[Funland] Mạn đàm về việc bỉ bôi người xếp hàng...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt không có khả năng phân biệt giữa: Chính đáng và đú đởn, chiêu trò.
Đánh đồng hết việc xếp hàng như nhau thì nhận thức chưa đầy đủ.
Dân Vn du lịch xếp hàng 1-2 tiếng để vào ăn NH Din Tai Fung Đài Bắc 101 theo cụ là chính đáng hay đú đởn? Đoàn người kê ghế, xếp lều dài dằng dặc ở các nước để mua Iphone, mua PS, xem công chiếu phim, tham gia BlackFriday... là thể loại gì?

Với người này là chính đáng, theo người kia là đú đởn, chuyện tiêu dùng cá nhân phân định bằng cách nào được vậy cụ?

$ của họ, thời gian của họ, ai không đồng tình với hành vi của họ có thể nhún vai đi qua, thậm chí thương hại chứ bỉ bôi nhau để làm gì? Vừa thể hiện mình rảng háng, vừa thể hiện mình dở hơi...

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Họ không bỉ bôi hành động “XẾP HÀNG” và nói đến tại sao phải khổ thế, nó có phải là thứ hàng hiếm, hay chỉ mở bán trong mấy ngày đâu.
Họ bán từ trước sao không mua sớm.
(Riêng bánh TT mua ăn ngay không bao giờ ngon, phải đề nó “hồi dầu” sau 1 tuần mới chuẩn vị)

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
Và mỗi lần đi vào thang máy để lên quán anh đều bị bọn họ chen lấn. Và khi anh ấy lấy hàng đi ra lại gặp những người chén lẫn đang sếp hàng. Anh tự nhủ thôi mình già rồi nên bị bọn nhỏ chèn ép. Cứ như vậy đến đơn thứ 5 anh vẫn gặp những gương mặt ấy đang đứng chờ và anh chợt cảm nhận mình đói anh liền lấy ổ bánh mỳ và hộp pate gan Hạ Long anh chuẩn bị từ sáng để thưởng thức trước mặt hàng dài người sếp hàng vừa ăn anh vừa uống chai nước suối được quán cho mà cảm giác ấm lòng. Nhưng chợp nhìn thấy gương mặt những người vừa chén lấn mình anh thấy tội vì mình đã no nên nhưng bọn ăn chực có biểu hiện của đói
Đến đơn thứ 8 bọn chén lấn đã vào ăn mà mắt nhìn dáo dác ăn uống chụp giật như chết đói . anh lại tự hỏi
Sao bọn nó có thể chén lấn người già,ăn vội ăn vàng, nhưng lại trật tự và điềm đạm khi chờ ăn chực trả tiền. Đến đơn thứ 10 anh lại bị bọn nó .....

Timtt

Xe hơi
E cũng ủng hộ cái văn hóa xếp hàng.

vanhai493

Xe điện
e vào chấm để xem có ai bỉ bôi ko

minhlp

Xe tải
Bác phân tích rất bài bản, nhưng em thấy bác nhầm lẫn rất cơ bản từ đầu.
Cũng là xếp hàng từ đêm, sao đi xin học cho con ko bị xì xẹo? Mà xếp hàng từ đêm để mua cái bánh lại bị bỉ bôi?
Bác cứ trả lời được 2 câu hỏi trên là ra vấn đề.
Xếp hàng từ đêm cho con cũng bị bỉ bôi cụ ạ. Xếp hàng trước nhà sách Kim Đồng đợi mở bán truyện unlimited cũng bị bỉ bôi. Còn mấy cái bánh này thì năm nào cũng được gọi tên.

Vấn đề mua cái gì là vấn đề của cá nhân, người mua bánh, người mua nước họ xếp hàng là chuyện bình thường. Cái vấn đề là thời gian của họ, tiền bạc của họ, công sức của họ, nhu cầu của họ cụ ạ.

minhlp

Xe tải
nhà hàng bán bánh trung thu này nhanh chân nhỉ.. đã thuê ngay được người khóc thuê.. cơ mà quan bác khóc hơi bị to đấy
Vâng, cụ quy chụp thế nào thì tùy cụ. Nhà em trước toàn ăn bánh Trung Thu của cô T ở Đội Cấn, em chưa bao giờ xếp hàng mua của BP (ĐP ở xa không tính), đơn giản chỉ vì khẩu vị hợp với hàng kia hơn.
Cụ có thể phản biện bằng lí lẽ thì tốt hơn là quy chụp ạ.

beSuSu

Xe điện
E thì cho là văn hoá bỉ bôi này ko tự nhiên sinh ra đâu. Nó có lợi trong nhiều chuyện mà ng ta muốn đấy. :))
Vậy nên cũng ko dễ mà mất đi đâu.

minhlp

Xe tải
Em cũng nghĩ có sự hiểu nhầm ở đây. Không phải tự nhiên mà mọi người 'bỉ bôi' hay giả vờ ngạc nhiên đâu, vì mọi người hiểu rõ việc xếp hàng mua bánh thôi, chứ giờ cứ bảo mọi người bị nhiễm văn hóa xấu là cái gì cũng bỉ bôi thì e là chưa đúng đâu cụ. Cụ ở xa nên cũng dễ hiểu cụ chưa rõ hiện tượng nên mới có thớt này.
Nói về nhận thức sự việc hoặc nghe bằng hai tai thì em đánh giá các cụ mợ ở Otofun vẫn cao hơn rất nhiều đám đông ở chỗ nào khác.
Còn thớt sinh ra để khóc thuê thì em cũng xin lỗi.
Vâng, sau vài cái comment thì em thấy đến lượt em bị bỉ bôi rồi.
Em trước từng làm ở Thụy Khuê 4 năm, năm nào em cũng chứng kiến cảnh tượng này rồi mặc dù chưa xếp hàng mua. Đồng nghiệp của em cũng tranh thủ lượn đi mua trong giờ khá nhiều nên em cũng không phải là không nắm được.
P/S: chính vì em đánh giá các cụ mợ ở Otofun rất cao nên em mới ngạc nhiên chút ạ.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cũng là xếp hàng từ đêm, sao đi xin học cho con ko bị xì xẹo? Mà xếp hàng từ đêm để mua cái bánh lại bị bỉ bôi?
Em nghĩ mãi cũng hiểu ý Cụ Pháo.
Em vodka sau nhá.

minhlp

Xe tải
1 hiện tượng dăm ba góc nhìn nó là hết sức bình thường vì ai cũng có lý lẽ và mục tiêu riêng. Ai hợp gì thì chơi đó, còn xã hội đánh giá sao kệ họ thôi, miễn việc mình làm k vi phạm. Sống mà tự ái vặt với xã hội thì mệt mỏi lắm :))
Cũng chẳng phải là tự ái vặt, vì em ko nằm trong nhóm người đang bị phán xét.
Thấy lạ thì mình nêu vấn đề thôi cụ.

Thiên Tà

Xe hơi
Mỗi người 1 góc nhìn khác nhau, cá nhân cháu thấy xếp hàng mua cái bánh trung thu nó khổ quá, ko cần thiết!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mỗi người 1 góc nhìn khác nhau, cá nhân cháu thấy xếp hàng mua cái bánh trung thu nó khổ quá, ko cần thiết!
Mỗi người một ý thích, một kiểu..họ chả nghĩ khổ đâu mà khéo khi còn thích.
Em thích thì ới Mợ Nốp đầy bánh trung thu Mợ noob

xekwanghai

Xe hơi
Xếp hàng là quyền của họ, chê và bỉ bôi là quyền của chúng tôi nhé, miễn không ai phạm pháp là được, rất bình đẳng nên là chẳng ai cấm cản ai được :))

poiuy

Xe ba gác
Cụ đặt câu hỏi sai bét. Câu hỏi cần đặt ra ở đây là bán 1 thứ đơn giản như cái bánh mà sao cửa hàng đó lại được ưa chuộng như vậy? Phải có cái gì hay, đáng học hỏi ở đây. Đặt đúng câu hỏi mới hiểu được vấn đề.

poiuy

Xe ba gác
Họ không bỉ bôi hành động “XẾP HÀNG” và nói đến tại sao phải khổ thế, nó có pgair là thứ hàng hiếm, hay chỉ mở bán trobg mấy ngày đâu.
Họ bán từ trước sao không mua sớm.
Bánh là thứ có hạn sử dụng.

jazzzzz

Xe lăn
Bánh là thứ có hạn sử dụng.
Bánh nướng, đc sản xuất trong môi trường sạch, đóng gói chuẩn (trong môi trường hiếm khí) sẽ để đc 45 ngày mà k cần chất bảo quản. Bánh dẻo 30-45 ngày