[Funland] Lý do phải cấm xe máy ở Hà Nội

canboxom.dt

Xe tăng
Rẽ trái nhưng cứ thích phi sang phần đường đối diện cơ. Cấm!

canboxom.dt

Xe tăng
Hàng trăm chiếc xe máy vượt đèn đỏ. Cấm!

hm.tuan

Xì hơi lốp
Đi so sánh với Yangon - Đường thì thoáng, vỉa hè rộng, dân sống đủng đà đủng đỉnh sớm ko vội tối ko cần, hầu hết phụ nữ ko đi làm... Chưa kể xe bus đầy đủ, giá rẻ thối và cực tiện lợi. Xe ô tô thì rẻ bèo, tay lái thuận nghịch đuọc hết...
Heya. Chán cho cái bao biện!

Quê bầm

Xe container
Cứ làm như một số nước, mỗi ông có account và link hết rồi vì xe phải chính chủ, tk phải còn tiền mới được tham gia giao thông, vi phạm giao thông sensor trên đường tự xác định lỗi vi phạm rồi tính ra tiền phạt gửi tin nhắn về điện thoại luôn chỉ việc xác nhận rồi trừ tiền, đánh mạnh vào kinh tế thì lúc đó mới đi tử tế được, nhà mình đi ra nước ngoài vẫn tuân thủ răm rắp, về cái lại đi như mọi khi ngay

Ca phê thôi

Xe tăng
Thực ra nó là con gà, quả trứng. Để đầu tư hạ tầng giao thông công cộng cần giải toả mặt bằng rất nhiều. Trong khi đó, giá nhà nội thành quá cao, nên nhà nước khó có thể đủ kinh phí để giải toả.

giá nhà nội thành, đặc biệt nhà mặt đường, cao chủ yếu vì kinh doanh được theo mô hình nhỏ lẻ. Mô hình này phụ thuộc vào sự tiện lợi của xe máy. Nếu không còn xe máy, thì những hộ này sẽ rất khó làm ăn.

vậy nên, em nghĩ chính phủ đang tính cách giải khác. Cưỡng chế cấm xe máy, kéo theo đó giá bất động sản nội thành sẽ hạ nhiệt, từ đó nhà nước mới có tiền giải toả, các tập đoàn có điều kiện gom đất để xây dựng các công trình lớn theo quy hoạch.

từ 2025 sẽ cấm dần một số quận, 2030 cấm hết. Trong thời gian đó giải pháp trước mắt là tăng cường gấp hệ thống xe bus (cái này làm nhanh được). Lâu dài khi giá đất đủ rẻ thì giải toả, làm tàu trên cao, rồi mở rộng đường cho ô tô đi.

có thể các cụ băn khoăn là xe bus tăng lên lấy đâu chỗ mà đi. Chắc họ cũng tính toán rồi; giảm được từng đấy xe máy thì sẽ giải phóng được nhiều không gian cho xe bus. Xe bus sẽ có làn riêng tại tất cả các tuyến phố. Các cụ nào đi ô tô ở làn còn lại, tắc phải chịu.
Cụ chuẩn khi nêu một số vấn đề và một số giải pháp. Một trọng những ưu điểm lớn của xe máy là di chuyển linh hoạt trong các ngõ, ngách nhỏ và dài của HN (xe công cộng không thể vào được để đón khách), người dân không muốn đi bộ quá nhiều để sử dụng GTCC. Vấn đề này do quy hoạch TP, do lịch sử để lại nên nói thật là riêng ngành GT không thể giải quyết được.

antidau

Xe container
Chả có iqcow nào ngu mà kí lệnh cấm trong nhiệm kì mình cả. Nếu cấm đc thì iqcow nhà mình có hưởng lợi được gì không? Còn thất bại thì hết nhiệm kì, kì sau nó lôi ra nó chém nhé, nhìn cái BRT mà làm gương.
Chuẩn cụ, iqcow mỗi ông sở hữu bao nhiêu nhà mặt đường, bao nhiêu cao ốc văn phòng Office cho thuê, giờ cấm xe máy là người thuê giảm không phanh,
chả hưởng lợi gì từ chính sách này mà chỉ thấy thiệt tài chính bản thân :))

antidau

Xe container
Cấm xe máy, mở tuyến bus gần nhà thì thớt bằng lòng bỏ ô tô đi bus đi làm liền.
Mời cụ thớt sang các thành phố Hưng Yên, Hải Dương, Quảng Ninh mà làm việc, đường vắng, dân vắng, đi ô tô băng băng chả ai cản :))

canboxom.dt

Xe tăng
Mời cụ thớt sang các thành phố Hưng Yên, Hải Dương, Quảng Ninh mà làm việc, đi ô tô băng băng chả ai cản :))
Giờ vào HN bằng ô tô cũng làm gì có ai cản? Từ nhà thớt sang HN gần hơn đến TP Hưng Yên. Mà thớt chỉ đi vào ngoại thành, không mấy khi chen vào trong vành đai 3.

zaiwaz123

Xe điện
Em tưởng người Hà Nội mới tâm tư cho Hà Nội thôi chứ.
Bạn này bạn ý phải bám lại HN vì nếu về quê như những người khác bạn ấy không tìm được việc vì ngành học của bạn ấy nó rất đặc thù...Bạn ấy lý luận rằng " Cấm xe máy là động lực để phát triển GT công cộng " nhưng bạn ấy lờ đi không lý luận là " Về quê làm việc là động lực để xd quê hương giàu đẹp, phát triển hơn" giảm tải áp lực GT cho HN...Khôn lắm cơ nên chúng ta không tranh luận được đâu cụ ạ !

canboxom.dt

Xe tăng
Bạn này bạn ý phải bám lại HN vì nếu về quê như những người khác bạn ấy không tìm được việc vì ngành học của bạn ấy nó rất đặc thù...Bạn ấy lý luận rằng " Cấm xe máy là động lực để phát triển GT công cộng " nhưng bạn ấy lờ đi không lý luận là " Về quê làm việc là động lực để xd quê hương giàu đẹp, phát triển hơn" giảm tải áp lực GT cho HN...Khôn lắm cơ nên chúng ta không tranh luận được đâu cụ ạ !
Tôi lên HN kiếm tiền nhưng mang tiền về cho quê hương, đó cũng là xây dựng phát triển quê tôi nhé. Tôi hiện tại ở quê chứ không ở trọ trên HN nhé :))
Tính ra tôi mang về quê gần cả tỉ bạc rồi đấy, số tiền mà nếu ở quê làm ruộng tôi kiếm không ra =))

akara

Xe hơi
giờ chuyển qua chơi bài cùn spam hình xe máy vi phạm giao thông rồi

TorienT

Xe container
Tôi lên HN kiếm tiền nhưng mang tiền về cho quê hương, đó cũng là xây dựng phát triển quê tôi nhé. Tôi hiện tại ở quê chứ không ở trọ trên HN nhé :))
Thế là cụ kiếm tiền Hà nội xong đem tiền về quê hương chứ không xây dựng Hà Nội à. Nếu thế em thấy nên cấm người ngoại tỉnh làm việc ở Hà Nội luôn là hợp lý nữa.

canboxom.dt

Xe tăng
Thế là cụ kiếm tiền Hà nội xong đem tiền về quê hương chứ không xây dựng Hà Nội à.
Tôi góp sức vào thiết kế trường học ở Hà Nội là đang xây dựng môi trường học tập cho lớp trẻ thủ đô đấy, sao lại bảo không xây dựng Hà Nội?
Kiếm tiền từ Hà Nội thì phải bỏ công sức ra mới có đồng lương, tiền ai tự dưng cho không :))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Đội xe ôm truyền thống, grap, bee không thích điều này =))

Glamous

Xe tải
Ủa, sinh viên, công nhân đi xe bus, xe đạp không được sao? Em học 5 năm có cần xe máy đâu?
Shipper (cả chở hàng, chở thực phẩm và chở người) đi bằng gì cụ? Đừng nói giao hàng khắp hang cùng ngõ hẻm bằng xe tải.
Đưa đón con cái bằng gì cụ? Hay lại bỏ tiền hơn triệu/tháng đi xe của trường, 2 đứa là 2 triệu rưỡi - 3 triệu?
Người làm ngoài kiểu chở hàng đi chợ, thợ cơ khí sửa điện nước ... không đi xe máy thì đi bằng gì?
Còn nhiều nhu cầu khác mà cuộc sống mình không trải nghiệm nên không biết đến.
Cứ giải quyết được các nhu cầu sử dụng đó thì xe máy hay không chả ai quan tâm.
Mọi vấn đề đều dễ giải quyết với người nhiều tiền. Xã hội có hỗ trợ được người ít tiền không thì chưa thấy ai bàn đến.