn thời gian, ít ra tôi thấy họ còn có mục đích rõ ràng hơn rất nhiều ng hàng ngày ngồi trà đá, cafe giết thời gian tán gẫu :)

Minmatday

Xe tải
Bác phân tích rất bài bản, nhưng em thấy bác nhầm lẫn rất cơ bản từ đầu.
Cũng là xếp hàng từ đêm, sao đi xin học cho con ko bị xì xẹo? Mà xếp hàng từ đêm để mua cái bánh lại bị bỉ bôi?
Bác cứ trả lời được 2 câu hỏi trên là ra vấn đề.
Vì cái học nó xứng đáng hơn cái bánh hả cụ? Cụ thông não em tí!

_AHA_

Xe điện
E cũng đc cho bánh BP, bởi người cho khen ngon, lại khó mua. Ý là quý hơn bánh phổ thông. E ko quá sành ăn, thấy bánh cũng kha khá. Ko phải là cái gì khác biệt với các bánh khác.
Nhưng thấy xếp hàng khó khăn để mua là ko hợp ý.
Phở bát đàn e cũng thử 1 lần và cũng sẽ chỉ 1 lần duy nhất trong đời để ăn phở đó. Bởi phở ngon nhất là phải ăn ngay nên ko nhờ, nên đã xếp chỉ để biết.
E nghĩ kệ họ thôi, còn e thì sẽ ko mất thời gian để chọn cái mà rất bao la như vậy.

dhela

Xe tăng
Vì cái học nó xứng đáng hơn cái bánh hả cụ? Cụ thông não em tí!
Từ ngày xửa ngày xưa đã có tích Lưu Bị 3 lần hạ mình vì muốn chiêu mộ bậc uyên thâm trí tuệ làm thầy.
Chứ em chưa thấy cái tích nào đề cập đến việc hạ mình để đc xơi cái bánh cả ạ :))

Timtt

Xe hơi
Bánh nướng, đc sản xuất trong môi trường sạch, đóng gói chuẩn (trong môi trường hiếm khí) sẽ để đc 45 ngày mà k cần chất bảo quản. Bánh dẻo 30-45 ngày
Nhưng cơ sở nàođảm bảođượcđiều kiện sản xuất như vậyđâu

hm.tuan

Xe điện
Mua mấy cái bánh, ko phải đồ thiết yếu, chẳng phải là cái thứ gì đó trăm năm có 1... Vậy mà nói đúng ra là "Ăn trực, nằm chờ" để mua, chứ ko phải xếp hàng để mua, thì có đáng bị bỉ bôi ko?
Miếng ăn là miếng nhục đến thế hay sao?

Đông Gioăng

Xe buýt
Không thể hiểu nổi sao lại có thể bỉ bôi 1 thứ văn minh là xếp hàng?
Không thể hiểu nổi sao lại xếp hàng mua mấy cái bánh Từ Nửa Đêm?
Hehe

tamock

Xe buýt
Nhiều người xếp hàng mua bánh không phải cho chính họ ăn. Em không đặc biệt thích bánh trung thu lắm, nhưng có lần đã được tặng bánh trung thu do người bạn xếp hàng mua ở Thụy Khuê, thấy xúc động phết. Tự dưng em thấy cái bánh ngon hẳn lên.

Còn về văn hóa xếp hàng, có thể do tâm lý FOMO, sợ thiệt thòi nên nhiều người vẫn không đủ kiên nhân để xếp thật. Trong giao thông thể hiện rất rõ nhé, nhìn làn khẩn cấp hoặc vỉa hè khi đường bắt đầu đông là thấy.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Hiện tại, ở mình, cứ có dịp một sự kiện nào đó có dòng người xếp hàng là rất nhiều người vào với các ý kiến "miếng ăn là miếng nhục", "làm sao phải khổ thế", "người thường họ không thế"... Em nói thật là em rất ngạc nhiên. Em ngạc nhiên không phải vì có những ý kiến như thế, mà em ngạc nhiên vì những ý kiến như thế khá đông, khá nhiều, và theo thời gian nó không giảm. Em vẫn nghĩ là suy nghĩ của mọi người cũng tiến bộ dần theo thời gian cơ. (Cứ mỗi một sự kiện ở VN có người xếp hàng là em lại thấy các ý kiến đó mọc lên như nấm)

Có một điều khá buồn cười, vẫn những cụ mợ đó, khi thấy Nhật Âu Mỹ xếp hàng thì khen, còn khi thấy dân mình xếp hàng thì nói đểu. Không xếp thì chê là thiếu văn minh, xếp hàng thì bỉ bôi "sao phải khổ thế". Em nghĩ rằng, muốn mình có văn minh xếp hàng như những nước văn minh khác, thì điều đầu tiên, là hãy đón nhận một cách tích cực khi thấy dân mình biết xếp hàng.

Ảnh chống trôi: xếp hàng khi chờ sang đường ở nước bạn
Cụ đang nhầm lẫn nhé, cụ phải phân định rõ giữa văn hóa xếp hàng và văn hóa ăn uống hay văn hóa theo đám đông. Lấy luôn ví dụ về xếp hàng mua bánh "mùa thu" đi, trong hàng người đang xếp hàng đó, rất nhiều người với nhiều lý do khác nhau để chờ đợi đạt đến mục tiêu trước mắt là mua được cái bánh, còn lý do dẫn đến người ta xếp hàng trước đó và xa hơn thì lại khác nhau. Mọi người đang bỉ bôi những cái lý do đó chứ đâu phải bỉ bôi văn hóa xếp hàng. Cụ không nằm trong số xếp hàng đó nên không vì bị công kích cá nhân, nhưng cụ đang bị văn hóa cá nhân khi áp đặt suy nghĩ của mình cho số đông. Thể hiện là cụ đã suy nghĩ rất nhiều và tiêu cực 1 hướng để ngồi viết 1 bài rất dài mà lại đánh giá sai vấn đề.

OTheAh

Xe tăng
ah, còn bỉ bôi xếp hàng ăn phở ở Bát Đàn nữa cơ!!!!
e toàn xếp hàng ở đấy bất chấp bỉ bôi!!!!
xếp hàng là văn minh mà cụ, ra dg h cái văn mìnhđợi đèn xanh mới đi vẫn có nhiều nhưng nhìn cảnh ng ng vượt đèn đỏ mà ngao ngán, nhìn cảnh đó thôi là thấy VN ko hi vọng vươn tầm dc rồi.

OTheAh

Xe tăng
E thì cho là văn hoá bỉ bôi này ko tự nhiên sinh ra đâu. Nó có lợi trong nhiều chuyện mà ng ta muốn đấy. :))
Vậy nên cũng ko dễ mà mất đi đâu.
Còn thuê ra xếp hàng để tạo hiệu ứng ý chứ nhỉ :))

haitotbung

Xe tải
Mọi người đang phản biện về việc "xếp hàng dài mua bánh trung thu", cụ lại cắt gọt thành ý kiến về "xếp hàng", sau đó viết một bài dài.
Những gì cụ viết ra là đúng, là văn minh; em công nhận. Nhưng nó lạc đề.

Bỏ qua các vấn đề liên quan đến cơ sở thuê người làm màu, rồi tâm lý bầy đàn (có thể lắm), thì em phân tích những người xếp hàng thật sự để mua cái bánh này.

Quyết định xếp hàng là lựa chọn; mỗi cá nhân cân nhắc dựa trên cân nhắc (dù vô thức) giữa lợi ích và chi phí cá nhân.
1. Lợi ích ở đây là được ăn cái bánh ngon, hoặc thoả mãn về tinh thần khi mua được cái bánh họ nghĩ là ngon để biếu người khác
2. Chi phí là thời gian hao phí bỏ ra
Nếu (1) lớn hơn (2) thì cá nhân xếp hàng; ngược lại thì thôi.

Cái mục (1) và (2) với mỗi người hoàn toàn khác nhau. Ví dụ con em lớp 1 nó nhất định sáng chủ nhật xếp hàng để ăn quán phở quen. Vì với nó cái miếng ăn rất quan trọng, mà thời gian với nó là rẻ.
Em thì không thế. Với em sự thoả mãn khi ăn được miếng ngon nó thấp lắm; và thời gian của em đắt hơn nhiều. Và với góc nhìn của em, bỏ thời gian xếp hàng dài để mua cái bánh trung thu cho vào mồm ăn là không đáng.

Có câu chuyện vui là nếu Elon Musk đang làm việc mà thấy tờ 100$ ngoài cửa có khi cũng không đi ra nhặt. Vì thời gian để ra đó lấy tờ 100$, với Musk, còn giá trị hơn thế.