[Funland] Lý do phải cấm xe máy ở Hà Nội

Glamous

Xe tải
Họ ban đầu cấm xe máy xăng thôi, sau đó hạn chế chỉ cho shipper được đi xe điện. Thế là cụ không sợ không mua hàng online được rồi chứ?
Cảm ơn cụ lo hộ em nhé. Tóm lại là đổi xe máy xăng sang xe máy điện. Hết chuyện.

angkorwat

Xe container
Người OF
Lên HN kiếm lấy vài tỉ mang tiền về quê mua ô tô, thuê thợ xây nhà tạo công ăn việc làm cho dân quê mình. Như thế tốt hơn ở quê mà cả đời chỉ kiếm chưa đầy 1 tỉ :))
Không muốn lên HN đâu cơ mà người HN cứ muốn giữ lại, đòi trả lương cao gấp đôi ở tỉnh, thế là lại đành lái ô tô lên làm, khổ.
Lương cao là bao nhiêu ? Nếu nhớ ko nhầm thì có thớt cụ kêu gọi tiết kiệm ghê lắm. Tháng chi tiêu rất dè sẻn mà.
Cụ mà làm bí thở, hay chủ tịch thành phố thì dân Grab bọn em chết đói.

niceshot

Xe container
Chuyện phạt hay không tôi không quan tâm, a bảo xe máy kém ý thức thì tôi đưa hình chứng minh cho a thấy mấy thằng 4 bánh nó đi cũng thiếu ý thức không kém. A đừng có lái vấn đề, còn phạt nguội thì oto phạt đc thì xe máy phạt cũng được vậy? Hay oto để lại biển số còn xe máy thì không?
Tư duy như anh thì bàn chuyện hàng xóm láng giềng thôi, chứ không nên bàn cái sâu xa hơn làm gì, tôi nói thật a không đủ trình độ để nói đến mấy vấn đề ngoài làng xã đâu, a còn ngáo ngơ lắm.
Tranh luận thì tập trung vào quan điểm, quay ra đả kích cá nhân thì kém văn minh lắm!

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Theo em thì do ý thức tham gia giao thông ở vn quá kém. Ra đường giờ e toàn niệm thần trú nam mô a di đà phật, vì ở vn có cái đường mang tên hỗn hợp. Xe máy làm bên phải nguyên làn ko đi, toàn đi giữa đường, tạt đầu, luồn lách. oto thì ý thức kém chẳng khác gì, cao tốc thì đi chậm ôm làn trái, vượt làn khẩn cấp tạt đầu. Tham gia giao thông bon chen ý thức kém như việt nam thì cấm xe máy thì cũng chỉ hạn chế đc chứ nhiều bố đi oto cũng làm tắc đường kinh khủng

Demchinhhang.net

Xe container
Yangoon cũng tắc lắm.

canboxom.dt

Xe tăng
Lương cao là bao nhiêu ? Nếu nhớ ko nhầm thì có thớt cụ kêu gọi tiết kiệm ghê lắm. Tháng chi tiêu rất dè sẻn mà.
Cụ mà làm bí thở, hay chủ tịch thành phố thì dân Grab bọn em chết đói.
Hihi, ở quê em làm lương chỉ dưới 10tr thôi, lên HN em gấp đôi ạ. Lương này không tiết kiệm thì làm gì có tiền mang về quê.

Demchinhhang.net

Xe container
Tắc thì sẽ hạn chế ô tô tiếp ạ. Chủ yếu cấm xe máy để giảm tai nạn thương vong, giảm cướp giật.
Em chỉ nói tình hình thôi, còn viêck tính toán để cho đội ăn lương họ làm.

caisua

Xe lăn
Xe máy chinh chủ ban hành rồi, cứ xử phạt vụ này vài năm rồi làm tiếp vụ chia tiền phạt qua video do dân cung cấp là ngoan ngoãn quy củ ngay, sao phải đú với các nước khác để làm khổ dân khi hạ tầng chưa đủ

akara

Xe hơi
Chuyện phạt hay không tôi không quan tâm, a bảo xe máy kém ý thức thì tôi đưa hình chứng minh cho a thấy mấy thằng 4 bánh nó đi cũng thiếu ý thức không kém. A đừng có lái vấn đề, còn phạt nguội thì oto phạt đc thì xe máy phạt cũng được vậy? Hay oto để lại biển số còn xe máy thì không?
Tư duy như anh thì bàn chuyện hàng xóm láng giềng thôi, chứ không nên bàn cái sâu xa hơn làm gì, tôi nói thật a không đủ trình độ để nói đến mấy vấn đề ngoài làng xã đâu, a còn ngáo ngơ lắm.
Luận điểm của tôi đây a, mời a def hộ nó, chứ tôi thấy nó bơ tôi rồi đấy, còn việc a dốt tôi nói a dốt là bình thường trong tranh luận.
Tranh luận thì tập trung vào quan điểm, quay ra đả kích cá nhân thì kém văn minh lắm!

angkorwat

Xe container
Người OF
Hihi, ở quê em làm lương chỉ dưới 10tr thôi, lên HN em gấp đôi ạ. Lương này không tiết kiệm thì làm gì có tiền mang về quê.
Biết là lương cụ 12 củ / tháng rồi. Lương kts như vậy thì cũng ko cao lắm.
Mà shiper là gì mà đc ưu tiên đi xe máy điện trong thành phố, còn dân bọn không được đi ?

canboxom.dt

Xe tăng
Mà shiper là gì mà đc ưu tiên đi xe máy điện trong thành phố, còn dân bọn không được đi ?
Vâng, lương em thấp mà, làm thêm thì mới được gần 20tr. Thế thì dân KTS HN người ta mới không thèm làm. Chưa gì đã đòi đuổi tỉnh lẻ về quê :))
Cấm xe máy dân sẽ chuyển sang xe điện, sau này vẫn phải cấm tiếp thôi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Thế tại sao xe nhà nước được đóng bỉm xanh còi hụ kêu và ưu tiên, thậm chí còn được cả dẫn đường nữa =))
Trong đợt dịch cụ hẳn còn nhớ shiper là 1 trong số nhóm người được ưu tiên ngang với đốc tờ nhé :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Vâng, lương em thấp mà, làm thêm thì mới được gần 20tr.
À, hiểu rồi. Cấm xe máy xăng để chuyển sang xe máy điện. Vậy thì đường vẫn đông và tắc không giải quyết được vấn đề gì.

Zin_3_cau

Xe tăng
Có kế hoạch rồi đấy, không phải bàn cho vui đâu.
Trong Link của cụ lại có đoạn này:
"Một bài học khác từ Yangon (Myanmar) mà Hà Nội cần cân nhắc, theo ông Thuỷ, khi chính quyền thành phố Yangon thực hiện lệnh cấm xe máy vào năm 2003, đến nay thành phố này đang rơi vào cơn “ác mộng” ô tô khi tắc nghẽn do lượng ô tô tăng nhanh đột biến. Và tới nay, Yangon lại đang tính tới việc xem xét cho phép xe máy trở lại hoạt động."
Có vẻ ngược lại với cái ví dụ cụ đưa ở đâu tiên.

angkorwat

Xe container
Người OF
Thế tại sao xe nhà nước được đóng bỉm xanh còi hụ kêu và ưu tiên, thậm chí còn được cả dẫn đường nữa =))
Trong đợt dịch cụ hẳn còn nhớ shiper là 1 trong số nhóm người được ưu tiên ngang với đốc tờ nhé :D
Biển xanh, trắng, vàng hay đỏ chỉ để phân loại xe. Còn dẫn đường ưu tiên, còi hụ chỉ là trong các trường hợp đặc biệt. Nói như cụ thì xe bus cũng có còi hụ và cs dẫn đường đấy thôi.
Còn đợt covid cụ biết cấm bao nhiêu lâu và phải trình lên trình xuống thì thành phố mới cho shiper chạy không ? Và không phải ông shiper nào cũng được chạy nhé.

hxduong

Xe lăn
Vâng, lương em thấp mà, làm thêm thì mới được gần 20tr. Thế thì dân KTS HN người ta mới không thèm làm. Chưa gì đã đòi đuổi tỉnh lẻ về quê :))
Cấm xe máy xăng chuyển sang xe máy điện thì cụ bàn làm dell gì, chém làm dell gì cho nó mòn bàn phím?
Em hỏi thiệt nhé, cụ có phải KTS thật không đấy?