[Funland] Lý do phải cấm xe máy ở Hà Nội

lsakvn

Xe tăng
Chưa cấm xe máy thì tất nhiên chưa thể đáp ứng, cấm rồi đi sẽ tự phải thích nghi dần thôi. Còn xe điện hoàn toàn thay được xe máy nhé, ngày cụ đi hơn 100km không?
Các loại xe bị cấm vì ý thức người điều khiển chúng kém chứ không hẳn là do tắc đường.
Thớt thì cho rằng cấm xe máy và cấm các loại xe bị cấm vì ý thức người điều khiển chúng kèm. Vậy mà vẫn cho rằng có thể đi xe điện thay thế. Không biết từ đâu cho rằng xe điện tham gia giao thông có ý thức hơn xe máy. Chắc vận động hành lang ưu tiên phát triển xe điện

bimbimzinzin

Xe tăng
Quy hoạch dân quá đông, chung cư mọc nên như nấm, trong khi chưa có giải pháp thì cấm sao đc, hơn nữa cấm để chuyển sang xe điện thì cũng như không.

phuongmit

Xe cút kít
Thớt thì cho rằng cấm xe máy và cấm các loại xe bị cấm vì ý thức người điều khiển chúng kèm. Vậy mà vẫn cho rằng có thể đi xe điện thay thế. Không biết từ đâu cho rằng xe điện tham gia giao thông có ý thức hơn xe máy. Chắc vận động hành lang ưu tiên phát triển xe điện
Thay xe máy = xe điện thì vừa dốt lại vừa nát cụ ạ :))

giả.thành

Xe tải
Hôm qua anh lập thớt với nội dung có câu:
"thống kê số lượng xe máy vượt đèn đỏ, vi phạm luật giao thông làm nội dung cho việc ủng hộ cấm xe máy nội đô 2030"
Có lẽ thấy người ủng hộ nhiều, nhưng phần lớn họ ủng hộ việc phê phán và lên án hành vi tham gia giao thông lôm côm và bố láo.
Hôm nay anh phởn chí chơi hẳn thớt lý do lý trấu.
Xe máy là phương tiện giao thông, thậm chí nó còn là phương tiện vận tải siêu nhỏ. Khi nào các phương tiện khác thay thế xứng đáng cho nó thì nó sẽ bị loại ra khỏi đời sống xã hội. Câu này tôi viết dựa vào đúng lý luận cơ bản của các anh đang quản lý và vận hành xã hội này.
Tôi cũng không phản đối việc cấm, khi mà tỷ trọng vai trò của nó ở 1 thời điểm, 1 khu vực nó không còn vai trò cần thiết nữa. Lúc đó, bằng quyền lực, phải tác động để nó sớm chấm dứt.
Tuy nhiên cái kiểu hô hào cho tivi có nội dung phát, báo có tin đưa kiểu vơ đũa cả nắm thì nói thực là tôi thấy rất ấu trĩ và đầu đất.
Đừng lấy lý do nó không chấp hành luật thì cấm. Vì sao đám xe máy nó lại bát nháo như vậy, nó học được cái thói dân chủ quá trớn và coi thường luật pháp đó ở đâu?
Chả lẽ thời này vẫn tư duy không quản được thì cấm?

akara

Xe hơi
Tư duy không có, hay đúng hơn là trình độ không có, bị người khác vặn vẹo vài câu là không biết mình đang muốn nói gì
Em cũng không dám nhận định cụ ạ. Chỉ com lại những chỗ tự ông thớt mâu thuẫn thôi. Chắc quên mục tiêu mở thớt :D:D:D

phuongmit

Xe cút kít
Em cũng không dám nhận định cụ ạ. Chỉ com lại những chỗ tự ông thớt mâu thuẫn thôi. Chắc quên mục tiêu mở thớt :D:D:D
Tư duy chấp chới, nhưng lập luận cấm xe máy thay xe điện là ảo lòi rồi cụ, chắc nghĩ xe điện nó xanh hơn nhưng đi ẩu với phạm luật nó khác gì xe máy đâu. Bài toán quy hoạch nó vô vàn biến số, k đơn giản nhìn 1 góc độ mà kí cấm ngay dc :))

antidau

Xe container
Lộ trình có rồi, bàn luận cho vui thôi. Đợi 2025 này xem cụ vác xe máy đi thoải mái được nữa không
Làm gì có lộ trình nào ở đây ? Cụ tưởng tượng à =))
Các anh bí thở, chủ tịt HN cứ thử cấm xe máy ở 2 quận Hoàn Kiếm, Ba Đình thôi là mấy hộ nhà mặt đường và các công ty thuê văn phòng ở 2 quận này la ó rầm trời rồi ;))
Có khi chủ tịch quận xin từ chức vì không thể duy trì được thu thuế, thu ngân sách cho quận ấy chứ

Dù vậy, các thông tin về việc cấm xe máy trên đây mới chỉ là đề xuất, chứ chưa phải quyết định chính thức.

Chỉnh sửa cuối:

Trungpv

Xe điện
Chắc mấy thằng 4 bánh trong hình này có ý thức
View attachment 7927660
nói thật là em chả thấy ông đi ô tô có ý thức hơn ông đi xe máy tẹo nào cả, có chăng là ông đi ô tô xe to ko luồn lách đc như xe máy thì phải chịu thôi thực tế thì thấy chỗ nào xếp đc vào các ông ô tô cũng xếp hết. ở HN thì đến nửa số người là đi cả xe máy và ô tô chứ có phải là hiếm.

akara

Xe hơi
Chả có iqcow nào ngu mà kí lệnh cấm trong nhiệm kì mình cả. Nếu cấm đc thì iqcow nhà mình có hưởng lợi được gì không? Còn thất bại thì hết nhiệm kì, kì sau nó lôi ra nó chém nhé, nhìn cái BRT mà làm gương.
Thằng kia chém gió thôi chứ lộ trình có cái cc, mỗi năm lôi ra bàn cho vui thì có
Làm gì có lộ trình nào ở đây ? Cụ tưởng tượng à =))
Các anh bí thở, chủ tịt HN cứ thử cấm xe máy ở 2 quận Hoàn Kiếm, Ba Đình thôi là mấy hộ nhà mặt đường và các công ty thuê văn phòng ở 2 quận này la ó rầm trời rồi ;))
Có khi chủ tịch quận xin từ chức vì không thể duy trì được thu thuế cho quận ấy chứ

Quê bầm

Xe container
Chả có iqcow nào ngu mà kí lệnh cấm trong nhiệm kì mình cả. Nếu cấm đc thì iqcow nhà mình có hưởng lợi được gì không? Còn thất bại thì hết nhiệm kì, kì sau nó lôi ra nó chém nhé, nhìn cái BRT mà làm gương.
Thằng kia chém gió thôi chứ lộ trình có cái cc, mỗi năm lôi ra bàn cho vui thì có
Cười rớt hàm với còm của cụ, thô mà thật

Trungpv

Xe điện
Có camera phạt nguội lo, NN có tiền nâng cấp giao thông. Ai chứ tôi không bao giờ dám đi sai làn, không có tiền đóng phạt.
trong hình là đường hỗn hợp mà cụ, và đường trong phố phần lớn cũng là đường hỗn hợp

superPDP

Xe điện
Có phương tiện gtcc ngon đi đã rồi hẵng cấm, thêm nữa ô tô đi cũng lôm côm chả kém mấy đâu bạn ạ :))

vkthang

Xe container
TQ cấm được cũng bởi vì họ có hệ thống tàu điện ngầm, bus công cộng. Chả thằng dân nào muốn phơi mặt & lưng cho nắng, hít khói bụi với đội mưa cả.
Em sang Nam Ninh năm 2013 làm gì thấy tầu điện ngầm, nhưng nó vẫn cấm xe máy động cơ đốt trong đấy thôi, chính quyền nó thấy hợp lý thì nó cấm. Giờ Hà Nội mà cấm xe máy vào nội đô là người đi xe bus lại đông thôi, tuyến phố nào chẳng có xe bus hả cụ?

canboxom.dt

Xe tăng
Chán cái ý thức, cứ ngỡ đang đi nhầm vào đường 1 chiều. Cấm!

TorienT

Xe container
Nói chung nên hạn chế người ngoại tỉnh vào Hà nội. Đỡ tắc ngay.

canboxom.dt

Xe tăng
Dù đèn đỏ nhưng cứ thích ngoi lên đứng giữa ngã tư. Cấm!